Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Mình cũng thắc mắc vấn đề này, vừa search google thì thấy

Câu hỏi?
người lao động làm đơn xin không đóng BHXH bắt buộc
[Câu hỏi của : Hà Thị Tuyết Trinh Email: candymeimy@yahoo.com 31.8.2010 22:15]
Trường hợp người lao động tự ý làm đơn xin không đóng BHXH bắt buộc (sau khi đã được cơ quan giải thích về nghĩa vụ cũng như quyền lợi khi tham gia BHXH) thì giải quyết như thế nào? Doanh nghiệp sử dụng lao động đó có phải chịu tách nhiệm trước pháp luật không?
Trả lời!
(31.8.2010 22:16)

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, tại điều 16, ”Người lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này “; Tại điều 18 :” Người sử dụng lao động có các trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội “.

Đơn xin không đóng BHXH bắt buộc của người lao động là không hợp pháp.(không thể xin vi phạm pháp luật được). Đơn vị sử dụng lao động có quyền từ chối thực hiện những yêu cầu không đúng quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội theo điều 17, Luật BHXH

Như vậy, doanh nghiệp sử dụng lao động phải có trách nhiệm tuân thủ luật pháp, không thể đồng tình với hành vi sai trái của người lao động được.

Thực tế thì mình thấy:
* Cty cũ nữa, trước đây đã QT, ko thấy thuế hỏi vấn đề BHXH, thời điểm đó mình vẫn lập HĐLD dài hạn, có thỏa thuận "BHXH-BHYT trả trực tiếp vào tiền lương theo nguyện vọng của người lao động" -> CP tiền lương đc chấp nhận dù cty ko tham gia BHXH đầy đủ
* Cty cũ thì vẫn ký HĐ dài hạn, cty chưa tham gia BHXH vì NV thay đổi thường xuyên, cũng có lần mang HS lên đăng ký họ bảo số ng đóng ít quá nên họ ko nhận ( tiếc là ko xin văn bản từ chối ) nên mình vẫn để ký HĐ như thực tế, và vẫn thêm mục "BHXH ... theo nguyện vọng của ng lao động" -> cty chưa QT nên chưa biết ntn
* Còn hiện cty mình đang làm thì các S quy định làm > 12 tháng mới bắt đầu đc tham gia nên vẫn ký HĐ < 3 tháng, thực tế thì ít ng làm sang năm thứ 2, nhưng như BHXH trả lời ở trên là PHẠM LUẬT -> lại phải đau đầu ủ mưu

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội

Hôm nay thì lại tìm thấy cái này

Mẫu số 1
MẪU HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG
Ban hành kèm theo Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội
.....
Điều 3: Nghĩa vụ và quyền lợi của người lao động

1. Quyền lợi:
...
- Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế (10):
...

HƯỚNG DẪN CÁCH GHI HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG
....
10. Đối với người lao động thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì ghi tỷ lệ % tiền lương hằng tháng hai bên phải trích nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội, ví dụ: Hằng tháng người sử dụng lao động trích 6% từ tiền lương tháng của người lao động và số tiền trong giá thành tương ứng bằng 17% tiền lương tháng của người lao động để đóng 20% cho cơ quan bảo hiểm xã hội và 3% cho cơ quan Bảo hiểm y tế.

Đối với người lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì khoản tiền bảo hiểm xã hội tính thêm vào tiền lương để người lao động tham gia Bảo hiểm tự nguyện hoặc tự lo lấy bảo hiểm, ví dụ: Khoản tiền bảo hiểm xã hội đã tính thêm vào tiền lương cho người lao động là 17% tiền lương tháng.
....

Mình cũng vừa check lại ở mẫu HĐLĐ mầu xanh bán sẵn có ghi i nguyên như thế => vậy có nghĩa khi mình lập HĐLĐ thì mục đó ghi là " đã trả cùng lương chính "
Có được ko nhỉ???

• Like
Reactions: vuthimaithuong
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM

Thoe luật thì DN chỉ được ký 2 lần hợp đồng có thời hạn, và hợp đồng thứ 3 bắt buộc là hợp đồng vô thời hạn. Ký 2 hợp đồng mỗi hợp đồng 2 tháng thì đến ký hợp đồng lần thứ 3, tức sau 4 tháng thì hợp đồng đó là hợp đồng không thời hạn

Cảm ơn chị Thắm nhiều. chị cho em hỏi bên em có 10 vị trí nhân viên không cần cố định, nhưng mức lương cũng khá cao 8-9tr. bên em làm cách ký HDLD 2 tháng thay người khác, cứ vậy môt năm thay đến 6 người có bị ảnh hưởng gì khi quyết toán không ạ. thuế có nó nghi ngờ không chị?

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Mình bản thân là chủ doanh nghiệp cũng ko muốn đóng cho bản thân. Bảo nhân viên đóng cũng ko muốn đóng. Có phải doanh nghiệp nào cũng trốn đâu. Mình đã hỏi cán bộ thuế. Luật quy định là đóng tối thiểu 20 năm BHXH. Bi jo chưa đóng thì sau này đóng.

C

CongChuaICT

Guest
25/3/13
1
0
0
36
Nam Định

Mọi người cho mình hỏi một vấn đề này với: Công ty điều chỉnh tăng lương cho nhân viên từ tháng 2 nhưng vì làm việc không kịp nên đén tháng 3 mình mới đóng BHXH ở mức lương tăng được không mọi người? Nếu được thì phải nói sao để bên Bảo Hiểm tp không bắt bẻ mình được. Mong mọi người góp ý.Cám ơn mọi người.

H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An

Em cũng đang muốn hỏi các anh chị về vấn đề này ạ. Trường hợp của em như sau ạ:

- Công ty cổ phần thành lập từ 5/10/2012. Từ T10 - T12/ 2012 thì có 4 lao động (trong đó có 3 cổ đông). Từ T1/2013 - nay thì có 10 lao động (kể cả giám đốc và 2 cổ đông còn lại)
- Từ tháng 4/2013 công ty mới đăng ký đóng BHXH cho nhân viên nhưng chỉ đóng cho 6 người xác định làm việc lâu dài (gồm 4 người từ T10/2012 và 2 người mới vào từ T1/2013).
- Công ty đã làm quyết toán thuế TNCN năm 2012 cho 4 lao động với mức lương là 8 triệu/ người/ tháng.

Vậy bây giờ em cần làm hợp đồng cho người lao động từ T10/2012 - T3/2013 như thế nào để không bị truy thu BHXH của 4 người từ T10/2012 và 2 người từ T1/2013? Nếu ký hợp đồng lao động thử việc với thời hạn tròn 3 tháng thì có bị truy thu BHXH không hay cứ nhất định phải dưới hẳn 3 tháng ạ?

Thêm nữa là khi đăng ký đóng BHXH, cty em chỉ đóng BHXH và BHYT, không đóng BHTN. Bây giờ em đi làm thủ tục đăng ký thang bảng lương và đăng ký tình hình sử dụng lao động là 10 người (tính cả chủ DN) thì có bị yêu cầu đóng cả BHTN k ạ?

Mong các anh chị hướng dẫn giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều :)

V

vananhtm

Sơ cấp
20/7/10
6
0
0
36
Phú Thọ

các anh chị giúp e với: công ty e đang làm là công ty vận tải hành khách, bọn e chỉ làm dịch vụ kế toán cho các xe gửi vào. các chủ xe tự thu tự chi và chỉ nộp phí quản lý . BHXH đã cố gắng giải thích, cuỡng ép... nhưng nguời lao động vẫn không đóng. e phải làm sao với số lao động còn lại mà vẫn không đóng bhxh? hợp đồng 3 tháng thì không kí liên tục được, tiền thì trong túi họ mình không thể đòi được. các anh chị có giải phái nào giúp e với!!!!

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

Bạn ko cần phải đóng các khoản BH cho những nv làm 2 cty đâu. Nhưng phải khấu trừ và tạm nộp thuế TNCN để cuối năm họ tự đến cơ quan Thuế quyết toán
hoặc ủy quyền cho 1 trong 2 cty QT. Theo TT mới nhất (TT 113/2011) bạn khấu trừ 10% đối với những nv có HĐLĐ < 3 tháng và tính theo biểu thuế TNCN bình
thường với nhân viên có HĐLĐ > 3 tháng nhé!

các bạn cho mình hỏi: TH khấu trừ Thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến ( với HĐLĐ > 3 tháng ) : nếu mà mức thu nhập này <5tr thi cũng ko phải đóng Thuế TNCN đúng ko ? từ 1/7/2013 thì là 9 tr
mình cảm ơn !!

M

Me dop

Sơ cấp
23/2/10
18
0
1
hanoi

Mình cũng đang muốn tìm hiểu vấn đề này đây vì công ty mình là cty siêu nhỏ

D

duydaoduc

Guest
2/6/13
3
0
1
44
bienhoa

Công ty mình hiện đang xây dựng chỉ có 5 nhân viên làm lâu dài còn đâu là thuê công nhân thời vụ.Cty tư nhân mà giờ bảo xếp đóng bhxh, bhyt thì khó lắm. Giờ mình chỉ biết cách là làm hợp đồng thời vụ cho tât cả công nhân và nhân viên lâu dài thôi,,Mà mức lương thời vụ phải đảm bảo làm sao không phải đóng thuế TNCN nữa chứ. Giờ Mình không biết phải làm gì,,Các bác có ý kiến nào hay chỉ mình với...

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội

Hôm nay thì lại tìm thấy cái này

Mẫu số 1
MẪU HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG
Ban hành kèm theo Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội
.....
Điều 3: Nghĩa vụ và quyền lợi của người lao động

1. Quyền lợi:
...
- Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế (10):
...

HƯỚNG DẪN CÁCH GHI HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG
....
10. Đối với người lao động thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì ghi tỷ lệ % tiền lương hằng tháng hai bên phải trích nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội, ví dụ: Hằng tháng người sử dụng lao động trích 6% từ tiền lương tháng của người lao động và số tiền trong giá thành tương ứng bằng 17% tiền lương tháng của người lao động để đóng 20% cho cơ quan bảo hiểm xã hội và 3% cho cơ quan Bảo hiểm y tế.

Đối với người lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì khoản tiền bảo hiểm xã hội tính thêm vào tiền lương để người lao động tham gia Bảo hiểm tự nguyện hoặc tự lo lấy bảo hiểm, ví dụ: Khoản tiền bảo hiểm xã hội đã tính thêm vào tiền lương cho người lao động là 17% tiền lương tháng.
....

Mình cũng vừa check lại ở mẫu HĐLĐ mầu xanh bán sẵn có ghi i nguyên như thế => vậy có nghĩa khi mình lập HĐLĐ thì mục đó ghi là " đã trả cùng lương chính "
Có được ko nhỉ???

Bên mình làm hợp đồng cũng ghi bảo hiểm trả vào lương cho người lđ, trong bảng lương cũng có cột ghi rõ % bảo hiểm trả cho người lao động. Với thuế thì mình chưa quyết toán nên ko biết có được ko nhưng với bảo hiểm thì ko được. Vừa rồi họ kiểm tra bên mình họ ko đồng ý, bắt phải truy thu, mặc dù bên mình còn có cả đơn xin ko đóng bảo hiểm của người lđ, bảo hiểm họ nói chỉ ko đóng bảo hiểm cho những người có hợp đồng dưới 3 tháng thôi. Mình cũng đang đau đầu ko biết là nên làm ntn để hợp lý và hài hòa giữa các cơ quan: thuế, bảo hiểm, lao động đây. Bạn nào có cao kiến gì giúp mình ko?
À mà HĐLĐ có bắt buộc phải viết hợp đồng màu xanh ko, tự in theo mẫu của hđ xanh có được ko? Bên mình nhiều lđ ngồi viết hđ cũng mất thời gian nhiều, nếu in được thì đỡ

H

htpt

Guest
21/3/06
5
1
0
TPHCM

Mình nghĩ chắc bảo hiểm và thuế ở mỗi quận lại mỗi khác nhau. Nên các bạn comment ghi mình ở quận nào luôn cho những người ở cùng địa bàn biết mà rút kinh nghiệm nha :thanx::thanx:

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria

Bên mình làm hợp đồng cũng ghi bảo hiểm trả vào lương cho người lđ, trong bảng lương cũng có cột ghi rõ % bảo hiểm trả cho người lao động. Với thuế thì mình chưa quyết toán nên ko biết có được ko nhưng với bảo hiểm thì ko được. Vừa rồi họ kiểm tra bên mình họ ko đồng ý, bắt phải truy thu, mặc dù bên mình còn có cả đơn xin ko đóng bảo hiểm của người lđ, bảo hiểm họ nói chỉ ko đóng bảo hiểm cho những người có hợp đồng dưới 3 tháng thôi. Mình cũng đang đau đầu ko biết là nên làm ntn để hợp lý và hài hòa giữa các cơ quan: thuế, bảo hiểm, lao động đây. Bạn nào có cao kiến gì giúp mình ko?
À mà HĐLĐ có bắt buộc phải viết hợp đồng màu xanh ko, tự in theo mẫu của hđ xanh có được ko? Bên mình nhiều lđ ngồi viết hđ cũng mất thời gian nhiều, nếu in được thì đỡ
Theo mình bít, nếu cty bạn trả tiền bảo hiểm riêng (đáng lẽ phải đóng cho cq BH nhưng phần đó bạn cộng vào tổng lương phải trả đóng cho người lao động thì được). điều này bạn phải CM là NLD tự nguyện và họ tự lo bảo hiểm.
Và đối với cq thuế, phần chi riêng này họ loại khỏi chi phí đó.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội

Cám ơn bạn, mình biết khoản % bảo hiểm trả cho người lđ ko đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN, khi hạch toán phần này mình hạch toán thẳng luôn vào TK 421 rồi. Thế còn hợp đồng lao động mình tự in theo y xì bản hợp đồng xanh thì có được ko, hay bắt buộc phải viết tay bản hợp đồng xanh đó?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

đối với bảo hiểm cứ hợp đồng trên 3T là doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm rồi, chẳng có cách nào mà lách luật được cả. Nhưng mà họ trình độ có giới hạn, không thể thống kê được toàn bộ lao động của doanh nghiệp nên tùy loại hình DN mà xử lý ký hợp đồng dưới 3 tháng hoặc ém nhẹ 1 phần lao động không kê khai thì họ cũng không thể biết được (trừ khi thanh tra bảo hiểm toàn diện).

ngakt991

ngakt991

Sơ cấp
6/3/13
17
0
1
33
ha nam

Hi cả nhà,
Em mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm.Công ty em không đóng BHXH,cty kê khống NV ngoài để giảm chi phí.EM mới vào cty đã gặp vấn đề này.
Có cách nào sửa sai không cả nhà,
Bây giờ cần làm gì cả nhà
Thank

N

nguyendatphuong

Trung cấp
15/9/12
61
0
0
37
Bac Giang

Lãnh đạo công ty mình cũng không muốn đóng BHXH cho nhân viên, công nhân thì họ cũng không muốn phải trích lương nộp BH, mình làm kế toán cứ rối hết cả lên, chả lẽ công ty không nộp BH cho ai cũng được à, ví dụ thủ quỹ, kế toán cũng làm hợp đồng dưới 3 tháng à?

M

Mss pham

Sơ cấp
8/11/11
16
1
3
35
Hà Nội

Mình được biết công ty có đăng ký lao động dưới 12 người thì không phải đóng BH
Còn các nhân công khác thì làm cho họ hợp đồng LĐ thời vụ dưới 3 tháng và hãy để cách vài ngày rồi lại làm típ
Mức lương để dưới mức phải đóng thuế TNCN

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh

Mình được biết công ty có đăng ký lao động dưới 12 người thì không phải đóng BH
Còn các nhân công khác thì làm cho họ hợp đồng LĐ thời vụ dưới 3 tháng và hãy để cách vài ngày rồi lại làm típ
Mức lương để dưới mức phải đóng thuế TNCN

Công ty dù có bao nhiêu lao động vẫn phải tham gia BHXH hội đó bạn ơi!
Và theo quy định thì nếu ký HĐ thời vụ liên tục như vậy sẽ bị phạt nha bạn!
Các bạn muốn lách BHXH thì lưu ý nghiên cứu Nghị định 95/2013/NĐ-CP

Chương 3.

HÀNH VI VI PHẠM, HÌNH THỨC XỬ PHẠT, MỨC XỬ PHẠT VÀ BIỆN PHÁP KHẮC PHỤC HẬU QUẢ ĐỐI VỚI HÀNH VI VI PHẠM TRONG LĨNH VỰC BẢO HIỂM XÃ HỘI

Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

Điều 27. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm xã hội tự nguyện, bảo hiểm thất nghiệp.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giả mạo hồ sơ bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội giả mạo.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

Điều 28. Vi phạm các quy định khác về bảo hiểm xã hội

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không cung cấp tài liệu, thông tin về bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Không cung cấp thông tin về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không trả chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thai sản trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ của người lao động;

b) Không trả chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định chi trả của cơ quan bảo hiểm xã hội;

c) Làm mất mát, hư hỏng, sửa chữa, tẩy xóa sổ bảo hiểm xã hội.

3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không lập hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng;

b) Không lập hồ sơ hoặc văn bản đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội: Giải quyết chế độ hưu trí trước 30 ngày, tính đến ngày người lao động đủ điều kiện nghỉ việc hưởng hưu trí; giải quyết chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ của người lao động;

c) Không giới thiệu người lao động đi giám định suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi sử dụng Quỹ bảo hiểm xã hội sai mục đích.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả đủ chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Buộc nộp lại lợi nhuận thu được từ việc sử dụng Quỹ bảo hiểm xã hội sai mục đích đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

N

nguyendatphuong

Trung cấp
15/9/12
61
0
0
37
Bac Giang

Ca này khó chữa à nha!

Xem nhiều