Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
G

gaquay63

Sơ cấp
6/8/12
18
0
1
Ðề: Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

Ai giúp em với :(..............................
Các anh chị ơi , cho em hỏi một chút về phương pháp Thuế GTGT với ,
VD : 1 cơ sở sx kinh doanh có tổng mua vào là 100tr ( chưa thuế 10% ) -> có thuế là 100 + 10 = 110 tr
tổng bán ra là 120tr ( chưa thuế 10% ) -> có thuế là 120 +12 = 132 tr
em chỉ hỏi riêng biệt về thuế GTGT ( ko liên quan tới các loại thuế khác ) với thuế suất chung là 10%
a, nếu tính theo phương pháp khấu trừ thì lấy số thuế gtgt đầu ra - số thuế gtgt đầu vào là ra số thuế cần nộp tức là 12tr- 10tr = 2tr là số thuế cần noppj
b, nếu tính theo phương pháp trừ trực tiếp thì theo định nghĩa lấy hiệu của tổng bán ra ( đã bao gồm thuế GTGT ) và tổng mua vào ( đã bao gồm thuế GTGT ) rồi nhân với thuế suất tức là = (132tr -110tr) x10% =2tr2
Như vậy theo phương pháp trừ trực tiếp thì số thuế GTGT phải nộp là lớn hơn so với phương pháp khấu trừ . Em trình bày như trên có đúng không ah , vì em nhớ em được học trước đây là dù tính theo phương pháp nào thì số thuế phải nộp đều là như nhau , nay đọc lại luật rồi lấy vd thấy khác quá ah .
Mong các anh chị giải đáp giùm em , em cám ơn nhiều ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Canh buom do

Guest
7/10/12
2
0
0
Vinh city

Hi các ACE, có bạn nào biết chi cục thuế TP HCM sẽ tổ chức thi ngày nào và ở đâu không ạ? mình chẳng tìm thấy thông báo nào ở trang web của tổng cục thuế cả :(

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Bìa các bạn giải thích thắc mắc dùm mình với nhé:

Công ty TM có số liệu như sau:
- Số thuế GTGT đầu vào tập hộp được là : 600tr trong đó (mua một tài sản cố định có số thuế GTGT đầu vào là: 500tr) số còn lại đủ điều kiện khấu trừ.
- Số thuế GTGT đầu ra tập hợp được là : 700tr.

Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong tháng là bao nhiêu.

Đáp án là 600tr.

Theo mình thì phần 500tr thuế GTGT đầu vào của TSCD chỉ được khấu trù tối đa là 160tr thôi chứ - -> Tổng thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là: 100+160 = 260tr chứ nhỉ.
Mong các bạn có ý kiến.

TSCĐ chứ ngta đâu bảo là ô tô dưới 9 chỗ ngồi đâu mà bạn trừ tối đa tương ứng phần 1,6 tỷ.

T

toantaikinhmon

Cao cấp
23/9/12
241
0
0
44
Hải Dương

Nguyên văn bởi gaquay63
Các anh chị ơi , cho em hỏi một chút về phương pháp Thuế GTGT với ,
VD : 1 cơ sở sx kinh doanh có tổng mua vào là 100tr ( chưa thuế 10% ) -> có thuế là 100 + 10 = 110 tr
tổng bán ra là 120tr ( chưa thuế 10% ) -> có thuế là 120 +12 = 132 tr
em chỉ hỏi riêng biệt về thuế GTGT ( ko liên quan tới các loại thuế khác ) với thuế suất chung là 10%
a, nếu tính theo phương pháp khấu trừ thì lấy số thuế gtgt đầu ra - số thuế gtgt đầu vào là ra số thuế cần nộp tức là 12tr- 10tr = 2tr là số thuế cần noppj
b, nếu tính theo phương pháp trừ trực tiếp thì theo định nghĩa lấy hiệu của tổng bán ra ( đã bao gồm thuế GTGT ) và tổng mua vào ( đã bao gồm thuế GTGT ) rồi nhân với thuế suất tức là = (132tr -110tr) x10% =2tr2
Như vậy theo phương pháp trừ trực tiếp thì số thuế GTGT phải nộp là lớn hơn so với phương pháp khấu trừ . Em trình bày như trên có đúng không ah , vì em nhớ em được học trước đây là dù tính theo phương pháp nào thì số thuế phải nộp đều là như nhau , nay đọc lại luật rồi lấy vd thấy khác quá ah .
Mong các anh chị giải đáp giùm em , em cám ơn nhiều ah

Đúng như bạn nói, cái này ít người để ý đến nhưng đến thời điểm bây giờ thì cách bạn tính là đúng . TGTG PN theo pp trực tiếp đánh thuế trên phần giá trị gia tăng trong đó bao gồm cả thuế, các khoản thu khác do người bán được hưởng. CÒn TGTG PN theo PP khấu trừ thì tính trên thuế suất bán ra - thuế suất mua vào.
Kết quả không bằng nhau.

T

toantaikinhmon

Cao cấp
23/9/12
241
0
0
44
Hải Dương

CÂU 1: Trình bày sự cần thiết khách quan quản lý nhà về kinh tế- tài chính :
Câu 2 :
b/ Tổng quan quản lý nhà nước về Tài chính công :
CÂU 3: Những việc công chức không được làm
CÂU 4 : Quyền hạn và nghĩa vụ của CBCC :
CÂU 5 :

Cán bộ, công chức quy định tại các điểm b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 1 của Pháp lệnh CBCC vi phạm các quy định của pháp luật, nếu chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự, thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm phải chịu một trong những hình thức kỷ luật sau đây:

CÂU 7: Thực hành tiết kiệm, chống lãng phí phải tuân thủ các nguyên tắc sau:
CÂU 8: Trình bày nguyên nhân vì sao Quốc hội thông qua Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí?

CÂU 9 :
Ý NGHĨA :Từ tình hình thực hành tiết kiệm, chống lãng phí đã đánh giá khái quát nêu trên, có
CÂU 10 :
Thuế là một khoản nộp bằng tiền mà các thể nhân và pháp nhân có nghĩa vụ bắt buộc phải thực hiện theo luật đối với nhà nước; không mang tính chất đối khoản, không hoàn trả trực tiếp cho người nộp thuế và dùng để trang trải cho các nhu cầu chi tiêu công cộng.
CÂU 11 : Phân tích mục đích sử dụng tiền thuế :
Câu 12: một cán bộ, công chức có trách nhiệm như thế nào khi tiếp người nộp thuế
CÂU 17/ Luật quản lý thuế:

Câu 1. Anh chị cho biết hệ thống mục tiêu của nền kinh tế thị trường định hướng XHCN ở Việt Nam.
Câu 2. Nội dung định hướng phát triển nền kinh tế?
Câu 3. Trong các loại môi trường cần thiết cho sự phát triển của nền kinh tế có môi trường pháp lý, hãy trình bày khái niệm của môi trường này, tác động của môi trường này và cho ví dụ trong lĩnh vực công việ của anh/chị khi trúng tuyển?
Câu 4: PP kinh tế là một trong những PP QLNN về kinh tế. Hãy trình bày khái niệm, đặc diểm của PP này . Chỉ ra các biện pháp kinh tế sau đang áp dụng tại nước ta.
- Giảm 50% tiền thuê đất cho DN đang thuê đất của NN
- Định mức tiêu hao nguyên vật liệu chủ yếu
- Tôn vinh DN thực hiện ngĩa vụ thuế.

Câu 5: PP hành chính là một trong những PP QLNN về kinh tế. Hãy trình bày khái niệm của PP này . kể ra 2 biện pháp hành chính đang áp dụng tại Việt nam
Câu 6: Nguyên tắc quản lý Nhà nước về kinh tế là các quy tắc chỉ đạo, các tiêu chuẩn hành vi mà các cơ quan quản lý Nhà nước phải tuân thủ trong quá trình quản lý kinh tế.. hãy chỉ ra 3 các nguyên tắc cơ bản sau trong quản lý Nhà nước đối với nền kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa ở nước ta:
Câu 7 . Nội dung quản lý nhà nước đối với các loại hình doanh nghiệp có quy định: Thực hiện các hoạt động hỗ trợ các doanh nghiệp, doanh nhân trong quá trình sản xuất kinh doanh
Hẫy nêu 3 nội dung Nhà nước phải làm để thực hiện nội dung quản lý này :
Câu 8: Khải niệm và cơ cấu Tài chính công,
câu 9: . Nguyên tắc tập trung dân chủ là một trong những nguyên tắc cơ bản của hoạt dộng quản lý tài chính công , Hãy làm rõ nội dung này và cho một ví dụ cụ thể.
ra một khoản thu dưới đây không thuộc khoản thu NSNN. Tại sao?
- Thu thuế môn bài
- Thu từ cho thuê đất của công.
- Thu vé tham qua vịnh hạ long
Câu 11 Nội dung của cải cách tài chính công
Luật CBCC và tổ chức bộ máy
Câu1: Cán bộ công chức không được làm gì?
Câu 2:Các nguyên tắc trong thi hành công vụ
Câu3: Nghĩa vụ của cán bộ, công chức trong thi hành công vụ
Câu 4: Trình bày đạo đức, văn hoá giao tiếp của CBCC?
Câu 5: Các khái niệm và giải thích tình huống;
câu 6 . Đối tượng nào sau đây không đủ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức?:
Câu 7, Khoản thu nào sau đây không do Cục Thuế ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tổ chức thực hiện công tác quản lý thu vào NSNN? Tại sao?
Câu 8. Trong phạm vi quyền hạn của mình, Cục thuế tỉnh, TP được phép kiến nghị với Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế những vấn đề gì? có thẩm quyền ba n hành các Quyết định nào liên quan đến tổ chức, quản lý thuế “
Câu 9. Trong phạm vi quyền hạn của mình, Chi cục thuế ở các quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương được phép kiến nghị với Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế , hay Cục trưởng Cục Thuế những vấn đề vướng mắc ...những vấn đề vượt quá thẩm quyền giải quyết của Chi cục Thuế.? Được quyền ấn định thuế, thực hiện các biện pháp cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế hay không?
Câu 10. Cục thuế, chi cục thuế có phải bồi thường thiệt hại cho người nộp thuế do lỗi của cơ quan thuế, theo quy định của pháp luật không ? các trường hợp vi phạm nào phải bồi thường ?

N

nhucucai

Trung cấp
17/11/10
195
0
16
35
Đà Nẵng

Ai giúp em với :(..............................

Hai phương pháp tính thuế này ko nhất thiết kết quả phải bằng nhau,. Vì tính theo PP trực tiếp thì có thể sẽ có hiện tượng đánh trùng thuế. Nên cách tính này có kết quả lớn hơn

T

toannguyenas

Sơ cấp
12/4/11
44
0
6
Ha noi

Quản lý Thuế

Câu hỏi:

Thời hạn chậm nhất để giải quyết hồ sơ hoàn thuế thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau kể từ ngày cơ quan thuế nhận đủ hồ sơ hoàn thuế là:
Trả lời:

a. 10 ngày
b. 15 ngày
c. 20 ngày

Chọn : B. 15 ngày

Kết quả:

SAI RỒI

Ai bít giải đáp hộ tui sai hai đáp án sai nào????

15 ngày, khoản 2, điều 60 QLT. C làm trực tuyến trên Tanet đúng ko. trên đó có nhiều câu bị sai lắm, c nên đối chiếu với luật để biết chính xác đáp án. Riêng phàn QLT t thấy có độ xung quanh 5 câu sai gì đó. Còn các luật khác sai 1-2 câu. GTGT thì ko thấy sai

H

hanghang6482

Guest
10/1/08
70
0
0
42
Nam DINH

TSCĐ chứ ngta đâu bảo là ô tô dưới 9 chỗ ngồi đâu mà bạn trừ tối đa tương ứng phần 1,6 tỷ.

Thanks ban nhe. Minh hieu roi. Hic k doc ky troi di thi như the này thì chết.

Ah bạn oei cho mình hỏi cái Tổng cục Thuế năm nay ngạch chuyện viên lấy 98 chỉ tiên, còn Cục thuế Hà Nội lấy bao nhiêu vậy. Mình tìm mà không thấy.

T

toannguyenas

Sơ cấp
12/4/11
44
0
6
Ha noi

Hai phương pháp tính thuế này ko nhất thiết kết quả phải bằng nhau,. Vì tính theo PP trực tiếp thì có thể sẽ có hiện tượng đánh trùng thuế. Nên cách tính này có kết quả lớn hơn

Có thật là đánh trùng không vậy bạn ?!?! Theo mình tự suy luận thì nó là do giá trị gia tăng ở 2 trường hợp là khác nhau
Theo pp khấu trừ, nếu ta đặt thừa số chung là 10%(120-100) = 20*10%
Theo pp trực tiếp thì thuế là (132-110)*10% = 22*10%
Chính vì giá trị gia tăng khác nhau = > thuế GTGT khác nhau

Thanks ban nhe. Minh hieu roi. Hic k doc ky troi di thi như the này thì chết.

Ah bạn oei cho mình hỏi cái Tổng cục Thuế năm nay ngạch chuyện viên lấy 98 chỉ tiên, còn Cục thuế Hà Nội lấy bao nhiêu vậy. Mình tìm mà không thấy.
TCT chuyên viên lấy 62 chứ bạn. Cục thuế lấy 98

N

nhucucai

Trung cấp
17/11/10
195
0
16
35
Đà Nẵng

Có thật là đánh trùng không vậy bạn ?!?! Theo mình tự suy luận thì nó là do giá trị gia tăng ở 2 trường hợp là khác nhau
Theo pp khấu trừ, nếu ta đặt thừa số chung là 10%(120-100) = 20*10%
Theo pp trực tiếp thì thuế là (132-110)*10% = 22*10%
Chính vì giá trị gia tăng khác nhau = > thuế GTGT khác nhau

Mình nghĩ đơn giản thế này, trong cái giá trị tăng thêm mà ta đem nhân với thuế suất ra thuế phải nộp theo phương pháp trực tiếp ấy đã có 1 phần thuế tính ở đầu vào, đầu ra đấy, nên mình nghĩ là có trùng thuế. Bạn nói đúng, giá trị gia tăng ở 2 phương pháp là khác nhau, nguyên nhân là ở pp tt có ảnh hưởng của thuế đã đánh trước đó. đấy là mình nghĩ thế

Sửa lần cuối:
C

chuot8484

Sơ cấp
18/8/12
21
0
1
39
thanh hoa
Ðề: Thi tuyển công chức Chuyên viên làm công nghệ thông tin năm 2012 -Chi Cục thuể

ace ơi, ai có TL qlnn phần: ql hành chính nhà nước về tài chính cho mình với. bạn gửi lên DĐ cũng đc or mail: viethongat@gmail.com nhé. thank all

ui tl về các chức năng chính trong Control Panel thì tìm ở đâu hả các bạn. ai có thì up lên đi...thi tới nơi rùi mà mông lung quá

Sửa lần cuối:
vothuhien

vothuhien

Sơ cấp
13/9/12
28
0
0
36
Hà Nội

Lỗ là phần chênh lệch âm về TNCT. TNCT=DT-CP+TN#. TNTT= TNCT-miễn-lỗ (kỳ trước).
Bài này đã cho thông tin hoạt động sx phần mềm là hoạt động được miễn thuế nên không tính thu nhập hay lỗ của hoạt động này vào TNTT.
Theo mình đáp án là C thì đúng hơn.

piecesMT

piecesMT

Sơ cấp
21/8/12
30
0
0
35
Hà Nội

ko bik bao gio có giấy báo nhỉ các bác

O

oldsnail

Sơ cấp
19/8/09
7
0
0
ha noi

Cả nhà xem giúp bài này nhé, thanks
Câu 7. Doanh nghiệp A nhận gia công hàng hoá cho doanh nghiệp B, có các số liệu sau:
- Tiền công Doanh nghiệp B trả cho Doanh nghiệp A là 40 triệu đồng
- Nhiên liệu, vật liệu phụ và chi phí khác phục vụ gia công hàng hoá do Doanh nghiệp A mua (chưa có thuế GTGT): 15 triệu đồng
- Nguyên liệu chính do Doanh nghiệp B cung cấp (chưa có thuế GTGT) 135 triệu đồng
Giá tính thuế GTGT?

H

hongntneu90

Sơ cấp
18/7/12
35
0
0
33
Hải Dương

Giá tính thuế GTGT là 55tr (không tính chi phí nguyên vật liệu chính)

Học phần kiến thức chung kiểu gì đây mọi ng nhỉ :((. Mới đọc mà đã tẩu hỏa nhập ma mất rùi

Cả nhà xem giúp bài này nhé, thanks
Câu 7. Doanh nghiệp A nhận gia công hàng hoá cho doanh nghiệp B, có các số liệu sau:
- Tiền công Doanh nghiệp B trả cho Doanh nghiệp A là 40 triệu đồng
- Nhiên liệu, vật liệu phụ và chi phí khác phục vụ gia công hàng hoá do Doanh nghiệp A mua (chưa có thuế GTGT): 15 triệu đồng
- Nguyên liệu chính do Doanh nghiệp B cung cấp (chưa có thuế GTGT) 135 triệu đồng
Giá tính thuế GTGT?

Giá tính thuế là 55tr (không chính chi phí nguyên vật liệu chính)

H

hongminh2012

Sơ cấp
2/7/12
10
0
0
Hà Nội

tăng tốc ôn thi nào các member, còn có 14 ngày nữa là chúng ta lên bàn cạnh tranh thoai. Cố gắng nha mọi người.

vothuhien

vothuhien

Sơ cấp
13/9/12
28
0
0
36
Hà Nội

7. Đối với gia công hàng hóa là giá gia công theo hợp đồng gia công chưa có thuế GTGT, bao gồm cả tiền công, chi phí về nhiên liệu, động lực, vật liệu phụ và chi phí khác phục vụ cho việc gia công hàng hoá. (TT06)
GTT=40tr+15tr+135tr

Có hướng dẫn nào quy định nguyên vật liệu chính không tính vào giá tính thuế gia công hàng hóa không bạn nhỉ?

L

linhnguyennd

Trung cấp
3/10/12
136
0
16
39
hà nội

Giá tính thuế GTGT là 55tr (không tính chi phí nguyên vật liệu chính)

Học phần kiến thức chung kiểu gì đây mọi ng nhỉ :((. Mới đọc mà đã tẩu hỏa nhập ma mất rùi

Giá tính thuế là 55tr (không chính chi phí nguyên vật liệu chính)

Giá tính thuế phải là 55tr

7. Đối với gia công hàng hóa là giá gia công theo hợp đồng gia công chưa có thuế GTGT, bao gồm cả tiền công, chi phí về nhiên liệu, động lực, vật liệu phụ và chi phí khác phục vụ cho việc gia công hàng hoá. (TT06)
GTT=40tr+15tr+135tr

Có hướng dẫn nào quy định nguyên vật liệu chính không tính vào giá tính thuế gia công hàng hóa không bạn nhỉ?

ko tính nguyên vật liêu chính vào giá tính thuế bạn nhé

Sửa lần cuối:
S

simun

Sơ cấp
30/9/12
14
0
0
33
Tp.HCM

Bạn ơi, mình chưa hiểu về khấu trừ đối với tài sản cố định (cái 160 tr ấy) Bạn nói rõ hơn được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA