Các trường hợp về mất hóa đơn

• Thread starter virgo13ig83
  • Ngày gửi
S

socnau74

Sơ cấp
27/2/14
20
1
0
TP. HCM
Ðề: Các trường hợp về mất hóa đơn

Túm lại là kiểu gì cũng bị phạt, nhưng làm lại chứng từ khai báo đầy đủ, có bị phạt cũng là phạt có khai báo, chứ nếu không khai báo thì bị phạt nặng hơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mai phươngg

Guest
2/12/14
1
0
1
33
Các anh chị cho em hỏi Bên công ty em ngày 10/10/2014 có xuất 01 hoá đơn GTGT nhưng lại viết nhầm là ngày 10/11/2014 . Hoá đơn đã đuoc khách hàng gửi trả lại . Nhưng hiện liên 2 đã bị thất lạc . Em chưa kê khai vào phần mềm HHKT tháng 10 . Cho em hỏi , bây giờ em phải xử lý thế nào ạ . Em biết là chắc chắn sẽ phải lập biên bản huỷ và xuất hoá đơn mới cho khách hàng . Đối với hoá đơn mất
e phải xử lý thế nào ạ . Thankss anh chị nhiều ạ

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
1/ Căn cứ vào khoản 4, điều 38 NĐ số: 109 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn
..." 4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

Trường hợp người bán tìm lại được hóa đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền."...

2/ Căn cứ khoản 1, Điều 24 thông tư số: 39/2014/TT-BTC
Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

..."1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó."...

E phải làm báo cáo mất hóa đơn theo mẫu (BC21AC) lấy trong htkk

L

LoanDuong.Union

Guest
5/12/14
1
0
1
32
cả nhà cho e hỏi vấn đề này với ạ!
Sáng nay e vừa phát hiện công ty bị mất 1 cuốn hóa đơn mới (1 xuất được 1 tờ), k rõ nguyên nhân vì sao. CẢ phòng e đã tìm khắp trong phòng mà k thấy. Vấn đề này e phải làm sao đây ạ?
Ngày 28/11 e xé 1 liên trong cuốn đó để gửi chuyển phát nhanh cho khách hàng, tới hôm nay mới phát hiện ra. Vậy căn cứ nào để xác định thời hạn mất? E tìm hiểu trên mạng thấy tiền phạt có khi lên tới 45tr,hixxxx.... e mới ra trường tháng lương e có 5tr mà phạt kiểu này e k thấy mùa xuân luôn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cả nhà cho e hỏi vấn đề này với ạ!
Sáng nay e vừa phát hiện công ty bị mất 1 cuốn hóa đơn mới (1 xuất được 1 tờ), k rõ nguyên nhân vì sao. CẢ phòng e đã tìm khắp trong phòng mà k thấy. Vấn đề này e phải làm sao đây ạ?
Ngày 28/11 e xé 1 liên trong cuốn đó để gửi chuyển phát nhanh cho khách hàng, tới hôm nay mới phát hiện ra. Vậy căn cứ nào để xác định thời hạn mất? E tìm hiểu trên mạng thấy tiền phạt có khi lên tới 45tr,hixxxx.... e mới ra trường tháng lương e có 5tr mà phạt kiểu này e k thấy mùa xuân luôn.
(Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP và Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC)
Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. ==> Phạt 10-20tr. Tức phạt 15tr, vì ở đây không mất do hỏa hoạn, thiên tai.

Ở đây phạt theo hành vi chứ không phạt theo số háo đơn mất.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các anh chị cho em hỏi Bên công ty em ngày 10/10/2014 có xuất 01 hoá đơn GTGT nhưng lại viết nhầm là ngày 10/11/2014 . Hoá đơn đã đuoc khách hàng gửi trả lại . Nhưng hiện liên 2 đã bị thất lạc . Em chưa kê khai vào phần mềm HHKT tháng 10 . Cho em hỏi , bây giờ em phải xử lý thế nào ạ . Em biết là chắc chắn sẽ phải lập biên bản huỷ và xuất hoá đơn mới cho khách hàng . Đối với hoá đơn mất
e phải xử lý thế nào ạ . Thankss anh chị nhiều ạ

1. Việc đầu tiên: Thu hồi hóa đơn này có lập biên bản thu hồi chưa em? Nếu chưa lập biên bản thu hồi thì làm ngay, và lập hóa đơn thay thế, trong hóa đơn thay thế ghi rõ hóa đơn này thay thế cho hóa đơn số.... ngày.....
2. Hóa đơn này có nhiều tiền không? Coi số tiền là bao nhiêu rồi chọn lựa cách xử lý @Mai phươngg

H

Hưng NT

Guest
9/2/15
1
0
1
42
Nhờ các bạn giúp trường hợp của mình. Cty mình bị mất 4 quyển hóa đơn chưa viết/chưa lập trong cặp tài liệu của GĐ trên đường công tác. Mình đã báo cáo ngay sau 2 ngày cho cơ quan thuế qua hệ thống kê khai online. Nhưng bây giờ đã tìm được về, người nhặt được mang tới trả lại. Vậy cty mình có thể báo cáo lại thế nào để sử dụng được 4 quyển hóa đơn này không và có bị phạt gì không ạ? Cảm ơn các bạn nhiều.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhờ các bạn giúp trường hợp của mình. Cty mình bị mất 4 quyển hóa đơn chưa viết/chưa lập trong cặp tài liệu của GĐ trên đường công tác. Mình đã báo cáo ngay sau 2 ngày cho cơ quan thuế qua hệ thống kê khai online. Nhưng bây giờ đã tìm được về, người nhặt được mang tới trả lại. Vậy cty mình có thể báo cáo lại thế nào để sử dụng được 4 quyển hóa đơn này không và có bị phạt gì không ạ? Cảm ơn các bạn nhiều.
Báo cáo ngay với cơ quan thuế là người ta nhặt và đã mang trả lại. Hỏi cơ quan thuế coi có tiếp tục sử dụng được không? ( vì có thể cơ quan thuế chưa thông báo hóa đơn không còn giá trị sử dụng)

H

hangnguyenthu

Guest
27/10/09
4
0
1
Hà Nội
Chị @xuantham và các anh chị cao nhân trong diễn đàn cho em hỏi, bên em làm mất hóa đơn, đã làm đầy đủ thủ tục khai báo với CQT, nộp phạt rồi ạ. Theo luật em tìm hiểu thì vẫn được dùng bản photo sao y bên bán cấp để kê khai, khấu trừ, nhưng ko thấy nhắc gì đến hoàn thuế. Như bên em vẫn dùng hd GTGT đầu vào xin hoàn thuế thì mất như thế này, đã làm đủ thủ tục thế này thì đến khi hoàn có được chấp nhận hoàn thuế không hay hóa đơn đó bị bóc tách ạ? Em thấy mọi người thảo luận là chỉ phạt theo hành vi, như vậy lúc cơ quan thuế vào kiểm tra trước hoàn thuế thì bọn em cũng đã báo mất rồi, vậy khi hoàn sẽ không bị phạt nữa có phải ko ạ? Em cảm ơn cả nhà. thuế VAT hóa đơn đó hơn 50tr. ko được hoàn thì e phải bồi thường. MÀ lương thì bao lâu mới trả được công ty đây...

Sửa lần cuối:
thucuc123456

thucuc123456

Guest
8/3/15
4
1
1
32
e làm mất hóa đơn điện, nc, và internet tháng 1/ 2015. Đã chuyển khoản các hóa đơn trên qua kbnn, hiện nay do mất hóa đơn nên không hoàn thành các chúng từ đc , vậy a c nào biết bày cách cho e vs ạ tks

thucuc123456

thucuc123456

Guest
8/3/15
4
1
1
32
e làm mất hóa đơn điện, nc, và internet tháng 1/ 2015. Đã chuyển khoản các hóa đơn trên qua kho bạc nn . Nhưng bh không có hóa đơn nên chưa hoàn chỉnh đc các chứng từ. Các a chị có cách nào không ạ

N

nguyenthuhien.haien2h

Guest
2/4/15
1
0
1
41
Anh chị cho em hỏi. Cty em chuyên cung cấp Tb cho các trường. Năm 2014 đa xuất bán 1 hoá đơn. Bên em đã khai dthu. Năm2015 trường trả hoá đơn về yêu cầu xuất hoá đơn thay thế vì năm 2014 hết kinh phí thanh toán( vì là trường công nên họ ko có hoá đơn xuất trả về mà họ trả nguyên lại cái HĐ đỏ bản đầu). Cty em muốn thu dc công nợ thì phải xuất để họ làm thủ tục với kho bạc. Giờ tờ hoá đơn đỏ và tờ hđ thay thế kê khai thế nào ah

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị @xuantham và các anh chị cao nhân trong diễn đàn cho em hỏi, bên em làm mất hóa đơn, đã làm đầy đủ thủ tục khai báo với CQT, nộp phạt rồi ạ. Theo luật em tìm hiểu thì vẫn được dùng bản photo sao y bên bán cấp để kê khai, khấu trừ, nhưng ko thấy nhắc gì đến hoàn thuế. Như bên em vẫn dùng hd GTGT đầu vào xin hoàn thuế thì mất như thế này, đã làm đủ thủ tục thế này thì đến khi hoàn có được chấp nhận hoàn thuế không hay hóa đơn đó bị bóc tách ạ? Em thấy mọi người thảo luận là chỉ phạt theo hành vi, như vậy lúc cơ quan thuế vào kiểm tra trước hoàn thuế thì bọn em cũng đã báo mất rồi, vậy khi hoàn sẽ không bị phạt nữa có phải ko ạ? Em cảm ơn cả nhà. thuế VAT hóa đơn đó hơn 50tr. ko được hoàn thì e phải bồi thường. MÀ lương thì bao lâu mới trả được công ty đây...

Sau khi nộp phạt thì dùng bảng photo liên 1 có xác nhân sao y của bên bán thì sử dụng bản đó thay cho bản chính

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Anh chị cho em hỏi. Cty em chuyên cung cấp Tb cho các trường. Năm 2014 đa xuất bán 1 hoá đơn. Bên em đã khai dthu. Năm2015 trường trả hoá đơn về yêu cầu xuất hoá đơn thay thế vì năm 2014 hết kinh phí thanh toán( vì là trường công nên họ ko có hoá đơn xuất trả về mà họ trả nguyên lại cái HĐ đỏ bản đầu). Cty em muốn thu dc công nợ thì phải xuất để họ làm thủ tục với kho bạc. Giờ tờ hoá đơn đỏ và tờ hđ thay thế kê khai thế nào ah
- Về hoá đơn cũ, thì 2 bên lập biên bản thu hồi và trả hàng lại , nhưng việc trả hàng chỉ được chấp nhận khi bị sai chủng loại hay lổi gì thôi. Còn không có việc trả hàng lại vì không thanh toán. Bên trường sẽ trả lại bản chính hoá đơn cho cty bạn
- Hoá đơn trả lại khai âm doanh thu năm 2015.
- Hoá đơn mới thì coi như bán hàng mới, không liên quan gì đến việc quá khứ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
e làm mất hóa đơn điện, nc, và internet tháng 1/ 2015. Đã chuyển khoản các hóa đơn trên qua kbnn, hiện nay do mất hóa đơn nên không hoàn thành các chúng từ đc , vậy a c nào biết bày cách cho e vs ạ tks

Ủa sao tiền này lại chuyển vào KBNN bạn?

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Chị @xuantham cho em hỏi ạ. Bên em có mất 1 hóa đơn xuất khẩu liên 3(lưu nội bộ) từ Tháng 07/2014. Nay báo mất thì phải làm những thủ tục gì và mức phạt nằm trong khoảng nào ạ? Em cảm ơn.

S

summer_s

Sơ cấp
24/7/15
15
2
3
29
Mình có mấy cái hóa đơn thuê nhà của cá nhân (cá nhân cho thuê nhà mua hóa đơn lẻ của chi cục thuế địa phương)

Nay mình làm mất cái hóa đơn đó, thì trong hồ sơ báo mất hóa đơn với Cục thuế phải có bản copy liên 1 có dấu sao y bản chính.

Câu hỏi của mình là:
1. Ai là người ký xác nhận sao y đó? Người cho thuê nhà hay là chi cục thuế bán hóa đơn lẻ?
2. Nếu mình có sẵn bản scan của hóa đơn bị mất, thì dùng bản đó như là là "bản copy liên 1" đã đề cập ở trên hay không?

Cảm ơn các bạn.

Tuyet DT

Tuyet DT

Guest
11/8/15
2
0
1
39
Mọi người ơi! Cho mình hỏi, bên mình bán thanh lý tài sản cố định ( là nhà ), minh xuất hóa đơn cho sếp mang đi kèm với hợp đồng thanh lý TSCĐ, sau khi giao liên 2 cho khách hàng, sếp mình làm mất 2 liên: 1 và 3. Bây giờ mình phải làm báo cáo mất hóa đơn và có khả năng phải xuất lại HĐ GTGT khác. Vậy trong trường hợp này, mình nên làm gì? Xuất lại hóa đơn khác, báo mất hóa đơn cũ? Hay là photo lại liên 2 của họ và báo mất liên 1 và 3 thôi? Mọi người tư vấn giúp mình với!

N

Nguyenhongtm91

Guest
4/11/15
1
0
1
32
Ðề: Các trường hợp về mất hóa đơn.

Trường hợp này bên bán phải chịu trách nhiệm khai báo bạn hiền, Bên mua chưa nhận được hóa đơn thì khai báo mất cái gì? tội gì phải mang họa vào thân. Giao nhận phải có ký nhận 2 bên, không có căn cứ chứng minh đã giao thì bên bán luôn thiệt.
Em cũng cùng cảnh ngộ này ạ. Cụ thể việc như sau:
Bên bán bảo là gửi chuyển phát nhanh 1 phong bì vận đơn cho bên em, anh bảo vệ bên em kí nhận ( trên bill chuyển phát nhanh có ghi là có hóa đơn đỏ) và chuyển vài người nữa mới đến tay em. Khi em mở phong bì không thấy đủ bill và confirm lại là nhận đủ bộ bill. Em không biết họ đã chuyển hóa đơn cùng bộ bill này nên k báo họ luôn là thiếu hóa đơn.
Bây giờ họ bảo em là sao lúc nhận không báo ngay trong khi thực tế họ không báo em là gửi hóa đơn cho em nên em k check được.
Giờ họ bắt bên em tự làm thủ tục mất hóa đơn. Anh chị cho em ý kiến với ạ.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Em cũng cùng cảnh ngộ này ạ. Cụ thể việc như sau:
Bên bán bảo là gửi chuyển phát nhanh 1 phong bì vận đơn cho bên em, anh bảo vệ bên em kí nhận ( trên bill chuyển phát nhanh có ghi là có hóa đơn đỏ) và chuyển vài người nữa mới đến tay em. Khi em mở phong bì không thấy đủ bill và confirm lại là nhận đủ bộ bill. Em không biết họ đã chuyển hóa đơn cùng bộ bill này nên k báo họ luôn là thiếu hóa đơn.
Bây giờ họ bảo em là sao lúc nhận không báo ngay trong khi thực tế họ không báo em là gửi hóa đơn cho em nên em k check được.
Giờ họ bắt bên em tự làm thủ tục mất hóa đơn. Anh chị cho em ý kiến với ạ.
Cái này rất khó nói đây, khách hàng có nói hay không thì trước hết mình phải kiểm tra rồi mới xác nhận là thiếu hay đủ.

Còn việc họ bắt làm thủ tục mất hóa đơn hay không thì họ không có quyền bắt, họ đã cố gắng đẩy trách nhiệm (mà ai cũng vậy thôi)... Đây là 1 bài học kinh nghiệm cho bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA