Tâm sự: Sinh viên và Nghề nghiệp

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, bây giờ mình cũng đang làm việc mà không thấy vui đây, vẫn đang trong hành trình tìm kiếm cái gọi là đam mê,
Có nhiều cái ko vui nhưng phải làm nó thành vui.
Bản thân làm việc ko vui thì chất lượng thành quả công việc làm ra ko ổn. Vì nó ko có sự nhiệt huyết ở trong đấy.
Là kế toán công việc chính là lặp đi lặp lại. Nên ko có chuyện đam mê đâu.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bản thân làm việc ko vui thì chất lượng thành quả công việc làm ra ko ổn. Vì nó ko có sự nhiệt huyết ở trong đấy.
Học kế toán chưa chắc đã thích kế tóan, có thể ngành nào đó trong tương lai sẽ giúp ta thích thú làm việc hơn

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
mình cũng đang cố gắng học cách yêu nghề đây

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mình cũng đang cố gắng học cách yêu nghề đây
Mình đang cố gắng kiếm một công việc yêu thích hơn, nhưng nhiều nguoi lại bảo việc nhàn, thích làm gì thì làm, suong vậy mà còn đi tìm chỗ khác thế là mình lại lùi bước

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Học kế toán chưa chắc đã thích kế tóan, có thể ngành nào đó trong tương lai sẽ giúp ta thích thú làm việc hơn
Vậy làm sao có thể làm tốt được kế toán.
Nên nhớ học ĐH, CĐ, hay trung cấp. Thì giai đoạn đấy nó được gọi là học nghề.
Trong quá trình đào tạo chuyên môn mấy năm mà ko học được. Thì làm sao có chuyện làm tốt nghề đấy được.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Mình đang cố gắng kiếm một công việc yêu thích hơn, nhưng nhiều nguoi lại bảo việc nhàn, thích làm gì thì làm, suong vậy mà còn đi tìm chỗ khác thế là mình lại lùi bước
Sợ lúc khổ ko chịu được ấy.

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Nghe bạn bảo vậy cũng có vẻ công việc không quá mệt chỉ là chán thôi đúng không

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vậy làm sao có thể làm tốt được kế toán.
Nên nhớ học ĐH, CĐ, hay trung cấp. Thì giai đoạn đấy nó được gọi là học nghề.
Trong quá trình đào tạo chuyên môn mấy năm mà ko học được. Thì làm sao có chuyện làm tốt nghề đấy được.
Anh không hiểu được ý của em rồi, ý em nói không phải làm tốt hay không mà gọi là sự yêu thích cái nghề mình đang làm hay không

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nghe bạn bảo vậy cũng có vẻ công việc không quá mệt chỉ là chán thôi đúng không
Đúng rồi, công việc của mình nếu nhiều dự án thì làm hơi mệt nhưng lúc không có thì công việc chính cũng chỉ làm bảo hiểm vs lương nên đôi lúc mình thấy chán

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ĐÚng rồi, sướng quá cũng kêu, mà khổ quá cũng kêu
Khổ quá cũng kêu đó là điều khác, nhưng nếu bạn làm khổ mà làm đúng công việc mình thích thì có lẽ bạn sẽ không kêu than đâu. Vậy nên đừng hùa theo người khác như thế khi chưa nhìn nhận sự việc

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Khổ quá cũng kêu đó là điều khác, nhưng nếu bạn làm khổ mà làm đúng công việc mình thích thì có lẽ bạn sẽ không kêu than đâu. Vậy nên đừng hùa theo người khác như thế khi chưa nhìn nhận sự việc
Ko phải đâu @Lặng Yên . Làm đúng công việc mình thích mà khổ, thu nhập không có thì càng khổ hơn đấy. Ko chịu được đâu.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Anh không hiểu được ý của em rồi, ý em nói không phải làm tốt hay không mà gọi là sự yêu thích cái nghề mình đang làm hay không
Khi yêu thích. Sản phẩm ta làm ra khác hẳn vs ng ko yêu thích làm ra. Vì nó ko có sự tỉ mỉ, trau truốt.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Bạn nào làm kế toán mà liệt kê được thật nhiều lợi ích đem lại cho doanh nghiệp thì bạn ấy sẽ tìm ra đam mê trong lĩnh vực này. Có rất nhiều ứng viên kế toán khi tuyển dụng mà hỏi câu hỏi này thì cứ ớ người ra, vì khi học có học cái này đâu (đây là kiến thức tư duy, học nâng cao, học từ bên ngoài rất nhiều). Ngành mình học mà ko biết có ý nghĩa gì với DN, tức là mình làm cái gì ko biết giá trị gì với người khác thì làm sao mà đam mê được chứ. Kế toán đâu chỉ đơn giản hạch toán với ra mấy cái sổ sách báo cáo để nộp đâu. Hãy tư vấn cho doanh nghiệp về tài chính, về xu hướng, về phân tích thông tin bán hàng, về dự báo, về quản trị kho hàng, v.v.... đi. Chỉ khi nào bạn biết ý nghĩa của công việc của bạn, nó đem lại giá trị gì cho đời, cho người, cho xã hội thì bạn mới yêu nghề, mới đam mê với công việc được.

Bạn nào làm kế toán mà nhìn thấy cả núi kiến thức còn đang phải học tiếp thì bạn ấy sẽ tìm ra đam mê trong lĩnh vực này.

Bạn nào nhìn thấy các vai trò, vị trí tương lai của nghề nghiệp mình đang theo đuổi, và biết được để đạt được vị trí, vai trò đó thì cần phải trang bị những gì. Khi đó bạn ấy đã nhìn thấy mục tiêu. Khi thấy mục tiêu thì bạn mới đam mê hành động để đạt tới mục tiêu đó.

Bạn nào dừng kêu ca và ngồi nghĩ ra các cái đích cho mình, rồi nghĩ ra các hạng mục công việc để đi đến đích đó, bạn ấy đã tìm thấy đam mê của mình rồi đó.

Bạn nào có biết chỉ có học hỏi liên tục, suy nghĩ và lao động thì mới tìm ra đam mê. Tối thì đi học tiếng anh, hay ngồi đọc sách chuyên ngành, hoặc viết tiểu luận, đề tài, dự án,... do chính bạn tự nghĩ ra. Làm bất cứ 1 cái gì được gọi là "thành tựu" về ngành mình học, đọc sách về thay đổi tư duy, v.v... Sáng thì tập thể dục, chiều thì tham gia các câu lạc bộ thể thao,... Ngày nghỉ ngày lễ thay vì về quê thì vác xe đi dong ruổi khắp vùng miền mới lạ chưa từng đặt chân tới. Các cuốn sách gối đầu giường lúc nào cũng bên cạnh và ngồi xuống cái thì thay vì mở điện thoại rồi chấm chấm mút mút trên fb thì bạn mở những cuốn sách đó ra đọc, v.v... chỉ khi đó thì bạn mới tìm thấy ý nghĩa của cuộc sống, thấy mình sống để làm gì, và lúc đó bạn mới biết mình đam mê cái gì.

Bạn nào còn lên facebook tối ngày để xem bạn bè viết gì, ai comment hay like cái ảnh của mình, rồi lên forum ca thán đọc toàn thứ ko liên quan tới nghề nghiệp tối ngày, đọc tin lá cải về tình hình xã hội tối ngày rồi tham gia bình loạn cả lên, về tới nhà ăn xong thì nghĩ xem đi chơi đâu cho hết ngày chứ chả chịu làm gì, đọc gì, học thêm cái gì, v.v... thì sẽ không bao giờ tìm thấy đam mê được đâu, và mãi mãi hỏi: Sao tôi ko thấy đam mê cái gì :)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: ptnthuy93
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
làm thêm đúng ngành nghề khó mà :(