Mất hóa đơn GTGT đầu vào

• Thread starter nhen con
  • Ngày gửi
nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội
Các bác ah, giúp e nhanh nhanh với ah.
Em làm mất 1 hóa đơn đầu vào của tháng 08/2011. Em đã kê khai thuế rồi, nhưng giờ tìm lại thì không thấy nữa, k hiểu bị mất là do đâu. Các bác cho e biết giờ e phải làm những gì để báo với bên Thuế ah? EM mới vào làm, đây là lần đầu tiên nên e lo quá.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hlan668

Sơ cấp
9/9/10
43
0
6
Hà Nội
Ðề: Mất hóa đơn GTGT đầu vào

theo mình bạn nên xin lại bản photo HĐ có đóng dấu của bên bán và báo cáo bác quản lý thuế trực tiếp DN nhờ giúp đỡ.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Thứ nhất, bạn làm biên bản mất hoá đơn gửi lên chi cục thuế. Thứ 2, bạn gọi điện yêu cầu bên bán hàng cho bán phô tô sao in bản chính liên 1 và liên 3 hoá đơn đó+ toàn bộ giấy tờ giao nhận hàng hoá của 2 bên. Thế là bạn vẫn được thanh toán hoá đơn đó. và ghi nhận là chi phí, coò có được khấu trừ thuế hay ko thfi hỏi lại chi cục thuế cho chắc ăn nhé.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon

Thứ nhất, bạn làm biên bản mất hoá đơn gửi lên chi cục thuế. Thứ 2, bạn gọi điện yêu cầu bên bán hàng cho bán phô tô sao in bản chính liên 1 và liên 3 hoá đơn đó+ toàn bộ giấy tờ giao nhận hàng hoá của 2 bên. Thế là bạn vẫn được thanh toán hoá đơn đó. và ghi nhận là chi phí, coò có được khấu trừ thuế hay ko thfi hỏi lại chi cục thuế cho chắc ăn nhé.

Bổ sung vào câu trả lời này thêm 1 chút là mẫu báo cáo báo mất, cháy, hỏng hóa đơn là làm theo mẩu 3.8 trong phụ lục ban hành kèm thông tư 153/2010. Chú ý tới cái tới cái ngày giờ mất và cái ngày làm báo cáo mất hóa đơn. Nếu từ ngày mất cho đến ngày báo cáo nếu ko quá năm ngày sẽ ko bị sử phạt...

nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội

Các bác cho e hỏi nữa là, thế mức phạt thì như thế nào ah?
Lần này thì chắc e nghỉ việc mất.hjchjc

thuyheo

thuyheo

Sơ cấp
3/12/09
19
0
1
35
VP

Làm sao mà để mất thế e? Mà hóa đơn tổng giá thanh toán lớn k thế?

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Chuyện bình thường thôi mà Em, báo cáo lên chi cục thuế đi, chả phạt gì đâu. mà họ phạt cũng phạt vài trăm thôi. Công ty chị mất hoá đơn mấy lần có bị phạt đâu. Tuỳ chi cục thuế thôi E ạ.
Nếu Em bị nghỉ việc, em bảo với giám đốc là:
"Ông cho tôi nghỉ việc là một sai lầm đấy, ít nhất tôi cũng có kinh nhiệm trong việc giải quyết vấn đề mất hoá đơn".
Mà E đừng sợ gì chứ, đừng nghe giang hồ đồn, họ cứ nâng cao quan điểm lên thôi. Em hãy coi mọi chuyện nhỏ như con kiến đi. Đời có sống 1 lần thôi, hãy băng qua khó khăn mà sống. Sai thì mới có kinh nhiệm.

nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội

ui, nghe bác nói thế e thấy nhẹ cả lòng.hjhj. Em cám ơn bác nhé. ah, tiện đây bác có thể cho e biết tên và số điện thoại của bác được không ah? Em thật sự mới vào nghề nên rất cần những lời tư vấn như của bác đó. Hi vọng đề xuất của e không quá khiếm nhã khiến bác k vui.hjc

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Chả dám, thật ra chị cũng mới nhảy sang làm kế toán cho Anh xã thôi cách đây 1 năm thôi. Chị làm phòng kinh doanh, nhưng chuyên về xuất nhập khẩu, nhưng phòng chị mấy lần mất hoá đơn rồi, toàn phải tự làm báo cáo ra chi cục thế báo mất. mà hỏi phòng kế toán chả thấy thuế họ đưa quyết định phạt gì. Công ty bên cạnh cũng bị phạt vì mất hoá đơn nhưng hồi đó lấu rồi, hình như bị phạt có 300K thôi. (ko biết bây giờ có quy định khác ko). Còn công ty anh xã chị khách hàng cũng làm mât hoá đơn, họ bảo chị phô tô giấy tờ như vậy. E phải xin số điện thoại của những bậc tiền bối đi trước ấy, nếu E xin chị sdt để hỏi về xuất nhập khẩu thì chị sẵn sàng nhưng về kế toán chỉ mới có 1 năm thôi.
Chị chỉ khuyên E đúng 1 điều thôi:"Đừng sợ gì cả, chuyện xảy ra thì đã xảy ra rồi, cái quan trọng là phải tìm cách giải quyết, tất cả giấy tờ, lời nói, thậm chí 1 tờ giấy bỏ của một vị kế toán lâu năm nào cũng đều đáng học hỏi hết, chúc Em sớm trở thành 1 kế toán giỏi".

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Chả dám, thật ra chị cũng mới nhảy sang làm kế toán cho Anh xã thôi cách đây 1 năm thôi. Chị làm phòng kinh doanh, nhưng chuyên về xuất nhập khẩu, nhưng phòng chị mấy lần mất hoá đơn rồi, toàn phải tự làm báo cáo ra chi cục thế báo mất. mà hỏi phòng kế toán chả thấy thuế họ đưa quyết định phạt gì. Công ty bên cạnh cũng bị phạt vì mất hoá đơn nhưng hồi đó lấu rồi, hình như bị phạt có 300K thôi. (ko biết bây giờ có quy định khác ko). Còn công ty anh xã chị khách hàng cũng làm mât hoá đơn, họ bảo chị phô tô giấy tờ như vậy. E phải xin số điện thoại của những bậc tiền bối đi trước ấy, nếu E xin chị sdt để hỏi về xuất nhập khẩu thì chị sẵn sàng nhưng về kế toán chỉ mới có 1 năm thôi.
Chị chỉ khuyên E đúng 1 điều thôi:"Đừng sợ gì cả, chuyện xảy ra thì đã xảy ra rồi, cái quan trọng là phải tìm cách giải quyết, tất cả giấy tờ, lời nói, thậm chí 1 tờ giấy bỏ của một vị kế toán lâu năm nào cũng đều đáng học hỏi hết, chúc Em sớm trở thành 1 kế toán giỏi".
hihi, cám ơn chị Chị chỉ khuyên E đúng 1 điều thôi:"Đừng sợ gì cả, chuyện xảy ra thì đã xảy ra rồi, cái quan trọng là phải tìm cách giải quyết, tất cả giấy tờ, lời nói, thậm chí 1 tờ giấy bỏ của một vị kế toán lâu năm nào cũng đều đáng học hỏi hết, chúc Em sớm trở thành 1 kế toán giỏi".[/QUOTE]

N

ngohien2910

Guest
22/6/10
4
0
0
DA NANG

hi chị huongcan83, em thích câu nói của chị " Đời có sống 1 lần thôi, hãy băng qua khó khăn mà sống, sai thì mới có kinh nghiệm"

nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội

Em chào chị Huongcan83.
Em cũng rất muốn tiến sâu vào lĩnh vực xuất nhập khẩu, khi nào chị nhận được tin nhắn này của e thì chị gửi lại sđt cho e nhé. EM cám ơn chị.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Em muốn hỏi về XNK cứ Email cho chị, từ chứng từ xuất nhập, cách áp thuế NK, cách tính hàm lượng ASIA để làm CO, các cách sửa chữa chứng từ sao cho đúng, thanh khoản, hoàn thuế NK....Nói chung là tất tần tật những gì chị biết về xuất nhập khẩu chị sẽ nói hết. Chị có kinh nhiệm j sẽ truyền lại hết.
Email của chị là: huongcan83@gmail.com.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

Các bác ơi, có bác nào chính thức vấp phải trường hợp làm mất hóa đơn đầu vào chưa (tức là đã làm hồ sơ gửi thuế rồi ấy)? cho em xin chút kinh nghiêm với, hóa đơn đầu vào của em tổng 18tr, mà em lại còn kê khai thuế T1/12 rồi (em quan tâm nhất là chỗ tiền phạt ấy) e cũng đang lo quá. E cũng hỏi cán bộ quản lý rồi và cũng nhận dc câu trả lời là đọc TT153 đi.
Hic, đọc thì đọc rồi nhưng đi vào thực tế mới là vấn đề.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội

Troi ạ, t cũng gặp TH giống các a/c đây, nhưng giờ biết cách giải quyết rồi

Tks alot ./. everybody
Hic, biết cách giải quyết từ bao giờ mà ko post lên cho mn cùng tham khảo chứ
tin mới cho nhưng ai chưa biết mức phạt đây, mình vừa nhận QĐ phạt hôm qua. phạt 3 củ nhé. Vậy nên bác nào mất hóa đơn có giá trị thấp thì suy sét trước khi làm thông báo mất với cq thuê nhé

H

Hoài Thương

Guest

Năm ngoái 1 em KT vật tư bên mình cũng làm mất 1 hóa đơn đầu vào. Thủ tục xong xuôi, nhận QĐ nộp phạt 3tr. Từ đó trở đi, các em KT hãi cầm HĐ GTGT lắm, cuối ngày nộp lại hết cho mình vì sợ làm mất. Mình thì được cái tính cẩn thận, tuy chưa mất HĐ bao giờ, nhưng đồ đạc của mình đôi khi do được mình cất kỹ quá mà mãi ko tìm ra...

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Năm ngoái 1 em KT vật tư bên mình cũng làm mất 1 hóa đơn đầu vào. Thủ tục xong xuôi, nhận QĐ nộp phạt 3tr. Từ đó trở đi, các em KT hãi cầm HĐ GTGT lắm, cuối ngày nộp lại hết cho mình vì sợ làm mất. Mình thì được cái tính cẩn thận, tuy chưa mất HĐ bao giờ, nhưng đồ đạc của mình đôi khi do được mình cất kỹ quá mà mãi ko tìm ra...

cẩn thận quá đôi khi cũng nguy. hiiii

O

omaihchua

Sơ cấp
23/5/12
3
0
0
hà nội

Như bác mất có 1 cái chứ em làm mất cả 1 tập hóa đơn của tháng 2 thì phải làm thế nào ạ? e mất lun cả tờ báo cáo thuế tháng 2 nữa. huu. Help me!

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Các bác ah, giúp e nhanh nhanh với ah.
Em làm mất 1 hóa đơn đầu vào của tháng 08/2011. Em đã kê khai thuế rồi, nhưng giờ tìm lại thì không thấy nữa, k hiểu bị mất là do đâu. Các bác cho e biết giờ e phải làm những gì để báo với bên Thuế ah? EM mới vào làm, đây là lần đầu tiên nên e lo quá.
:wall:
Theo mình được biết là bạn phải nộp phạt 200.000 đồng vào Kho bạc Nhà Nước. Sau đó bạn xin đơn vị bán phô tô công chứng cho liên 1 và liên 3 của tờ hoá đơn đó là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA