Hoa hồng môi giới tiếp thị ở nước ngoài

• Thread starter anphatech
  • Ngày gửi
A

anphatech

Sơ cấp
4/5/11
4
0
0
45
hanoi
Cty em có ký hợp đồng môi giới tiếp thị với 1 cty nước ngoài để xuất khẩu hàng đi châu Âu. Cty em phải trả hoa hồng môi giới cho cty đó theo từng hợp đồng cụ thể. Các cao thủ cho em hỏi cty em phải nộp những loại thuế gì cho khoản hoa hồng này. Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty em có ký hợp đồng môi giới tiếp thị với 1 cty nước ngoài để xuất khẩu hàng đi châu Âu. Cty em phải trả hoa hồng môi giới cho cty đó theo từng hợp đồng cụ thể. Các cao thủ cho em hỏi cty em phải nộp những loại thuế gì cho khoản hoa hồng này. Em xin cảm ơn.

Cái này phải nộp thuế nhà thầu

A

anphatech

Sơ cấp
4/5/11
4
0
0
45
hanoi
Ðề: Re: Hoa hồng môi giới tiếp thị ở nước ngoài

Chị xem lại hộ em vì hoạt động tiếp thị hàng hoá xảy ra ở nước ngoài chws ko phải ở VN nên theo em không phải nộp thuế nhà thầu.

T

Thai Hue Man

Sơ cấp
30/1/12
8
0
0
Viet Nam

Chị xem lại hộ em vì hoạt động tiếp thị hàng hoá xảy ra ở nước ngoài chws ko phải ở VN nên theo em không phải nộp thuế nhà thầu.

Vừa hỏi vừa tự trả lời luôn rồi mà bảo chị Thắm xem hộ gì nữa bạn!

Theo TT134/2008 :
II. ĐỐI TƯỢNG KHÔNG ÁP DỤNG

4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

- Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), máy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dẫn), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thế kèm theo;

- Quảng cáo, tiếp thị;

- Xúc tiến đầu tư và thương mại;

- Môi giới bán hàng hóa;

- Đào tạo;

- Chia cước (cước thanh toán) dịch vụ bưu chính, viễn thông quốc tế theo quy định của Pháp lệnh Bưu chính, viễn thông giữa Việt Nam với nước ngoài mà các dịch vụ này được thực hiện ở ngoài Việt Nam; Dịch vụ thuê đường truyền dẫn và băng tần vệ tinh của nước ngoài.
Pác nào rảnh ghé qua Topic này đọc và trả lời giùm em : http://webketoan.vn/forum/threads/1...vay-von-co-phai-chiu-thue-GTGT-Thue-nha-thau-

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Nếu thực hiện ở nước ngoài thì theo TT 134 khoản này không chịu thuế nhà thầu

A

anphatech

Sơ cấp
4/5/11
4
0
0
45
hanoi

Em lấy ví dụ cho dễ hiểu. Cty em thuê cty A ở Hà Lan làm môi giới để bán hàng cho các cty khác ở châu Âu. Do đó cty em phải trả 10% hoa hồng trên giá trị của mỗi đơn hàng cho cty A. Vậy số tiền trả hoa hồng này có phải nộp thuế nhà thầu không ạ. Và nếu phải nộp thì mức nộp là bao nhiêu? Em đang lăn tăn về vấn đề này vì mỗi người tư vấn 1 kiểu.

T

Thai Hue Man

Sơ cấp
30/1/12
8
0
0
Viet Nam

Em lấy ví dụ cho dễ hiểu. Cty em thuê cty A ở Hà Lan làm môi giới để bán hàng cho các cty khác ở châu Âu. Do đó cty em phải trả 10% hoa hồng trên giá trị của mỗi đơn hàng cho cty A. Vậy số tiền trả hoa hồng này có phải nộp thuế nhà thầu không ạ. Và nếu phải nộp thì mức nộp là bao nhiêu? Em đang lăn tăn về vấn đề này vì mỗi người tư vấn 1 kiểu.

Đọc lại bài 4!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

A

anphatech

Sơ cấp
4/5/11
4
0
0
45
hanoi

Em đọc rồi nhưng vì em hỏi cục thuế thì 1 người bảo phải nộp, 1 người bảo không phải nộp nên em rất phân vân.

T

Thai Hue Man

Sơ cấp
30/1/12
8
0
0
Viet Nam

Em đọc rồi nhưng vì em hỏi cục thuế thì 1 người bảo phải nộp, 1 người bảo không phải nộp nên em rất phân vân.

Bạn tham khảo 2 link này :

http://www.danang.gov.vn/TabID/85/CID/1186/ItemID/25605/default.aspx
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/1973240?m_action=4&p_id=2345

Cty tôi hằng tháng cũng phát sinh khoản 10% commission này nên bạn cứ yên tâm là ko cần nộp gì cả!

C

cattien

Guest
Cty em bán hàng cho nước ngoài phát sinh khoản hoa hồng phải trả cho Cá nhân ở nước ngoài cho phí môi giới bán hàng tại Mỹ
Vậy theo các bác em có phải nộp thuế TNCN hay thuế nhà thầu không?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cty em bán hàng cho nước ngoài phát sinh khoản hoa hồng phải trả cho Cá nhân ở nước ngoài cho phí môi giới bán hàng tại Mỹ
Vậy theo các bác em có phải nộp thuế TNCN hay thuế nhà thầu không?
Người nhận hoa hồng là cá nhân nên sẽ phát sinh thuế TNCN, và lại là cá nhân không cư trú, phát sinh thu nhập vãng lai => thuế suất 20%.

C

cattien

Guest
Người nhận hoa hồng là cá nhân nên sẽ phát sinh thuế TNCN, và lại là cá nhân không cư trú, phát sinh thu nhập vãng lai => thuế suất 20%.
Theo Điều 1 TT 111:
Điều 1. Người nộp thuế
Người nộp thuế là cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú theo quy định tại Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 2 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân (sau đây gọi tắt là Nghị định số 65/2013/NĐ-CP), có thu nhập chịu thuế theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP.
Phạm vi xác định thu nhập chịu thuế của người nộp thuế như sau:
Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.
Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.

Nhưng vấn đề em hỏi là thu nhập này phát sinh tại Mỹ, không phải tại VN
Vậy thu nhập này có phải chịu thuế TNCN?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hàng hóa em bán từ đâu đi, @cattien ?

N

nmt001

Guest
19/8/15
35
14
8
33
Phải nộp thuế nhà thầu bạn nhé, mặc dù 2 đối tác đều ở nước ngoài nhưng bạn bán hàng từ VN, trừ khi hàng hóa bạn mua bán tay ba ở nước ngoài rồi xuất cho khách hàng luôn

C

cattien

Guest
Hàng hóa em bán từ đâu đi, @cattien ?
Hàng hóa bán từ đâu (từ VN) đi nó khác với thu nhập phát sinh từ đâu chứ chị?
Thu nhập phát sinh đó là hoa hồng, hoa hồng phát sinh khi môi giới mua bán hàng hóa, mà việc môi giới này nó ở Mỹ. Vậy thì thu nhập này phát sinh ở Mỹ chứ ko phải ở VN và cá nhân này cư trú ở nước ngoài chứ ko phải VN, vậy thì VN không có quyền thu thuế TNCN được

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hàng hóa bán từ đâu (từ VN) đi nó khác với thu nhập phát sinh từ đâu chứ chị?
Thu nhập phát sinh đó là hoa hồng, hoa hồng phát sinh khi môi giới mua bán hàng hóa, mà việc môi giới này nó ở Mỹ. Vậy thì thu nhập này phát sinh ở Mỹ chứ ko phải ở VN và cá nhân này cư trú ở nước ngoài chứ ko phải VN, vậy thì VN không có quyền thu thuế TNCN được
Nếu hàng hoá xuất khẩu từ VN thì việc môi giới mua bán được coi là phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam.

C

cattien

Guest
Nếu hàng hoá xuất khẩu từ VN thì việc môi giới mua bán được coi là phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam.
Chị có thể giải thích dùm nội dung này được không.
Việc mua bán hàng hóa xuất khẩu từ VN là 1 chuyện
Còn việc môi giới bán hàng hóa lại là chuyện khác. Công việc môi giới (gặp gỡ, thỏa thuận, bàn bạc...) diễn ra giữa người mua và người bán trên lãnh thổ Mỹ, vậy thì thu nhập phát sinh từ việc môi giới này nó phải là thu nhập phát sinh ngoài VN (tại Mỹ) chứ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chị có thể giải thích dùm nội dung này được không.
Việc mua bán hàng hóa xuất khẩu từ VN là 1 chuyện
Còn việc môi giới bán hàng hóa lại là chuyện khác. Công việc môi giới (gặp gỡ, thỏa thuận, bàn bạc...) diễn ra giữa người mua và người bán trên lãnh thổ Mỹ, vậy thì thu nhập phát sinh từ việc môi giới này nó phải là thu nhập phát sinh ngoài VN (tại Mỹ) chứ?
Đối tượng làm phát sinh nghiệp vụ môi giới là hàng hoá xuất khẩu, nằm trên lãnh thổ Việt Nam => Hoa hồng môi giới được xem là phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam.
Nếu em mua hàng từ nước thứ 3 rồi xuất thẳng sang Mỹ thì hoa hồng môi giới cho giao dịch này mới được coi là không nằm trên lãnh thổ Việt Nam.

C

cattien

Guest
Đối tượng làm phát sinh nghiệp vụ môi giới là hàng hoá xuất khẩu, nằm trên lãnh thổ Việt Nam => Hoa hồng môi giới được xem là phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam.
Nếu em mua hàng từ nước thứ 3 rồi xuất thẳng sang Mỹ thì hoa hồng môi giới cho giao dịch này mới được coi là không nằm trên lãnh thổ Việt Nam.
Em không đồng ý với quan điểm này của chị
Chuyện hàng hóa xuất khẩu từ đâu và thu nhập hoa hồng môi giới phát sinh ở đâu và 2 chuyện hoàn toàn khác nhau chứ.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM
Cái này luật quy định chỗ nào vậy chị @Viet Huong , thu nhập phát sinh căn cứ vào giao dịch phát sinh chứ sao căn cứ vào xuất xứ hàng hóa để xác định địa điểm phát sinh thu nhập.

• Like
Reactions: cattien

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA