Ðề: Thi tuyển công chức thuế 2014 TNQD của ông A từ tiền lương trong năm 2013: 420-43.2-108-20= 248.8/năm tức 20.733/tháng
TNTT của ông A từ tiền lương trong năm 2013 20.733-1.65)*/0.8= 23.854/tháng tức 286.25/năm
TNCT của ông A từ tiền lương trong năm 2013 286.25+108+43.2+20= 457.45
Các khoản đuoc tính vào TNCT trong năm 2013
- Tiền lương được trả tăng thêm do làm thêm giờ: 20 tr
- Tiền thưởng tăng năng suất LĐ: 45 tr
- Lương tháng thứ 13: 36 tr
TNCT từ tiền công tiền lương 457.45+20+45+36=558.45
TNCT từ kinh doanh 300*0.3= 90
TNCT từ KD và TC,TL 558.45+90=648.45
TNTT từ KD và TC,TL 648.45-108-43.2-20-4=473.25/năm tức 39.4375/tháng
Thue TNCN từ KD và TC,TL 39.4375*0.25-3.25=6.609375/tháng tức 79.3125/năm
TNCT từ quà tặng 10000+50000)*20= 1200
TNTT từ quà tặng 1200-10= 1190
Thuế TNCN từ quà tặng 1190*0.1= 119
Tổng số thuế TNCN ông A phải nộp năm 2013 119+79.3125=198.3125
Số thuế còn phải nộp năm 2013 198.3125-5= 193.3125 trd
Bài này hay đấy!
Theo mình, phần thu nhập từ tiền lương, tiền công của ông A là phần thu nhập đã bao gồm thuế.(Vì doanh nghiệp không chịu trách nhiệm nộp thuế TNCN cho ông A ngoài khoản tiền lương họ đã trả, mà ông A sẽ phải nộp thuế TNCN trên số tiền lương nhận được) Vì vậy, sẽ không cần phải quy đổi thu nhập.
Các khoản thu nhập không chịu thuế và được miễn thuế từ tiền lương tiền công:
20+30+40+16,16 = 106,16tr
Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công: 420 – 106,16 = 313,84tr
Thu nhập tính thuế từ nhận quà tặng: 50.000 x 20.000 – 10.000.000 = 990tr
Thu nhập chịu thuế từ hoạt động cho thuê nhà: 300x30% = 90tr
Thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, tiền lương, tiền công: 313,84+90 = 403,84tr
Thu nhập tính thuế từ kinh doanh, tiền lương, tiền công: 403,84-9x12-3,6x12-20-4=228,64
Thuế TNCN phải nộp từ kinh doanh, tiền lương, tiền công:
= 20%x228,64-1,65x12=25,928tr
Thuế TNCN phải nộp từ nhận quà tặng: 990x10%=99tr
Thuế TNCN ông A phải nộp trong năm: 25,928+99 =124,928tr
Thuế TNCN ông A còn phải nộp: 124,928-18-5=101,928tr
(Khi thi thường đề sẽ ra vào văn bản đang có hiệu lực thi hành, nên mình chỉ áp dụng các văn bản hiện hành mặc dù đề bài đang cho tính thuế năm 2013)