Hạch toán khoản chiết khấu

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi yenlam, 3 Tháng năm 2006.

3,085 lượt xem

1. yenlam

yenlam Thành viên hoạt động

Xin cho em hỏi về cách hạch toán về chiết khấu :
    Cty em xuất hóa đơn cho khách hàng với nội dung là
    Tên hàng hoá, dv: Phí tư vấn dịch vụ ... (đã chiết khấu 15%)
    Giá bán chưa thuế : 5.950.000
    Thuế suất : 595.000
    T.Tiền : 6.545.000
    Em có thể không hạch toán khoản chiết khấu này không ? Nếu phải hạch toán ghi nhận khoản tiền chiết khấu này thì em phải hạch toán làm sao ?
    Các anh chị giúp em nha, vì em suy nghĩ hoài mà không biết cách hạch toán

2. MATNAISAU2001

MATNAISAU2001 Thành viên hoạt động

Theo em thì khoản chiết khấu này la khoản chiết khấu thanh toán nên cho vào tài khoản 635

3. yenlam

Mình hiểu khoản chiết khấu này sẽ hạch toán vào TK635. Nhưng tại mình xuất hoá đơn ghi giá chưa thuế đã trừ chiết khấu rồi. Nên nếu mình hạch toán vào TK 635 thì ghi số tiền là bao nhiêu ? Này nhé mình hạch toán như thế này :
    Nợ TK 111 : 6.545.000
    Có TK 511 : 5.950.000
    Có TK 333 : 595.000

Nợ TK 635 : ???
    Có TK 111 : ???

4. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Trên hóa đơn bạn không thể hiện khoản chiết khấu thì biết lấy giá trị nào để mà hạch toán chiết khấu? Nếu không ghi gì thì mọi người sẽ hiểu: chẳng có khoản chiết khấu nào cả, giá ghi trên hóa đơn chỉ là giá bán bình thường thôi.

5. yenlam

Trên hoá đơn em không ghi khoản tiền chiết khấu bao nhiêu hết, nhưng em có ghi dòng "giá đã chiết khấu", tức là số tiền bán hàng chưa thuế là em đã trừ khoản tiền chiết khấu rồi. Bấy giờ trên hoá đơn xuất ra chỉ thể hiện số tiền thực trả (đã trừ ckhấu) mà khách hàng chỉ trả đúng số tiền trên hoá đơn thôi. Do đó, bây giờ em không biết phải ghi nhận khoản tiền chiết khấu này làm sao nữa chị à ?

6. tungson

tungson Thành viên hoạt động

Bạn ghi dòng "Giá đã chiết khấu" với mục đích gì vậy?

7. yenlam

Do trên hđồng có ghi rõ giá chưa thuế, số tiền ckhấu, số tiền thanh toán.
    Em ghi dòng "giá đã chiết khấu" vì trước khi xuất hoá đơn em có hỏi thầy em thì thầy nói chỉ ghi giá bán chưa thuế và ghi rhêm dòng giá đã chiết khấu là được rồi, không được ghi rõ số tiền chiết khấu thanh toán trên hoá đơn. Và như thế, em đã ghi theo thầy hướng dẫn nên bây giờ em không biết cách hạch toán và cũng không biết có thể không hạch toán khoản chiết khấu này không ?

Mình mong muốn các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán khoản chiêt khấu này theo như mình đã giải thích ở trên vì hoá đơn mình đã xuất rồi. Nếu như sự việc đơn giản như bạn dtm nói thì mình sẽ không mất thời gian tìm người hướng dẫn mình hạch toán đ

Last edited by a moderator: 4 Tháng năm 2006
  8. Thotrang4820

Thotrang4820 Thành viên sơ cấp

nếu 5950000 là giá chưa thuế nhưng đã trừ chiết khấu rùi thì mình hạch toán chiết khấu thế này có đc ko? 5950000*(1+0.15)=6'842'500
    N635 892'500

C 111 892500

9. Hien

Hien WKTER Staff Member

Giá hoá đơn đã trừ chiết khấu thì không hạch toán CK, doanh thu ghi nhận theo giá đã trừ CK.

10. Trịnh Đỗ Nguyên

Trịnh Đỗ Nguyên Thành viên thân thiết

bạn ghi hoá đơn thế nào, thì hạch toán doanh thu thế ấy. Tức là hạch toán doanh thu theo số thực thu. Còn khoản CK, bạn không có đủ căn cứ để hạch toán đâu. Chỉ còn 1 cách duy nhất... là bạn ... phải rút kinh nghiệm ở lần sau thôi.

11. yenlam

Em rất cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn.
    Tuy nhiên em chưa hiểu rõ về cách xuất hoá đơn về các khoản chiết khấu. Theo em được biết thì chiết khấu thương mại thì xuất hoá đơn ghi rõ số tiền chiết khấu, còn chiết khấu thanh toán thì không được ghi rõ số tiền chiết khấu ra. Ðiều này có đúng không các anh chị ?

12. yen85

yen85 Thành viên hoạt động

sao lại không ghi rõ số tiền ấy ra nhỉ? vì khoản chiết khấu thanh toán của doanh nghiệp có quy định hẳn hoi đối với khách hàng nên khoản này vẫn ghi vào phiếu chi binh thường. còn trên hoá đơn thì hạch toán theo giá chưa chiết khấu. nếu đã ghi giảm doanh thu(doanh thu ghi theo giá đã chiết khấu) thì không cần đưa vào chi phí tài chính tk 635 nữa. vì như thế làm giảm kết quả sản xuất kinh doanh đó.

13. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Đúng! Vì chiết khấu thương mại sẽ biết được ngay khi khách hàng mua với số lượng là bao nhiêu.

Cũng đúng! Vì chiết khấu thanh toán chỉ có thể xác định tại thời điểm khách hàng thanh toán. Khi khách hàng thanh toán thì hàng hóa và hóa đơn đã giao cách đó được một thời gian rồi. Chiết khấu thanh toán sẽ được giảm trừ trên hóa đơn lần sau hoặc trả tiền lại trên phiếu chi.