Hạch toán khoản chiết khấu

• Thread starter yenlam
  • Ngày gửi
Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Xin cho em hỏi về cách hạch toán về chiết khấu :
Cty em xuất hóa đơn cho khách hàng với nội dung là
Tên hàng hoá, dv: Phí tư vấn dịch vụ ... (đã chiết khấu 15%)
Giá bán chưa thuế : 5.950.000
Thuế suất : 595.000
T.Tiền : 6.545.000
Em có thể không hạch toán khoản chiết khấu này không ? Nếu phải hạch toán ghi nhận khoản tiền chiết khấu này thì em phải hạch toán làm sao ?
Các anh chị giúp em nha, vì em suy nghĩ hoài mà không biết cách hạch toán

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MATNAISAU2001

Guest
27/3/06
26
0
0
thanh xuan
Theo em thì khoản chiết khấu này la khoản chiết khấu thanh toán nên cho vào tài khoản 635

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Mình hiểu khoản chiết khấu này sẽ hạch toán vào TK635. Nhưng tại mình xuất hoá đơn ghi giá chưa thuế đã trừ chiết khấu rồi. Nên nếu mình hạch toán vào TK 635 thì ghi số tiền là bao nhiêu ? Này nhé mình hạch toán như thế này :
Nợ TK 111 : 6.545.000
Có TK 511 : 5.950.000
Có TK 333 : 595.000

Nợ TK 635 : ???
Có TK 111 : ???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên hóa đơn bạn không thể hiện khoản chiết khấu thì biết lấy giá trị nào để mà hạch toán chiết khấu? Nếu không ghi gì thì mọi người sẽ hiểu: chẳng có khoản chiết khấu nào cả, giá ghi trên hóa đơn chỉ là giá bán bình thường thôi.

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Trên hoá đơn em không ghi khoản tiền chiết khấu bao nhiêu hết, nhưng em có ghi dòng "giá đã chiết khấu", tức là số tiền bán hàng chưa thuế là em đã trừ khoản tiền chiết khấu rồi. Bấy giờ trên hoá đơn xuất ra chỉ thể hiện số tiền thực trả (đã trừ ckhấu) mà khách hàng chỉ trả đúng số tiền trên hoá đơn thôi. Do đó, bây giờ em không biết phải ghi nhận khoản tiền chiết khấu này làm sao nữa chị à ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
yenlam nói:
Trên hoá đơn em không ghi khoản tiền chiết khấu bao nhiêu hết, nhưng em có ghi dòng "giá đã chiết khấu", tức là số tiền bán hàng chưa thuế là em đã trừ khoản tiền chiết khấu rồi. Bấy giờ trên hoá đơn xuất ra chỉ thể hiện số tiền thực trả (đã trừ ckhấu) mà khách hàng chỉ trả đúng số tiền trên hoá đơn thôi. Do đó, bây giờ em không biết phải ghi nhận khoản tiền chiết khấu này làm sao nữa chị à ?

Bạn ghi dòng "Giá đã chiết khấu" với mục đích gì vậy?

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Do trên hđồng có ghi rõ giá chưa thuế, số tiền ckhấu, số tiền thanh toán.
Em ghi dòng "giá đã chiết khấu" vì trước khi xuất hoá đơn em có hỏi thầy em thì thầy nói chỉ ghi giá bán chưa thuế và ghi rhêm dòng giá đã chiết khấu là được rồi, không được ghi rõ số tiền chiết khấu thanh toán trên hoá đơn. Và như thế, em đã ghi theo thầy hướng dẫn nên bây giờ em không biết cách hạch toán và cũng không biết có thể không hạch toán khoản chiết khấu này không ?

Mình mong muốn các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán khoản chiêt khấu này theo như mình đã giải thích ở trên vì hoá đơn mình đã xuất rồi. Nếu như sự việc đơn giản như bạn dtm nói thì mình sẽ không mất thời gian tìm người hướng dẫn mình hạch toán đ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Thotrang4820

Guest
29/3/06
15
0
0
Ha Noi
nếu 5950000 là giá chưa thuế nhưng đã trừ chiết khấu rùi thì mình hạch toán chiết khấu thế này có đc ko? 5950000*(1+0.15)=6'842'500
N635 892'500

C 111 892500

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Giá hoá đơn đã trừ chiết khấu thì không hạch toán CK, doanh thu ghi nhận theo giá đã trừ CK.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
bạn ghi hoá đơn thế nào, thì hạch toán doanh thu thế ấy. Tức là hạch toán doanh thu theo số thực thu. Còn khoản CK, bạn không có đủ căn cứ để hạch toán đâu. Chỉ còn 1 cách duy nhất... là bạn ... phải rút kinh nghiệm ở lần sau thôi.

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Em rất cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn.
Tuy nhiên em chưa hiểu rõ về cách xuất hoá đơn về các khoản chiết khấu. Theo em được biết thì chiết khấu thương mại thì xuất hoá đơn ghi rõ số tiền chiết khấu, còn chiết khấu thanh toán thì không được ghi rõ số tiền chiết khấu ra. Ðiều này có đúng không các anh chị ?

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
sao lại không ghi rõ số tiền ấy ra nhỉ? vì khoản chiết khấu thanh toán của doanh nghiệp có quy định hẳn hoi đối với khách hàng nên khoản này vẫn ghi vào phiếu chi binh thường. còn trên hoá đơn thì hạch toán theo giá chưa chiết khấu. nếu đã ghi giảm doanh thu(doanh thu ghi theo giá đã chiết khấu) thì không cần đưa vào chi phí tài chính tk 635 nữa. vì như thế làm giảm kết quả sản xuất kinh doanh đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
yenlam nói:
Theo em được biết thì chiết khấu thương mại thì xuất hoá đơn ghi rõ số tiền chiết khấu,
Đúng! Vì chiết khấu thương mại sẽ biết được ngay khi khách hàng mua với số lượng là bao nhiêu.

yenlam nói:
còn chiết khấu thanh toán thì không được ghi rõ số tiền chiết khấu ra. Ðiều này có đúng không các anh chị ?
Cũng đúng! Vì chiết khấu thanh toán chỉ có thể xác định tại thời điểm khách hàng thanh toán. Khi khách hàng thanh toán thì hàng hóa và hóa đơn đã giao cách đó được một thời gian rồi. Chiết khấu thanh toán sẽ được giảm trừ trên hóa đơn lần sau hoặc trả tiền lại trên phiếu chi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA