Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
V

vttvan56

Guest
29/10/10
1
0
0
36
tphcm
Làm thang bảng lương và đóng bảo hiểm xã hội

Mấy anh chị trong diễn dàn cho e hỏi: e đang xây dựng hệ thống thang bảng lường và làm hợp đồng để đóng BHXH. E thấy các bảng lương tham khảo đều có hệ số phụ cấp là 1,5 ,hệ số này căn cứ vào dâu vậy ạh, và tổng phụ cấp lớn hơn LCB như vậy liệu có được ko ah?
Mong mọi người giúp đỡ sớm sớm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Mấy anh chị trong diễn dàn cho e hỏi: e đang xây dựng hệ thống thang bảng lường và làm hợp đồng để đóng BHXH. E thấy các bảng lương tham khảo đều có hệ số phụ cấp là 1,5 ,hệ số này căn cứ vào dâu vậy ạh, và tổng phụ cấp lớn hơn LCB như vậy liệu có được ko ah?
Mong mọi người giúp đỡ sớm sớm!

Thang lương tăng hàng năm theo quy định, tối thiểu là 1.5 mỗi năm. Nếu lấy mức cao hơn thì lấy trong khoản 5%-10% tăng lương mỗi năm đó bạn.
Tổng phụ cấp lớn hơn LCB bình thường, LCB các DN lun muốn để múc thấp nhất để trích nộp BH ít đó mà. Phụ cấp nhiều thì công an tâm làm việc khi họ cảm thấy trả đủ tiền họ có thể sóng và tương xứng với khả năng của họ.
Ah mà nếu là phụ cấp trách nhiệm và chức vụ thì p cộng với lương C để trích nộp BH nha bạn.:015:

T

thanhthuylg

Guest
26/10/10
27
0
0
36
Việt Nam
4eyes là boy mà . Quy trình nộp BH : Tờ đăng kí trích nộp BH; Danh sách CNV đăng kí sổ BH (có mẫu); Danh sách đăng kí sử dụng lao động (đã được P. lđộng duyệt) rồi gửi cho P. BHXH, mỗi thứ 03 bản .

Chị cho em hỏi trong trường hợp công ty em có nhận đóng BHXH, BHYT cho một số người không
thuộc nhân viên trong công ty thì khoản đóng đó có được coi là chi phí hợp lý không ạ?

B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
Chị cho em hỏi trong trường hợp công ty em có nhận đóng BHXH, BHYT cho một số người không
thuộc nhân viên trong công ty thì khoản đóng đó có được coi là chi phí hợp lý không ạ?

Theo mình thì bạn vẫn phải làm hợp đồng lao động cho người đó như nhân viên của công ty và đóng bảo hiểm bình thuong, lúc đó được coi là chi phí hợp lý.

L

lens

Guest
3/11/10
3
0
0
Tp.HCM
Các anh chị cho em hỏi là vừa rồi nhà nước có tăng lương cơ bản lên là 1,350k/tháng vậy Cty em đang mua BHXH là 3tr theo hợp đồng lao động có nghĩa là hệ số 3.75 khi lương cơ bản theo thang lương là 800. vậy giờ lương cơ bản lên là 1,350 vậy cty em có phải đăng ký lại mà mua BHXH với mức là 1,350k x 3.75 = 5,052k không? và nếu có thì những thủ tục như thế nào ạ?

G

gacon110

Guest
28/10/10
3
0
0
Son Tra - Da Nang
Bạn có thể vào trang wed của sở lao động thương binh và xã hội, ở đó họ bày hết cho mình làm hệ thống thang bảng lương đấy. http://www.ldtbxh.danang.gov.vn. Rồi bạn vào thủ tục hành chính, sau đó vào Lao động - tiền lương - BHXH. MÌnh cũng vừa làm thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên mình xong.
Thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên thì dễ hơn, bạn chỉ cần làm hợp đồng lao động cho mỗi người, kèm theo mẫu số 02a-TBH(2 bản).
Nếu không hiểu thì bạn có thể lên bảo hiểm hỏi, họ sẽ bày cho bạn từng bước.

T

TrungNhi

Sơ cấp
Mình được biết các hệ số 2.34; 2.67 là xếp lương công chức loại A1 theo NĐ 204/ 2004/ NĐ-CP. Còn hệ số 2.65 là xếp lương theo bảng lương chuyên viên, kinh tế viên, kỹ sư theo NĐ 205/ 2004/ NĐ-CP (Theo tập I- các nghị định của chính phủ - Chính sách tiền lương mới thực hiện từ tháng 10/ 2004)

T

thoicongnghe

Sơ cấp
26/8/10
17
0
1
TP.HCM
Các bác ơi cho em hỏi tí :
Cty e thành lập tháng 6 năm 2010
Cty áp dụng mức lương tối thiểu là 1.000.000đ hệ số thấp nhât là 1.3
Năm 2011 lương tối thiểu tăng lên 1.350.000đ
Giờ e phải điều chỉnh thang bảng lương ntn ah
Các bác giúp em với
Đây là thang bảng lương cũ cty e và e điều chỉnh tăng thang bảng lương năm 2011.
Các bác xem góp ý cho em với.

Đính kèm

• TBL.xls
    26 KB · Lượt xem: 594
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Các bác ơi cho em hỏi tí :
Cty e thành lập tháng 6 năm 2010
Cty áp dụng mức lương tối thiểu là 1.000.000đ hệ số thấp nhât là 1.3
Năm 2011 lương tối thiểu tăng lên 1.350.000đ
Giờ e phải điều chỉnh thang bảng lương ntn ah
Các bác giúp em với
Đây là thang bảng lương cũ cty e và e điều chỉnh tăng thang bảng lương năm 2011.
Các bác xem góp ý cho em với.

Xem bảng lương bạn gửi mình có thể làm thế này.
Cách 1: nếu bạn muốn tạo bảng lương mới. mình sẽ đính kèm file mình chỉnh sửa lại.
Cách 2: có thể tăng lương theo chênh lệch mức cũ và mức mới ( nếu thang lương mới đăng ký sử dụng).

VD: lương nglđ cũ thấp nhất là: 1.300.00 và mức thấp nhất mới là: 1.755.000
Lấy 1.755.000-1.300.000=455.000 ( cộng lương căn bản mỗi người 455.000).
bạn đánh thông báo việc tăng lương đó, và chi trả cho người lđ không thấp hơn mức lương cũ khi nếu có tăng bậc lương.

Đính kèm

• TBL m.rar
    5.5 KB · Lượt xem: 384
Sửa lần cuối:
T

thoicongnghe

Sơ cấp
26/8/10
17
0
1
TP.HCM
Xem bảng lương bạn gửi mình có thể làm thế này.
Cách 1: nếu bạn muốn tạo bảng lương mới. mình sẽ đính kèm file mình chỉnh sửa lại.
Cách 2: có thể tăng lương theo chênh lệch mức cũ và mức mới ( nếu thang lương mới đăng ký sử dụng).

VD: lương nglđ cũ thấp nhất là: 1.300.00 và mức thấp nhất mới là: 1.755.000
Lấy 1.755.000-1.300.000=155.000 ( cộng lương căn bản mỗi người 155.000).
bạn đánh thông báo việc tăng lương đó, và chi trả cho người lđ không thấp hơn mức lương cũ khi nếu có tăng bậc lương.

Giờ trên HDLD ký mức lương là 1.300.000đ
Thay đổi thang bảng lương có cần làm lại HDLD ko anh chị.
File c gửi cho e mức đóng BHXH cao quá GĐ e ko chịu
C giúp em với,cách 2 chị nói e ko hiểu lắm.

Thanks chị nhiều

Lương ký HDLD là 1.300.000 nhưng lương thực trả là 2.000.000
Mà trong HDLD e ko ghi khoản chânh lệch trên thì có được đưa vào cp khi QTT ko?
Trên HDLD chỉ ghi chung là phụ cấp theo quy định của pháp luật thôi.

Sửa lần cuối:
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Giờ trên HDLD ký mức lương là 1.300.000đ
Thay đổi thang bảng lương có cần làm lại HDLD ko anh chị.
File c gửi cho e mức đóng BHXH cao quá GĐ e ko chịu
C giúp em với,cách 2 chị nói e ko hiểu lắm.

Thanks chị nhiều

Lương ký HDLD là 1.300.000 nhưng lương thực trả là 2.000.000
Mà trong HDLD e ko ghi khoản chânh lệch trên thì có được đưa vào cp khi QTT ko?
Trên HDLD chỉ ghi chung là phụ cấp theo quy định của pháp luật thôi.

K cần ký lại HĐ, nếu HĐ ai đến hạn thì làm theo mức lương mới thui.
Ý mình là: lương ký HĐ 1.300.000+455.000(chênh lệch mức lương mới)=1.755.000
Như vây ra Thông Báo và cộng thêm lương căn bản cho tháng có hiệu lực kể từ ngày ra TB.
lương HĐ 2.000.000+455.000=2.455.000.
LCB cao quá bạn có thể điều chỉnh lại hệ số thấp hơn, còn mức tỉ lệ hàng năm chỉ tăng có 5% thui mà.
Vậy bạn giảm hệ số như thế này đi - như vậy làm lại Thang Bảng Lương bạn nhé.

Đính kèm

• TBL m.rar
    5.5 KB · Lượt xem: 336
T

thuyna84

Sơ cấp
Mọi người ơi! Cho mình hỏi mình mới đăng ký BHXH cho công ty nhưng mức lương cơ bản Giám đốc bảo mình là làm cao quá như:
- Giám đốc: 3.000.000
- P.Giám đốc: 2.75.000
- T.Phòng : 2.250.000
- N.Viên: 2.000.000
Vậy giờ mình muốn đăng ký lại Thang bảng lương với hệ số thấp hơn được không vậy. Mức lương tối thiểu là: 1.000.000
Cảm ơn các bạn!

Sửa lần cuối:
H

Hoanganh

Guest
22/11/06
10
0
0
44
Truong Dinh, Ha Noi
Sorry nha, đáng lẽ trả lời câu hởi của bạn nhưng mình tìm hoài mà không thấy từ " New thread " để đặt câu hỏi trong diễn đàn
Thật ra mình rất mong mọi người chỉ dùm mình một ít thắc mắc sau :
Cty mình sử dụng hệ thống thang bản lương theo hệ số nhưng năm 2011 nhà nước điều chỉnh mức lương tối thiểu, dẫn đến lương nhân viên bên mình cao lên rất nhiều, bên cạnh đó mức phụ cấp bên mình sử dụng cũng rất cao nên lương tăng và có nhiều người phải đống thuế thu nhập cá nhân, Nếu bây giừo mình tự điều chỉnh giảm mức phụ cấp thì có phù hợp ko?
Có quy định nào quy định rõ về điều này Ko?
Thât sự rất mong sự giúp đỡ từ mọi người, Cảm ơn nhiều nha.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Sorry nha, đáng lẽ trả lời câu hởi của bạn nhưng mình tìm hoài mà không thấy từ " New thread " để đặt câu hỏi trong diễn đàn
Thật ra mình rất mong mọi người chỉ dùm mình một ít thắc mắc sau :
Cty mình sử dụng hệ thống thang bản lương theo hệ số nhưng năm 2011 nhà nước điều chỉnh mức lương tối thiểu, dẫn đến lương nhân viên bên mình cao lên rất nhiều, bên cạnh đó mức phụ cấp bên mình sử dụng cũng rất cao nên lương tăng và có nhiều người phải đống thuế thu nhập cá nhân, Nếu bây giừo mình tự điều chỉnh giảm mức phụ cấp thì có phù hợp ko?
Có quy định nào quy định rõ về điều này Ko?
Thât sự rất mong sự giúp đỡ từ mọi người, Cảm ơn nhiều nha.

Mức phụ cấp là do nội quy, quy chế của công ty hoặc do thỏa thuận trong hợp đồng lao động giữa Người lao động và Người sử dụng lạo động thỏa thuận với nhau bạn nhé!
Thân

D

DTH75

Sơ cấp
19/8/08
42
0
0
49
Hà Nội
Mình đi đk đóng BH cho một cty có 04 người bên đơn vị mình đang làm oartime, trong đó có 02 người có sổ BH,02 người chưa, chị chuyên viên ở BH quận ... phát cho mình một số mẫu biểu về kê khai và nói là ra gặp A... ở bên ... đăng ký thang bảng lương, mức lương tối thiểu năm 2011 là 1.350k, khi gặp A... thì nhớ khoản đầu tiên để A ý giúp ! Mức lương mà 04 người kia đang hưởng hàng tháng là 4tr và 3.5tr,2.7tr. Chẳng hiểu thang bảng lương là ntn cả nhà giải thích cho mình biết với !Thanks.

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình giải pháp với: Lương công ty mình để đăng ký nộp BHXh chỉ có 1,3 tr nhưng thực tế chi trả 4 tr. Vây khi làm HĐLĐ để quyết toán hợp lý với thuế thì mình ghi trong hợp đồng như thế nào để vừa được thuế chấp nhận và cả bhxh tỉnh nữa. Các bạ diễn đàn
giúp mình với

N

Ngoclinh249

Guest
10/11/10
3
0
0
Hưng Yên
Hệ số bậc lương của bậc thạc sĩ

Các bác ơi em đang chuẩn bị đóng BHXH cho CBNV n không biết hệ số của bậc thạc sĩ là bao nhiêu, các bác chỉ bảo cho em với,( cty em áp dụng theo thang lương, bậc lương của doanh nghiệp nhà nước).Cảm ơn các bác nhiều!:005:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Bạn tham khảo Nghị định 204/2004/NĐ-CP quy định về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực lượng vũ trang, và Nghị định 205/2004/NĐ-CP quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước.

N

Ngoclinh249

Guest
10/11/10
3
0
0
Hưng Yên
Cảm ơn bạn Ice-cream nhé! mình có xem qua rồi nhưng không được rõ lắm bạn có thể giúp mình nói kỹ hơn được không? với lại mình phải đi nhiều quá không có thời gian đọc kỹ mà mai mình phải đi làm việc này rồi.huhu!........giúp mình với nhé.

B

bichthanhkt

Guest
23/10/10
2
0
0
ha noi
Bậc lương Thạc sĩ là 4.00 bạn ạ Tiến sĩ là 5.58 tham khảo thêm nhé... mình thì vẫn áp dụng bậc này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA