Ghi sổ nhật ký chung với QĐ15 như thế nào

• Thread starter trungasc
  • Ngày gửi
T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Hôm qua có đọc cuốn sách chế độ kế toán, tập 2 mới ban hành theo QD15 đến phần sổ nhật ký chung, cột "số hiệu tk đối ứng" thì tôi không biết phải ghi gì ở cột này.
Bác nào biết xin chỉ giùm, thanks nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
theo mình thì sổ nhật ký chung phải ghi là: 'Số hiệu Tài khỏan chứ"
sao lại là TKĐƯ
Mình cũng đang muốn xem nghị định đấy bạn có thể gửi cho mình đượckhông
Email:socona2005@yahoo.com
cảm ơn bạn

T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Sách do Bộ Tài chính in mà, làm sao gửi được đây. Các bạn ra hiệu sách sẽ có.
Mình nghĩ rằng cột đó ghi tài khoản chứ không phải ghi tk đối ứng. Nên muốn kiểm tra lại xem thế nào

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
mamut nói:
theo mình thì sổ nhật ký chung phải ghi là: 'Số hiệu Tài khỏan chứ"
sao lại là TKĐƯ
Mình cũng đang muốn xem nghị định đấy bạn có thể gửi cho mình đượckhông
Email:socona2005@yahoo.com
cảm ơn bạn
nhanketoan nói:
Bạn cho mình xem nghị định đó luôn được không vậy, cám ơn bạn nhiều
Email : ngocnhanvec@yahoo.com
Các bạn ơi làm gì có nghị định mà gửi cho các bạn được. Còn QĐ15 có trên thư viện rồi đấy thôi.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
trungasc nói:
Sách do Bộ Tài chính in mà, làm sao gửi được đây. Các bạn ra hiệu sách sẽ có.
Mình nghĩ rằng cột đó ghi tài khoản chứ không phải ghi tk đối ứng. Nên muốn kiểm tra lại xem thế nào

Mình cũng nghĩ vậy. Chắc sách in nhầm :)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngay từ thời còn Quyết định 1141/1995/TC-QĐ-CĐKT thì Sổ nhật ký chung đã có cột "Số hiệu TK đối ứng" rồi anh ạ, đâu cần phải chờ đến Quyêt định 15/2006/QĐ-BTC thì mới có.

Không phải thắc mắc đâu anh, cột đó phải ghi là "Số hiệu tài khoản" thì mới chính xác.
trungasc nói:
Hôm qua có đọc cuốn sách chế độ kế toán, tập 2 mới ban hành theo QD15 đến phần sổ nhật ký chung, cột "số hiệu tk đối ứng"

C

chip0301

Guest
20/7/06
1
0
0
hanoi
Chào các bạn, mình mới làm kế toán nên mình chưa biết cách ghi sổ kt theo hình thức NKC (mình đã tham khảo qua sách nhưng chưa cụ thể lắm).Bạn nào làm theo hình thức này giúp mình với nhé,có ví dụ thực tế thì càng tốt.Cám ơn rất nhiều

levanton

levanton

Cao cấp
chip0301 nói:
Chào các bạn, mình mới làm kế toán nên mình chưa biết cách ghi sổ kt theo hình thức NKC (mình đã tham khảo qua sách nhưng chưa cụ thể lắm).Bạn nào làm theo hình thức này giúp mình với nhé,có ví dụ thực tế thì càng tốt.Cám ơn rất nhiều

Chào bạn!
Mình chỉ đường dẫn này, bạn vào tham khảo, có ví dụ chi tiết nhé
http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=164598#post164598

N

Ngo Thi My Linh

Guest
14/8/06
11
0
0
40
Quan 12
Nhân đây cho mình hỏi: cty mình cũng đang dùng hình thức NKC và mình có mở thêm sổ NKCT, NKTT, NKMH, NKBH nữa. Mình xin hỏi các bạn là nếu mình đã ghi nghiệp vụ phát sinh có liên quan vào các sổ nhật ký đăc biệt tức là NKCT,NKTT,... thì mình có phải ghi vào NKC nữa ko. Vì lúc mình học thì ko được ghi vì ghi như vậy sẽ bị trùng, nhưng chị kế toán ở chỗ mình nói là phải ghi vào. Mình đang thec mec quá, mong các bạn chỉ giúp.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ngo Thi My Linh nói:
Nhân đây cho mình hỏi: cty mình cũng đang dùng hình thức NKC và mình có mở thêm sổ NKCT, NKTT, NKMH, NKBH nữa. Mình xin hỏi các bạn là nếu mình đã ghi nghiệp vụ phát sinh có liên quan vào các sổ nhật ký đăc biệt tức là NKCT,NKTT,... thì mình có phải ghi vào NKC nữa ko. Vì lúc mình học thì ko được ghi vì ghi như vậy sẽ bị trùng, nhưng chị kế toán ở chỗ mình nói là phải ghi vào. Mình đang thec mec quá, mong các bạn chỉ giúp.

Vì bây giờ hạch toán trên máy tính nên thường người ta cho tất cả vào NKC rồi từ đó bóc tách ra. Một số PMKT thì có lựa chọn tách những nghiệp vụ đã có trong các NKĐB ra khỏi NKC, có một số lại không tách.
Tôi cũng đồng ý quan điểm của bạn

levanton

levanton

Cao cấp
Ngo Thi My Linh nói:

Việc ghi chép như trên: ghi vào nhật ký chung hay không khi đã ghi vào NKĐB do KTT doanh nghiệp qui định nhằm phục vụ cho công tác hạch toán và lấy làm cơ sở ghi sổ cái. Tùy thuộc vào khối lượng ghi chép của các nghiệp vụ, nếu ít thì có thể ghi chung vào NKC và ghi vào NKĐB, nếu nhiều thì có thể không ghi vào NKC khi đã ghi vào NKĐB.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA