Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

• Thread starter meoconkl
  • Ngày gửi
M

meoconkl

Sơ cấp
16/4/12
3
2
0
36
Binh Duong
Các anh chị ơi giúp em với!!!hic hic
Công ty em là công ty cơ khí,sản xuất rất nhiều mặt hàng,không có loại nào giống loại nào,ai đặt mình cái gì thì mình làm cái ấy.
E mới vô làm mà lúc trước chị kế toán cũ không có tính giá thành,nguyên vật liệu,tiền lương,chi phí sản xuất chung phân bổ vào tài khoản 154 rồi đẩy hết sang tài khoản 632.
Hic hic,mọi người giúp em với,cục thuế mới bắt em tính giá thành lại cho tất cả các sản phẩm từ xưa tới nay mà công ty em thành lập từ năm 2010.
Mọi người chỉ em làm cách nào đi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

Công ty em là công ty cơ khí,sản xuất rất nhiều mặt hàng,không có loại nào giống loại nào,ai đặt mình cái gì thì mình làm cái ấy.
E mới vô làm mà lúc trước chị kế toán cũ không có tính giá thành,nguyên vật liệu,tiền lương,chi phí sản xuất chung phân bổ vào tài khoản 154 rồi đẩy hết sang tài khoản 632.
Hic hic,mọi người giúp em với,cục thuế mới bắt em tính giá thành lại cho tất cả các sản phẩm từ xưa tới nay mà công ty em thành lập từ năm 2010.
Bạn thân mến
Bạn cụ thể hóa đi thì mới giúp được
Nói chung ngành cơ khí có cơ khí chế tạo, cơ khí sửa chữa...
và có cả Cơ khí phụ trợ nữa
tôi xuất thân từ Giá có thể giúp bạn được
Chúc bạn thành công

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

ước lượng mà tính giá thành thôi bạn à, chứ giờ đòi chính xác thì bó tay, với lại đặc thù của công ty sx cơ khí theo mình là không thể áp một mức giá thành cho tất cả các sản phẩm được vì vậy bạn phải tính giá thành cho từng đơn đặt hàng.

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Giá thành hả? Dễ ợt ah.
1 /. Lập bảng exel kê ra hết các loại hàng hoá bán ra. Mã hàng, Tên sản phẩm,ĐVT, SL, Đơn giá bán, Thành tiền
2 /. Coi Tổng giá vốn năm cũ bao nhiêu: Tổng giá vốn / Tổng doanh thu bán thành phẩm = %
3 /. Lấy thành tiền x giá vốn = Giá vốn xuất xưởng của từng loại hàng hoá.
4 /. Nhập kho thành phẩm lên giá vốn: Có 154 và nợ 155, xuất kho thành phẩm lên giá vốn: có 155 nợ 632
5 /. Coi 152 xuất kho NVL, 334 trực tiếp (lấy bảng lương ra cộng) có tổng chi phí nguyên liệu và nhân công xuất vào 154, 621,622.
Còn chi phí máy (Tiền điện hạch toán, khấu hao TSCĐ, 153 xuất 154 hoặc 623 làm chi phí máy)
Chi phí chung là: Lương quản lý SX hay phân xưởng, các khoản khác... đã đưa vào 154, hoặc 627
6 /. Lấy từng tổng đó / Tổng giá vốn bạn sẽ có tỷ lệ: Nguyên vật liệu, tiền công, chi phí máy, chi phí chung cấu thành sản phẩm của bạn.
7 /. Thuế muốn từng sản phẩm các chi phí đó cấu thành bao nhiêu thì bạn cứ dùng tỷ lệ đó nhân vào. Như vậy, ai bắt được bạn đâu mà sợ. Chẳng cần báo ai cả, dùng ngay Thuyết minh BCTC diễn giải ra là ok.
Còn thực tế có thể mặt hàng này chiều chi phí này, ít chi phí kia là chuyện của doanh nghiệp thôi.

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh

Anh chị binh 75bd ơi.Em cũng đang mắc chỗ đó anh nói rõ được không.Em chưa hiểu.Anh chị có thể cho em xin cái mẫu Tập hợp chi phí và phân bổ chi phí đó được không.Mail em là:Duyengamx90@gmail.com Em cảm ơn a

Em làm ở Cty Làm cơ khí.Và Chủ yếu làm cho các trung cư.Nhưng em chưa biết cách tập hợp và phân bổ chi phí như thế nào cả. VD công ty trả lương cố đinh cho công nhân 1 tháng là 10tr dù có việc hay không vẫn trả lương cố định như thế. và chi phí sản xuất chung nữa.Giả sử trong tháng cty có 2 công trình chỉ làm trong 20 ngày thì tiền lương tính vào giá thành 20 ngày.còn 10 ngày còn lại mình làm thế nào.Tương tự Chi phí sản xuất chung cũng thế.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Thường mình thấy các doanh nghiệp sản xuất cơ khí theo đơn đặt hàng có phần sgias thành như sau:
Về nguyên vật liệu chính:có thể là tập hợp trực tiếp hoặc theo định mức
Về Nhân công trực tiếp: tập hợp theo đơn hàng hoặc hoặc tập hợp chung. Trường hợp này tập hợp trực tiếp là hơi ít xảy ra
Về chi phí chung: trong chi phí chung có thể tách ra nhiều yếu tố chi phí khác. Có những cái tập hợp theo đơn hàng, có những cái tập hợp chung
=> Việc phân bổ chi phí nhân công trực tiếp và chi phí chung thường hay theo tỷ lệ nguyên vật liệu chính
Còn về hạch toán thì chi Binh75bd cũng nói tương đối kỹ rồi

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh

Anh ơi thế những ngay công nhân không làm mà mình vẫn trả lương mà trong tháng đó lại không phát sinh doanh thu nào thì mình phải làm sao.Ẻm không hiểu có thể nói rõ gúp em với

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

:byebye:.
1 /. Lập bảng exel kê ra hết các loại hàng hoá bán ra. Mã hàng, Tên sản phẩm,ĐVT, SL, Đơn giá bán, Thành tiền
2 /. Coi Tổng giá vốn năm cũ bao nhiêu: Tổng giá vốn / Tổng doanh thu bán thành phẩm = %
4 /. Nhập kho thành phẩm lên giá vốn: Có 154 và nợ 155, xuất kho thành phẩm lên giá vốn: có 155 nợ 632
5 /. Coi 152 xuất kho NVL, 334 trực tiếp (lấy bảng lương ra cộng) có tổng chi phí nguyên liệu và nhân công xuất vào 154, 621,622.
Còn chi phí máy (Tiền điện hạch toán, khấu hao TSCĐ, 153 xuất 154 hoặc 623 làm chi phí máy)
Chi phí chung là: Lương quản lý SX hay phân xưởng, các khoản khác... đã đưa vào 154, hoặc 627
6 /. Lấy từng tổng đó / Tổng giá vốn bạn sẽ có tỷ lệ: Nguyên vật liệu, tiền công, chi phí máy, chi phí chung cấu thành sản phẩm của bạn.
7 /. Thuế muốn từng sản phẩm các chi phí đó cấu thành bao nhiêu thì bạn cứ dùng tỷ lệ đó nhân vào. Như vậy, ai bắt được bạn đâu mà sợ. Chẳng cần báo ai cả, dùng ngay Thuyết minh BCTC diễn giải ra là ok.
Còn thực tế có thể mặt hàng này chiều chi phí này, ít chi phí kia là chuyện của doanh nghiệp thôi.

Không biết Bác làm giá thành bao giờ chưa? hay chỉ làm làm phần mềm tính tính toán toán thôi? nghe Bác nói mà em giật mình. Bởi em làm giá thành từ lúc làm tay cho tới bây giờ làm trên phần mềm cũng gần 8 năm nay nhưng không dám tuyên bố là dễ ợt đây :wall: Dòng màu đỏ thấy hơi lạ, Cách tính toán giá mới hả Bác?

P

pvnhan17

Guest
13/4/09
1
1
0
tp can tho

nói thì dc, nhg thử làm thì mới biết rắc rối thế nào

Y

yeucang

Sơ cấp

Thường mình thấy các doanh nghiệp sản xuất cơ khí theo đơn đặt hàng có phần sgias thành như sau:
Về nguyên vật liệu chính:có thể là tập hợp trực tiếp hoặc theo định mức
Về Nhân công trực tiếp: tập hợp theo đơn hàng hoặc hoặc tập hợp chung. Trường hợp này tập hợp trực tiếp là hơi ít xảy ra
Về chi phí chung: trong chi phí chung có thể tách ra nhiều yếu tố chi phí khác. Có những cái tập hợp theo đơn hàng, có những cái tập hợp chung
=> Việc phân bổ chi phí nhân công trực tiếp và chi phí chung thường hay theo tỷ lệ nguyên vật liệu chính
Còn về hạch toán thì chi Binh75bd cũng nói tương đối kỹ rồi
Chị ơi cho em hỏi phân bổ chi phí NCTT như thế nào?
Ví dụ em có Cp VL là 10tr CP SXC là 5tr còn CP NCTT thì tùy theo đơn hàng có ghi sẵn còn những Sp k có sẵn thì mình tính như thế nào

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Không biết Bác làm giá thành bao giờ chưa? hay chỉ làm làm phần mềm tính tính toán toán thôi? nghe Bác nói mà em giật mình. Bởi em làm giá thành từ lúc làm tay cho tới bây giờ làm trên phần mềm cũng gần 8 năm nay nhưng không dám tuyên bố là dễ ợt đây :wall: Dòng màu đỏ thấy hơi lạ, Cách tính toán giá mới hả Bác?
Bạn làm 8 năm nhiều kinh nghiệm quá, mình mới làm 1 tháng thôi.
Dòng mầu đỏ do nhầm: % x Doanh thu của từng mặt hàng = Giá vốn từng mặt hàng
Vậy đã dễ hiểu chưa bạn. Hay bạn dùng phương pháp như trong chuyện dân gian: Đồng này mua mắm, đồng này mua tương và vừa đi ra chợ vừa nhẩm, không thì lộn

Chị ơi cho em hỏi phân bổ chi phí NCTT như thế nào?
Ví dụ em có Cp VL là 10tr CP SXC là 5tr còn CP NCTT thì tùy theo đơn hàng có ghi sẵn còn những Sp k có sẵn thì mình tính như thế nào

Như vậy là đã hình thành xong giá vốn rồi đó, đưa hết CP NCTT, CP Máy vào nữa là đủ yếu tố cấu thành giá vốn sản phẩm

T

tongdasa

Guest

Bác binh75bd oi, cho e xin file excel tính giá thành sản xuất đc ko ạ. E can lam bac a. Bác mà gửi cho e là cuu dc 1 mạng nguoi roi ạ ( vì ko bị chết đói ). Neu dc bác gui mail cho e nhé: tranvinhphat1980@gmail.com
E xin đa tạ

Đại Phú Kim

Đại Phú Kim

Sơ cấp
9/4/20
4
0
1
35
em cũng mới vô ngành cơ khí, đang rất cần sự giúp đỡ sẻ chia kinh nghiệm, hỗ trợ em với ạ

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Bạn nên mở chủ đề mới nêu chi tiết hơn trường hợp cụ thể của bạn thì mọi người mới có thể chia sẻ hỗ trợ được.

H

hongphuc84

Guest
12/2/06
2
0
1
40
hoa binh

Tôi cũng đang đau đầu về vấn đề giá thành sản phẩm cơ khí đây. Sắp đến kỳ nộp BCTC rồi mà vẫn chưa xong cái vụ chi phí TSCD và CCDC đấy. Đau đầu quá đi mất!

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Tôi cũng đang đau đầu về vấn đề giá thành sản phẩm cơ khí đây. Sắp đến kỳ nộp BCTC rồi mà vẫn chưa xong cái vụ chi phí TSCD và CCDC đấy. Đau đầu quá đi mất!
Giá thành cơ khí thì đúng là đau đầu thật. Nhiều TSCĐ và CCDC, đơn hàng cũng đa dạng. Cái này nếu làm số liệu chỉnh chu từ đầu thì sẽ đỡ mệt hơn!

C

chinh mit

Sơ cấp
18/2/11
5
0
1
33
nam dinh
em k xem đc bác ơi. con link này k bác gửi e tham khảo với

L

linhhoa0805

Guest
20/1/13
1
0
1
30
Hải Dương

Giá thành hả? Dễ ợt ah.

Anh, chị ơi! E cũng mới chân ướt chân ráo vào nghề nên vẫn còn ngu ngơ lắm ạ. Anh, chị có thể nói rõ cho e phần tính giá thành được ko ạ? Anh, chị có thể gửi mẫu các file đó vào email này: linhhoa93@gmail.com được không ạ?

H

honghuong_nguyen

Guest
11/11/14
2
0
1
36
Anh, chị ơi! cho e xin file excel tính giá thành sản xuất đc ko ạ. Em làm bên cty cơ khí (chuyên về cơ khí tiện, phay hàng nhựa, nhôm, sắt), tính giá thành theo đơn hàng nhỏ lẻ và nhiều mặt hàng. Nếu được xin vui lòng gửi giúp em qua mail: honghuong_nguyenkt@yahoo.com. Em cảm ơn rất nhiều.

levanton

levanton

Cao cấp
Anh, chị ơi! cho e xin file excel tính giá thành sản xuất đc ko ạ. Em làm bên cty cơ khí (chuyên về cơ khí tiện, phay hàng nhựa, nhôm, sắt), tính giá thành theo đơn hàng nhỏ lẻ và nhiều mặt hàng. Nếu được xin vui lòng gửi giúp em qua mail: honghuong_nguyenkt@yahoo.com. Em cảm ơn rất nhiều.
Bạn nên tập ợp chi phí vật tư theo đơn hàng. chi phí nhận công, cp sxc phân bổ theo chi phí vật tư. ( Chọn chi phí vật tư làm tiêu thức phân bổ chi phí nhân công, chi phí SXC).

H

honghuong_nguyen

Guest
11/11/14
2
0
1
36
Em chỉ biết lý thuyết là vậy nhưng mà tại e chưa làm thực tế bao giờ, giờ sếp bảo e làm bên tính giá thành nên e không biết làm sao. Vây anh/chị nào có file thực tế có thể cho em được không ạ!Em cảm ơn rất nhiều. Tại vì nhiều ngày rồi mà em cũng chưa có cách giải quyết này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA