Quyết toán thuế TNCN năm 2011

• Thread starter nguyendung26
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Quyết toán thuế TNCN năm 2011

@mothoanghuongtinh,
Trường hợp này cá nhân tự quyết toán, bạn tham khảo các bài viết về quyết toán thuế TNCN có thu nhập ở 2 nơi nhé.
good luck

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Trong HTKK, Cột [13] Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh: là tính cả giảm trừ cho bản thân + Người phụ thuộc, fải ko nhỉ?
Cột [12] Trong đó TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, là gì?

:wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Trong HTKK, Cột [13] Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh: là tính cả giảm trừ cho bản thân + Người phụ thuộc, fải ko nhỉ?

Đúng rồi Bác, Bác lick chuột vào chỉ tiêu 12 và 13 sau đó nhấn f1 là biết đáp án

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

TT84
3.1.2. Mức giảm trừ gia cảnh

a) Đối với đối tượng nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm. Mức 4 triệu đồng/tháng là mức tính bình quân cho cả năm, không phân biệt một số tháng trong năm tính thuế không có thu nhập hoặc thu nhập dưới 4 triệu đồng/tháng.

b) Đối với mỗi người phụ thuộc mà người nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng là 1,6 triệu đồng/tháng kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng
=> chổ màu xanh là đúng.

G

giacathitruong

Sơ cấp
22/2/11
16
0
0
43
ha noi

Theo tôi, bạn không làm quyết toán thay cho nhân viên này được.
Các thủ tục nhân viên này phải làm:
- Tờ khai quyết toán mẫu 09/KK-TNCN
- Phụ lục 09A, 09C (nếu có giảm trừ gia cảnh)
- Nếu được miễn thuế 05 tháng cuối năm thì làm thêm phụ lục 25/MGT-TNCN
- Chứng từ khấu trừ thuế TNCN
- Bản photo chứng minh thư
- Chứng từ chứng minh các khoản giảm trừ hoặc xác nhận của cơ quan chi trả thu nhập về số tiền bảo hiểm đã khấu trừ
Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan quản lý đơn vị chi trả thu nhập cuối cùng.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Đúng rồi Bác, Bác lick chuột vào chỉ tiêu 12 và 13 sau đó nhấn f1 là biết đáp án

=> chổ màu xanh là đúng.
Cột [12] Trong đó TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, là gì hà 02 Sếp?
Mấy ngôn từ này hơi bị mù mờ, nên em fải mò mẫm....

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cột [12] Trong đó TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, là gì hà 02 Sếp?
Mấy ngôn từ này hơi bị mù mờ, nên em fải mò mẫm....

Ẹc Bác không nhấn F1 à? xem thêm thông tư 176/2009/TT-BTC ngày 09/09/2009 Hướng dẫn về việc giảm thuế TNCN đối với cá nhân làm việc tại khu kinh tế.
[12] TNCT làm căn cứ tính giảm thuế: Là các khoản thu nhập chịu thuế mà cá nhân nhận được do làm việc tại khu kinh tế.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Ẹc Bác không nhấn F1 à? xem thêm thông tư 176/2009/TT-BTC ngày 09/09/2009 Hướng dẫn về việc giảm thuế TNCN đối với cá nhân làm việc tại khu kinh tế.

Oh, vậy là các Hát-Tê-Ka-Ka của em bị error, bấm F1 chỉ thấy từng Chủ đề, ko thấy nội dung chit tiết.

F

ForI

Trung cấp
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
Re: Ðề: Quyết toán thuế TNCN năm 2011

Cả nhà cho mình hỏi là mình đang làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN quý IV trên phiên bản 3.0.2 nhưng không biết vào chỗ nào. Cả nhà chỉ dẫn cho mình với. Gấp gấp Thanks

Theo mình biết chưa có báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN mã vạch mà. Nhưng không chắc chắn lắm :D. Để gọi điện thoại hỏi :d

C

chihvtc

Guest
24/10/11
1
0
0
Hà Nội
Ðề: Cách làm quyết toán thuế TNCN 2011

Cô Xuantham cho cháu hỏi: Q4 cháu khấu trừ thuế thu nhập cá nhân là 10 đồng, nhưng trên tờ khai Q4 thì khai và nộp chỉ 5 đồng. như vậy khi quyết toán cháu sẽ nộp 5 đồng còn lại hay làm tờ khai Q4 bổ sung để nộp tiếp ạ. Mong cô, anh, chị giải đáp giúp

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cách làm quyết toán thuế TNCN 2011

Cô Xuantham cho cháu hỏi: Q4 cháu khấu trừ thuế thu nhập cá nhân là 10 đồng, nhưng trên tờ khai Q4 thì khai và nộp chỉ 5 đồng. như vậy khi quyết toán cháu sẽ nộp 5 đồng còn lại hay làm tờ khai Q4 bổ sung để nộp tiếp ạ. Mong cô, anh, chị giải đáp giúp
Bạn chỉ việc nộp 5đ còn lại theo như quyết toán chứ không cần làm khai bổ sung

H

hoanghaitr

Sơ cấp
13/1/08
43
0
8
Tp HCM

Các bạn ơi cho mình hỏi, khi làm bảng kê 05A/BK-TNCN. Do Cty mình thu nhập của các cá nhân đều dưới ngưỡng chịu thuế. Vậy mình không tick vào cột cá nhân ủy quyền quyết toán thay được không? không biết khi đi nộp có bị trả lại không?
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các bạn ơi cho mình hỏi, khi làm bảng kê 05A/BK-TNCN. Do Cty mình thu nhập của các cá nhân đều dưới ngưỡng chịu thuế. Vậy mình không tick vào cột cá nhân ủy quyền quyết toán thay được không? không biết khi đi nộp có bị trả lại không?
Cảm ơn bạn nhiều nhé.
Nếu Cty bạn quyết toán cho người lao động thì phải tích vào.
thân!

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở

Cho mình hỏi, với trường hợp nhân viên làm ở cty mình không đủ 12 tháng thì công ty có quyết toán hộ nhân viên đó không, hay là trả thu nhập để nhân viên tự quyết toán. Mình muốn quyết toán thay nhân viên đó thì cần làm gì?
Thêm nữa mình muốn hỏi là với cty mới thành lập được 3 tháng cuối năm 2011, thì những nhân viên làm ở cty mới thành lập này là có 3 tháng, khi quyết toán thì phải làm thế nào?
Thanks mọi người chỉ giáo !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cho mình hỏi, với trường hợp nhân viên làm ở cty mình không đủ 12 tháng thì công ty có quyết toán hộ nhân viên đó không, hay là trả thu nhập để nhân viên tự quyết toán. Mình muốn quyết toán thay nhân viên đó thì cần làm gì?
Thêm nữa mình muốn hỏi là với cty mới thành lập được 3 tháng cuối năm 2011, thì những nhân viên làm ở cty mới thành lập này là có 3 tháng, khi quyết toán thì phải làm thế nào?
Thanks mọi người chỉ giáo !
Xem:
CV 1773/TCT-TNCN
...
căn cứ các hướng dẫn nêu trên, cá nhân cư trú chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một tổ chức trả thu nhập, trường hợp thời gian làm việc chưa đủ 12 tháng trong năm mà có cam kết thu nhập tại một nơi duy nhất và có ủy quyền cho tổ chức trả thu nhập thực hiện việc quyết toán thay cho cá nhân thì tổ chức trả thu nhập thực hiện quyết toán thuế TNCN thay cho cá nhân

=> Làm chưa đủ 12 tháng nhưng thỏa qui định trên => DN vẫn có thể quyết toán thay.
Cá nhân được quyết toán thay, bắt buộc phải có MST.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Các bác cho em hỏi, 1 nhân viên bên em làm việc chưa đủ 12 tháng, nhưng mà làm hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh tại cty em , vậy khi quyết toán em vẫn trừ gia cảnh bản thân là 48 triệu đúng không ạ, và người này họ làm từ tháng 6 đến hết năm ở cty em , còn từ tháng 6 trở về trước họ làm cty khác, vậy em làm quết toán cho họ tại cty em thì phải làm thủ tục gì ạ

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở

Xem:

=> Làm chưa đủ 12 tháng nhưng thỏa qui định trên => DN vẫn có thể quyết toán thay.
Cá nhân được quyết toán thay, bắt buộc phải có MST.
Bác cho em hỏi tiếp thế này nhé: Trường hợp nhân viên làm ở cty mình có 8 tháng đầu năm (từ T1 đến T8). Nhưng ủy quyền để công ty làm quyết toán cho, ví dụ lương 1 tháng từ tháng 1 đến tháng 8 của họ là 8tr/tháng. Tổng thu nhập 8 tháng này = 64tr
thì lúc mình tính thuế TNCN, phần giảm trừ cho bản thân, cho người phụ thuộc mình nhân với 8 tháng hay là với 12 tháng luôn?
giảm trừ bản thân = 4tr x 8 tháng ( hay là 4tr x 12 tháng)
Giảm trừ 1 người phụ thuộc = 1.6tr x 8 tháng (hay là 1.6tr x 12 tháng)
và tháng thứ 8 theo quy định được miễn thuế bậc 1, thì phần miễn thuế này chỉ được tính cho 1 tháng (là tháng 8) hay được tính cho cả 5 tháng (từ tháng 8 đến tháng 12).
Bác giải đáp giúp em vụ này vì em còn đang lăn tăn quá chưa biết tính thế nào cả ạ.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Như vậy bạn hỏi ở biểu nào nhỉ? Mình nghĩ quyết toán thuế tncn trên biểu 09kk-tncn chứ, chỉ tiêu giảm trừ gia cảnh là 2a 2b cơ mà

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Như vậy bạn hỏi ở biểu nào nhỉ? Mình nghĩ quyết toán thuế tncn trên biểu 09kk-tncn chứ, chỉ tiêu giảm trừ gia cảnh là 2a 2b cơ mà

DN qtoán TNCN cho NV thì 05kk-tncn chứ, 09kk-tncn dành cho cá nhân qtoán.

Chỉ tiêu slượng "Cá nhân cư trú" trong 05kk-tncn được tính ntn nhỉ?
Cty qtoán cho 90NV, nhưng slượng "Cá nhân cư trú" trong 05kk-tncn lạ = 85. Ko hiểu!

Bác cho em hỏi tiếp thế này nhé: Trường hợp nhân viên làm ở cty mình có 8 tháng đầu năm (từ T1 đến T8). Nhưng ủy quyền để công ty làm quyết toán cho, ví dụ lương 1 tháng từ tháng 1 đến tháng 8 của họ là 8tr/tháng. Tổng thu nhập 8 tháng này = 64tr
thì lúc mình tính thuế TNCN, phần giảm trừ cho bản thân, cho người phụ thuộc mình nhân với 8 tháng hay là với 12 tháng luôn?
giảm trừ bản thân = 4tr x 8 tháng ( hay là 4tr x 12 tháng)
Giảm trừ 1 người phụ thuộc = 1.6tr x 8 tháng (hay là 1.6tr x 12 tháng)
.....
Cá nhân làm cam kết có duy nhất TN 1 nơi. khi tính giảm trừ bạn x 12 tháng

.....
và tháng thứ 8 theo quy định được miễn thuế bậc 1, thì phần miễn thuế này chỉ được tính cho 1 tháng (là tháng 8) hay được tính cho cả 5 tháng (từ tháng 8 đến tháng 12).
Bác giải đáp giúp em vụ này vì em còn đang lăn tăn quá chưa biết tính thế nào cả ạ.
2. Đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế Thu nhập cá nhân ở bậc 1 của Biểu thuế luỹ tiến từng phần (nhỏ hơn hoặc bằng 5 triệu đồng/tháng) thì được miễn thuế 5 tháng cuối năm 2011.
Số thuế được miễn = Thuế phải nộp năm 2011 x 5 tháng/12 tháng

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Trên biểu 09kk-tncn thì chỉ tiêu 37 " số thuế tncn được giảm trong kỳ" mình thấy htkk3.1.1 tự nó tính, mình k hiểu nó tính ntn? số liệu ấy cũng có thể xoá được ? Bạn có biết chỉ tiêu 37 tính sao k ?

Ví dụ như chỉ tiêu 3 "tyổng thu nhập chịu thuế là 144.400.000đ thì chỉ tiêu 37 htkk tự tính được là 6.330.000đ > Vậy nó thính ntn nhỉ có đúng không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA