Hoá đơn phải linh động ?????

• Thread starter nuocsonghong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
Các bạn cho hỏi trường hợp này:
1. Cty tôi có một công trình ở trong Đồng Nai đang thi công, ở đó chỉ có Ban quản lý dự án (BQLDA) là ký được hợp đồng với bên điện lực.
Công ty tôi dùng điện của BQLDA (có ký hợp đồng mua điện với họ), nhưng BQLDA ko có hoá đơn, mà họ chuyển cho chúng tôi hoá đơn thu tiền điện của bên điện lực, trên hoá đơn ghi:
Người mua hàng: Ban quản lý dự án khu đô thị X

Vậy hoá đơn tiền điện nói trên có được tính chi phí hợp lệ và được khấu trừ thuế không?
Các bạn giải đáp giùm. Xin cảm ơn. (Ai có văn bản nào theo dạng công văn hỏi đáp cũng được về trường hợp tương tự thì cho tôi xin càng tốt)

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Không đúng tên cty mình thì sao mà tính được nhỉ?

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
hoaanh2912 nói:
Thế thì phải bảo mấy bác thuế linh động cho chứ hoá đơn sao mà linh động được.
Thế mới nói. Trong trường hợp cty tôi như vậy, thực tế có sử dụng điện để thi công. Chi phí thực tế phát sinh vậy có thể giải quyết trường hợp này như chứng từ tôi có hay không hay phải làm thế nào.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo nguyên tắc thì hóa đơn tiền điện của bạn không được khấu trừ thuế GTGT. Hóa đơn không có địa chỉ và tên công ty của bạn. Nhưng trường hợp của công ty bạn là do bạn thực hiện các công trình ở nhiều nơi nên bạn có thể làm công văn của cục thuế để xin giải quyết vấn đề đặc trưng của bạn.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
nuocsonghong nói:
Các bạn cho hỏi trường hợp này:
1. Cty tôi có một công trình ở trong Đồng Nai đang thi công, ở đó chỉ có Ban quản lý dự án (BQLDA) là ký được hợp đồng với bên điện lực.
Công ty tôi dùng điện của BQLDA (có ký hợp đồng mua điện với họ), nhưng BQLDA ko có hoá đơn, mà họ chuyển cho chúng tôi hoá đơn thu tiền điện của bên điện lực, trên hoá đơn ghi:
Người mua hàng: Ban quản lý dự án khu đô thị X

Vậy hoá đơn tiền điện nói trên có được tính chi phí hợp lệ và được khấu trừ thuế không?
Các bạn giải đáp giùm. Xin cảm ơn. (Ai có văn bản nào theo dạng công văn hỏi đáp cũng được về trường hợp tương tự thì cho tôi xin càng tốt)
Thực chất nếu hợp đồng quy định cụ thể thì bạn vẫn có thể tính vào chi phí hợp lý hợp lệ. Cái BQL đấy là người thay mặt mình trả tiền ( cứ coi là thế). Nói chung là tính vào chi phí ok, nhưng nhớ là thuế GTGT không được khấu trừ đâu nhé

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
MINA nói:
Theo nguyên tắc thì hóa đơn tiền điện của bạn không được khấu trừ thuế GTGT. Hóa đơn không có địa chỉ và tên công ty của bạn. Nhưng trường hợp của công ty bạn là do bạn thực hiện các công trình ở nhiều nơi nên bạn có thể làm công văn của cục thuế để xin giải quyết vấn đề đặc trưng của bạn.
Mi na ơi, đâu phải cái gì cũng làm công văn lên đâu, cái nào lựa được thì giải quyết luôn đi mà.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nmh_phocu nói:
Mi na ơi, đâu phải cái gì cũng làm công văn lên đâu, cái nào lựa được thì giải quyết luôn đi mà.
Uh, tại vì có những trường hợp số tiền thuế GTGT quá lớn (đối với những công trình sử dụng điện nhiều) mà nếu tính vào chi phí thì sẽ đội giá vốn lên rất cao nên tranh thủ lấy lại được tiền thuế 10% cũng hay lắm đấy.
Mina biết chắc là bạn nuocsonghong đã biết là được tính chi phí hợp lý nên bạn ấy đã không hỏi đến vấn đề này.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
MINA nói:
Uh, tại vì có những trường hợp số tiền thuế GTGT quá lớn (đối với những công trình sử dụng điện nhiều) mà nếu tính vào chi phí thì sẽ đội giá vốn lên rất cao nên tranh thủ lấy lại được tiền thuế 10% cũng hay lắm đấy.
Mina biết chắc là bạn nuocsonghong đã biết là được tính chi phí hợp lý nên bạn ấy đã không hỏi đến vấn đề này.
Đồng ý cả hai tay:bigok:

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
Thanh kìu các bạn đã nhiệt tình trả lời :)
Nhưng mà tôi lỡ kê khai thuế roài. Híc (có vài trăm tiền VAT thui) Đúng ra là cộng tất cả vào tiền hàng nhỉ. Rút kinh nghiẹm vậy.
Hỏi tiếp nhé:
2. Bọn tôi có công trình khác như thế này, cũng là hoá đơn tiền điện. Nhưng ban quản lý dự án cũng cugn cấp điện, họ không đưa tôi cái hoá đơn của bên điện lực như trường hợp trên mà chỉ đưa cho cái phiếu thu có đóng dấu đỏ chót của ban quản lý dự án (bọn tôi có ký hợp đồng mua điện với ban QLDA)
Tôi hạch toán số tiền đấy vào phí. Nhưng có vẻ thế nào ấy nhỉ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nuocsonghong nói:
Thanh kìu các bạn đã nhiệt tình trả lời :)
Nhưng mà tôi lỡ kê khai thuế roài. Híc (có vài trăm tiền VAT thui) Đúng ra là cộng tất cả vào tiền hàng nhỉ. Rút kinh nghiẹm vậy..
Nếu giá trị ít thì bạn nên làm công văn điều chỉnh giảm thuế GTGT cho phần đã kê khai để tránh rắc rối khi làm quyết toán thuế.

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
Cho mình hỏi BQLDA của công ty bạn có dăng ký kê khai nộp thuế tại nơi đóng trụ sở không? Có mã số thuế không?

Nếu như trên hoá đơn có MST của công ty thif bạn vẫn được kê khai khấu trừ và hạch toán vào chi phí

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
nuocsonghong nói:
Bọn tôi có công trình khác như thế này, cũng là hoá đơn tiền điện. Nhưng ban quản lý dự án cũng cugn cấp điện, họ không đưa tôi cái hoá đơn của bên điện lực như trường hợp trên mà chỉ đưa cho cái phiếu thu có đóng dấu đỏ chót của ban quản lý dự án (bọn tôi có ký hợp đồng mua điện với ban QLDA)
Tôi hạch toán số tiền đấy vào phí. Nhưng có vẻ thế nào ấy nhỉ.
Có quá đi chứ!

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
ducgmail nói:
Cho mình hỏi BQLDA của công ty bạn có dăng ký kê khai nộp thuế tại nơi đóng trụ sở không? Có mã số thuế không?

Nếu như trên hoá đơn có MST của công ty thif bạn vẫn được kê khai khấu trừ và hạch toán vào chi phí
Cái Ban quản lý mà bọn tôi mua điện đẻ thi công là ban quản lý dự án của địa phương (của chủ đầu tư) chứ không phải của công ty tôi bạn ạ.

ducgmail nói:
Có quá đi chứ!
Nhưng mà, nó không chịu xuất hoá đơn cho mình thì khoản thu đấy nó ko phải đóng thuế à ?????
Một cái phiếu thu như thế có đủ để mình làm chứng từ chi phí đầu vào cho mình không nhỉ ?

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Tiền điện thi công !!!

nuocsonghong nói:
Nhưng mà, nó không chịu xuất hoá đơn cho mình thì khoản thu đấy nó ko phải đóng thuế à ?????
Một cái phiếu thu như thế có đủ để mình làm chứng từ chi phí đầu vào cho mình không nhỉ ?
BQLDA không có chức năng bán điện, nên không thể xuất hóa đơn tiền điện. để có điện phục vụ thi công, bạn nên làm một thỏa thuận/HĐ với BQLDA để cho phép sử dụng điện chung (có tách đồng hồ riêng để xác định số KW điện) và thanh toán theo số KW điện trên đồng hồ của bạn (có đối chiếu xác nhận của BQLDA). Khi đó BQLDA chỉ cần làm phiếu thu tiền điện theo thỏa thuận là đủ cơ sở cho thi công đưa vào chi phí thi công.

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
XuanDuc nói:
BQLDA không có chức năng bán điện, nên không thể xuất hóa đơn tiền điện. để có điện phục vụ thi công, bạn nên làm một thỏa thuận/HĐ với BQLDA để cho phép sử dụng điện chung (có tách đồng hồ riêng để xác định số KW điện) và thanh toán theo số KW điện trên đồng hồ của bạn (có đối chiếu xác nhận của BQLDA). Khi đó BQLDA chỉ cần làm phiếu thu tiền điện theo thỏa thuận là đủ cơ sở cho thi công đưa vào chi phí thi công.
Cảm ơn bạn, rất rõ ràng. :)

Còn trường hợp tôi hỏi về chuyện Ban QLDA của chủ đầu tư đua luôn cái hoá đơn mà bên điện lực trả cho Ban QLDA, trên đó ghi:
người mua là Ban QLDA X
Địa chỉ: xxx (Địa chỉ của BQLDA đó)

Thì thế nảo, tôi có sử dụng hoá đơn đó để hạch toán chi phí và khấu trừ VAT được không (Bên tôi cũng làm hợp đồng đàng hoàng với BQLDA)

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
nuocsonghong nói:
Cảm ơn bạn, rất rõ ràng. :)

Còn trường hợp tôi hỏi về chuyện Ban QLDA của chủ đầu tư đua luôn cái hoá đơn mà bên điện lực trả cho Ban QLDA, trên đó ghi:
người mua là Ban QLDA X
Địa chỉ: xxx (Địa chỉ của BQLDA đó)

Thì thế nảo, tôi có sử dụng hoá đơn đó để hạch toán chi phí và khấu trừ VAT được không (Bên tôi cũng làm hợp đồng đàng hoàng với BQLDA)
Cái này MINA đã giải thích rồi mà!
MINA nói:

H

hong_nhien

Guest
10/5/06
14
0
0
45
HCM
Theo mình nghĩ, đã là BQL công trình lớn như thế (có nhiều đơn vị thi công) thì chắc chắn họ phải có công ty để lập DỰ ÁN trình duyệt. Do đó, hoàn toàn họ có hoá đơn VAT. Vì vậy, bạn buộc họ phải xuất hoá đơn cho bạn: Điện Lực xuất hoá đơn cho công ty (BQL đó), công ty đó xuất hoá đơn tiền điện lại cho bạn. Như vậy là hoàn toàn hợp pháp. hiện nay mình đang công tác tại 1 BQL nên biết rất rõ điều này.

Chúc thành công!

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
hong_nhien nói:
Theo mình nghĩ, đã là BQL công trình lớn như thế (có nhiều đơn vị thi công) thì chắc chắn họ phải có công ty để lập DỰ ÁN trình duyệt. Do đó, hoàn toàn họ có hoá đơn VAT. Vì vậy, bạn buộc họ phải xuất hoá đơn cho bạn: Điện Lực xuất hoá đơn cho công ty (BQL đó), công ty đó xuất hoá đơn tiền điện lại cho bạn. Như vậy là hoàn toàn hợp pháp. hiện nay mình đang công tác tại 1 BQL nên biết rất rõ điều này.

Chúc thành công!

Cảm ơn bạn.
TIện đây trao đổi thêm nhé.
1. Nếu như cty đấy nó không có chức năng bán điện thì xuất hoá đơn thế
nào.
2. Nếu đấy là BQL của Huyện hoặc tỉnh thì có hoá đơn đâu ?

Tôi hỏi luôn các náy ai bít giải đáp giùm nhé:

Có cái văn bản nào quy định viẹc hoá đơn của năm trước (VD 2005) ko được sử dụng để hạch toán chi phí năm sau (2006) không?
Có 2 trường hợp:
1. Hoá đơn vẫn còn hạn 3 tháng kể từ ngày viết mà ko kịp bổ sung vào tờ khai bổ sung (28/2) có được kê vào tháng sau để khấu trừ thuế không
2. Quá hạn 3 tháng (VD: 6 tháng) thì có được hạch toán phí bình thường không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nuocsonghong nói:
Cảm ơn bạn.
TIện đây trao đổi thêm nhé.
1. Nếu như cty đấy nó không có chức năng bán điện thì xuất hoá đơn thế
nào.
2. Nếu đấy là BQL của Huyện hoặc tỉnh thì có hoá đơn đâu ?
Nếu có hóa đơn vẫn xuất cho bạn bình thường, hàng hóa cũng là tiền điện.
Không có hóa đơn thì bạn tính tòan bộ tiền điện và thuế GTGT vào chi phí
nuocsonghong nói:
1. Hoá đơn vẫn còn hạn 3 tháng kể từ ngày viết mà ko kịp bổ sung vào tờ khai bổ sung (28/2) có được kê vào tháng sau để khấu trừ thuế không
2. Quá hạn 3 tháng (VD: 6 tháng) thì có được hạch toán phí bình thường không?
1. Vẫn còn được nếu bạn chứng minh được tính hợp lý của nó.
2. Quá hạn 3 tháng bạn không được khấu trừ thuế GTGT thôi và bạn tính thuế đó vào chi phí.

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
Cảm ơn bạn.
Trường hợp BQL ko co hoá đơn, thì hạch toán vào phí, không được khấu trừ, nhưng mà dùng cái gì để htoán nhỉ? Dùng phiếu thu của bên BQL được không?

Tôi hỏi luôn cái này nữa:
Nếu bên tôi làm mất hoá đơn đàu vào, thì tôi làm thế này có được không nhé:
Tôi phô tô liên 1 của bên xuất hoá đơn, đóng dấu cty đó lên góc, lập biên bản xác định mất (ko lập co được không? Vì sợ sếp biết :p) rồi đem về hạch toán bình thường.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA