Thủ tục đăng ký lao động và đóng BHXH

• Thread starter thanhthach
  • Ngày gửi
latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
công ty mình mới thành lập và mình cũng là kế toán mới toe chưa có một chút kinh nghiệm nào cả. Cho mình hỏi là công ty mình bây giờ chỉ có 1 giám đốc , 1 phó giám đốc và mình là nhân viên thì có làm bảng đăng ký kế hoạch tiền lương ko, và có phải lập bảng chấm công và tính lương không và phần lương trích ra có được tính vào chi phí ko. Cảm ơn mọi ngưởi rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi công ty mình mới thành lập được nửa tháng, công ty hiện giờ chỉ có mình và giám đốc, mình có phải đăng ký kế hoạch tiền lương ko, có phải đăng ký lao động không, có phải lập bảng tính lương và được tính vào chi phí ko. Mình chưa có kinh nghiệm làm việc, mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều

D

ducminhtam

Guest
Moi nguoi oi, giup toi voi.ve quy trinh thu tuc day du de dong BHXH, BHYT cho cong ty (trong do Cty da thanh lap tu 2006) Moi nguoi tra loi nhanh nhanh nhe!Thanks moi nguoi nhieu a

D

ducminhtam

Guest
Mình cũng làm kt ở DNTN, trước hết bạn phải cho mình biết DN bạn bắt đầu hoạt động lúc nào? có bao nhiêu lao động? Các lao động có ký Hợp đồng lao động với DN bạn hay không? Nếu DN bạn đã đi vào hoạt động 1 thời gian nhưng bây giờ mới bắt đầu tham gia BHXH thì DN bạn sẽ bị cơ quan BHXH truy thu tiền BHXH trước đây, sau đó mới tiếp tục tham gia đóng BHXH cho những lao động hiện tại. Các biểu mẫu đều có sẵn cho những trường hợp riêng ví dụ như truy thu, tăng giảm lao động, tăng giảm tiền lương, thay đổi tên, số CMND... chỉ cần bạn đến cơ quan BHXH nơi bạn hoạt động xin 1 bộ biểu mẫu là có đầy đủ. Thân

ban cho minh hoi
Công ty mình thành lập từ năm 2006 và không có nhiều NV mà giừo họ cũng đã nghỉ hết rồi và cũng kg có HĐLĐ, nếu không có thì sao và có thì sao> Và nếu như mình để những nhân viên hiện tại ký HĐLĐ từ ngày thành lập công ty coi như là nhũng NV cũ thì sao
Bạn nói rằng cty đi vào hoạt động một thời gian rồi giờ mới đang ký mà bị truy thu tiền BHXH trước đây là như thế nào và họ dựa vào đâu, và bị truy thực hiện có nhiều không, nếu vậy thì ông chủ nào chịu bỏ tiền ra? như vậy thì chắc mình không làm được BHXH mất và bị mất quyền lợi thôi.
Bạn cho mình 1 lời khuyên nên làm ntn? Thank you
Trantam0180@gmail.com

A

angel1506

Guest
13/3/08
16
0
0
39
HCM
DNTN mình thành lập mấy năm rồi , chỉ có 3 nhân viên thôi thì lam BHXH như thế nào ? Mức lương nhân viên chỉ khoảng 2,5t thì có cần làm BHXH khôgn ? Giờ mà bị truy thu chắc là nhiều lắm phải không ?? Giúp mình với

H

hapham1987

Guest
15/6/09
19
0
0
36
Ha noi
Đúng rồi đấy bây giờ mà công ty bạn đóng thì sẽ phải truy thu số năm trở về trước cũng kha khá đấy

G

gapthanh

Guest
23/12/09
1
0
0
14
ha noi
bao hiem xh

DNTN mình thành lập mấy năm rồi , chỉ có 3 nhân viên thôi thì lam BHXH như thế nào ? Mức lương nhân viên chỉ khoảng 2,5t thì có cần làm BHXH khôgn ? Giờ mà bị truy thu chắc là nhiều lắm phải không ?? Giúp mình với

K

kathy212

Guest
8/6/09
5
0
1
tphcm
mấy cái mẫu này bạn cũng có thể mua tại phòng đăng ký lao động quận 1. Gặp bác photo mua. về phần để đóng bảo hiểm chỉ với phần lương cơ bản thì bạn tham khảo lại các bài cũ. Nhưng mình gợi ý cho bạn 1 chút: phần phụ cấp bạn lập 1 bảng thoả thuận riêng với nhân viên với chử ký 2 bên coi như phụ lục hợp đồng lao động, lập bảng đăng ký lương + phụ cấp gửi cho thuế, còn khi đi làm thủ tục đóng bảo hiểm xã hội đem theo hợp đồng lao động thôi (hợp đồng lao động chỉ ghi lương cơ bản, còn phần phụ cấp chỉ ghi vào mục những thoả thuận khác 1 cách chung chung không ghi rỏ số tiền cụ thể)

còn nếu bạn muốn ghi luôn số tiền phụ cấp vào hợp đồng lao động luôn thì........hãy đợi đấy, mình đang cãi nhau với Bảo hiểm xã hội quận 1 về cái vụ họ làm trái quy định bắt người sử dụng lđ đóng bảo hiểm trên phụ cấp xăng xe, đthoại.... :wall: chừng nào có kết quả cụ thể mình sẽ up bài thông báo

K

kathy212

Guest
8/6/09
5
0
1
tphcm
ban oi, không phài BHXH Quan 1 ko dau, mà BHXH quan Phú Nhuân cũng vay đó, bắt ngươi lao dong đóng BH trên các khoản phụ câp luôn, minh ko biet làm sao nua, cãi ko lại

B

baobanks

Sơ cấp
24/9/09
6
0
1
38
tp.hcm
Mình mới vô cty TNHH MTV mới thành lập được khoảng 2 năm hơn rồi, nhưng cũng chưa làm BHXH, BHYT. Nay công ty kêu mình làm, nhưng mình chưa biết làm từ đâu cả, mọi người chỉ giúp mình với, cty mình hoạt động nhỏ lẻ nên chỉ có khoảng 09 nhân viên, nằm ở Q.Bình Thạnh. Hix , mình muô'n chỉ đóng theo lương cơ bản thôi thì mình phải tính ra sao? Và khi đóng có bị truy thu tiền BHXH và BHYT của những nhân viên cũ lúc trước không?

L

lengochuy120488

Guest
10/10/09
2
0
0
sai gon
minh cung dang lam thu tuc dang ky bhxh cho cty ma bay gio chua co thang bang luonh va dky lao dong gi het,do truoc do cty ko chiu lam , gio minh ko biet sao nua,cac ban chi dum minh voi nhe!thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA