Kinh nghiệm xin việc kế toán - cho sinh viên sắp và mới ra trường

• Thread starter tieulong2012
  • Ngày gửi
T

thaohuyen91

Sơ cấp
10/9/13
3
0
0
Hồ Chí Minh
Ðề: Kinh nghiệm xin việc kế toán - cho sinh viên sắp và mới ra trường

Trong quá trình duyệt hso người ta cũng chỉ chọn ra ng có kinh nghiệm trước rồi. Thực tế sinh viên mới ra trường khó kím dc việc làm như ý lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Trong quá trình duyệt hso người ta cũng chỉ chọn ra ng có kinh nghiệm trước rồi. Thực tế sinh viên mới ra trường khó kím dc việc làm như ý lắm

Lúc mới ra trường mình cũng khó xin việc lắm. May mắn lắm thì mới tìm được 1 công việc nhưng nó lại chẳng liên quan gì đến ngành học kế toán cả. Bây giờ mình đang làm công việc thứ hai rồi, và cũng sắp sửa định chuyển đây??
Kinh nghiệm biết kiếm ở đâu nếu các cty không cho mình 1 cơ hội bắt đầu chứ!!!

Q

quynhduong19

Sơ cấp
8/10/12
20
1
1
HN

Nói chung các bạn đừng quan trọng điểm số hay bằng cấp. Cứ tự tin vào mình là được. Kinh nghiệm ban đầu có thể chưa có, nhưng các nhà tuyển dụng hầu hết cũng hiểu được điều này nên nếu bạn tự tin + có khả năng + phù hợp với công việc thì vẫn sẽ được tuyển thôi.

K

KT Bao An

Sơ cấp
18/9/13
8
0
0
33
Hà Nội

Mình đưa ra nhận định của mình. cốt lõi vẫn đề vẫn là ưu tiên đầu ra do gia đình đã có sẵn mục tiêu khi cho học
tiếp theo đến quan hệ, chân trong, rồi đến lỗ lực bản thân kế toán giờ đào tạo xong bỏ đó nhiều quá

T

tuananh288

Guest
24/6/08
2
0
0
39
ha tay

Em mới ra trường nhưng đa số đều đỏi hỏi em phải có kinh nghiệm như thế là 1 cách từ chối

K

KT Bao An

Sơ cấp
18/9/13
8
0
0
33
Hà Nội

Em mới ra trường nhưng đa số đều đỏi hỏi em phải có kinh nghiệm như thế là 1 cách từ chối

Đó ko fai là cách từ trối đâu em ạ họ đòi hỏi thực tế em à, em ko làm được việc thì sao họ tuyển em vào, ngành kế toán có đặc thù của nó em không làm được họ sợ sai sót em nhầm lẫn 1 xíu thôi là công ty họ thuế nó đánh chết rồi!
chỉ vì công ty họ hơi khắt khe yêu cầu cao và công ty ko có nhân lực hỗ trợ đào tạo lại em hay kèm cặp chỉ bảo thôi!
Ai mà chẳng cần 1 vài tháng kinh nghiệm học hỏi, em nên xin đi thực tập học việc vài tháng đi lúc đó cứng tay và có kinh nghiệm rồi đi xin việc mới tự tin em nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Và không phải cứ có kinh nghiệm là có việc đâu...

T

tuananh288

Guest
24/6/08
2
0
0
39
ha tay

Đó ko fai là cách từ trối đâu em ạ họ đòi hỏi thực tế em à, em ko làm được việc thì sao họ tuyển em vào, ngành kế toán có đặc thù của nó em không làm được họ sợ sai sót em nhầm lẫn 1 xíu thôi là công ty họ thuế nó đánh chết rồi!
chỉ vì công ty họ hơi khắt khe yêu cầu cao và công ty ko có nhân lực hỗ trợ đào tạo lại em hay kèm cặp chỉ bảo thôi!
Ai mà chẳng cần 1 vài tháng kinh nghiệm học hỏi, em nên xin đi thực tập học việc vài tháng đi lúc đó cứng tay và có kinh nghiệm rồi đi xin việc mới tự tin em nhé!

Nhưng cái gì cũng phải đi từ Không- có chứ ạ. Em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về chương trình của bên anh a

lylyht

lylyht

Lùn, mập, sún ^^

Cảm ơn anh hai2hai :) cùng tất cả các anh(chị) bạn bè đã có những lời chia sẽ rất giá trị
thực sự thì cá nhân em nhiều lúc toàn nguỵ biện cho bản thân :(
và lấy cớ đó để không cố gắng
lấy cớ đó để làm lá chắn bình phong cho mình :(
em sẽ cố gắng để thay đổi bản thân
cảm ơn anh chị một lần nữa :)

A

alaso908

Sơ cấp
11/10/13
24
0
1
33
Hà Nội

Bạn nói cũng không hẳn đúng nhé. Nhiều công ty thíc tuyển nhân viên là sinh viên mới ra trường. Họ muốn đào tạo được và họ tự tin mỗi trường của họ sẽ giữ được người. Ví dụ FPT mình thấy tuyển kế toán hay tuyển sinh viên lắm nhé. :D

Nói chung các bạn đừng quan trọng điểm số hay bằng cấp. Cứ tự tin[/URL] vào mình là được. Kinh nghiệm ban đầu có thể chưa có, nhưng các nhà tuyển dụng hầu hết cũng hiểu được điều này nên nếu bạn tự tin + có khả năng + phù hợp với công việc thì vẫn sẽ được tuyển thôi.
Bạn nói chuẩn đấy. nhà tuyển dụng tiền thân là sinh viên mới ra trường :D. sinh viên thì đòi đâu ra nhiều kinh nghiệm được (theo mình thì nên có 1 chút ít). Khả năng chém gió mình thấy rất quan trọng nhé: tự tin là chìa khóa, tất nhiên kiến thức là điều ko thể ko có :D

N

ngay22thang7nam2013

Sơ cấp
22/7/13
10
0
0
33
HCM

Thay vì ngồi đây than vãn thì các bạn nên hành động đi.
Mình cũng là sinh viên mới ra trường, tháng 11 mới phát bằng. Mình cũng cầm hồ sơ phỏng vấn, trượt cũng gần 10 bộ. Một hôm mình đọc trên mạng thấy ngta tuyển dụng thư kí, miêu tả công việc là chỉ ngồi 1 chỗ thu tiền và viết sổ sách. Mình cầm hồ sơ đến và được tuyển.
Hiện nay thì mình đang làm những công việc trên trong 1 căn phòng cùng sếp, ngồi máy lạnh, chỉ có điều lương 3,5tr và phải đối mặt với những khó khăn mới. Mình làm được hơn 1 tháng, tháng sau là kí HD. Sếp mình chuẩn bị mua phần mềm Misa cho mình làm để quản lý sổ sách. Công ty vẫn thuê kế toán dịch vụ. Sếp bảo "em ráng đi, qua năm hết hợp đồng với bên kia, anh cho em làm thuế"
Các bạn đừng nghĩ mình học giỏi, trường công, mình học DH ở 1 trường tư không mấy ai biết, bằng tạm thời chỉ là trung bình khá, kinh nghiệm duy nhất của mình là phục vụ và thu tiền bán hàng tạp hoá cho nhà mình. Vào đây lúc ngta phỏng vấn mình bốc phét kinh nghiệm 1 năm thu ngân, hihi.
Các bạn hãy hành động và đừng bỏ qua những vị trí dù là nhỏ nhất. Chúc các bạn sớm tìm được việc.

A

alaso908

Sơ cấp
11/10/13
24
0
1
33
Hà Nội

Thay vì ngồi đây than vãn thì các bạn nên hành động đi.
Mình cũng là sinh viên mới ra trường, tháng 11 mới phát bằng. Mình cũng cầm hồ sơ phỏng vấn, trượt cũng gần 10 bộ. Một hôm mình đọc trên mạng thấy ngta tuyển dụng thư kí, miêu tả công việc là chỉ ngồi 1 chỗ thu tiền và viết sổ sách. Mình cầm hồ sơ đến và được tuyển.
Hiện nay thì mình đang làm những công việc trên trong 1 căn phòng cùng sếp, ngồi máy lạnh, chỉ có điều lương 3,5tr và phải đối mặt với những khó khăn mới. Mình làm được hơn 1 tháng, tháng sau là kí HD. Sếp mình chuẩn bị mua phần mềm Misa cho mình làm để quản lý sổ sách. Công ty vẫn thuê kế toán dịch vụ. Sếp bảo "em ráng đi, qua năm hết hợp đồng với bên kia, anh cho em làm thuế"
Các bạn đừng nghĩ mình học giỏi, trường công, mình học DH ở 1 trường tư không mấy ai biết, bằng tạm thời chỉ là trung bình khá, kinh nghiệm duy nhất của mình là phục vụ và thu tiền bán hàng tạp hoá cho nhà mình. Vào đây lúc ngta phỏng vấn mình bốc phét kinh nghiệm 1 năm thu ngân, hihi.
Các bạn hãy hành động và đừng bỏ qua những vị trí dù là nhỏ nhất. Chúc các bạn sớm tìm được việc.

Bạn nói rất hay và quan điểm cũng có lý lẽ đáng để suy nghĩ. Chúc bạn luôn thành công. Khởi đầu của bạn vậy là ổn rồi...

G

giovancuthoi

Guest
29/9/13
1
0
1
32
HCM

Vì tính hữu ích của topic này nên mình cố ý up lên

mình cũng đang là năm 4, đang ở học kỳ 7, còn 1 kỳ 8 nữa là tốt nghiệp.

ngày hôm qua mình đi xin thực tập, công ty mình đầu tiên xin lại dính ngay 1 công ty bán hàng đa cấp. Xui. Sau đó thì đi nộp hồ sơ cho một công ty ở Bình Thạnh, HCM. CTy nhận hồ sơ, ko phỏng vấn ngay. Ngày hôm nay thì đi xin thực tập ở chương trình xưởng thực tập kế toán, tìm hiểu chán chê mới thấy các anh chị bảo nên thực tập trước rồi mới nên đi học kế toán thực tế.

Có anh chị nào làm ở công ty nhỏ và vừa ko? em thực sự cần thực tập. Em muốn thực tập nhiều thời gian một chút, dù kỳ thực tập mới bắt đầu từ tháng 1/2014

Cảm ơn anh chị nhiều!

T

thituong

Guest
3/6/15
96
3
8
31
Anh chị nào có thể cho em tham khảo những CV kế toán mà đã từng được trúng tuyển nhiều công ty không ạ!, em mới ra trường đã nộp nhiều CV mà vẫn không gây ấn tượng và không được mời phỏng vấn ạ!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
N

Nguyễn Ngọc M'drak

Guest
4/4/15
1
0
1
31
Mình mới ra trường cũng thất nghiệp cả mấy tháng, mấy bạn cứ đi rải hồ sơ đi, mail, trực tiếp gì cũng phất mù lên hết. 100 bộ thì cũng có chục bộ gọi pv. Rớt vài chục lần là kinh nghiệm đầy mình. Giờ vào làm rồi mới thấy kế toán rắc rối kinh khủng :v :v

p0ppindk

p0ppindk

"Stay Hungry - Stay Foolish" http://worklink.vn/
22/1/13
16
3
8
32
Quảng Ninh
worklink.vn
Mình thấy dân kế toán bây giờ lương thì thấp mà không được coi trọng thậm chí thấp hơn cả mấy bác kinh doanh và lễ tân, ....

T

Thương Nguyễn pro

Guest
6/7/15
8
0
1
31
lương thấp nhưng em chấp nhận đánh đổi để có vốn liền kinh nghiệm

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
"Biết mình biết ta, trăm trận trăm thắng".

Để có thể lựa chọn - Bạn cần phải biết bạn có gì? Biết người tuyển dụng cần gì?
Để có thể đánh đổi - Bạn cần biết mình muốn gì? Người tuyển dụng và công việc sẽ mang lại cho bạn những gì?

T

Thương Nguyễn pro

Guest
6/7/15
8
0
1
31
chị Việt Hương nói rất sâu sắc.Bây giờ em mới hiểu vấn đề
:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA