Thủ tục đăng ký lao động và đóng BHXH

• Thread starter thanhthach
  • Ngày gửi
T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Các bạn ơi giúp mình với !
Mình làm ở DNTN mới thành lập, ở Q1, Tp.HCM. Khi đăng ký lao động thì ở đây bắt làm bảng đăng ký thang tiền lương và tham gia BHXH vời mức lương 100% thực nhận. Các bạn nào có thủ thuật nào hay mà chỉ đóng phần lương căn bản không (các khỏan phụ cấp thì Sếp mình không muốn đóng). Và các bạn có mẩu đăng ký bảng thang lương và thủ tục tham gia BHXH ban đầu không cho mình file mẫu đi. Cám ơn các bạn nhiều nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
thanhthach nói:
Mình làm ở DNTN mới thành lập, ở Q1, Tp.HCM. Khi đăng ký lao động thì ở đây bắt làm bảng đăng ký thang tiền lương và tham gia BHXH vời mức lương 100% thực nhận. Các bạn nào có thủ thuật nào hay mà chỉ đóng phần lương căn bản không (các khỏan phụ cấp thì Sếp mình không muốn đóng). Và các bạn có mẩu đăng ký bảng thang lương và thủ tục tham gia BHXH ban đầu không cho mình file mẫu đi. Cám ơn các bạn nhiều nhé !

Sửa lần cuối:
D

DO PHUONG

Guest
2/3/06
21
0
0
HCM
Mình cũng làm kt ở DNTN, trước hết bạn phải cho mình biết DN bạn bắt đầu hoạt động lúc nào? có bao nhiêu lao động? Các lao động có ký Hợp đồng lao động với DN bạn hay không? Nếu DN bạn đã đi vào hoạt động 1 thời gian nhưng bây giờ mới bắt đầu tham gia BHXH thì DN bạn sẽ bị cơ quan BHXH truy thu tiền BHXH trước đây, sau đó mới tiếp tục tham gia đóng BHXH cho những lao động hiện tại. Các biểu mẫu đều có sẵn cho những trường hợp riêng ví dụ như truy thu, tăng giảm lao động, tăng giảm tiền lương, thay đổi tên, số CMND... chỉ cần bạn đến cơ quan BHXH nơi bạn hoạt động xin 1 bộ biểu mẫu là có đầy đủ. Thân

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
mấy cái mẫu này bạn cũng có thể mua tại phòng đăng ký lao động quận 1. Gặp bác photo mua. về phần để đóng bảo hiểm chỉ với phần lương cơ bản thì bạn tham khảo lại các bài cũ. Nhưng mình gợi ý cho bạn 1 chút: phần phụ cấp bạn lập 1 bảng thoả thuận riêng với nhân viên với chử ký 2 bên coi như phụ lục hợp đồng lao động, lập bảng đăng ký lương + phụ cấp gửi cho thuế, còn khi đi làm thủ tục đóng bảo hiểm xã hội đem theo hợp đồng lao động thôi (hợp đồng lao động chỉ ghi lương cơ bản, còn phần phụ cấp chỉ ghi vào mục những thoả thuận khác 1 cách chung chung không ghi rỏ số tiền cụ thể)

còn nếu bạn muốn ghi luôn số tiền phụ cấp vào hợp đồng lao động luôn thì........hãy đợi đấy, mình đang cãi nhau với Bảo hiểm xã hội quận 1 về cái vụ họ làm trái quy định bắt người sử dụng lđ đóng bảo hiểm trên phụ cấp xăng xe, đthoại.... :wall: chừng nào có kết quả cụ thể mình sẽ up bài thông báo

Sửa lần cuối:
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Để hiểu rõ hơn về lương,BHXH,BHYT bạn xem bài tổng hợp của anh Vọng Phúc nha:

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
thanhthach nói:
Bạn PM hỏi chị Hồ Lan ý, chị ý có kinh nghiệm trong vụ này lắm, lại cũng ở Q1 nữa.

T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Cám ơn các bạn thật nhiều nhé ! DN mình làm chỉ mới họat động tháng 04/2006 này thôi.

H

hientosy

Guest
3/4/08
5
0
1
37
Hà Tây
Moi nguoi oi, giup em voi. Em la ke toan moi tai mot doanh nghiep nho. Cong ty em thanh lap cung duoc 3 nam roi, nhung chua thuc hien dong BHXH, BHYT cho nhan vien. Them vao do lai ko co ca Hop dong lao dong nua! Bi gio den luot em phai lam ne! Moi nguoi bay giup em quy trinh thu tuc day du de dong BHXH, BHYT cho cong ty em duoc ko??? Moi nguoi tra loi nhanh nhanh nhe!Thanks moi nguoi nhieu a!

N

nguyenkimhuong

Guest
9/4/08
1
0
0
TPHCM

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[bạn ơi cho mình hỏi nếu thử việc nv tháng 1, đến tháng 2 thì ký hợp đồng chính thức , vậy thì cty mình có phải đóng từ tháng thử việc là tháng 1 hay kg hay đóng từ tháng 2 ?
sếp tớ nói rằng một khi ghi trong hợp đồng lao động là nhân viên chỉ được đóng BH từ thời gian ký hợp đồng chính thức thì có nghĩa là cty có quyền đóng BH bắt đầu từ tháng ký hợp đồng chính thức có đúng kg ( còn tháng thử việc kg đóng )?

cty mình có phụ cấp tiền xăng là 300.000, nay tăng lên 500.000, và pc ăn trưa trả bằng tiền cuối tháng là 250.000, vậy có phải đóng thuế TNCN kg ? có phải đóng BH cho phần pc này kg ?
mong nhận đc hồi âm của các bạn

Sửa lần cuối:
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[mọi người ơi mọi người đâu rồi:boldred:

N

ngast

Guest
2/4/08
4
0
0
38
tphcm
thu viec thi dau co duoc lam BHXH ma dong.nhung phu cap nay khong nam trong BHXH.chi tinh luong co ban ma thoi.con TTNCN theo nhu minh biet thi ko co nhung khoan phu cap.toan bo chi tinh luong co ban.con bay gio co thay doi hay ko thi minh ko bit.

X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
chào mọi nhười.Mọi người ơi có ai có quy chế tiền lương cho em xin 1 bản với.Em đang làm BHXH nhưng ko biết kiếm ở đâu.hoặc ai có hướng dẫn lập cho em cũng được.Cảm ơn mọi người nhiều.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Hi all: Mình ở Phú Nhuận, mình cũng đang làm thang bảng lương nộp cho phòng lao động và để đăng ký BHXH. Nhưng kẹt nỗi công ty mình khônng có phụ cấp gì cả. Lương thực nhận chỉ có lương cơ bản + % trên lợi nhuận mỗi tháng mà cty mình gọi là lương theo kết quả kinh doanh (% được áp dụng theo từng bộ phận, ví dụ: kế toán thì 3%, giao nhận thì 4%,...). Tóm lại giờ mình chỉ xây dựng thang lương cơ bản thôi, không làm bảng phụ cấp lương (vì cty mình ko có phụ cấp gì hết). Không biết chỉ nộp thang bảng lương cơ bản, ko nộp phụ cấp lương vậy PLD có chịu không nữa. Và cái khoản % trên lợi nhuận đó có được bên thuế coi là chi phí hợp lý không nữa vì đó thực sự là lương cty mình trả cho nhân viên.
Mọi người cho mình yế kiến với nhé!

X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
Bhxh chỗ mình ko yêu cầu thang bảng lương nhưng phải có quy chế trả lương.bảng than toán tiền lương tự lập thôi nên cũng không đưa phụ cấp vào.có sao ko nhỉ?

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập

hì hì hì, nếu bạn cần như vậy thì........nhân viên bị lỗ đó bạn ạ! bạn cứ đóng đúng theo số thực nhận đi! Tội gì............Bạn cứ hù sếp nếu đóng như vậy thì cái khoản chênh lệch còn lại ko được đưa vào chi phí đâu! Mà nếu sau này họ kiểm tra họ biết được họ sẽ phạt chết đó! Thôi có bao nhiêu đâu, cho nv hưởng đi còn hơn đóng tiền phạt cũng thế mà thôi:030:

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Bhxh chỗ mình ko yêu cầu thang bảng lương nhưng phải có quy chế trả lương.bảng than toán tiền lương tự lập thôi nên cũng không đưa phụ cấp vào.có sao ko nhỉ?

Nếu ko đưa phụ cấp vào bên BHXH, thì cũng phải lên trên chi cục thuế đăng ký cái khoản phụ cấp đó để còn bỏ vào cp hợp lý nữa chứ! Nếu ko thì khoản phụ cấp ko được bỏ vào CP đâu!

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Hi all: Mình ở Phú Nhuận, mình cũng đang làm thang bảng lương nộp cho phòng lao động và để đăng ký BHXH. Nhưng kẹt nỗi công ty mình khônng có phụ cấp gì cả. Lương thực nhận chỉ có lương cơ bản + % trên lợi nhuận mỗi tháng mà cty mình gọi là lương theo kết quả kinh doanh (% được áp dụng theo từng bộ phận, ví dụ: kế toán thì 3%, giao nhận thì 4%,...). Tóm lại giờ mình chỉ xây dựng thang lương cơ bản thôi, không làm bảng phụ cấp lương (vì cty mình ko có phụ cấp gì hết). Không biết chỉ nộp thang bảng lương cơ bản, ko nộp phụ cấp lương vậy PLD có chịu không nữa. Và cái khoản % trên lợi nhuận đó có được bên thuế coi là chi phí hợp lý không nữa vì đó thực sự là lương cty mình trả cho nhân viên.
Mọi người cho mình yế kiến với nhé!

Nếu ko làm , ko đăng ký thì ko bỏ vào cp hợp lý rồi.!

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
[bạn ơi cho mình hỏi nếu thử việc nv tháng 1, đến tháng 2 thì ký hợp đồng chính thức , vậy thì cty mình có phải đóng từ tháng thử việc là tháng 1 hay kg hay đóng từ tháng 2 ?
sếp tớ nói rằng một khi ghi trong hợp đồng lao động là nhân viên chỉ được đóng BH từ thời gian ký hợp đồng chính thức thì có nghĩa là cty có quyền đóng BH bắt đầu từ tháng ký hợp đồng chính thức có đúng kg ( còn tháng thử việc kg đóng )?

cty mình có phụ cấp tiền xăng là 300.000, nay tăng lên 500.000, và pc ăn trưa trả bằng tiền cuối tháng là 250.000, vậy có phải đóng thuế TNCN kg ? có phải đóng BH cho phần pc này kg ?
mong nhận đc hồi âm của các bạn

bạn chỉ đóng bảo hiểm cho phần lương cơ bản thôi, các phần phụ cấp ko tính, phụ cấp ăn trưa ko tính TNCN, ko đóng bh thử việc lun
thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA