Hợp thức mức đóng BHXH ở CTy CP

• Thread starter thuquynh
  • Ngày gửi
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Xin hỏi WKT : Để làm dung hoà vấn đề trích nộp BHXH : Chủ DN muốn nộp thấp trong khi chi phí lương lại muốn cao, mình định làm HĐLĐ như sau :

Trong thoả thuận với người LĐ ghi : Tổng thu nhập của LĐ A là : 3.000.000đ
(Trong đó đã bao gồm lương và 17% BHXH DN chi trả cho cá nhân tự nộp BHXH thông qua CTy )
Cụ thể : Lương = 2.564.102
17%BHXH= 435.898
Cộng = 3.000.000
Sau đó ghi thêm : Cá nhân bắt buộc phải nộp BHXH mà Cty đã trả(Cty sẽ thu hộ chi hộ), Việc đăng ký BHXH tuỳ thuộc quyền chủ động của cá nhân (Hưởng nhiều đóng nhiều, hưởng ít đóng ít)

Vậy lập luận như trên có hợp lý không? Mong WKT chỉ giùm. Thanhks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
thuquynh nói:
Xin hỏi WKT : Để làm dung hoà vấn đề trích nộp BHXH : Chủ DN muốn nộp thấp trong khi chi phí lương lại muốn cao, mình định làm HĐLĐ như sau :

Trong thoả thuận với người LĐ ghi : Tổng thu nhập của LĐ A là : 3.000.000đ
(Trong đó đã bao gồm lương và 17% BHXH DN chi trả cho cá nhân tự nộp BHXH thông qua CTy )
Cụ thể : Lương = 2.564.102
17%BHXH= 435.898
Cộng = 3.000.000
Sau đó ghi thêm : Cá nhân bắt buộc phải nộp BHXH mà Cty đã trả(Cty sẽ thu hộ chi hộ), Việc đăng ký BHXH tuỳ thuộc quyền chủ động của cá nhân (Hưởng nhiều đóng nhiều, hưởng ít đóng ít)

Vậy lập luận như trên có hợp lý không? Mong WKT chỉ giùm. Thanhks!
Lập luận của bạn không hợp lý chút nào cả. Nhưng Mina chẳng biết làm sao với các chủ công ty không muốn đóng bảo hiểm XH cho nhân viên. Luật thì có nhưng chưa áp dụng triệt để. Giờ chỉ còn cách là bạn làm mức BHXH nào mà ông chủ bạn đồng ý đóng rồi bạn tính toán lại mức lương đóng BHXH.
Thân

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hiện nay cơ quan BH đã chấp thuận việc các DN họat động theo luật DN (ngòai khu vực Nhà Nước) đóng BHXH theo thang bảng lương cơ bản. Bạn làm việc lại với CQ BHXH tại địa bàn xem thế nào?!

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Về vấn đề BHXH hiện nay công ty mình đang làm như này: quy định rõ mức lương đóng BHXH là lương cơ bản. Còn lương thực tế mà người lao động được lĩnh = lương cơ bản x hệ số lương. Và cơ quan thuế đã chấp nhận chi phí lương chính là số tiền lương thực tế mà doanh nghiệp trả cho người lao động.

H

hong_nhien

Guest
10/5/06
14
0
0
45
HCM
Nếu bạn làm như vậy sẽ dẫn đến 02 vấn đề sau:
1) Cơ quan bạn không nộp BH (do để cho nhân viên tự nộp) đã làm sai qui định của Nhà nước, trách nhiệm của cty là đứng ra lo mọi khoản BHXH cho nhân viên. Nếu bạn trả BHXH theo lương thực tế cũng chẳng sao.

2) Người lao động sau khi nhận lương bao gồm cả BHXH sẽ rất hiếm tự bản thân họ đóng.

--> Cty bạn đã làm sai --> bắt buộc cty sử dụng lao động phải tiến hành mọi thủ tục BHXH cho CNV, mức lương áp dụng nộp BH tuỳ theo cty (lương cơ bản hay thực tế).:cool2:

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Hi ThuQuynh,

HDLD bạn làm như vậy là không hợp lệ đâu.

Bạn nên chia thành hai loại :

1/ Nếu là HDLD thử việc : Thời gian thử việc thường là 2 tháng, gia hạn thời gian thử việc tối đa không quá 3 kỳ so thời gian thử việc
Khi đó khoản tiền trả cho người lao động trên hợp đồng bạn ghi :
Lương khoán gọn : 3.000.000đồng bao gồm tiền BHXH-YT và ăn trưa

2/HDLD có thời hạn:

2.1 .Nếu bạn muốn tổng chi trả cho người lao động là 3 triệu, nhưng phải ký HDLD có thời hạn, thì bạn làm phép tính ngược lại để ghi số tiền trên hợp đồng :

3.000.000 - (3.000.000 *17%) = 2.490.000dong

Lúc này trên hợp đồng bạn ghi tiền lương của người lao động là 2.490.000đồng. Người lao động phải tự đóng 6% BHXH-Yt thông qua Công ty

2.2 Còn trường hợp thỏa thuận lương 3.000.000 là thực lĩnh, thì đưa lên hợp đồng là phải cao hơn, nhưng trường hợp này chắc công ty bạn không áp dụng đâu

Chúc thành công

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Công ty mình cũng là Công ty CP. Sếp mình cũng đang bảo mình làm thủ tục đóng bảo hiểm nhưng chỉ đóng ở mức lương CB là: 500.000đ (Sếp bảo mức lương hưởng bảo hiểm chỉ tính cho 5 năm cuối đóng BH nên chẳng tội gì đóng cao làm gì). Nhưng mức lương thuế thì lại cao ngất trung bình là 2.500.000 trở lên (mà thực tế Cty mình cũng chi vậy). Mình đang loay không biết ghi hợp đồng lao động thế nào. Ai biết chỉ giúp mình với cám ơn nhiều nhé!

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Ai có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề BHXH,BHYT thì post lên cho mọi người cùng tham khảo với.
Cảm ơn nhiều!

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Trường hợp của bạn Huytq sao giống trường hợp của mình thế ?
Mong các thành viên WKT giúp đỡ . thank a lot .
:cheesebur :dogrun:

Sửa lần cuối:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
huytq nói:
Công ty mình cũng là Công ty CP. Sếp mình cũng đang bảo mình làm thủ tục đóng bảo hiểm nhưng chỉ đóng ở mức lương CB là: 500.000đ (Sếp bảo mức lương hưởng bảo hiểm chỉ tính cho 5 năm cuối đóng BH nên chẳng tội gì đóng cao làm gì). Nhưng mức lương thuế thì lại cao ngất trung bình là 2.500.000 trở lên (mà thực tế Cty mình cũng chi vậy). Mình đang loay không biết ghi hợp đồng lao động thế nào. Ai biết chỉ giúp mình với cám ơn nhiều nhé!

cái vụ này nói hoài rồi, bạn kiếm bài củ đọc nhé.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Bây giờ đa số các cty đều làm như vậy bởi họ không muốn phải đóng nhiều tiền, mặc dù được đưa vào chi phí, ở Cty em cũng vậy đó. Các DN chỉ muốn có LN cao mà lại không chịu chi ra khoản tiền nào cả. Em cũng mong các anh chị chỉ giùm.

V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Chào cả nhà, công ty mình là công ty CP tháng tới cũng định đóng bảo hiểm cho toàn thể công nhân viên . Mình đang định đóng bảo hiểm cho nhân viên ấn định trong một số tiền cố định (VD 500.000 đồng) . Vậy khi ký HĐLĐ với nhân viên mình thể hiện rõ số tiền được đóng BH là 500.000 đồng, như thế có hợp lý không hay bắt buộc vẫn phải đống BH theo lương thực nhận.
Tks.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
Mình đã đọc câu hỏi và câu trả lời của các bạn theo mình thì thế này nhé các bạn xem có được ko
- Nếu xếp của bạn cho đóng bảo hiểm ít thôi VD như tổng lương ông trả là 3.000.000 mà trong đó có bảo hiểm rồi thì bạn chia ra thành các khoản như lương cơ bản , lương sản phẩm , tiền ăn , tiền phụ cấp ( nếu có chức vụ ) nhưng làm sao cho lương cơ bản thấp thôi , Lương cơ bản = hệ số lương x lương cơ bản theo nhà nước quy định vậy là vừa làm vừa lòng sếp vừa đóng ít bảo hiểm mà vẫn bảo toàn tiền trả với cơ qua thuế
-như bạn vevet nói đó đóng BH như vậy có hợp lý hay ko ? theo mình thì cái đó tuỳ vào người lao động và trình độ của họ mà mình đóng bảo hiểm vì tính bảo hiểm chỉ tính trên lương cơ bản thôi chứ ko phaỉ tổng lương ,hiện tại hệ số lương đã có điều chỉnh khá cao bạn tham khảo lại xem và nên để họ ở mức nào thì phù hợp nhé chứ cứ ai cũng thế mà trình độ khác nhau họ thắc mắc đấy
Đây là mình đã làm các bạn tham khảo nhé

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Viet Huong nói:
Hiện nay cơ quan BH đã chấp thuận việc các DN họat động theo luật DN (ngòai khu vực Nhà Nước) đóng BHXH theo thang bảng lương cơ bản. Bạn làm việc lại với CQ BHXH tại địa bàn xem thế nào?!
Cái này là căn cứ vào văn bản nào thế hả chị ơi?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
huytq nói:

Với DNNN hoặc Cty đóng theo thang bảng lương NN thì mới hưởng bảo hiểm chỉ tính cho 5 năm cuối đóng BH. Còn đóng theo thang bảng lương khác thì lấy bình quân lương đóng BHXH x hệ số.

M

meomeomeo26

Guest
23/6/06
1
0
0
TP.HCM
Viet Huong nói:
Vậy bạn cho biết văn bản nào cho phép đóng BHXH trên lương căn bản ( không gồm phụ cấp chức vụ , trách nhiệm)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA