Quyết toán thuế TNCN năm 2011

• Thread starter nguyendung26
  • Ngày gửi
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Ðề: Quyết toán thuế TNCN năm 2011

Tớ đã load phần 3.1.0 về rồi nhưng phần KK05 A nó vẫn mặc nhiên tính thuế theo kiểu nhân với 12 tháng chứ ko có phần miễn giảm bậc 1 của 5 tháng cuối năm như bạn nói cả. Hic hic
Có bạn nào làm chưa? Chỉ mình với......

Ủa mình làm thuế OK mà. Nhưng mình làm HTKK3.1.1.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

mình thì ko biết các bạn tính kiểu gì, nhưng mình thấy phần mềm ra số chính xác đấy chứ (mình sd HTKK 3.1.1), mình còn nhân thử lại bằng cách thủ công mà vẫn ra số của pm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Ủa, mẹ nó làm kiểu gì nhỉ? Vì mình vừa load cái phần 3.1.1 về và khai số liệu vào đó. Phần mềm vẫn mặc nhiên tính thuế nhân với 12 tháng, ko có gì là giảm trừ cả.

-nếu chỉ có duy nhất 1 TN trong năm thì x 12 tháng là đúng rồi.
-còn việc miễn giảm thuế thì theo qđịnh thôi: TN trung bình trong năm <5triệu /tháng thì được miễn thuế = Số thuế fải nộp/12x5.

Ủa, mẹ nó làm kiểu gì nhỉ? Vì mình vừa load cái phần 3.1.1 về và khai số liệu vào đó. Phần mềm vẫn mặc nhiên tính thuế nhân với 12 tháng, ko có gì là giảm trừ cả.

mới đọc tưởng bạn "chửi" chứ!

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

Các bạn ơi cho mình hỏi chút là: Khi làm quyết toán thuế TNCN từ tiền công tiền lương thì tính theo cách: Tính thuế 7 tháng đầu năm theo biểu luỹ tiến thông thường, còn 5 tháng cuối năm tính theo kiểu được miễn bậc 1. Thì ra tổng thuế TNCN cả năm. Nhưng khi kê khai vào HTKK 3.0.2 thì phần mềm mặc nhiên tính x12 tháng. Vậy các bạn làm như nào? Liệu có mặc nhiên bớt được 5.000.000 (tương ứng bậc 1) trong 5 tháng cuối ko? Tớ đang hoang mang chỗ này quá, bạn nào làm rồi thì chỉ giáo với. Cảm ơn nhiều nhiều.
Bạn ơi, theo CV hướng dẫn mới (CV 230) thì tổng thu nhập tính sau khi đã trừ các khoản giảm trừ thì chia đều cho 12 tháng để lấy sô bình quân thu nhập tính thuế cho từng tháng. Vậy nên nếu tính theo cách của bạn ko ra số chính xác là đúng rồi

G

giadinhcoc

Sơ cấp
18/12/10
4
0
0
39
dong nai

cho e hỏi với, bên e có người có thu nhập tính thuế cả năm là 150.114.640 (đã trừ hết các khoản giảm trừ và Bh), người này không thuộc diện miễn thuế, nhưng khi tính trên Pm 3.1.1 thì thuế của người này là: 6.436.455,trong khi e tính trên excel là: 13.517.000, vậy e lấy theo số phần mềm hay số mình tính ah.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

Bạn đổ vào pm lại đi, mình vào pm 3.1.1 số của bạn thì ra đúng số 13.517.196 đấy

N

nhungcosifa

Sơ cấp
2/4/11
4
0
0
tphcm

làm trong phần mềm 3.1.0 nha bạn

N

nhuuyenvan

Sơ cấp
14/1/09
20
3
3
Vietnam

Nếu không tạm tính thuế TNCN bằng file excel, thì làm sao mình biết được tổng số thuế phải nộp trước khi giảm, số thuế được giảm khi mình kê khai Trong phụ lục miễn giảm thuế TNCN (Mẫu số: 25/MGT-TNCN)?

Trong mục III. Tổ chức trả tiền lương, tiền công quyết toán thay cho cá nhân
Chỉ tiêu 12. Tổng số thuế phải nộp của x cá nhân trước khi miễn giảm ..... đ
Chỉ tiêu 13. Tổng số thuế được giảm của x cá nhân có thu nhập tính từ tiền lương, tiền công ở bậc 1 của Biểu thuế lũy tiến từng phần .... đ
Chỉ tiêu 14. Tổng số thuế còn phải nộp sau khi miễn giảm: .... đ

Mọi người làm phụ lục miễn giảm thuế theo mẫu 25/MGT, cho mình hỏi như phần trích dẫn ở trên.

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Trên chỉ tiêu số (20) trên phần mềm HTKK 3.1.1 phần thuế đã nộp thừa cho từng cá nhân sao mình gõ số liệu vào không được. Xin hướng dẫn giúp ! Cám ơn cả nhà.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Trên chỉ tiêu số (20) trên phần mềm HTKK 3.1.1 phần thuế đã nộp thừa cho từng cá nhân sao mình gõ số liệu vào không được. Xin hướng dẫn giúp ! Cám ơn cả nhà.
Chỉ tiêu [20]= [19]-[17] < 0, PM đã thiết đặt công thức => không thể gõ số liệu vào chỉ tiêu này !

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

bạn ơi, chỉ nhập đến số thuế TNCN đã khấu trừ ở chỉ tiêu 17 thôi, pm tự ra số cho bạn
Bạn không nhập số liệu dc vào chỉ tiêu 20 đâu

J

jielun07

Sơ cấp
31/1/09
40
0
6
Hà Nội - Việt Nam
mình cũng đang kê khai quyết toán thuế tncn nhưng mà hệ thống cứ báo lỗi, mình cũng ko biết sai ở đâu mà sửa :|
cty mình mới thành lập tháng 4 năm ngoái ----> ko có ai làm đủ năm cả
còn cá nhân mình đi làm từ tháng 9 ---> thuộc đối tượng được giảm thuế tncn 5 tháng cuối năm
vậy trường hợp của mình cũng như của những người khác, chỉ tiêu tổng số tiền giảm trừ gia canh sẽ là x 12 tháng hay x số tháng thực làm tại công ty???

H

Hoa beo

Sơ cấp
19/10/10
20
0
0
Hà Nội

Cả nhà giúp em với, e đang làm quyết toán TNCN Công ty em có mức lương cho nhân viên từ tháng 1-7 đều diện ko phải nộp thuế TNCN, từ tháng 8-12 thì trong mức bậc 1 nhưng sao khi em tính thu nhập bình quân tháng thì số thuế phải nộp là số dương như vậy thì thành ra là quyết định miễn thuế bậc 1 5 tháng cuối năm ko có tác dụng sao ah? Mọi người trả lời giúp em với

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

Theo tinh thần của CV 230 hướng dẫn QT thuế TNCN 2011 phải chia bình quân 12 tháng sau đó mới nhân với 5 tháng miến thuế nếu thu nhập ở bậc 1 nên sẽ có rất nhiều trường hợp giống như bạn

B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc

Anh chị cho em hỏi là: gửi phần quyết toán thuế tncn qua mạng thì làm thế nào? em mới làm lần đầu nên ko biết

V

VuBaoLamNgoc

Sơ cấp
8/2/12
22
0
0
Thái Nguyên
Ðề: Re: Quyết toán thuế TNCN năm 2011

mình cũng đang kê khai quyết toán thuế tncn nhưng mà hệ thống cứ báo lỗi, mình cũng ko biết sai ở đâu mà sửa :|
cty mình mới thành lập tháng 4 năm ngoái ----> ko có ai làm đủ năm cả
còn cá nhân mình đi làm từ tháng 9 ---> thuộc đối tượng được giảm thuế tncn 5 tháng cuối năm
vậy trường hợp của mình cũng như của những người khác, chỉ tiêu tổng số tiền giảm trừ gia canh sẽ là x 12 tháng hay x số tháng thực làm tại công ty???

1. Việc đánh thuế và miễn giảm thuế 5 tháng cuối năm không phụ thuộc vào việc bạn đi làm đủ cả năm hay không mà chỉ phụ thuộc vào Tổng thu nhập năm 2011(chỉ tiêu 11) của bạn.
2. Giảm trừ gia cảnh (chỉ tiêu 13)= [bản thân (4tr*12tháng)+ (số tháng tính người phụ thuộc)*1tr600]
3. Trừ các khoản giảm trừ khác theo công thức: (16)= (11)-(13)-(14)-(15)
4. Bạn lấy chỉ tiêu (16) chia cho 12 tháng: ra được thu nhập trung bình từng tháng của năm 2011. Đây là căn cứ xét xem bạn có được miễn giảm thuế 5 tháng hay không.
- Nếu chỉ tiêu (16) <0 thì các giá trị của chỉ tiêu sau phần mềm sẽ trả bằng (=) 0
- Nếu chỉ tiêu (16) >0 các chỉ tiêu sau sẽ được tính: Khi (16) thuộc bậc 1 của biểu tính thuế (PL 02) thì bạn sẽ được miễn giảm thuế 5 tháng (Không phải năm tháng cuối hay đầu, mà là miễn 5 tháng trong năm 2011). Số thuế phải nộp sẽ là số thuế của 7 tháng còn lại. Nghĩa là:

Số thuế phải nộp = Thu nhập trung bình năm 2011/tháng [tương ứng = chỉ tiêu(16)/12] * thuế suất 5% * 7tháng.

5. Bạn áp các giá trị vào phần mềm và cùng tính thủ công so sánh kết quả.

Sửa lần cuối:
C

Congchua200484

Guest
22/3/11
2
0
0
Thuỵ khuê- HN

hu hu sao minh luu vao PM cu bao loi nhi? ma ko thay ban hong o phan nao de biet la loi ma sua . Gio ko in dc :((

ban oi the ban da lam xong quyet toan chua? Minh dien cac chi tieu va tinh ra so thue phai nop tren PMKK va tu tinh bang Cell thi khop nhau. Nhung khi minh luu thi PM lai bao loi, ma ko biet la loi o dau ko thay bao do nhu cac phan khac de sua ban a.

Sửa lần cuối:
V

VuBaoLamNgoc

Sơ cấp
8/2/12
22
0
0
Thái Nguyên

hu hu sao minh luu vao PM cu bao loi nhi? ma ko thay ban hong o phan nao de biet la loi ma sua . Gio ko in dc :((

ban oi the ban da lam xong quyet toan chua? Minh dien cac chi tieu va tinh ra so thue phai nop tren PMKK va tu tinh bang Cell thi khop nhau. Nhung khi minh luu thi PM lai bao loi, ma ko biet la loi o dau ko thay bao do nhu cac phan khac de sua ban a.

Bạn gỡ bản phần mềm đó và cài lại thử xem. Phần mềm mình dùng vẫn ổn, chưa thấy sai sót gì.

Mình gặp tình huống như thế này: Mình đã nộp hồ sơ đăng kí MST cá nhân cho cục thuế tháng 12/2011 nhưng đến tháng 2/2012 thì cục thuế mới cấp các MST này cho cá nhân. Vậy năm 2011 mình có phải quyết toán thuế cho những cá nhân này?

Sửa lần cuối:
H

hnvanty

Sơ cấp

mọi người cho mình hỏi, mình làm 2 công ty, công ty lương: 4,5tr và 8tr, mình để 2 công ty nơi mình làm quyết toán thay dùm mình được không?hay là mình phải tự quyết toán mẫu 09/kk-tncn, mình nghe nói là nếu làm 2 công ty là mình phải tự quyet toán lấy, ai biết chỉ dùm mình nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA