Xuất hóa đơn phần mềm đối với DN thương mại

• Thread starter nguyenkhuyen
  • Ngày gửi
N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi ké tý nhé!
Tháng 4 vừa rồi Cty mình có xuất một hóa đơn về phần mềm(trong một hợp đồng cung cấp thiết bị),gồm có phần mềm kế toán HCSN,phần mềm quản trị đăng nhập hệ thống:Microsof Windows 2003 Server(kèm máy Server),phần mềm quản trị tòa soạn(có giấy chứng nhận bản quyền TG của Bộ VHTT cấp cty mình là chủ sở hữu).Tất cả đều thuế đầu vào là 0% nên mình cũng xuất ra là 0%,nhưng giờ Thuế lại gọi bảo phải hủy HD đó thay vì HD mới với thuế suất 10% cho các phần mềm trên(vì mình là cty thương mại).Các Bác am hiểu luật tư vấn hộ mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với phần mềm sản xuất ra và bán thì mới không chịu thuế GTGT. Còn đối với phần mềm mua về và bán lại (thương mại) thì phải chịu thuế GTGT.

Nhà nước mới chỉ khuyến khích sản xuất thôi chứ chưa khuyến khích kinh doanh phần mềm.

Sửa lần cuối:
N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
không hiểu sao cty mà mình xuất HD(cũng là cty TM)họ bảo cũng đã xuất nhiều HD phần mềm rồi và cũng đều xuất 0% mà chi cục quản lý của họ chẳng có ý kiến gì cả,họ bảo mình hỏi lại cho kỹ rồi hãy hủy HD vì giá trị nó lớn mà từ đầu vào 0% mà phải xuất ra 10% thì thiệt wóa...!có văn bản nào quy định cty TM phải chịu thuế trong trường hợp này chỉ giáo mình với.
Mình còn thắc mắc là chỉ có cty TM mua trực tiếp từ nhà SX thì mới chịu thiệt về đầu vào và đầu ra,còn các cty TM KD sau đó thì chẳng ảnh hưởng gì,cứ đầu vào đã có cty TM trước xuất 10% thì cứ xuất ra 10% có phải không?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, cty mình là cty TM-DV, cũng mua phần mềm Windows XP Pro SP2 của FPT, bên FPT xuất HD cho Cty mình cũng không ghi thuế GTGT (mục thuế suất gạch bỏ), cty mình xuất bán cho KH, mình cũng không ghi thuế GTGT. Như vậy đúng hay sai? Vì theo mình biết phần mềm này cty FPT cũng nhập về, chứ đâu có nghiên cứu viết ra.
Nếu theo như Nguyentuanh nói thì FPT phải xuất 10% chứ? Mình cũng đã làm báo cáo thuế lâu rôi, mà cũng không thấy cán bộ thuế nói gì !
Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này, xin giải đáp giúp với ạh ! Thanks !

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
nguyenkhuyen nói:
Cho mình hỏi ké tý nhé!
Tháng 4 vừa rồi Cty mình có xuất một hóa đơn về phần mềm(trong một hợp đồng cung cấp thiết bị),gồm có phần mềm kế toán HCSN,phần mềm quản trị đăng nhập hệ thống:Microsof Windows 2003 Server(kèm máy Server),phần mềm quản trị tòa soạn(có giấy chứng nhận bản quyền TG của Bộ VHTT cấp cty mình là chủ sở hữu).Tất cả đều thuế đầu vào là 0% nên mình cũng xuất ra là 0%,nhưng giờ Thuế lại gọi bảo phải hủy HD đó thay vì HD mới với thuế suất 10% cho các phần mềm trên(vì mình là cty thương mại).!

Trước hết, mình khẳng định với bạn là không có chuyện bạn phải chịu mức thuế GTGT 10% khi bán các phần mềm này.
Trong trường hợp công ty bạn bán cho khách hàng trong nước:
Theo thông tư 120/2003/TT-BTC, phần A, mục II, điểm 24 thì phần mềm máy tính là đối tượng không chịu thuế GTGT nên hoá đơn bạn xuất cho khách hàng không có thuế GTGT (gạch chéo phần thuế suất và tiền thuế), chứ không phải là thuế suất = 0%.
Trong trường hợp bạn xuất khẩu phần mềm thì thuế suất sẽ là 0%.

Ngoài ra, mình cũng lưu ý bạn về thuế TNDN.
Vì Cty bạn là Cty thương mại. Phần mềm mà bạn bán là phần mềm mua về chứ không phải do tự công ty bạn sản xuất ra. Vì thế, bạn vẫn phải đóng thuế TNDN 28% chứ không được ưu đãi thuế theo Thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 đâu nhé. (Ngoài việc áp dụng chính sách thuế GTGT như ở thông tư 120/2003/TT-BTC cho các SP phần mềm, Thông tư này còn cho phép DN SX phần mềm được miễn thuế TNDN 4 năm đầu và TS 10% trong 15 năm, giảm 50% trong 9 năm tiếp theo).

N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Cảm ơn Thao Nhi,mình cũng đã đọc TT này rồi và cũng giải trình với thuế về các phần mềm này,nhưng họ nhất thiết không chấp nhận và nói giống như Nguyentuanh.Vấn đề bây giờ là mình phải làm thế nào để họ chấp nhận không bắt hủy HD làm lại HD 10% và điều chỉnh thuế tháng trước,mình thì lại không đủ tự tin để tranh cãi với bên thuế.Theo bạn mình có thể bảo vệ ý kiến của mình đến cùng không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenkhuyen nói:
mà từ đầu vào 0% mà phải xuất ra 10% thì thiệt wóa...!
Thuế GTGT đánh trên người tiêu dùng chứ không đánh trên người bán hàng hóa, dịch vụ. Công ty bạn chỉ là người thu và nộp hộ thuế GTGT của người tiêu dùng cho nhà nước mà thôi. Chả thiệt gì ở đây cả.

nguyenkhuyen nói:
có văn bản nào quy định cty TM phải chịu thuế trong trường hợp này chỉ giáo mình với.
Vẫn là Thông tư 120/2003/TT-BTC thôi nhưng bạn lưu ý phải đọc kỹ thì mới tìm ra được câu trả lời.

nguyenkhuyen nói:
cứ đầu vào đã có cty TM trước xuất 10% thì cứ xuất ra 10% có phải không?
Nếu chả biết gì thì cứ lấy đó làm thước đo nhưng nếu đầu vào xuất sai thì sao? Đầu ra vẫn phải sửa và xuất theo mức thuế suất đúng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
leloanbt nói:
Vì theo mình biết phần mềm này cty FPT cũng nhập về, chứ đâu có nghiên cứu viết ra.
Nhưng nếu công ty FPT nhập về theo kiểu chuyển giao công nghệ thì sao? Chuyển giao công nghệ để sản xuất phần mềm.

Thao Nhi nói:
Trước hết, mình khẳng định với bạn là không có chuyện bạn phải chịu mức thuế GTGT 10% khi bán các phần mềm này.
Trong trường hợp công ty bạn bán cho khách hàng trong nước:
Theo thông tư 120/2003/TT-BTC, phần A, mục II, điểm 24 thì phần mềm máy tính là đối tượng không chịu thuế GTGT nên hoá đơn bạn xuất cho khách hàng không có thuế GTGT (gạch chéo phần thuế suất và tiền thuế), chứ không phải là thuế suất = 0%.
Trong trường hợp bạn xuất khẩu phần mềm thì thuế suất sẽ là 0%.
Bạn khẳng định chắc chắn thế? Bạn đã xem Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghệ phần mềm có nói đến chính trong Điểm 24 này chưa?

N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Thuế GTGT đánh trên người tiêu dùng chứ không đánh trên người bán hàng hóa, dịch vụ. Công ty bạn chỉ là người thu và nộp hộ thuế GTGT của người tiêu dùng cho nhà nước mà thôi. Chả thiệt gì ở đây cả.

Ý mình là chỉ có cty mua trực tiếp từ nhà SX thì mới chịu khoản chênh về thuế suất,còn cty TM sau đó thì mới là khâu trung gian chứ! Thiệt ở đây ý của mình là Về TT120/2003/TT-BTC có ghi là "Chuyển giao công nghệ ,PM máy tính,trừ PM xuất khẩu" sẽ không phải chịu thuế GTGT."PM máy tính bao gồm SXPM và dịch vụ PM theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000của Thủ tướng Chính phủ về một số biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm". Không thấy quy định việc TM PM phải chịu thuế suất 10%,cũng không thấy quy định người tiêu dùng phải trả 10% thay cho nhà SX nên khi tính giá thành cho khách hàng mình không tính phần thuế suất phải nộp cho nhà nước.Nếu bạn có thể chỉ ra hộ mình được các điều trên mình xin ghi nhận và chấp hành đúng PL của nhà nước(tâm phục khẩu phục).
Thứ hai mình muốn hỏi:về PM QT đăng nhập hệ thống kèm máy Server mình nhập khẩu về phần mềm ấy không chịu thuế mình cũng phải chịu thuế à?Thuế suất của máy Server là 5%,còn phần mềm theo máy thì thuế 10% à?Còn PM QTTS tác giả là người viết ra và chuyển giao cho cty mình là chủ sở hữu mình cũng phải chịu thuế à?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenkhuyen nói:
Ý mình là chỉ có cty mua trực tiếp từ nhà SX thì mới chịu khoản chênh về thuế suất,còn cty TM sau đó thì mới là khâu trung gian chứ!
Làm gì có sự chênh lệch về thuế suất thuế GTGT sau mỗi khâu trung gian? Ở khâu luân chuyển hàng hóa, thuế suất thuế GTGT sẽ như nhau, chỉ có giá trị gia tăng sẽ khác nhau mà thôi.

nguyenkhuyen nói:
"PM máy tính bao gồm SXPM và dịch vụ PM theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000của Thủ tướng Chính phủ về một số biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm". Không thấy quy định việc TM PM phải chịu thuế suất 10%
"Các loại hàng hóa, dịch vụ khác không quy định tại những phần thuế suất thuế GTGT đã nêu (Mục II của Phần A và Phần B) thì đều áp dụng thuế suất 10%". (Trích dẫn tại Điểm 3.27, Mục II, Phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC).

nguyenkhuyen nói:
cũng không thấy quy định người tiêu dùng phải trả 10% thay cho nhà SX nên khi tính giá thành cho khách hàng mình không tính phần thuế suất phải nộp cho nhà nước.
Nhà sản xuất không chịu thuế GTGT, chỉ có người tiêu dùng cuối cùng là phải chịu.

Bạn đã viết hóa đơn GTGT bao giờ chưa? Thuế GTGT tách riêng ra đó chứ! Có cộng vào doanh thu bao giờ đâu? Doanh thu là khoản công ty được hưởng, thuế đầu ra là khoản công ty thu hộ của người tiêu dùng nộp cho nhà nước.

nguyenkhuyen nói:
Nếu bạn có thể chỉ ra hộ mình được các điều trên mình xin ghi nhận và chấp hành đúng PL của nhà nước(tâm phục khẩu phục).
Hướng dẫn của mình chỉ là một gợi ý. Đừng tâm phục khẩu phục ngay một điều gì sớm thế. Cần phải có trải nghiệm qua thời gian.

nguyenkhuyen nói:
Thứ hai mình muốn hỏi:về PM QT đăng nhập hệ thống kèm máy Server mình nhập khẩu về phần mềm ấy không chịu thuế mình cũng phải chịu thuế à?Thuế suất của máy Server là 5%,còn phần mềm theo máy thì thuế 10% à?Còn PM QTTS tác giả là người viết ra và chuyển giao cho cty mình là chủ sở hữu mình cũng phải chịu thuế à?
Bạn xem thử trên Tờ khai hải quan xem sao. Hàng hóa đó có chịu thuế GTGT của hàng nhập khẩu không sẽ được thể hiện trong tờ khai này. Còn khi xuất hóa đơn bán ra trong nước lại khác. Cứ chiếu theo Thông tư 120/2003/TT-BTC để áp thuế suất cho từng loại mặt hàng riêng rẽ. Nếu không riêng rẽ nổi thì còn phải lấy thuế suất cao nhất trong số những mặt hàng ấy cơ.

K

khanhpq

Trung cấp
9/7/04
103
1
18
Sài Gòn
www.fast.com.vn
FPT đề thuế GTGT 0% không có nghĩa là FPT đúng. Có thể FPT cũng sai.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây rồi, có bác làm trong lĩnh vực sản xuất phần mềm đã lên tiếng rồi. Còn thắc mắc điều gì, các bạn cứ hỏi bác ý nhá!

N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Cảm ơn Tuanh đã nhiệt tình giải đáp,đúng là mình còn lơ mơ chưa hiểu rõ luật trong vấn đề này,mong các bác chỉ giáo giúp cho.
Vì mình thấy ghi "PM máy tính bao gồm sản xuất PM và dịch vụ PM"thì không phải chịu thuế suất,nên khi mình tính giá thành bán ra là giá chưa bao gồm thuế VAT,bây giờ đổi lại thành thuế suất 10% mình không thể cộng thêm phần thuế suất vào được vì nó đã trong hợp đồng.Mình muốn hiểu rõ thêm về chữ"dịch vụ PM"theo nhận thức ấu trĩ của mình thì nó bao gồm mua bán.Mình cũng chưa được xem Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ ,Tuanh có thể trích dẫn hộ mình về phần này trong QĐ được không? Bác khanhpq có thể mở mang hộ thêm kiến thức về mảng này được không.Nghĩa là tất cả các phần mềm như mình trình bày chi tiết ở trên thuộc diện 10% là đúng?À mình bổ sung là các phần mềm cty mình bán ra đều có chương trình đào tạo,khảo sát thiết kế,cài đặt
Còn nữa mình muốn hỏi,vậy thì người tiêu dùng chỉ bị đánh thuế khi mua qua cty TM thôi,còn nếu mua trực tiếp từ nhà SX thì không bị đánh thuế đúng k?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenkhuyen nói:
Mình muốn hiểu rõ thêm về chữ"dịch vụ PM"theo nhận thức ấu trĩ của mình thì nó bao gồm mua bán.Mình cũng chưa được xem Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ ,Tuanh có thể trích dẫn hộ mình về phần này trong QĐ được không?
Dịch vụ phần mềm này phải đi theo phần mềm mà công ty sản xuất ra thì mới không chịu thuế GTGT.

nguyenkhuyen nói:
À mình bổ sung là các phần mềm cty mình bán ra đều có chương trình đào tạo,khảo sát thiết kế,cài đặt
Nếu đó là phần mềm mua lại, không do công ty sản xuất ra thì dịch vụ đi kèm cũng chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

nguyenkhuyen nói:
Còn nữa mình muốn hỏi,vậy thì người tiêu dùng chỉ bị đánh thuế khi mua qua cty TM thôi,còn nếu mua trực tiếp từ nhà SX thì không bị đánh thuế đúng k?
Người tiêu dùng dù mua ở đâu cũng sẽ bị đánh thuế. Nếu công ty bạn mua về cho mục đích tiêu dùng chứ không phải kinh doanh thì công ty cũng bị đánh thuế đấy.

Mình gửi bạn Quyết định 128/2000/QĐ-TTg để bạn tham khảo.

Đính kèm

• Quyet dinh 128-2000-QD-TTg.rar
    5.6 KB · Lượt xem: 43
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Thue GTGT Phan Mem

Chào các bạn

đối với phần mềm nhập khẩu thuế GTGT=0
thế có nghĩa là xuất bán thì Thuế GTGT cũng phải bằng 0
Vì thuế suất GTGT là dùng chung chứ không Hải quan Họ Chết à

Bạn nào nói thuế bảo khai lại chắc đấy là cán bộ thuế Chi cục chứ không phải Cán bộ Cục thuế
Thân
Hamhoc

Sửa lần cuối:
G

galaxy01

Guest
6/3/06
4
0
0
Hanoi
Mình có tham khảo cuốn : "415 Câu hỏi đáp về Thuế và Kế toán thuế" của Tạp chí thuế Nhà nước- Tổng cục thuế, do NXB Tài chính phát hảnh tháng 7/2005. Trong câu hỏi : "Thuế suất GTGT đối với phần mềm máy tính được ưu đãi như thế nào?", họ đã hướng dẫn như sau:
"1. Sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm tiêu dùng tại Việt Nam thuộc diện không chịu thuế GTGT. Doanh nghiệp phần mềm khi cung cấp sản phẩm dịch vụ nêu trên cho các đối tượng để tiêu dùng tại Việt Nam thì không phải tính và nộp thuế GTGT và không được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đã nộp ở đầu vào của hàng hóa dịch vụ dùng cho sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm tiêu dùng tại Việt Nam. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ được tính vào chi phí hợp lý.
2. Sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm xuất khẩu áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%. Số thuế đã nộp ở đầu vào của hàng hóa dịch vụ dùng để sản xuất ra sản phẩm phần mềm và cung cấp dịch vụ phần mềm xuất khẩu được tính khấu trừ và hoàn thuế theo quy định.
Doanh nghiệp phần mềm phải hạch toán riêng thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng để sản xuất,dịch vụ phần mềm xuất khẩu và thuế đầu vào của các hàng hóa dịch vụ khác."
Công ty mình cũng sản xuất kinh doanh phần mềm và cả các hoạt động khác như tư vấn, cung cấp thiết bị.... Với HĐGTGT xuất ra , mình đều gạch chéo ở phần thuế suất-coi phần mềm là hàng hóa ko phải chịu thuế (kể cả với những phần mềm công ty nhập về cũng như phần mềm bên mình sản xuất- có đi kèm chuyển giao công nghệ). Đến cuối kỳ, mình xác định số thuế GTGT đầu vào của hoạt động phần mềm để đưa vào chi phí (vì không được khấu trừ) và số thuế GTGT cho các hoạt động khác.Mình đã làm thế gần một năm rồi mà chưa thấy cơ quan thuế thắc mắc gì cả.
Theo mình hiểu: Doanh nghiệp phần mềm là doanh nghiệp có hoạt động trong lĩnh vực phần mềm nhưng vẫn có thể là kinh doanh các hoạt động khác. Vấn đề là mình tách các đối tượng chịu thuế hay không chịu thuế ra như thế nào thôi.
Rất mong được các bạn góp ý.

N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn.Cán bộ thuế bảo khai lại là chị quản lý DN mình,vì chị ấy chỉ bảo mình "luật quy định phần mềm nếu không phải tự sản xuất ra mà mua về bán lại thì phải nộp thuế GTGT 10%,em về đọc lại TT120".Vì mình không chắc luật nên ghi nhận lời chi ấy và nhờ các bác tư vấn thêm.Như Tuanh nói"phải đọc kỹ thì mới tìm ra câu trả lời"
Về TT120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính ghi"Phần mềm máy tính (trừ phần mềm máy tính xuất khẩu bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm."
Trong Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ thì định nghĩa"Sản phẩm phần mềm được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào,có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác sử dụng"
Các bác hiểu khái niệm trên thế nào,nó có phải là bao gồm mua bán cũng không phải chịu thuế GTGT được không?
Mình chỉ muốn thực hiện cho đúng luật thôi,mình phân vân thế này là do nhiều DN thuộc chi cục quản lý thuế khác(trong đó có DN mình xuất HD)đều nói họ cũng xuất những HD PM mua về bán lại với 0%thuế suất nhưng không thấy quản lý họ nói gì cả,họ bảo mình về nhờ tư vấn tham khảo lại,nếu đúng luật phải chịu thuế VAT thì họ cũng sẽ ghi nhận và thực hiện đúng luật quy định.
Ý mình hỏi người tiêu dùng chỉ bị đánh thuế khi mua qua cty TM,còn nếu mua trực tiếp từ nhà SX thì không bị đánh thuế là vì theo mình nghĩ nếu mua từ nhà SX thì họ sẽ bán với giá không bao gồm VAT(vì họ không phải nộp thuế VAT cho NN),nhưng khi mua qua cty TM thì ngoài giá của giá trị PM ra còn phải cộng thêm 10%VAT nộp cho NN,trong trường hợp này cty TM mới "thu hộ nộp hộ cho NN" được chứ!.Còn nếu người tiêu dùng mua trực tiếp từ nhà SX thì ai"thu hộ nộp hộ cho NN" được?
Mong các bác am hiểu luật bớt chút thời gian tư vấn giúp,cảm ơn nhiều!

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
nguyenkhuyen nói:
Về TT120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính ghi"Phần mềm máy tính (trừ phần mềm máy tính xuất khẩu bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm."
Trong Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ thì định nghĩa"Sản phẩm phần mềm được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào,có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác sử dụng"
Các bác hiểu khái niệm trên thế nào,nó có phải là bao gồm mua bán cũng không phải chịu thuế GTGT được không?

Trước đây, mình cũng từng rất đau đầu vì 2 văn bản này. Khi đó, mình cũng có tham khảo 1 số DN thương mại, mua bán phần mềm thì các ý kiến mà nhiều kế toán đưa ra là: Muốn xác định có phải nộp thuế hay không thì phải xác định đâu là đối tượng chịu thuế.

Thuế GTGT đánh vào đối tượng chịu thuế. Đối tượng được tranh luận ở đây là: PM máy tính thoả mãn những định nghĩa trong QĐ128, như điều 24 TT 120/2003/TT-BTC nêu. Như vậy, muốn xem thế nào là phần mềm thì phải xem những định nghĩa về nó trong QĐ 128. Trong QĐ 128, phần định nghĩa cũng không phân biệt phần mềm này là thành phẩm hay hàng hoá. Như vậy thì việc áp thuế suất cho phần mềm đâu có phụ thuộc vào người chủ của nó (tức loại hình DN).

Thêm 1 lý do nữa: QĐ 128, có thông tư hướng dẫn là TT 123/2004/TT-BTC chỉ ưu đãi thuế cho DNSX PM được thành lập từ năm 2000 đến năm 2005. Còn những DN SX PM được thành lập từ 2006 trở đi thì không thuộc phạm vi ưu đãi của TT 123. Nếu điều kiện để PM được ưu đãi không chịu thuế GTGT là PM đó phải được SX bởi những DN được QĐ 128 ưu đãi thì có công bằng cho người tiêu dùng không khi đánh thuế phần mềm còn căn cứ cả vào đối tượng DN bán nó ra thị trường, dẫn đến:
- Người tiêu dùng 1 mua PM của DNSX A (T.lập 2005): không phải chịu VAT
- Người tiêu dùng 2 mua PM của DNSX B (T.lập 2006): Phải chịu VAT.
(Trong trường hợp người tiêu dùng mua PM từ nhà SX, không qua DN Thương mại)

Nói tóm lại, khi đánh VAT vào PM thì QĐ 128 (được nhắc đến trong điều 24 của TT 120/2003/TT-BTC) chỉ là 1 văn bản để ta nhận định: Thế nào là PM thôi. Còn đã ở trong phạm vi nước Việt nam thì PM luôn là đối tượng không chịu thuế VAT, cho dù nó được bán bởi loại hình DN nào đi chăng nữa.

Còn đối với thuế TNDN, đối tượng chịu thuế là DN. Vì thế, theo đúng tinh thần luật thuế, DN thương mại không được ưu đãi thuế TNDN, còn DN SX phần mềm thì lại được ưu đãi thuế này.

Với quan điểm thống nhất như vậy, rất nhiều công ty thương mại buôn bán PM mà mình biết đã không tính thuế VAT cho mặt hàng PM, tuy nhiên vẫn nộp 28% thuế TNDN cho lĩnh vực kinh doanh này.

Mình cho như vậy là hợp đạo lý khi áp dụng luật thuế. Còn ý kiến của các bạn thì sao?

Sửa lần cuối:
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
khanhpq nói:
FPT đề thuế GTGT 0% không có nghĩa là FPT đúng. Có thể FPT cũng sai.
Anh Khanh ơi, em không nói là FPT ghi GTGT là 0%, mà FPT không ghi thuế GTGT ( tức phần thuế GTGT gạch bỏ trên HD ), điều này có nghĩa là phần mềm tiêu thụ trong nước là hàng hoá thuộc diện không chịu thuế GTGT.
Tóm lại:
- Phần mềm xuất khẩu : 0% ( được khấu trừ thuế GTGT, cái này ai cũng rõ rồi)
- Phần mềm nhập khẩu hoặc sản xuất trong nước : thì không chịu thuế GTGT khi tiêu dùng ở VN ? ( không được khấu trừ thuế GTGT liên quan đến các chi phí nghiên cứu sx hay nhập khẩu phần mềm đó ).
Vấn đề là cùng 1 thông tư, một câu chữ của Chính phủ nhưng kế toán và cán bộ thuế lại hiểu theo 2 hướng khác nhau.

N

nguyenkhuyen

Guest
3/4/06
10
0
0
Ha Noi
Cả nhà ơi!Cuối cùng thì có ai "chốt hạ"hộ mình về vấn đề này từ người "cầm cân" được không?Như thế nào là đúng thì cũng phải có một điều là đúng chứ không bao giờ có chuyện hai điều trái ngược nhau đều đúng cả."Vấn đề là cùng 1 thông tư, một câu chữ của Chính phủ nhưng kế toán và cán bộ thuế lại hiểu theo 2 hướng khác nhau"Thì làm thế nào để biết được thực chất ý của người đề ra quy định này là thế nào,và mình không hiểu hậu quả của việc "không hiểu vấn đề"như thế này sẽ dẫn đến đâu khi mỗi người cứ làm theo điều mình hiểu.Nếu"rất nhiều công ty thương mại buôn bán PM""đã không tính thuế VAT cho mặt hàng PM"các cty ấy đã qua QT thuế(khi đã phát sinh vấn đề này)chưa?và cán bộ thuế của họ có nghiễm nhiên công nhận điều ấy không?Và vì tất cả những Thông tư,Nghị định mình đã được đọc không ở chỗ nào quy định rõ PM phải chịu VAT 10% nếu qua cty TM,ngoài câu"các loại hàng hóa,dịch vụ khác không quy định tại Mục II,phần A và Mục II phần B" Thông tư 120 thì chịu VAT 10%.Mà Mục II,phần A TT này thì đã ghi rõ PM máy tính không thuộc đối tượng chịu thuế VAT rồi.Vậy thì PM qua TM nó có thuộc diện "khác"này hay không?Cuối cùng thì Thuế GTGT xác định dựa trên tiêu chí gì?hàng hóa hay loại hình DN bán ra?
Xin hãy giúp mình cho mình một câu trả lời chính xác với nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA