Chúng ta hãy cùng khai thuế GTGT nào.

• Thread starter Thao Nhi
  • Ngày gửi
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Đây là 1 đường link mà các bạn đã thảo luận về việc kê khai doanh thu và VAT của hàng trả lại.
Tuy nhiên, đến ngày hôm nay, mình vẫn chưa thấy có 1 sự thống nhất nào cả.
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=15238

Trong đó, mình có chú ý nhiều tới ý kiến của Tú Anh, cụ thể như sau:
Nguyen Tu Anh nói:
Trị giá hàng hóa bị xuất trả lại không được coi là doanh thu bán hàng. Căn cứ vào hóa đơn xuất trả lại:

- Bên bán kê khai vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán ra" (mẫu số 02/GTGT) nhưng ghi số âm nhằm giảm trừ doanh thu và thuế của hàng hóa đã bán.

- Bên mua kê khai vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào" (mẫu số 03/GTGT) nhưng ghi số âm nhằm giảm trừ doanh thu và thuế của hàng hóa đã mua.

Mình đã đọc điểm 5.8 - mục IV - phần B của TT120/2003/TT-BTC, có đoạn sau:
"5.8/ Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai..."[/]

Giả thiết, mình là bên bán. Thông tư 120/2003 không nói rằng phải "kê âm", mà chỉ nói rằng: phải "điều chỉnh doanh số và thuế". Vì vậy, minh đã cho rằng: việc điều chỉnh này sẽ được kê vào chỉ tiêu số (36) và (37) trên tờ khai số 01/GTGT, chứ không phải ghi âm vào mẫu 02/GTGT như Tú Anh nói. Tất nhiên là khi kê khai như vậy, phải có kèm theo mẫu 02A/GTGT - TT127/2004/TT-BTC. Đó là về mặt lý thuyết. Còn thực tế thì sao?

Trong tháng 4/2006 vừa rồi, Công ty mình bị khách hàng trả về 1 lô hàng bán từ năm 2005. Để cho chắc chắn, mình đã đem tất cả những thắc mắc trên hỏi cán bộ thuế phụ trách thì được họ hướng dẫn: Căn cứ vào hoá đơn bên mua xuất ngược lại cho bên mình, mình phải Kê vào mẫu 03/GTGT (tất nhiên là kê dương), coi như đây là 1 khoản đầu vào của tháng 4/2006.
Vì đã đến hạn nộp tờ khai, lại do chính cán bộ thuế phụ trách của mình hướng dẫn nên mình đã làm theo cách họ nói.
Nhưng sáng nay, nghĩ lại, trước ba cách làm:
1. Làm như Tú Anh nói.
2. Làm như mình nghĩ trước khi hỏi tư vấn thuế.
3. Làm như cán bộ thuế hướng dẫn.
mình thấy, hiện nay, chúng ta chưa có 1 cách làm thống nhất.
Các bạn hãy cùng mổ xẻ vấn đề, nếu ai có tài liệu, công văn gì hướng dẫn thì post lên cho mọi người cùng đọc và đi tới 1 kết luận cuối cùng nhé.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thao Nhi nói:
"Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai..."

Giả thiết, mình là bên bán. Thông tư 120/2003 không nói rằng phải "kê âm", mà chỉ nói rằng: phải "điều chỉnh doanh số và thuế". Vì vậy, minh đã cho rằng: việc điều chỉnh này sẽ được kê vào chỉ tiêu số (36) và (37) trên tờ khai số 01/GTGT, chứ không phải ghi âm vào mẫu 02/GTGT như Tú Anh nói. Tất nhiên là khi kê khai như vậy, phải có kèm theo mẫu 02A/GTGT - TT127/2004/TT-BTC.
Cho mình hỏi nhé! Khi kê khai hóa đơn, bạn bắt đầu kê khai từ đâu? Kê khai từ Bảng kê mẫu số 02/GTGT hay kê khai từ Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT? Nếu có điều chỉnh, chúng ta sẽ sửa từ gốc hay từ ngọn?

Khi bạn đã điều chỉnh từ Bảng kê mẫu số 02/GTGT rồi thì Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT không phải điều chỉnh và không cần lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu số 02A/GTGT.

Thao Nhi nói:
Đó là về mặt lý thuyết. Còn thực tế thì sao?
Trong tháng 4/2006 vừa rồi, Công ty mình bị khách hàng trả về 1 lô hàng bán từ năm 2005. Để cho chắc chắn, mình đã đem tất cả những thắc mắc trên hỏi cán bộ thuế phụ trách thì được họ hướng dẫn: Căn cứ vào hoá đơn bên mua xuất ngược lại cho bên mình, mình phải Kê vào mẫu 03/GTGT (tất nhiên là kê dương), coi như đây là 1 khoản đầu vào của tháng 4/2006.
Vì đã đến hạn nộp tờ khai, lại do chính cán bộ thuế phụ trách của mình hướng dẫn nên mình đã làm theo cách họ nói.
Khoản hàng bán bị trả lại, đối với công ty của bạn chính là khoản làm giảm doanh thu đã bán ra. Nếu bạn coi tờ hóa đơn xuất trả lại hàng chính là hóa đơn đầu vào của công ty mình thì:

Doanh thu bán ra không được giảm trừ nên sẽ thuế TNDN sẽ không hề được giảm mà đáng ra sẽ được hưởng.

Và hơn nữa, bản chất của nghiệp vụ kế toán sẽ khác hoàn toàn nếu thay đổi cách kê khai tờ hóa đơn hàng bán bị trả lại: một đằng sẽ làm giảm doanh thu hàng bán ra, còn ngược lại, sẽ làm tăng giá trị hàng hóa mua vào. Cái nào đúng bản chất hơn?

Mình lại hỏi tiếp: Ai sẽ có lợi đây? Ai cũng phải làm lợi cho mình chứ nhỉ!

Thao Nhi nói:
Nhưng sáng nay, nghĩ lại, trước ba cách làm:
1. Làm như Tú Anh nói.
2. Làm như mình nghĩ trước khi hỏi tư vấn thuế.
3. Làm như cán bộ thuế hướng dẫn.
mình thấy, hiện nay, chúng ta chưa có 1 cách làm thống nhất.
Các bạn hãy cùng mổ xẻ vấn đề, nếu ai có tài liệu, công văn gì hướng dẫn thì post lên cho mọi người cùng đọc và đi tới 1 kết luận cuối cùng nhé.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Trước khi tự làm cái kết luận cho mình, bạn hãy tham khảo câu trả lời này trên website của Tổng cục thuế nhé!
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=25025&Sohieu=1040000047&Dieukien=HDON&ten=Hóa%20don%20ch?ng%20t?&Type=null

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Trước khi tự làm cái kết luận cho mình, bạn hãy tham khảo câu trả lời này trên website của Tổng cục thuế nhé!
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=25025&Sohieu=1040000047&Dieukien=HDON&ten=Hóa%20don%20ch?ng%20t?&Type=null

Gửi Tú Anh:
Theo chỉ dẫn của bạn, mình đã xem được hướng dẫn của Tổng cục thuế. Kết hợp với những phân tích bạn đã nêu, mình hoàn toàn thống nhất với ý kiến của bạn. Sáng nay, mình đã lên chi cục thuế gặp lại CB Thuế phụ trách và đề cập lại vấn đề này thì được trả lời là:
Nếu hàng trả về của năm 2006 thì ghi âm vào mẫu 02/GTGT. Nhưng do hàng hoá trả về là hàng của năm 2005 thì phải kê như anh ấy (CB thuế) đã hướng dẫn. Còn khi hạch toán thì không được hạch toán vào TK 521 - giảm trừ DT, mà phải hạch toán vào nợ TK 911/có TK 131
Đợt này chắc mình phải làm công văn lên cục thuế Hà Nội để giải quyết thôi.
Một lần nữa, cảm ơn Tú Anh đã thảo luận.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình cũng không định viết tiếp bài trong chủ đề này nữa vì thực sự bạn cũng đã hiểu nhưng cái anh cán bộ thuế lại làm mình muốn xía vô rồi.

Thao Nhi nói:
Nếu hàng trả về của năm 2006 thì ghi âm vào mẫu 02/GTGT. Nhưng do hàng hoá trả về là hàng của năm 2005 thì phải kê như anh ấy (CB thuế) đã hướng dẫn.
Thật vớ vẩn, năm này hay năm sau thì hàng trả lại có gì thay đổi chứ? Thế ngày mua hàng và ngày trả lại hàng tại thời điểm hai năm nhưng cách nhau có một ngày thì sao? Hàng vẫn còn nguyên giá trị chứ nhỉ?

Thao Nhi nói:
Còn khi hạch toán thì không được hạch toán vào TK 521 - giảm trừ DT, mà phải hạch toán vào nợ TK 911/có TK 131
Đợt này chắc mình phải làm công văn lên cục thuế Hà Nội để giải quyết thôi.
Nói chung, cán bộ thuế chỉ giỏi trong lĩnh vực thu thuế thôi còn tư vấn về kế toán thì hỏng bét!

TK 911 là tài khoản trung gian, sử dụng vào thời điểm cuối kỳ để xác định kết quả, kết chuyển các tài khoản doanh thu, thu nhập, chi phí. Nó chẳng liên quan gì tới công nợ của khách hàng cả. Cũng chẳng biết diễn giải cái bút toán này ra sao nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA