Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế
Ðề: Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

63. Một doanh nghiệp trong kỳ tính thuế có tài liệu sau:
- Nhập khẩu sợi từ một công ty của Nhật để gia công vải xuất khẩu cho công ty này. Trị giá của sợi nhập khẩu tính đến cửa khẩu nhập đầu tiên: 200.000.000 đ.
- Từ số sợi trên doanh nghiệp gia công được 10.000 m vải. Đơn giá gia công: 20.000 đ/m. Đến thời hạn giao hàng, doanh nghiệp đã giao trả 7.000 m vải. Số vải còn lại do không đảm bảo chất lư¬ợng đư¬ợc tiêu thụ trong nư¬ớc, giá bán (chưa thuế GTGT): 50.000 đ/m.
- Thuế suất thuế NK sợi: 30%, thuế suất thuế GTGT sợi, vải: 10%.
- Doanh nghiệp đã nộp toàn bộ các loại thuế ở khâu nhập khẩu. Giá tính thuế nhập khẩu được xác định theo phương pháp thứ nhất. Hàng hoá nhập khẩu thực hiện thanh toán qua ngân hàng. Thuế GTGT của các hàng hoá, dịch vụ mua ngoài khác coi như bằng không.
Thuế GTGT phải nộp doanh nghiệp kê khai với cơ quan thuế là:
A. 15.000.000 đ
B. 7.800.000 đ
C. 7.200.000 đ
D. - 11.000.000 đ

Câu này ai giải giùm mình với.Mình giải nó không ra đáp án.theo mình:
doanh nghiệp nộp toàn bộ các loại thuế ở khâu xuất khẩu. Theo mình là đã nộp trước khi nhận hàng với số thuế gtgt phải nộp là: 200x1,3x0,1=26tr
thuế gtdt đầu ra: (20x7 + 50x3)x0,1 = 29tr.
thuế gtgt đầu vào được khấu trừ: 200x1,3x3/10x0,1 = 7,8tr
số thuế gtgt phải nộp: 29 - 7,8 = 21,2tr
========> số thuế gtgt còn phải nộp: 21,2-26= -4,8tr
không biết sai ở đâu nhờ cao nhân chỉ giáo.

Nguyên văn bởi hoahong127h
Bạn ơi, đối với hàng Nk thì mình có phải nộp Thuế GTGT, thuế NK ở ngay khâu NK ko,hay cũng de truoc ngày 20 của tháng sau nhu kê khai nhu HH thong thuong
Thời hạn nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cũng là thời hạn nộp thuế nhập khẩu

Cái này quy định tại thời hạn nộp thuế ở luật quản lý thuế bạn ah. Thời hạn chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhé. Đối với thuế gtgt là thuế khai và nộp theo tháng nên thời hạn chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ nộp thuế bạn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

srblue223

Trung cấp
20/8/11
84
0
0
Hà Nội

điều 10 tt28
Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán thì người nộp thuế thực hiện khai thuế tại trụ sở chính và nộp thuế cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc được xác định theo tỷ lệ 2% (đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 10%) hoặc theo tỷ lệ 1% (đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 5%) trên doanh thu theo giá chưa có thuế GTGT của sản phẩm sản xuất ra hoặc sản phẩm cùng loại tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất.
Bạn ơi, đây là trường hợp NNT có cơ sở sản xuất trực thuộc ở khác địa phương (cấp tỉnh, tp) không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu. Tức đây chỉ là cơ sở sản xuất chứ không phải cơ sở bán hàng của DN đó.
Bạn xem ví dụ của mình là cơ sở hạch toán phụ thuộc (k tổ chức hạch toán kế toán) tại HP thì tính thuế như nào mới đúng?

L

linhnguyennd

Trung cấp
3/10/12
136
0
16
39
hà nội

63. Một doanh nghiệp trong kỳ tính thuế có tài liệu sau:
- Nhập khẩu sợi từ một công ty của Nhật để gia công vải xuất khẩu cho công ty này. Trị giá của sợi nhập khẩu tính đến cửa khẩu nhập đầu tiên: 200.000.000 đ.
- Từ số sợi trên doanh nghiệp gia công được 10.000 m vải. Đơn giá gia công: 20.000 đ/m. Đến thời hạn giao hàng, doanh nghiệp đã giao trả 7.000 m vải. Số vải còn lại do không đảm bảo chất lư¬ợng đư¬ợc tiêu thụ trong nư¬ớc, giá bán (chưa thuế GTGT): 50.000 đ/m.
- Thuế suất thuế NK sợi: 30%, thuế suất thuế GTGT sợi, vải: 10%.
- Doanh nghiệp đã nộp toàn bộ các loại thuế ở khâu nhập khẩu. Giá tính thuế nhập khẩu được xác định theo phương pháp thứ nhất. Hàng hoá nhập khẩu thực hiện thanh toán qua ngân hàng. Thuế GTGT của các hàng hoá, dịch vụ mua ngoài khác coi như bằng không.
Thuế GTGT phải nộp doanh nghiệp kê khai với cơ quan thuế là:
A. 15.000.000 đ
B. 7.800.000 đ
C. 7.200.000 đ
D. - 11.000.000 đ

Câu này ai giải giùm mình với.Mình giải nó không ra đáp án.theo mình:
doanh nghiệp nộp toàn bộ các loại thuế ở khâu xuất khẩu. Theo mình là đã nộp trước khi nhận hàng với số thuế gtgt phải nộp là: 200x1,3x0,1=26tr
thuế gtdt đầu ra: (20x7 + 50x3)x0,1 = 29tr.
thuế gtgt đầu vào được khấu trừ: 200x1,3x3/10x0,1 = 7,8tr
số thuế gtgt phải nộp: 29 - 7,8 = 21,2tr
========> số thuế gtgt còn phải nộp: 21,2-26= -4,8tr
không biết sai ở đâu nhờ cao nhân chỉ giáo.

Nguyên văn bởi hoahong127h
Bạn ơi, đối với hàng Nk thì mình có phải nộp Thuế GTGT, thuế NK ở ngay khâu NK ko,hay cũng de truoc ngày 20 của tháng sau nhu kê khai nhu HH thong thuong
Thời hạn nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cũng là thời hạn nộp thuế nhập khẩu

Cái này quy định tại thời hạn nộp thuế ở luật quản lý thuế bạn ah. Thời hạn chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhé. Đối với thuế gtgt là thuế khai và nộp theo tháng nên thời hạn chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ nộp thuế bạn nhé!

đáp án C mà bạn
thuế GTGT đầu ra ở đây chỉ có 15triêu thôi chỉ tính cho hàng hoá bán trong nước la 3000sp thôi còn 7000 sp xuất trả gia công thì ko phải chịu thuế GTGT mà

vothuhien

vothuhien

Sơ cấp
13/9/12
28
0
0
36
Hà Nội

Cảm ơn bạn Linhnguyennd đã reply nhé. Sản phẩm hàng hóa biếu tặng quy định ở mục nào vậy, phiền bạn chỉ cho mình căn cứ được ko? sao mình học ko tìm ra trường hợp ầy nhỉ? hizza...

N

Ngoc Duong

Trung cấp
23/3/11
64
0
0
35
n

1 cty TNHH (là đối tượng đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ). Trong tháng 7/2010 cty mở rộng sản xuất, đầu tư mua một dây chuyền máy móc thiết bi sản xuất kẹo với giá thanh toán là 2,2tỷ đồng,thuế GTGT là 200 triệu đồng.
Anh chị hãy cho biết:
a) Cty có được khấu trừ số thuế GTGT của dây chuyền máy móc thiết bị đầu tư hay không? Số thuế được khấu trừ?
b) Trương hợp dây chuyền máy moc thiết bị nêu trên do cty trực tiếp nhập khẩu thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế GTGT nhập khẩu đối với số máy móc, thiết bị nêu trên được pháp luật quy định ntn?
Mọi người làm hộ mình với????

Theo t, Công ty có đc khấu trừ vì phục vụ cho sản xuất kinh doanh. Khấu trừ toàn bộ số thuế: 200 trd
Trường hợp dây chuyền máy móc thiết bị nêu trên do công ty trực tiếp nhập khẩu thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế GTGT nhập khẩu là thời hạn nộp tờ khai hải quan

L

linhnguyennd

Trung cấp
3/10/12
136
0
16
39
hà nội

Cảm ơn bạn Linhnguyennd đã reply nhé. Sản phẩm hàng hóa biếu tặng quy định ở mục nào vậy, phiền bạn chỉ cho mình căn cứ được ko? sao mình học ko tìm ra trường hợp ầy nhỉ? hizza...

1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

chương 2 mục 1 điều 7 khoản 3 tt06 bạn ơi

T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế

Linhnguyennd
cho mình hỏi Doanh nghiệp đã nộp toàn bộ các loại thuế ở khâu nhập khẩu thì lúc mình tính xong thuế phải nộp phải trừ cho số thuế đã nộp này chứ.

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

chương 2 mục 1 điều 7 khoản 3 tt06 bạn ơi

F

fff

Sơ cấp
23/10/11
29
0
0
34
hà nội

các bạn ơi mình có 1 số câu hỏi này nè, mọi người giải đáp giúp với
1, Công ty A ký hợp đồng cung ứng dịch vụ kiểm định, kiểm tra chất lượng, kiểm chuẩn hàng hóa… cho đơn vị B ở nước ngoài nhưng việc kiểm định, kiểm tra chất lượng, kiểm chuẩn hàng hóa … được thực hiện tại công ty C ở Việt Nam (là nhà cung cấp hàng hóa cho đơn vị B ở nước ngoài) thì dịch vụ này có được coi là xuất khẩu không? vì sao?
2, Bưu điện tỉnh, thành phố nhận làm đại lý đúng giá hưởng hoa hồng dịch vụ chuyển phát nhanh cho Công ty thì Bưu điện có phải kê khai thuế GTGT đối với doanh thu dịch vụ nhận đại lý và hoa hồng đại lý được hưởng không? vì sao?
3, Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử lý như thế nào?
a. Bị xử phạt chậm nộp thuế theo mức 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
b. Bị xử phạt chậm nộp thuế theo mức 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp và 10% trên số thuế thiếu
c. Bị xử phạt 10% số tiền thuế khai thiếu

T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế

đáp án C mà bạn
thuế GTGT đầu ra ở đây chỉ có 15triêu thôi chỉ tính cho hàng hoá bán trong nước la 3000sp thôi còn 7000 sp xuất trả gia công thì ko phải chịu thuế GTGT mà

Thank bạn nhiều nha. Mình hiểu bài này rồi. nguyên liệu nhập khẩu cho gia công hàng hóa xk nên không chịu thuế gtgt. nảy giở snghi mãi cái doanh nghiệp đã nộp toàn bộ các lạoi thuế ở khâu nhập khẩu. giờ mới hiểu ra câu này là bẩy chết người hehe

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

1, Công ty A ký hợp đồng cung ứng dịch vụ kiểm định, kiểm tra chất lượng, kiểm chuẩn hàng hóa… cho đơn vị B ở nước ngoài nhưng việc kiểm định, kiểm tra chất lượng, kiểm chuẩn hàng hóa … được thực hiện tại công ty C ở Việt Nam (là nhà cung cấp hàng hóa cho đơn vị B ở nước ngoài) thì dịch vụ này có được coi là xuất khẩu không? vì sao?
2, Bưu điện tỉnh, thành phố nhận làm đại lý đúng giá hưởng hoa hồng dịch vụ chuyển phát nhanh cho Công ty thì Bưu điện có phải kê khai thuế GTGT đối với doanh thu dịch vụ nhận đại lý và hoa hồng đại lý được hưởng không? vì sao?
3, Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử lý như thế nào?
a. Bị xử phạt chậm nộp thuế theo mức 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
b. Bị xử phạt chậm nộp thuế theo mức 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp và 10% trên số thuế thiếu
1, ko đc coi là xk vì t thấy rõ ràng hoạt động này xảy ra trong nước
3a nhé

T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế

đáp án a theo luật quản lý thuế

Q

Quanghuy88

Sơ cấp
21/9/12
3
0
0
35
Hà Nội

Tài liệu thi công chức Cơ quan Bộ Tài chính - Hải quan - Thuế và KBNN ở www.congchuc-vienchuc.com các bạn ạ, có đủ câu hỏi và bài làm.

M

macke362

Sơ cấp
5/9/12
37
0
0
Ha Noi
Ðề: Thi tuyển công chức Chuyên viên làm công nghệ thông tin năm 2012 -Chi Cục thuể

cntt ko ai vô tám hết ta
ta ở la chưa học gì luôn
anh em nào thi ở hcm vào báo danh nào

ta thi ở TP HCM :D
nhưng chả có hi vọng vào :(

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

2,ko phải kê khai tgtgt
Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
đ) Doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng được hưởng từ hoạt động đại lý bán đúng giá quy định của bên giao đại lý hưởng hoa hồng của dịch vụ: bưu chính, viễn thông, bán vé xổ số, vé máy bay, ô tô, tàu hoả, tàu thuỷ; đại lý vận tải quốc tế; đại lý của các dịch vụ ngành hàng không, hàng hải mà được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%; đại lý bán bảo hiểm.

Sửa lần cuối:
B

benbenben

Trung cấp
26/8/12
137
0
0
hải dương

các bạn cho mình hỏi phần quản lý nhà nước về kinh tế và tài chính công thì nên học những phần nào . chứ học hết 2 chuyên đề thì chết học sao nổi đây

M

miolangbat

Guest
7/1/11
0
0
0
HCM

ít nhiều thì cũng phải có chứ. thí dụ đi he

1. tuyển 450 người
2. gửi gắm này nọ...nói chung chạy đó... 50%
3. tiêu cực khác ngoài gửi gắm (như biết đề, lộ đề. biết trước kết quả thi cho có lệ nhưng phải có mặt trong phòng thi
4.Công chức nhà nước phải là như vậy - cho dù 100 năm đi nữa (vì Ba mình làm cán bộ nhà nước trong 1 ngành thứ dữ tại VN)
5. Cạnh trạnh khắc nghiệt - thậm chí chiến tranh giữa cách ngành này nọ điều đi này nọ

Còn lại giao đồng từ 30 - 40% của tổng chỉ tiêu cho các Bác nào thiệt sự giỏi và chọi được tỷ lệ 1/hơn 10 Bác thậm chị 1/20 Bác cho mỗi ngành

1 chút ý kiến. Tks
Thân !!!

Em thấy bác nói rất chính xác. Dù sao thì vẫn còn có chỗ trống cho mềnh vào nên vẫn còn có cơ hội

T

tranhoa239

Sơ cấp
22/9/12
8
0
0
thái nguyên

uhm.thuế GTGT đầu vào được khấu trừ chính là thuế GTGT khâu nhập khẩu đó bạn.Do đó kết quả là :200*1.3*0.1=26tr.trong đó 1.3 bao gồm giá mua và thuế nhập khẩu

thế là mai acó danh sách ah bạn.thế lý do gì mà bạn lo ko được thi hay hồ sơ bị loại[/QUOTccủacó danh sách ah bạn.thế lý do gì mà bạn lo ko được thi hay hồ sơ bị loại[/QUOTc
Ừm. mình gọi điện hỏi quản t rị du lịch có đc thi không, thấy chị bên thuế bảo thứ 2 em lên web của btc xem.

T

toannguyenas

Sơ cấp
12/4/11
44
0
6
Ha noi

Chào bạn

Những bài này là những bài rất thực tế đã được diễn đàn bàn luận sôi nỗi, và nó thật sự sáng tỏ khi bạn đã lội hết pafe và tìm ra được chỗ sai của nó. phần chuyển giao công nghệ, chính xác là như bạn tính nhé. chỉ áp dụng cho con số 32 mà thôi (vụ này đã chỉnh trên diễn đàn rồi

Lợi tức được chia phải được hiểu là lợi nhuận sau thuế. người ta chia cho cổ đông góp vốn sau thuế chứ kg ai đi chia trước thuế. vì bãn chất của chúng khác nhau rỏ ràng nhé. nên theo TT, bạn cứ áp cổ tức sau thuế với thuế suất là 5% để nộp thuế TNCN. chứ kg có quy đổi sang trước thuế là sai bản chất. vì Thuế TNDN dc khấu trừ để tính lợi nhuận sau thuế khác hoàn toàn với thuế suất 5% tính thuế TNCN. nên đừng nghĩ là bị đánh 2 lần thuế.

Bác toànnguyen nói gì mà đào mộ ghê vậy, hehe... vẫn sống nhăng răng đây .

Thân !!!

anh @Sang Vo: Hi, ý em là đào mộ các post cũ của topic để bàn luận ấy mà, em cũng đang đọc từ page 250 trở lên.
Phần sửa lại về chuyển giao công nghệ em cũng có đọc tới rồi, còn phần thu nhập từ đầu tư vốn thì theo điểm a, khoản 1,điều 24 của luật thuế TNCN thì tổ chức cá nhân trả thu nhập có trách nhiệm nộp thuế với các loại thu nhập chịu thuế trả cho NSNN.
Mà ở đây đề bài đã ghi rõ là cổ tức sau khi đã khấu trừ, nên em nghĩ rằng lấy 28/95%*0.05 = 1.5

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA