Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

• Thread starter meoconkl
  • Ngày gửi
M

mayhong-661208

Guest
18/3/16
37
0
6
33
Anh chị ơi. Em cũng mới vào làm kế toán. cũng chưa biết gi nhieuf.. Anh chị giúp em với ạ.
/Tình hình là trong tháng 1 này bên em có hoàn thành công trình cho khách hàng - đã xuất hóa đơn 176 triệu( bên em sản xuất - thương mại lun ạ - lắp đặt của cổng của sổ, lan can cho khách. )- giời em phải tập hợp chi phí, giá vốn như thế nào ạ. Mong anh chị giúp em. Huynhvan.lucky@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Anh chị ơi. Em cũng mới vào làm kế toán. cũng chưa biết gi nhieuf.. Anh chị giúp em với ạ.
/Tình hình là trong tháng 1 này bên em có hoàn thành công trình cho khách hàng - đã xuất hóa đơn 176 triệu( bên em sản xuất - thương mại lun ạ - lắp đặt của cổng của sổ, lan can cho khách. )- giời em phải tập hợp chi phí, giá vốn như thế nào ạ. Mong anh chị giúp em. Huynhvan.lucky@gmail.com
Bên bạn sx ra cửa rồi đi lắp đặt cho công trình thì bên bạn phải có 2 bước tính giá thành. Bước tính giá thành của sản phẩm sx và bước tính giá thành của công trình

K

ketoan171

Guest
1/7/13
9
1
3
vinh - nghệ an
Ðề: Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

Giá thành hả? Dễ ợt ah.
1 /. Lập bảng exel kê ra hết các loại hàng hoá bán ra. Mã hàng, Tên sản phẩm,ĐVT, SL, Đơn giá bán, Thành tiền
2 /. Coi Tổng giá vốn năm cũ bao nhiêu: Tổng giá vốn / Tổng doanh thu bán thành phẩm = %
3 /. Lấy thành tiền x giá vốn = Giá vốn xuất xưởng của từng loại hàng hoá.
4 /. Nhập kho thành phẩm lên giá vốn: Có 154 và nợ 155, xuất kho thành phẩm lên giá vốn: có 155 nợ 632
5 /. Coi 152 xuất kho NVL, 334 trực tiếp (lấy bảng lương ra cộng) có tổng chi phí nguyên liệu và nhân công xuất vào 154, 621,622.
Còn chi phí máy (Tiền điện hạch toán, khấu hao TSCĐ, 153 xuất 154 hoặc 623 làm chi phí máy)
Chi phí chung là: Lương quản lý SX hay phân xưởng, các khoản khác... đã đưa vào 154, hoặc 627
6 /. Lấy từng tổng đó / Tổng giá vốn bạn sẽ có tỷ lệ: Nguyên vật liệu, tiền công, chi phí máy, chi phí chung cấu thành sản phẩm của bạn.
7 /. Thuế muốn từng sản phẩm các chi phí đó cấu thành bao nhiêu thì bạn cứ dùng tỷ lệ đó nhân vào. Như vậy, ai bắt được bạn đâu mà sợ. Chẳng cần báo ai cả, dùng ngay Thuyết minh BCTC diễn giải ra là ok.
Còn thực tế có thể mặt hàng này chiều chi phí này, ít chi phí kia là chuyện của doanh nghiệp thôi.
anh ơi . em làm bên cơ khí c nhôm cửa nhựa, anh có bảng định mức vật tư và file excel tính giá thành sản xuất được không ạ ? nhờ anh gửi qua mail giúp em . em xin cảm ơn a. bemylover832009@gmail.com

• Like
Reactions: hthuat
H

hthuat

Guest
25/7/16
5
1
3
39
Mình làm bên cty in cũng sản xuất nhiều những sản phẩm khác nhau giông bên cơ khi, mình cũng mới đi làm kt lần đầu tiên lại phải cty sản xuất nữa, mình rất rối ko biết tính giá thành, cty thì chỉ có mình làm kt thôi ko biết hỏi ai, lúc trước cty thuê kt ngoài làm họ đưa hết NVL vao 621 luôn, các bạn , các anh chị nao có phần mềm excel tính giá thành cho mình xin với, cám ơn mọi người nhiều lắm. haothuat@gmail.com

H

hthuat

Guest
25/7/16
5
1
3
39
Ðề: Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

Giá thành hả? Dễ ợt ah.
1 /. Lập bảng exel kê ra hết các loại hàng hoá bán ra. Mã hàng, Tên sản phẩm,ĐVT, SL, Đơn giá bán, Thành tiền
2 /. Coi Tổng giá vốn năm cũ bao nhiêu: Tổng giá vốn / Tổng doanh thu bán thành phẩm = %
3 /. Lấy thành tiền x giá vốn = Giá vốn xuất xưởng của từng loại hàng hoá.
4 /. Nhập kho thành phẩm lên giá vốn: Có 154 và nợ 155, xuất kho thành phẩm lên giá vốn: có 155 nợ 632
5 /. Coi 152 xuất kho NVL, 334 trực tiếp (lấy bảng lương ra cộng) có tổng chi phí nguyên liệu và nhân công xuất vào 154, 621,622.
Còn chi phí máy (Tiền điện hạch toán, khấu hao TSCĐ, 153 xuất 154 hoặc 623 làm chi phí máy)
Chi phí chung là: Lương quản lý SX hay phân xưởng, các khoản khác... đã đưa vào 154, hoặc 627
6 /. Lấy từng tổng đó / Tổng giá vốn bạn sẽ có tỷ lệ: Nguyên vật liệu, tiền công, chi phí máy, chi phí chung cấu thành sản phẩm của bạn.
7 /. Thuế muốn từng sản phẩm các chi phí đó cấu thành bao nhiêu thì bạn cứ dùng tỷ lệ đó nhân vào. Như vậy, ai bắt được bạn đâu mà sợ. Chẳng cần báo ai cả, dùng ngay Thuyết minh BCTC diễn giải ra là ok.
Còn thực tế có thể mặt hàng này chiều chi phí này, ít chi phí kia là chuyện của doanh nghiệp thôi.[/QUOTE

Bạn có phần mềm excel tính giá thành không , cách tính gt của bạn cũng rất phù hợp với cty mình,nhưng m mới vào làm kt nên còn rối quá, nếu được cho mình xin với, mình đang rất rất cần,mình xin cám ơn nhiều lắm .mail :haothuat@gmail.com

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Mình làm bên cty in cũng sản xuất nhiều những sản phẩm khác nhau giông bên cơ khi, mình cũng mới đi làm kt lần đầu tiên lại phải cty sản xuất nữa, mình rất rối ko biết tính giá thành, cty thì chỉ có mình làm kt thôi ko biết hỏi ai, lúc trước cty thuê kt ngoài làm họ đưa hết NVL vao 621 luôn, các bạn , các anh chị nao có phần mềm excel tính giá thành cho mình xin với, cám ơn mọi người nhiều lắm. haothuat@gmail.com
bên in thì thường sẽ khá phức tạp. Thường các cty in sẽ có ít nhất 2 mảng sau:
- In gia công: khách hàng đưa NVL đến để in
- In theo đơn hàng: Khách hàng đặt hàng, bên in tự mua NVL để in cho khách
Do vậy, bài toán giá thành cũng phải tách ra 2 bài toán gia công và theo đơn hàng
- Hạch toán: Nếu bên bạn theo TT200 thì sẽ hạch toán chi phí vào 621, 622, 627
- Nếu theo QĐ 48 thì hạch toán vào tk 154

• Like
Reactions: hthuat
H

hthuat

Guest
25/7/16
5
1
3
39
bên in thì thường sẽ khá phức tạp. Thường các cty in sẽ có ít nhất 2 mảng sau:
- In gia công: khách hàng đưa NVL đến để in
- In theo đơn hàng: Khách hàng đặt hàng, bên in tự mua NVL để in cho khách
Do vậy, bài toán giá thành cũng phải tách ra 2 bài toán gia công và theo đơn hàng
- Hạch toán: Nếu bên bạn theo TT200 thì sẽ hạch toán chi phí vào 621, 622, 627
- Nếu theo QĐ 48 thì hạch toán vào tk 154

Anh thinhvd ơi e cảm ơn a nhe, anh có file excel tính giá thành ko anh gửi cho em với, bên em áp dụng theo TT200, em bế tắc quá, cứu e với, e cám ơn nhiều lắm ạ

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Anh thinhvd ơi e cảm ơn a nhe, anh có file excel tính giá thành ko anh gửi cho em với, bên em áp dụng theo TT200, em bế tắc quá, cứu e với, e cám ơn nhiều lắm ạ
Cái này thì khó có file excel cho bạn xử lý được rồi. Chỉ có file excel về giá thành mẫu cho bạn làm sườn rồi tự bạn phát triển thêm cho phù hợp với bên bạn thôi

• Like
Reactions: Q Huy
H

hthuat

Guest
25/7/16
5
1
3
39
Cái này thì khó có file excel cho bạn xử lý được rồi. Chỉ có file excel về giá thành mẫu cho bạn làm sườn rồi tự bạn phát triển thêm cho phù hợp với bên bạn thôi
dạ vậy có anh gửi file excel mẫu cho e với, cám ơn a nhiều nhé

• Like
Reactions: NguyenLieu0309
M

mayhong-661208

Guest
18/3/16
37
0
6
33
Bên bạn sx ra cửa rồi đi lắp đặt cho công trình thì bên bạn phải có 2 bước tính giá thành. Bước tính giá thành của sản phẩm sx và bước tính giá thành của công trình[/QU
Có thể hướng dẫn giúp mình không ạ. vì mình mới làm kế toán ak. lên mạng tìm tòi mà không thấy giúp công ty mình

H

Hoai Nhien

Guest
21/6/17
1
1
1
33
A c ơi, chỉ dùm e những quy trình của 1 kế toán tổng hợp của cty sản xuất cơ khí đc k ạ? E chuẩn bị làm cho cty cơ khí nhưng đang rất ngại vấn đề giá thành đây. A c nào file excel về kế toán tính giá thành bên cơ khí làm ơn cho e xin đc k? E gấp lắm ạ, vô cùng cảm ơn. Mail của e: huynhhoainhien89@gmail.com

• Like
Reactions: HANHOISHI
H

HANHOISHI

Sơ cấp
20/7/17
9
1
1
37
A c ơi, chỉ dùm e những quy trình của 1 kế toán tổng hợp của cty sản xuất cơ khí đc k ạ? E chuẩn bị làm cho cty cơ khí nhưng đang rất ngại vấn đề giá thành đây. A c nào file excel về kế toán tính giá thành bên cơ khí làm ơn cho e xin đc k? E gấp lắm ạ, vô cùng cảm ơn. Mail của e: huynhhoainhien89@gmail.com[/Q

Mình cũng giống bạn nè, bạn đã rút ra được nhiều kinh nghiệm cho lĩnh vực này chưa, share cho mình với nhé, mail của mình: hanhnguyen.bn@g,ail.com

H

HANHOISHI

Sơ cấp
20/7/17
9
1
1
37
Em cũng mới bắt đầu làm ở công ty cơ khí, nó phức tạp quá, các anh chị có file thực tế cho em xin với ạ nguyenlieu0309@gmail.com
Em xin cảm ơn

Bạn đã đúc kết được kinh nghiệm gì cho mình khi làm cho công ty cơ khí chưa? chia sẻ cho mình với nhé!, cảm ơn bạn nhiều nha.

T

Thuy Linh Phan

Guest
20/8/17
1
0
1
35
Bạn đã tính giá thành chưa chỉ lại mình với bạn ơi, cty mình cũng giống cty bạn nhưng mình mới vào nên ko biết làm thế nào.

Đ

đinh thị phương thanh

Sơ cấp
1/6/17
3
0
1
37
mình làm công ty cơ khí, lâu nay làm công ty thương mại. Mình không biết bắt đầu từ đâu. Mong mọi người cho file excel theo dõi lợi nhuận trong công ty sản xuất vào địa chỉ email dinhthiphuongthanh01011987@gmail.com. Cảm ơn mọi người

K

komyentu

Guest
9/9/16
3
0
1
29
Anh chị cho em hỏi trường hợp của công ty em với ạ: Cũng là sản xuất theo đơn hàng, giá bán của sản phẩm phụ thuộc vào độ khó của sản phẩm nên em phân bổ chi phí nhân công và sản xuất chung theo giá bán của từng sản phẩm có được không ạ?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Anh chị cho em hỏi trường hợp của công ty em với ạ: Cũng là sản xuất theo đơn hàng, giá bán của sản phẩm phụ thuộc vào độ khó của sản phẩm nên em phân bổ chi phí nhân công và sản xuất chung theo giá bán của từng sản phẩm có được không ạ?
Được bạn nhé

K

komyentu

Guest
9/9/16
3
0
1
29
Chị ơi nếu phân bổ theo giá bán thì em cộng tổng doanh thu của 1 tháng ra làm tiêu thức phân bổ chứ ạ vì em tính giá thành theo tháng. Chị có file tính giá thành cho sản phẩm cơ khí không ạ cho em xin với ạ mail em là : nguyenlieu133@gmail.com
Em cảm ơn chị ạ!

N

Nguyệt Moonlight

Guest
31/8/17
1
0
1
29
Công ty mình vừa mới mua 1 chiếc oto mới mà nó hư sữa chữa khoảng 50 triệu. Vậy tiền sữa chữa có được đưa vào chi phí và khấu trừ thuế hay không. Mong mọi người giúp đỡ , Cảm ơn!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA