Thủ tục đăng ký lao động và đóng BHXH

• Thread starter thanhthach
  • Ngày gửi
X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
bạn chỉ đóng bảo hiểm cho phần lương cơ bản thôi, các phần phụ cấp ko tính, phụ cấp ăn trưa ko tính TNCN, ko đóng bh thử việc lun
thân
vậy trên bảng than toán lương mình có nên đưa phụ cấp vào không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
vậy trên bảng than toán lương mình có nên đưa phụ cấp vào không?
bảng thanh toán lương ko có phụ cấp, wage cơ bản, bhxh cty nộp, nhân viên nộp thui
chúc vui

X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
hỏi thêm chút nữa nhé!Trong HĐLĐ và bảng thanh toán lương mình đều khai khống mức lương.Điều này có ảnh huởng gì không?

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
hỏi thêm chút nữa nhé!Trong HĐLĐ và bảng thanh toán lương mình đều khai khống mức lương.Điều này có ảnh huởng gì không?

mình nghĩ là hợp đòng lao động, bảng thanh toán wage là chứng từ hợp lý, phần còn lại thuộc về kt nội bộ
thân

X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
đối với những đối tượng không tham gia đóng BH thì sao?

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Nếu ko làm , ko đăng ký thì ko bỏ vào cp hợp lý rồi.!

Gì kỳ vậy. Đâu phải doanh nghiệp nào cũng làm rập khuôn là phải có lương cơ bản và phụ cấp đâu. Còn khoản lương theo % lợi nhuận là cty thực sự chi trả cho người lao động mà. Mình nghĩ đó cũng là khoản lương và hạch toán vào tiền lương, sao lại ko ghi nhận là cp hợp lý?
Có bạn nào có ý kiến nào khác không????

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Giotnancuoithu ơi cho em hỏi tí.
Cty em thành lập từ 1/2007 nhưng chưa đăng ký thang lương, phụ cấp gì với thuế í. Bây giờ em phải làm sao ạ? Với lại bây giờ em phải làm thủ tục mua BHXH, mà lương nhân viên thì cao ngất ngưởng nếu đóng theo mức đó + truy thu thì Sếp chết mất,hì hì...mà Sếp có chịu đóng đâu.

L

lethithanhhang

Guest
11/4/08
7
0
0
BINH DUONG
hang

Moi nguoi oi, giup em voi. Em la ke toan moi tai mot doanh nghiep nho. Cong ty em thanh lap cung duoc 8 thang roi, nhung chua thuc hien dong BHXH, BHYT cho nhan vien. Them vao do lai ko co ca Hop dong lao dong nua! Bi gio den luot em phai lam ne! Moi nguoi bay giup em quy trinh thu tuc day du de dong BHXH, BHYT cho cong ty em duoc ko??? Moi nguoi tra loi nhanh nhanh nhe!Thanks moi nguoi nhieu a!

L

lethithanhhang

Guest
11/4/08
7
0
0
BINH DUONG
Moi nguoi oi, giup em voi. Em la ke toan moi tai mot doanh nghiep nho tong ty nuoc ngoai. Cong ty em thanh lap cung duoc 8 thang roi, nhung chua thuc hien dong BHXH, BHYT cho nhan vien. Them vao do lai ko co ca Hop dong lao dong nua! Bi gio den luot em phai lam ne! Moi nguoi bay giup em quy trinh thu tuc day du de dong BHXH, BHYT cho cong ty em duoc ko??? Moi nguoi tra loi nhanh nhanh nhe!Thanks moi nguoi nhieu a!

L

lethithanhhang

Guest
11/4/08
7
0
0
BINH DUONG
Moi nguoi oi, giup em voi. Em la ke toan moi tai mot doanh nghiep nho tong ty nuoc ngoai. Cong ty em thanh lap cung duoc 8 thang roi. Phần giay to moi lam xong va vua moi co ma so thue xin giup e cach thuc nop thue va BHXH ra sao lam on bay cach gium em .thank..!

O

octieu85

Guest
7/5/08
15
0
0
Tp.HCM
Bạn PM hỏi chị Hồ Lan ý, chị ý có kinh nghiệm trong vụ này lắm, lại cũng ở Q1 nữa.

Cho mình hỏi Chị Hồ Lan nick gì vậy, hay email để mình nhờ chỉ hỏi vài chiêu, mình cũng đang làm thủ tục hệ thống lương, BHXH ở Q.1 nè.Thanks bạn nhiều hen.

P

PhiLe

Guest
Moi nguoi oi, giup em voi. Em la ke toan moi tai mot doanh nghiep nho tong ty nuoc ngoai. Cong ty em thanh lap cung duoc 8 thang roi. Phần giay to moi lam xong va vua moi co ma so thue xin giup e cach thuc nop thue va BHXH ra sao lam on bay cach gium em .thank..!

Minh cũng mới làm lương cho cty nứoc ngoài.bạn cho địa chỉ mail đi minh sẽ gửi mẫu cho.
Anh/chị nào có Báo cáo giảm lao động với công ty nước ngoài cho em xin với Biểu mẫu 629/LĐTBXH-LĐ ngày 05 tháng 02 năm 2007
Thanks

L

lTuong Van

Guest
17/4/08
4
0
0
40
Go Vap
Các Anh chị em nhà ta ơi giúp mình với !
Mình làm ở cty TNHH mới thành lập (tháng 10/2007), ở Q12, Tp.HCM. Công ty chưa đăng ký lao đông.Nay mình mới vào làm và bắt đầu đăng ký.Mình có lên phòng lao động nhờ chỉ dẫn nhưng không được gì.Các anh chị có mẩu đăng ký bảng thang lương và thủ tục tham gia BHXH ban đầu không cho mình file mẫu đi (mình không hiểu về cách tính hệ số).Các anh chị nào có thủ thuật gì hay mà chỉ đóng phần lương căn bản không (các khỏan phụ cấp thì cty mình không muốn đóng).Mình cảm ơn các Anh chị em rất nhiều:beer:

T

Thao_1303

Guest
3/7/06
32
0
0
41
Hà Nội
Khi đơn vị tham gia đóng BHXH thi bạn hãy lên phòng BHXH thuộc Quận, huyện nơi Cty bạn nộp thuế và xin các biểu mẫu tại đó, mình có mẫu nhưng không biết còn sử dụng được không nữa vì lâu rồi. theo mình thì bạn nên đóng theo mức lương cơ bản. Việc đóng BHXH là chỉ tính thời điểm là nhân viên chính thức ( đã làm 3 tháng liên tục trở lên thì doanh nghiệp phải đóng BHXH cho công nhân viên)

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Mình làm ở cty TNHH mới thành lập (tháng 10/2007), ở Q12, Tp.HCM. Công ty chưa đăng ký lao đông.Nay mình mới vào làm và bắt đầu đăng ký.Mình có lên phòng lao động nhờ chỉ dẫn nhưng không được gì.Các anh chị có mẩu đăng ký bảng thang lương và thủ tục tham gia BHXH ban đầu không cho mình file mẫu đi (mình không hiểu về cách tính hệ số).Các anh chị nào có thủ thuật gì hay mà chỉ đóng phần lương căn bản không (các khỏan phụ cấp thì cty mình không muốn đóng).Mình cảm ơn các Anh chị em rất nhiều:beer:

Bạn tham khảo thêm 2 file này rồi tự điều chỉnh theo quy định cty.

Sửa lần cuối:
S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

Bạn nên lên hỏi trên phòng bảo hiểm xã hội của quận, tìm người phụ trách phường của mình rồi xin họ những biểu mẫu cần thiết. Như mình buổi đầu tiên đến hỏi, họ sẽ phát ngay 1 tờ hướng dẫn các thủ tục cần thiết khi làm bảo hiểm lần đầu (hồ sơ gồm những gì, nếu phải truy thu thì làm những gì, và các biểu mẫu nữa, nhưng mình lại ở Hà nội)

Bảo hiểm sẽ thu tiền dựa trên mức lương bạn ghi trong hợp đồng lao động, vậy nên bạn muốn đóng bảo hiểm mức bao nhiêu thì ký hợp đồng lao động với mức lương từng đó

B

Brand

Guest
20/12/04
25
0
1
45
Ho Chi Minh city
[bạn ơi cho mình hỏi nếu thử việc nv tháng 1, đến tháng 2 thì ký hợp đồng chính thức , vậy thì cty mình có phải đóng từ tháng thử việc là tháng 1 hay kg hay đóng từ tháng 2 ?
sếp tớ nói rằng một khi ghi trong hợp đồng lao động là nhân viên chỉ được đóng BH từ thời gian ký hợp đồng chính thức thì có nghĩa là cty có quyền đóng BH bắt đầu từ tháng ký hợp đồng chính thức có đúng kg ( còn tháng thử việc kg đóng )?

cty mình có phụ cấp tiền xăng là 300.000, nay tăng lên 500.000, và pc ăn trưa trả bằng tiền cuối tháng là 250.000, vậy có phải đóng thuế TNCN kg ? có phải đóng BH cho phần pc này kg ?
mong nhận đc hồi âm của các bạn

1. Thử việc ko đóng BHXH + YT
2. Số tiền đóng BH chỉ gồm Lương Cơ bản ( Lương Tối Thiểu * HSL) + Phụ cấp (Chức vụ + Trách nhiệm )
Còn các khoản phụ cấp xăng, cơm, độc hại..... ko phải đóng BH.
3. Thu nhập của bạn tổng cộng trên 4tr thì bạn đóng

B

buithuc

Guest
22/5/09
3
0
0
41
lai chau
Công ty mình mới thành lập được 3 tháng rồi số lượng người điều hành và lao động hiện mới chỉ có 5 người mình muốn Đăng Ký Lao Động lên Sở LĐTB & XH thì lại không có mẫu mình hởi thủ tục thì chỉ mình chẳng hiểu gì, mình chi biết càn phai làm bản Công Văn Đăng ký lao động và trích ngang của từng lao động cụ thể nơi sinh ...... tiền lương....vvv ai có kinh nghiệm giup mình gấp với mình cần lắm rồi.
cảm ơn các anh chị em nha!

B

buithuc

Guest
22/5/09
3
0
0
41
lai chau
Giúp mình với mình đang cần gấp!
Công ty mình mới thành lập được 3 tháng rồi số lượng người điều hành và lao động hiện mới chỉ có 5 người mình muốn Đăng Ký Lao Động lên Sở LĐTB & XH thì lại không có mẫu mình hởi thủ tục thì chỉ mình chẳng hiểu gì, mình chi biết càn phai làm bản Công Văn Đăng ký lao động và trích ngang của từng lao động cụ thể nơi sinh ...... tiền lương....vvv ai có kinh nghiệm giup mình gấp với mình cần lắm rồi.
cảm ơn các anh chị em nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA