Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

• Thread starter meoconkl
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Giang

Guest
2/4/15
6
0
1
34
Em cũng mới vào nghề chưa có kinh nghiệm gì nhưng em cũng muốn chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm từ các bác ạ. Công ty em thành từ trước đến bây giờ cũng tính giá thành theo phương pháp của bác binh75bd. Nhưng đợt vừa rùi Thuế về kiểm tra, họ không chấp nhận giá vốn đó bác các bác ạ. Họ yêu cầu phải có định mức NVL cho từng sản phẩm cụ thể. Nếu không có định mức thì họ sẽ không chấp nhận giá vốn đó của bên em và sẽ áp mức nhà nước quy định.Vậy các bác nào có cách giả thích thuyết phục đối với Thuế thì giúp em với ạ. em xin cảm ơn....

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cũng mới vào nghề chưa có kinh nghiệm gì nhưng em cũng muốn chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm từ các bác ạ. Công ty em thành từ trước đến bây giờ cũng tính giá thành theo phương pháp của bác binh75bd. Nhưng đợt vừa rùi Thuế về kiểm tra, họ không chấp nhận giá vốn đó bác các bác ạ. Họ yêu cầu phải có định mức NVL cho từng sản phẩm cụ thể. Nếu không có định mức thì họ sẽ không chấp nhận giá vốn đó của bên em và sẽ áp mức nhà nước quy định.Vậy các bác nào có cách giả thích thuyết phục đối với Thuế thì giúp em với ạ. em xin cảm ơn....
Thuế làm như vậy là đúng rồi. Nếu các chi phí vượt định mức thì sẽ bị loại trừ khi tính thuế TNDN (và kế toán sẽ không tính vào giá thành sản phẩm hoàn thành mà đưa thẳng vào 632)

Cách làm của Binh75bd là bốc thuốc không có tính logic và hệ thống nên không thể được chấp nhận trong hệ thống kế toán chính thức.

Bạn phải xây dựng được định mức cho từng sản phẩm (có thể tham khảo các định mức của nhà nước nếu không tự xây dựng được). Tổng giá thành trong kỳ nếu không theo dõi chi phí phát sinh từ đầu theo từng sản phẩm được thì phải phân bổ cho các sản phẩm theo định mức chi phí (trong kế toán gọi đó là phương pháp tính giá thành hệ số).

Trường hợp ở các doanh nghiệp thuộc các ngành nghề khác mà không thể định mức chi phí cho từng sản phẩm đầu ra là kết quả của quá trình sản xuất chung (ví dụ hoá dầu, chế biến sữa,...) thì mới nên dùng giá bán để phân bổ các chi phí chung.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Trong SX cơ khí việc DN lập ĐM cho từng loại SP SX là rất khó vì: - Cùng 1 loại SP như: Ê cu, bu long đã sử dụng bao nhiêu loại VT ( sắt, thép.. ) có bao nhiêu kích thước ( dài, ngắn, to, nhỏ ... ) lại qua bao nhiêu công đoạn ( cắt, tiện, mài ... ) Mỗi loại VT lại dùng 1 loại dao khác nhau ... Vì vậy DN muốn XD ĐM mất nhiều thời gian và tốn kém chưa nói đến khả năng XD ĐM. Bạn nên dùng ĐM nhà nước có sẳn là tốt nhất.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trong SX cơ khí việc DN lập ĐM cho từng loại SP SX là rất khó vì: - Cùng 1 loại SP như: Ê cu, bu long đã sử dụng bao nhiêu loại VT ( sắt, thép.. ) có bao nhiêu kích thước ( dài, ngắn, to, nhỏ ... ) lại qua bao nhiêu công đoạn ( cắt, tiện, mài ... ) Mỗi loại VT lại dùng 1 loại dao khác nhau ... Vì vậy DN muốn XD ĐM mất nhiều thời gian và tốn kém chưa nói đến khả năng XD ĐM. Bạn nên dùng ĐM nhà nước có sẳn là tốt nhất.
bạn @HO Anh Hue có tài liệu về định mức này không ( sản phẩm cơ khí đó bạn) gửi cho mình xin tài liệu này với nhe! Cảm ơn bạn.

Giờ đây kế toán hầu hết chỉ quan tâm đến việc tạo ra con số kế toán để đối phó với thuế ( vì đa số đó là mục đích của DN) , DN thậm chí còn nghĩ rằng: nếu không có phải yêu cầu của thuế thì họ không cần có kế toán làm gì.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Có những điều hết sức đon giản để hiểu nhưng các bạn nhất định không chịu hiểu, và không chấp nhận khi người khác bác bỏ.
Cứ thử suy nghĩ một cách đơn giản: bạn xây nhà, thay vì chủ thầu xây dựng chiết tính riêng từng hạn mục chi phí là bao nhiêu để tính tiền với bạn. Mặc dù họ tính hết sức rõ ràng như vậy nhưng chắc chắn bạn sẽ không chấp nhận thanh toán nếu con số tính toán của họ đưa ra là vô lý: số lượng vật tư cao hơn giá thực tế , đơn giá vật tư cao hơn giá thực tế, số ngày công cao hơn giá thực tế, đơn giá nhân công cao hơn giá thực tế. Thế nhưng, cũng việc này mà cơ quan thuế làm y như vậy đối với số sách kế toán mà bạn " chế biến để ra số liệu " thì bạn nhất định không chấp nhận.

Đó là còn chưa kể tới nhà thầu họ gom chi phí vật tư ở nơi khác để kê khai khống vào, họ làm giấy tờ giả để đưa chị phí vào cho bạn trả tiền thì bạn có chấp nhận không? Nhưng đạo lý đơn giản đó khi mà người ta chưa bị lật tẩy mà tôi lý luận như vậy thì người ta thường nói tôi là lý thuyết như vẹt, không có kinh nghiệm thực tế. Quan điểm của tôi là: " Lý thuyết không gắn liền với thực tế là lý thuyết suông. Thực tế không gắn liển lý thuyết là thự tế mù quáng".

Người ta lẫn lộn giữa cái khái niệm thực tế với cái khái niệm làm sai do cố ý. Họ say mê tim cách làm ra cái giả để show ra, nhưng họ lại không biết cái đồ thật nó như thế nào.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
bạn @HO Anh Hue tài liệu về định mức này không ( sản phẩm cơ khí đó bạn) gửi cho mình xin tài liệu này với nhe! Cảm ơn bạn.
Giờ đây kế toán hầu hết chỉ quan tâm đến việc tạo ra con số kế toán để đối phó với thuế ( vì đa số đó là mục đích của DN) , DN thậm chí còn nghĩ rằng: nếu không có phải yêu cầu của thuế thì họ không cần có kế toán làm gì.

Chào bạn. Trước đây mình thường xem, sử dụng các loại định mức, đợn giá nhà nước để tính và kiễm tra dự toán cho các SP mà DN mình thực hiện từ thời còn sử dụng ĐM 726/ UB/ĐM nhà nước ban hành trong đó có ĐM gia công cơ khí ( hình như ở T5 ) Sau nhiều lần bổ sung thay đỗi ( do điều kiện SX, Công nghệ, Qui trình SX ... ) nhưng 726 vẫn là cái sườn cơ bản.
Mình đã rời lĩnh vực này khá lâu lại không làm bên lĩnh vực gia công cơ khí nên không theo dõi các QĐ về ĐM, ĐG hiện nay. Nhưng khi đã có SX SP thì Nhà nước, các Bộ, Nghành ... chủ quản không thể không ra Định mức, Đơn giá để phục vụ cho công tác QL chi phí, lập Dự toán cho SP của ngành mình quản lý được. Bạn có thể hỏi Viện kinh tế của Bộ Công thương, Bộ XD. Hay vào phần mềm G8 phần ĐM, ĐG xem.

Sửa lần cuối:
M

Maruko90

Guest
11/12/14
6
0
1
33
Chị HO Anh Hue ơi, chị có cái bảng định mức (ở dạng sườn cũng được) của SP công ty cơ khí thì chị gửi qua mail e với, bên e k có xài Phần mềm G8 nên k lấy được.
mail e là:nguyenthanhhuyen4890@gmail.com
Em cảm ơn chị nhiều ạ!

A

ai linh.514

Guest
7/6/15
3
0
1
34
anh chị ơi công ty em cũng sản xuất cơ khí sản phẩm là của sắt, rào lưới B40,........ làm theo đơn đặt hàng rồi tới lắp đặt cho người ta. Em đang gặp rắc rối về việc tính giá thành từng sản phẩm cơ khí.Anh chị nào có file tính giá thành cho em xin được không mail e là: luonganhtuyet.514@gmail.com em cám ơn rất nhiều

A

ai linh.514

Guest
7/6/15
3
0
1
34
anh chị ơi em ở bình định, em muốn học khoá đào tạo dịch vụ kế toán sản xuất từ xa bằng internet nhưng có nhiều công ty đào tạo quá mà em không biết lựa chọn công ty nào để học, anh chị nào biết chất lượng đào tạo của công ty nào tốt và uy tín chỉ em với

N

nguyenchau103

Guest
12/9/12
1
0
1
36
Tp. Hồ Chí Minh
Cho mình xin bảng định mức với. Cty mình cũng sx các mặt hàng cơ khí này. Và mình cũng xđ giá vốn theo cách như bạn chủ thớt. hichic. mail mình: nguyenchau103@gmail.com. Giúp mình với. bên mình sắp bị thah tra thuế ùi.

H

Hằng Heo

Guest
14/7/15
2
0
1
31
Chào anh chị, em cũng mới ra trường mà làm bên cty cơ khí, em cũng không hiểu rõ về vấn đề phân bổ ccdc và NVL lắm, mà cũng không biết phải tính giá thành làm sao, em có biết là hiện tại có một vài cty cơ khí cũng không có tính giá thành sản phẩm với lại cty em cũng mới thành lập nữa nếu anh chị nào biết rõ về vấn đề đó thì chỉ em với,có mẫu thì gửi cho em với thihang2611@gmail.com, anh chị giúp em với ah. Tks

H

Hằng Heo

Guest
14/7/15
2
0
1
31
Chào anh chị, em cũng mới ra trường mà làm bên cty cơ khí, em cũng không hiểu rõ về vấn đề phân bổ ccdc và NVL lắm, mà cũng không biết phải tính giá thành làm sao, em có biết là hiện tại có một vài cty cơ khí cũng không có tính giá thành sản phẩm với lại cty em cũng mới thành lập nữa nếu anh chị nào biết rõ về vấn đề đó thì chỉ em với,có mẫu thì gửi cho em với thihang2611@gmail.com, anh chị giúp em với ah. Tks

N

Nguyễn Thị Giang

Guest
2/4/15
6
0
1
34
Thuế làm như vậy là đúng rồi. Nếu các chi phí vượt định mức thì sẽ bị loại trừ khi tính thuế TNDN (và kế toán sẽ không tính vào giá thành sản phẩm hoàn thành mà đưa thẳng vào 632)

Cách làm của Binh75bd là bốc thuốc không có tính logic và hệ thống nên không thể được chấp nhận trong hệ thống kế toán chính thức.

Bạn phải xây dựng được định mức cho từng sản phẩm (có thể tham khảo các định mức của nhà nước nếu không tự xây dựng được). Tổng giá thành trong kỳ nếu không theo dõi chi phí phát sinh từ đầu theo từng sản phẩm được thì phải phân bổ cho các sản phẩm theo định mức chi phí (trong kế toán gọi đó là phương pháp tính giá thành hệ số).

Trường hợp ở các doanh nghiệp thuộc các ngành nghề khác mà không thể định mức chi phí cho từng sản phẩm đầu ra là kết quả của quá trình sản xuất chung (ví dụ hoá dầu, chế biến sữa,...) thì mới nên dùng giá bán để phân bổ các chi phí chung.
Em cảm ơn chị ạ!
Em cảm ơn chị ạ!

L

Lành mèo

CỐ gắng lên vì tương lai
21/9/15
22
0
3

chị ơi cty e mới thành lập, e mới bắt đầu làm về mảng sản xuất về cơ khí e chưa am hiểu lắm nếu ai có bảng tính giá thành thì cho e xin được k ạ mail thuylanh141290@gmail.com e cảm ơn các anh chị nhìu ạ

T

Thảo chip

Guest
14/8/15
10
0
1
35
Ðề: Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

Giá thành hả? Dễ ợt ah.
1 /. Lập bảng exel kê ra hết các loại hàng hoá bán ra. Mã hàng, Tên sản phẩm,ĐVT, SL, Đơn giá bán, Thành tiền
2 /. Coi Tổng giá vốn năm cũ bao nhiêu: Tổng giá vốn / Tổng doanh thu bán thành phẩm = %
3 /. Lấy thành tiền x giá vốn = Giá vốn xuất xưởng của từng loại hàng hoá.
4 /. Nhập kho thành phẩm lên giá vốn: Có 154 và nợ 155, xuất kho thành phẩm lên giá vốn: có 155 nợ 632
5 /. Coi 152 xuất kho NVL, 334 trực tiếp (lấy bảng lương ra cộng) có tổng chi phí nguyên liệu và nhân công xuất vào 154, 621,622.
Còn chi phí máy (Tiền điện hạch toán, khấu hao TSCĐ, 153 xuất 154 hoặc 623 làm chi phí máy)
Chi phí chung là: Lương quản lý SX hay phân xưởng, các khoản khác... đã đưa vào 154, hoặc 627
6 /. Lấy từng tổng đó / Tổng giá vốn bạn sẽ có tỷ lệ: Nguyên vật liệu, tiền công, chi phí máy, chi phí chung cấu thành sản phẩm của bạn.
7 /. Thuế muốn từng sản phẩm các chi phí đó cấu thành bao nhiêu thì bạn cứ dùng tỷ lệ đó nhân vào. Như vậy, ai bắt được bạn đâu mà sợ. Chẳng cần báo ai cả, dùng ngay Thuyết minh BCTC diễn giải ra là ok.
Còn thực tế có thể mặt hàng này chiều chi phí này, ít chi phí kia là chuyện của doanh nghiệp thôi.
Cho e hỏi ké, e muốn tính giá thành sp cho Công ty mạ vàng, cũng có nhiều sp, GĐ và nv kinh doanh đã áp dụng mức giá bán cho từng loại ( mạ viền điện thoại, đồng hồ, ....). Giờ muốn tính giá vốn ngược lại ntn? Anh (chị) có thể cho e tham khảo bảng Excel tính giá thành ko?

T

Thảo chip

Guest
14/8/15
10
0
1
35
Ðề: Cách tính giá thành cho công ty cơ khí sản xuất nhiều mặt hàng

Bác binh75bd oi, cho e xin file excel tính giá thành sản xuất đc ko ạ. E can lam bac a. Bác mà gửi cho e là cuu dc 1 mạng nguoi roi ạ ( vì ko bị chết đói ). Neu dc bác gui mail cho e nhé: tranvinhphat1980@gmail.com
E xin đa tạ
AC ơi, a đã có bảng tính Excel giá thành chưa ạ? AC cho e xin e tham khảo với ạ

T

Thảo chip

Guest
14/8/15
10
0
1
35
chị ơi cty e mới thành lập, e mới bắt đầu làm về mảng sản xuất về cơ khí e chưa am hiểu lắm nếu ai có bảng tính giá thành thì cho e xin được k ạ mail thuylanh141290@gmail.com e cảm ơn các anh chị nhìu ạ
Bạn ơi, bạn đã có bảng cách tính Giá thành chưa? cho mình tham khảo với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA