Mất quyển Hóa đơn GTGT

• Thread starter hanhlata
  • Ngày gửi
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Hôm nọ em đi mua hóa đơn gặp trường hợp một người mất một quyển HĐ GTGT(mất trong quá trình cũng đi mua HĐ và để quên ở đâu đó).Không biết mất cả quyển HĐ thì phải giải quyết thế nào?Liệu DN có đến nỗi giải thể không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Nếu mất hóa đơn DN phải báo ngay cho chi cục hoặc cục thuế - nơi quản lý DN biết để Cơ quan thuế gửi thông báo cho các chi cục, cục thuế trên cả nước biết và thông báo không chấp nhận cơ sở nào có hóa đơn mua hàng là những số hóa đơn trong quyển hóa đơn đó. Và DN đó không bị giải thể mà sẽ bị phạt hành chính.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Ở doanh nghiệp tôi trước đây bị thất lạc mấy tờ hoá đơn đã thấy khổ rồi chứ không nói đến mất cả quyển hoá đơn. chắc bị phạt hành chính cũng nặng đấy. mức phạt cao nhất cho hoá đơn VAT cao nhất là 50.000.000đ đấy.

T

TVmobile

Guest
úi trời, mất cả quyển thì toi rùi, ngoài việc báo với cơ quan thuế còn phải báo ngay Công An nữa đó. Không phải giải thể nhưng bị phạt khá nặng đấy.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Em cũng thấy mất một tờ HĐ thôi đã là chuyện rồi, cũng chưa nghĩ tới mất cả quyển.Làm kế toán mà mất quyển HĐ, phạt hành chính tới 50.000.000vnd thì sạt nghiệp rồi. Tốt nhất là cứ cẩn thận thôi.Đấy là em gặp trường hợp có thật như vậy nhưng không theo dõi được bên thuế sẽ xử lý thế nào nên hỏi các bác.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
hanhlata nói:
Em cũng thấy mất một tờ HĐ thôi đã là chuyện rồi, cũng chưa nghĩ tới mất cả quyển.Làm kế toán mà mất quyển HĐ, phạt hành chính tới 50.000.000vnd thì sạt nghiệp rồi. Tốt nhất là cứ cẩn thận thôi.Đấy là em gặp trường hợp có thật như vậy nhưng không theo dõi được bên thuế sẽ xử lý thế nào nên hỏi các bác.
Cái vấn đề này theo nghị định số 89/2002/NĐ-Cp ngày 01 tháng 11 năm 2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng quản lý hoá đơn.
Ở điều 16: Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn.
1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hoá đơn đã sử dụng
Mức phạt tối đa là 50.000.000đ

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em hỏi nhờ chút với.
Giờ em phải đi mua hoá đơn. Vậy em có phải mang theo quyển hoá đơn cũ không? Những hoá đơn huỷ thì em phải kẹp cả 3 liên cùng với biên bản huỷ ạ?(Có cần phải có đầy đủ chữ ký của người bán, người mua...ko?). Còn những hoá đơn viết sai chưa xé khỏi cuống thì để nguyên và gạch chéo trên cả 3 liên ạ? (Cái này chắc không cần chữ ký của ai).
Còn nữa, bên em mỗi khi xuất hoá đơn thì toàn mang tận nơi cho khách chứ khách có bao giờ đến chỗ mình đâu, thành ra trên các liên chẳng bao giờ có chữ ký của người mua hàng cả. Giờ em phải làm sao cho hợp lý ạ?
Bác nào trả lời giúp em với nhé, em cần gấp quá nên ko kịp tìm lại topic cũ.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Khi mua HĐ thì bác phải mang cả quyển HĐ cũ để cho họ kiểm tra và nhớ phải mang theo dấu có tên công ty, địa chỉ và MST.Hóa đơn sai thì để nguyên cả ba liên rồi gạch chéo.
Em cũng chưa biết được chỗ bác giao HĐ tận nơi thì như thế nào. Công ty em ko làm vậy nên em cũng không rõ khoản này lắm. Nhưng em được biết một số công ty bán hàng cho bên em thì họ xé cả liên 2+ liên 3,rồi sau đó yêu cầu mình ký vào liên 3 họ đem về.
Bác đi mua HĐ cẩn thận đừng để xảy ra chuyện gì nhé, nhất là mất cả quyển HĐ.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
hoaanh2912 nói:
Em hỏi nhờ chút với.
Giờ em phải đi mua hoá đơn. Vậy em có phải mang theo quyển hoá đơn cũ không? Những hoá đơn huỷ thì em phải kẹp cả 3 liên cùng với biên bản huỷ ạ?(Có cần phải có đầy đủ chữ ký của người bán, người mua...ko?). Còn những hoá đơn viết sai chưa xé khỏi cuống thì để nguyên và gạch chéo trên cả 3 liên ạ? (Cái này chắc không cần chữ ký của ai).
Còn nữa, bên em mỗi khi xuất hoá đơn thì toàn mang tận nơi cho khách chứ khách có bao giờ đến chỗ mình đâu, thành ra trên các liên chẳng bao giờ có chữ ký của người mua hàng cả. Giờ em phải làm sao cho hợp lý ạ?
Tớ chưa đi mua hoá đơn bao giờ nhưng mà theo tớ thì chắc chắn là phải mang theo quyển hoá đơn cũ rồi.
Việc huỷ hoá đơn thì tất nhiên là khi đã xé khỏi quyển là phải có chữ ký của hai bên. Còn chưa xé thì chỉ cần gạch chéo thôi.
Còn hoá đơn của bạn mà không có chữ ký của người mua thì bạn có thể ghi bán hàng qua điện thoại (Nhưng mà nhiều quá thì bên thuế chắc họ cũng săm-pờ-soi).

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Ôi, thế thì ở liên 1 em phải làm thế nào bây giờ, bây giờ chẳng lẽ lại mang từng hoá đơn sang cho khách hàng ký?

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Em không biết ở nơi khác thì sao chứ ở chỗ em chi cần đem theo phiếu mua hoá đơn, dấu có mã số thuế thôi còn các thứ khác thì không cần. Lên cơ quan thuế người ta sẽ vào máy xem mình còn bao nhiêu hoá đơn và dã nộp thuế chưa sau đó người ta bán thôi. Tiền mua hoá đơn là 15.000đ.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em ở Quận Ba Đình, có anh chị nào ở quận này không? đứa bạn em ở quận Đống Đa nó cũng bảo không cần mang theo quyển hoá đơn cũ, chẳng biết thế nào.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Em cũng ở quận Đống Đa đây. Ở chỗ em phải mang quyển HĐ cũ đi để họ kiểm tra.Nếu không mang đi thì không cần viết hết quyển cũ mà vẫn có thể đi mua quyển mới được sao?không biết các nơi không cần mang hay chỉ riêng chi cục thuế Đống Đa là phải mang thôi.Chính vì hôm trước em đi mua HĐ gặp trường hợp một chị không nhớ là đã để quyển HĐ cũ ở đâu trong quá trình đi mua HĐ.

Kino

Kino

I'm ME
6/11/05
189
6
18
HN
Khi mua hoá đơn chỗ mình cần phải có những thứ sau:
1.Giấy giới thiệu người đi mua(có viết số CMT)
2.CMT người đi mua
3.Sổ mua hoá đơn
4.Dấu MST
5.Tờ khai thuế tháng trước
6.Quyển hoá đơn đã sd hết
7.Tiền mua quyển hoá đơn
Theo mình thì ở đâu cũng như nhau cả thôi,bạn cứ mang đầy đủ đi đỡ mất công quay về lấy

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Kino nói:
Khi mua hoá đơn chỗ mình cần phải có những thứ sau:
1.Giấy giới thiệu người đi mua(có viết số CMT)
2.CMT người đi mua
3.Sổ mua hoá đơn
4.Dấu MST
5.Tờ khai thuế tháng trước
6.Quyển hoá đơn đã sd hết
7.Tiền mua quyển hoá đơn
Theo mình thì ở đâu cũng như nhau cả thôi,bạn cứ mang đầy đủ đi đỡ mất công quay về lấy
Kino nói đúng rồi, nhưng quyển hóa đơn đã sử dụng hết là quyển hóa đơn vừa mới hết xong chứ không phải tất cả.Em đính chính kẻo ai không biết lại mang cả đi.

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
[Nếu không mang đi thì không cần viết hết quyển cũ mà vẫn có thể đi mua quyển mới được sao?

Vậy thì hàng tháng mình báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn họ dể làm gì mà không nắm được mình còn bao nhiêu hoá đơn.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
hoanghon nói:
Chào các bạn
Công ty mình cũng bị mất liên 2 của quyển nộp tiền vào ngân sách bằng chuyển khoản từ tháng 1. Các bạn cho tớ hỏi là không biêt biết tớ có phải báo với cơ quan thuế không, và có bị nộp phạt không?
Các bạn trả lời giúp tớ nhé.
cảm ơn nhiều........

ý, cái liên 2 này thì bên ngân hàng nơi đối tượng nộp tiền giữ chứ nhỉ?Liên 1 lưu tại gốc, liên 3 thì sau khi làm thủ tục xong bên NH trả lại cho mình .

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
cycy nói:
[Nếu không mang đi thì không cần viết hết quyển cũ mà vẫn có thể đi mua quyển mới được sao?

Vậy thì hàng tháng mình báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn họ dể làm gì mà không nắm được mình còn bao nhiêu hoá đơn.

Biết là thế, nhưng họ vẫn phải xem thực tế quyển HĐ đã sử dụng hết,có những HĐ bị huỷ phải trình bày đầy đủ thủ tục .Như bên mình ở quận Hoàng Mai thì đều phải có những giấy tờ như bạn ở trên nói đó.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
cycy nói:

Để tớ ví dụ cho nhé.Quyển HĐ 1 chỉ còn mấy tờ rơi vào cuối tháng 4, bây giờ là tháng 5 rồi. tuy nhiên một số khách hàng khi mua hàng chưa lấy HĐ vì một số lý do nào đó, mà lại họ lại không đồng ý viết sang tháng 5 vì có thể là không quyết toán đựợc, nên bắt buộc phải viết là tháng 4.hoặc nhiều lý do khác cũng kiểu như vậy.thì cách tốt nhất là để trống một số hóa đơn ra viết sau. Trên thực tế có nhiều nơi như vậy. nếu mua quyển HĐ khác mà không mang ra thuế kiểm tra thì rõ ràng là có thể để một số HĐ lại viết sau.
Mặt khác như bạn phunganh285 nói đó

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
hoaanh2912 nói:
Em hỏi nhờ chút với.

Khi xuất hoá đơn mang tận nơi cho khách hàng thì bạn có thể mang quyển hoá đơn cho người ta ký cả 3 liên( nhưng cách này ko thuận tiện lắm vì ko nên mang cả quyển hoá đơn đi)
- Bạn có thể ghi bán hàng qua ĐT/Fax
- Bạn có thể ký thay người ta và nhớ ghi chữ kt
Bạn nên pho to lại liên 2 và khi giao hoá đơn bảo người nhận hoá đơn ký xác nhận" đã nhận bản gốc" làm căn cứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA