Cách lập chứng từ ghi sổ

• Thread starter Vihalley
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Vihalley

Guest
Anh chị ui cho em hỏi tí xíu :angel:
Lập chứng từ ghi sổ cho 1 nghiệp vụ ( ví dụ như bán hàng) thì căn cứ vào cả hoá đơn GTGT và Phiếu xuất kho nữa phải ko ạ
Vậy là phải ghi vào Chứng từ ghi sổ đó 2 dòng ( à phần trích yếu thường ghi làm sao ạ ( cho nghiệp vụ bán hàng đó))
VD :Căn cứ Hoá đơn
Nợ 112
Có 511
(À, còn thuế GTGT thì ghi tiếp Nợ 112 / Có 3331 phải ko ạ?)
Căn cứ Phiếu xuất kho
Nợ 632
Có 155
Giả sử có thêm bao bì bán riêng thì vẫn phải lập chứng từ ghi sổ và lại ghi tiếp
Nợ 112 (bao bì)
Có 511
Nợ 632 ( bao bì)
Có 152
Rồi từ Chứng từ ghi sổ vừa lập này ghi hết toàn bộ vào Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ phải ko ạ ?
Vì em chỉ nhìn thấy mẫu chứng từ ghi sổ trong sách chưa bao giờ thấy nó hoàn chỉnh cả chỉ dùm em nha, Em cám ơn nhìu nhìu :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chứng từ ghi sổ có thể lập theo từng loại chứng từ hoặc theo khoảng thời gian định kỳ, tuỳ cách nào bạn thấy tiện.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn lập chứng từ ghi sổ như thế này không ổn rồi, kể cả định khoản nữa.
Nghiệp vụ của bạn phải viết thành 2 CTGS (chứ không phải ghi vào CTGS đó 2 dòng) khác nhau:
- CTGS1 là phản ánh doanh thu, bạn ghi:
Nợ TK 131
Có TK 511
- CTGS 2 bạn phản ánh giá vốn hàng bán:
Nợ TK 632
Có TK 155
Ví dụ như vậy đó, bạn đọc lại nguyên tắc lập CTGS nhé!

Vihalley nói:
Vậy là phải ghi vào Chứng từ ghi sổ đó 2 dòng ( à phần trích yếu thường ghi làm sao ạ ( cho nghiệp vụ bán hàng đó))
VD :Căn cứ Hoá đơn
Nợ 112
Có 511

T

TVmobile

Guest
hat nói:
Bạn lập chứng từ ghi sổ như thế này không ổn rồi, kể cả định khoản nữa.
Nghiệp vụ của bạn phải viết thành 2 CTGS (chứ không phải ghi vào CTGS đó 2 dòng) khác nhau:
- CTGS1 là phản ánh doanh thu, bạn ghi:
Nợ TK 131
Có TK 511
- CTGS 2 bạn phản ánh giá vốn hàng bán:
Nợ TK 632
Có TK 155
Ví dụ như vậy đó, bạn đọc lại nguyên tắc lạp CTGS nhé!

Hic, mình nghĩ tại bác xuất kho và hóa đơn riêng biệt nên mới lập 2 CTGS chứ còn xuất kho và hóa đơn cùng nội dung (hoặc hóa đơn kiêm xuất kho chẳng hạn) thì chỉ cần 1 CTGS thôi: N111(112, 131)/C511, N111(112, 131)/C3331, N632/C155(156)

Nếu không được phép ghi thế thì mẫu CTGS cần gì phải nhiều dòng thế, nhất là mẫu CTGS khổ lớn thì càng nhiều dòng hơn

P

pussycat

Guest
8/4/06
15
0
0
Da Nang
TVmobile nói:
Hic, mình nghĩ tại bác xuất kho và hóa đơn riêng biệt nên mới lập 2 CTGS chứ còn xuất kho và hóa đơn cùng nội dung (hoặc hóa đơn kiêm xuất kho chẳng hạn) thì chỉ cần 1 CTGS thôi: N111(112, 131)/C511, N111(112, 131)/C3331, N632/C155(156)

Nếu không được phép ghi thế thì mẫu CTGS cần gì phải nhiều dòng thế, nhất là mẫu CTGS khổ lớn thì càng nhiều dòng hơn
mình cũng đồng ý với TVmobile. Cùng một nghiệp vụ thì chỉ cần lập một CTGS là được

V

Vihalley

Guest
Em cám ơn các anh chị nhiều nha

O

oliveroi

Guest
1/5/06
17
1
0
Hà NỘi
theo em, mình vẫn phải lập 2 CTGS. Vì CTGS dùng để hệ thống hoá các chứng từ ban đầu theo "các loại nghiệp vụ kinh tế". Ví dụ như: các nghiệp vụ xuất kho (cho bán hàng, cho tiều dùng...) thì được tập hợp vào 1 CTGS. Có nghĩa là trong cột Nợ hoặc cột Có của CTGS sẽ ghi cùng 1 TK.
CTGS có nhiều dòng để mình ghi nhiều nghiệp vụ kinh tế có cùng bản chất (chẳng hạn như cùng là nghiệp vụ xuất kho, cùng là nghiệp vụ chi tiền...). Còn nếu ghi 2 định khoản trên vào cùng 1 CTGS thì ko phát huy được tác dụng của CTGS là phân loại nghiệp vụ kinh tế.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Việc áp dụng cách lập như thế nào tuỳ thuộc vào việc kế toán cảm thấy tiện nhất, dễ làm nhất.
Tất nhiên việc lập chứng từ ghi sổ theo loại CT gốc sẽ giảm bớt được số lượng CTGS cũng như số lần vào sổ Cái. Nhưng nếu mức độ hoạt động ít thì có thể lập CTGS theo nghiệp vụ, thậm chí theo quãng thời gian (Như NK chung ấy).

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về nguyên tắc lập CTGS là phải định khoản 1 vế, có nghĩa là Nợ duy nhất 1 tài khoản và có các TK khác hoặc ngược lại. Chính vì vậy dù thế nào thì trong trường hợp của bạn Vihalley vẫn phải lập 2 CTSG.

Nhắc nhở 2 bạn TVmobilepussycat nếu còn viết bài lung tung, không dựa trên nguyên tắc Kế toán thì sẽ bị xoá mà không cần báo trước.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn Hat à. Mình cần vận dụng linh hoạt. Tuy cách bạn nói sẽ tiết kiệm được tgian ghi sổ cái nhưng không phải ai cũng thích và lúc nào cũng cần làm như vậy.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Mỗi một hình thức ghi sổ Kế toán đều có nguyên tắc nhất định, các bạn không thể thích hay không thích mà "linh hoạt" lập thành 1 hay 2 CTGS được. Nếu cứ nghĩ như bạn thì hình thức ghi sổ CTGS này gọi luôn là NKC cho xong? :error:

Hien nói:
Bạn Hat à. Mình cần vận dụng linh hoạt. Tuy cách bạn nói sẽ tiết kiệm được tgian ghi sổ cái nhưng không phải ai cũng thích và lúc nào cũng cần làm như vậy.

O

oliveroi

Guest
1/5/06
17
1
0
Hà NỘi
Đúng là sử dụng CTGS có nhược điểm là: nếu có cùng lượng chứng từ phát sinh như nhau thì theo hình thức này, kế toán phải ghi sổ nhiều hơn so với các hình thức sổ khác. Tuy nhiên, cách ghi của CTGS giúp cho kế toán dễ dàng theo dõi được sự phát sinh của các nghiệp vụ kinh tế có cùng nội dung, hoặc có nội dung tương đương nhau.
Mỗi một hình thức ghi sổ đều có ưu - nhược riêng của nó. Khi đã chọn hình thức sổ nào thì mình phải tuân theo cách ghi của mỗi hình thức. Theo em, nếu mình có "vận dụng linh hoạt" thì cũng chỉ nên vận dụng linh hoạt các mẫu sổ, mẫu báo cáo... để cho phù hợp với đơn vị mình, còn nguyên tắc ghi sổ của từng hình thức thì không thể "vận dụng linh hoạt một cách tuỳ tiện" được.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
hat nói:
Mỗi một hình thức ghi sổ Kế toán đều có nguyên tắc nhất định, các bạn không thể thích hay không thích mà "linh hoạt" lập thành 1 hay 2 CTGS được. Nếu cứ nghĩ như bạn thì hình thức ghi sổ CTGS này gọi luôn là NKC cho xong? :error:

HÌnh thức CTGS theo lý thuyết là khá hoàn hảo. Nhưng khi vận dụng thì khó có đơn vị kế toán nào làm được như vậy đâu bạn ạ. Tổ chức công tác kế tóan sao cho dễ làm, tuân thủ nguyên tắ lợi ích-chi phí.
Theo mình thì hình thức NKC là hình thức có được sự hoàn hảo nhất. Tất nhiên là không vận dụng máy móc theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hien nói:
HÌnh thức CTGS theo lý thuyết là khá hoàn hảo. Nhưng khi vận dụng thì khó có đơn vị kế toán nào làm được như vậy đâu bạn ạ.
Không phải lý thuyết mà thực tế nó cũng rất hoàn hảo, quan trọng là mình có hiểu hết để mà vận dụng không? (nếu không sẽ thành kiểu như giết gà dùng dao mổ trâu vậy).
Trên thế giới hiện nay và ở việt nam, đặc biệt là các công ty Nước ngoài có lượng chứng từ phát sinh nhiều nên họ không thể sử dụng hình thức NKC, hầu hết đều áp dụng hình thức CT ghi sổ này đấy bạn ạ!

P

pussycat

Guest
8/4/06
15
0
0
Da Nang
hat nói:
Về nguyên tắc lập CTGS là phải định khoản 1 vế, có nghĩa là Nợ duy nhất 1 tài khoản và có các TK khác hoặc ngược lại. Chính vì vậy dù thế nào thì trong trường hợp của bạn Vihalley vẫn phải lập 2 CTSG.

Nhắc nhở 2 bạn TVmobilepussycat nếu còn viết bài lung tung, không dựa trên nguyên tắc Kế toán thì sẽ bị xoá mà không cần báo trước.
chào anh(chị) hat, em thật sự cảm thấy shock khi nghe anh noi vậy.tại sao anh nghi là em noi lung tung. Ở trường cô giáo đã dạy em như vậy và em muốn đóng góp ý kiến với mọi người để cùng thảo luận vậy mà thành ý của em lại được xem là một hành vi phá rối sao?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
pussycat nói:
chào anh(chị) hat, em thật sự cảm thấy shock khi nghe anh noi vậy.tại sao anh nghi là em noi lung tung. ?
Bạn thử đọc lại bài bạn viết đi, chẳng có cô giáo nào lại dạy bạn trong trường hợp tương tự lại chỉ lập 1 CTSG cả, và khi đó mình cũng không hiểu nổi là làm sao mà các bạn lên được sổ cái rồi đối chiếu giữa các tài khoản nữa... Đây là cái sai rất cơ bản.
Nếu bạn muốn đóng góp mang tính xây dựng thì nên đưa ra những cơ sở hoặc lý luận để chứng minh cho chính kiến của mình.

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Nhưng mình lại nghĩ khác . Cty mình là Cty thương mại nhập hàng từ các nước và bán lại . Trong một nghiệp vụ bán hàng mình cần có 2 chứng từ gốc là hóa đơn bán hàng và phiếu xuất kho . Khi lập chứng từ ghi gổ mình chỉ lập 1 chứng từ ghi sổ mà thôi , mình VD cho các bạn thấy :

Bạn bán hàng cho hóa đơn xxxxxx : N131 / C 511.1 ; 3331.1
Xuất giá vốn hóa đơn xxxxxx : N 632/ C 156

Như vậy trên cùng một chứng từ ghi sổ bạn có thể thực hiện 02 định khoản cho 01 nghiệp vụ bán hàng vì phiếu xuất kho đi kèm chỉ mang ý nghĩa là lô hàng bạn vừa xuất bán có trị giá vốn là bao nhiêu.
Mình nghĩ làm như vậy thì sẽ giảm số lượng CTGS và khi vào sổ đăng ký sẽ gọn hơn.

Ai có ý kiến khác không ?

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
thực tế em được học cũng là trên một chứng từ ghi sổ chỉ được định khoản nợ 1 tài khoản, cò nhiều tài khoản hoặc ngược lại, chứ làm gì có nhiều nợ nhiều có trên một chứng từ ghi sổ, chẳng lẽ thực tế khác sách vở nhiều vậy sao?

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Mình cũng không rõ lắm nhưng khi cấp trên kiểm tra họ rất hài lòng vì họ có thể so sánh được giữa doanh thu và giá vốn của 01 lô hàng bán ra .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA