Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
D

dieukt

Sơ cấp
Chào bạn! theo mình thì bạn nên tự xây dựng hệ thông thang bảng lương còn mức lương cơ bản không được thấp hơn mức lương cơ bản qui định của nhà nước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyennhanntv

Guest
18/12/08
3
0
0
tphcm
cả nhà giúp đỡ mính với .
vừa rồi mình có làm báo cáo tăng lương cho một số nhân viên có mức lương tối thiểu chưa đạt tới mức theo văn ban ban hành mới nhất áp dụng cho năm 2010 là 980.000 nhưng khi đến cơ quan bảo hiểm họ không đồng ý , họ bắt về làm lại là tăng lương cho toàn bộ nhân viên trong công ty chứ không phải riêng cho những người chưa đạt mức tối thiểu qui định . bạn nào biết giúp mình với do mình chưa thấy một văn bản nào qui định phải tăng lương cho toàn bộ nhân viên trong công ty mặc dù lương cơ bản ăng ký cho những người đó nằm ở mức 3Tr ->4Tr đồng vẫn buột tăng thêm trong khi doanh nghiệp không muốn . đây là địa chỉ mail của mình : nguyennhangranite@yahoo.com.vn bạn nào biết hổ trợ qua mail dùm mình nha . cám ơn nhiều .

N

nguyennhanntv

Guest
18/12/08
3
0
0
tphcm
mình ví dụ bảng lương đăng ký bảo hiểm của mình nha :
người a : 3000.000
người b : 4000.000
người c : 800.000
mình làm điều chỉnh tăng cho người có mức lương 800.000 lên 1.050.000 .
nhưng ở BHXH không đồng ý bắt về làm lại tăng lương lên cho cả người a và người b chứ không phải tăng riêng cho một mình người C , và họ chỉ mức tăng lương như sau : lương mới = (lương cũ/mức lương thấp nhất trong bảng lương cũ)*980.000 .
vd tính lương mới của người a như sau : 3000.000/800.000*980.000=3.920.000
bạn nào biết giúp mình với . họ buột mình làm như vậy là đúng không

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
cả nhà giúp đỡ mính với .
vừa rồi mình có làm báo cáo tăng lương cho một số nhân viên có mức lương tối thiểu chưa đạt tới mức theo văn ban ban hành mới nhất áp dụng cho năm 2010 là 980.000 nhưng khi đến cơ quan bảo hiểm họ không đồng ý , họ bắt về làm lại là tăng lương cho toàn bộ nhân viên trong công ty chứ không phải riêng cho những người chưa đạt mức tối thiểu qui định . bạn nào biết giúp mình với do mình chưa thấy một văn bản nào qui định phải tăng lương cho toàn bộ nhân viên trong công ty mặc dù lương cơ bản ăng ký cho những người đó nằm ở mức 3Tr ->4Tr đồng vẫn buột tăng thêm trong khi doanh nghiệp không muốn . đây là địa chỉ mail của mình : nguyennhangranite@yahoo.com.vn bạn nào biết hổ trợ qua mail dùm mình nha . cám ơn nhiều .

Trả lời nhanh: Khi mức lương tối thiểu vùng có thay đổi, bạn phải đăng ký lại thang lương, bảng lương nếu trước đây DN áp dụng mức lương tối thiểu vùng thấp hơn qui định tại

Nghị định số 97/2009/NĐ-CP ngày 30/10/2009 Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động - Có hiệu lực từ 01/01/2010

Nghị định số 98/2009/NĐ-CP ngày 30/10/2009 Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với lao động Việt Nam làm việc cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam - Có hiệu lực từ 01/01/2010

Trường hợp, mức lương tối thiểu vùng cao hơn qui định tại Nghị định 97 và 98. Không cần làm thủ tục đăng ký lại thang lương, bảng lương.

Đọc thêm bài này Điều chỉnh xây dựng hệ thống thang lương- bảng lương từ 01/01/2010

Sửa lần cuối:
E

emcoi

Guest
21/11/09
48
0
0
35
sóc sơn, hà nội
kế toán lương và các khoản tính theo lương

Em chào cả nhà!
cả nhà cho em hỏi chút nhé?
công ty em trả lương cho công nhân bằng bảng lương do công ty tự xây dựng, và bây giờ công ty đăng ký hệ thống thăng bảng lương, hệ số lương của bậc 1 mà công ty em quy định là 1,3 như thế có hợp lý so với quy định không ạ? và mức tối đa của hệ số lương cho bậc 1 là bao nhiu là hợp lý nhất ạ? và mỗi bậc lương sẽ cách nhau bao nhiêu phần trăm là đúng quy định ạ?
Em mong được sự giúp đỡ của cả nhà.
Em cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ!

P

PhanThiTinh

Guest
26/11/09
3
0
0
36
TP HCM
Dân làng ơi! cho em hỏi, em xuất hóa đơn GTGT nhưng giám đốc em đi công tác rùi, em không biết làm sao ca. Có người chỉ em đóng dấu treo. Nhưng em không biết làm vậy có được không nữa. Mọi người giúp em với! Thanks mọi người nhìu! :013:
Cuộc Sống không chỉ có một cánh cửa hạnh Phúc! hí hí :angel:

D

duongtruong8883

Guest
30/10/09
13
0
0
35
Tp.HCM
Thang lương, bảng lương

Em đang đăng ký hệ thống thang lương bảng lương, nhưng bị trả lại vì thiếu "BẢN QUY ĐỊNH CÁC TIÊU CHUẨN VÀ ĐIỀU KIỆN
ÁP DỤNG ĐỐI VỚI NHÓM CHỨC DANH NGHỀ, CÔNG VIỆC TRONG THANG, BẢNG LƯƠNG ".
Anh chi nào có gửi cho em nha: kimquyen1506@gmail.com. Em đang cần gấp mong các anh chị giúp. Thanks!!!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em đang đăng ký hệ thống thang lương bảng lương, nhưng bị trả lại vì thiếu "BẢN QUY ĐỊNH CÁC TIÊU CHUẨN VÀ ĐIỀU KIỆN
ÁP DỤNG ĐỐI VỚI NHÓM CHỨC DANH NGHỀ, CÔNG VIỆC TRONG THANG, BẢNG LƯƠNG ".
Anh chi nào có gửi cho em nha: kimquyen1506@gmail.com. Em đang cần gấp mong các anh chị giúp. Thanks!!!
Bảng quy định chức danh thì bên cty bạn tự xây dựng tùy vào chức danh,công việc cụ thể và trình độ
vd :Giám đốc trình độ tối thiểu ĐH ,CĐ,TC có khả năng lảnh đạo.Với trường phòng,phó phòng,nhân viên yêu cầu sao để đáp ứng tốt công việc.....
Bạn tham khảo thêm nhé!

D

duongtruong8883

Guest
30/10/09
13
0
0
35
Tp.HCM
Bảng quy định chức danh thì bên cty bạn tự xây dựng tùy vào chức danh,công việc cụ thể và trình độ
vd :Giám đốc trình độ tối thiểu ĐH ,CĐ,TC có khả năng lảnh đạo.Với trường phòng,phó phòng,nhân viên yêu cầu sao để đáp ứng tốt công việc.....
Bạn tham khảo thêm nhé![/QUOT
Em biet nhưng em cần xin một biểu mẫu cụ thể để làm nộp cho UBND. Mong các anh chị có giúp em. Thanks!!!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn tham khảo thêm nhé![/QUOT
Em biet nhưng em cần xin một biểu mẫu cụ thể để làm nộp cho UBND. Mong các anh chị có giúp em. Thanks!!!

Mình có mẫu này bạn xem thử áp dụng được ko nhé!

Đính kèm

• tieu chuan chuc danh.doc
    42 KB · Lượt xem: 271
T

tranquangduc

Guest
25/11/09
7
0
0
quangtri
Nếu bạn làm ở đơn vị hành chính sự nghiệp Nhà nước, thì:
+ Lương trung cấp bậc 1 hệ số 1.86, hai năm tăng bậc lương 1 lần (nếu không vi phạm gì) mỗi bậc tăng 0.2
+ Lương Cao đằng bậc 1 hệ số 2.1, ba năm tăng lương một lần (nếu không sai phạm gì)
mỗi bậc tăng 0.31
+ Lương Đại học bậc 1 hệ số 2.34, ba năm tăng lương 1 lần ( nếu không vi phạm gì)
mỗi bậc tăng 0.33

A

abc678

Guest
6/8/09
2
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị,
Em vừa mới vào làm cho 1 công ty TNHH 100% vốn ĐTNN. Sếp giao cho em làm BHXH cho nhân viên nhưng mà em chưa biết làm thang bảng lương thế nào cho hợp lý. Vì sếp muốn đóng bảo hiểm ít. Em đã dựa trên 1 thang bảng lương trước để lập ra 1 thang bảng lương mới nhưng không biết thế này có đúng không? Rất mong nhận được sự góp ý của anh chị^^. Bản word là mức lương thực trả của công ty em, còn bản Excel là em mới tự lập.
Link đây ạ. http://www.mediafire.com/myfiles.php
Cảm ơn các anh chị:)

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Sao Lương lằng nhằng và phức tạp thế ạ? 1 dãy hệ số lương em đọc mà chẳng hiểu gì nữa là làm.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
gia đình mình ơi, ai có mẫu bảng lương hiện hành thì up lên cho em với. em search trên net nhưng không có. Công ty em là công ty cổ phần, thực hiện chế độ lương, thưởng, BHXH, BHYT theo QĐ.

Y

yenngoc301087

Guest
29/1/10
2
0
0
bình phuoc
các anh chị cho em hỏi : hồi đó cty e đăng ký thang bảng lương nhưng hệ số cao quá bây giờ e làm lại thang bảng lương mới với hệ số e điều chỉnh giảm xuống nhưng lên phòng lao động họ không cho điều chỉnh giảm. e đọc thông tư nghị định nhưng e không thấy điều nào quy định là không cho giảm hệ số hết. a chị nào biết giúp dùm e với có được phép điều chỉnh giảm hệ số không??

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
xin chào các bạn, anh, chị! mình mới tham gia diễn đàn lần đầu và cũng mới làm công việc kế toán được 1 tuần nên còn rất nhiều điều cần các bạn, anh, chị giúp đỡ. Mình đang làm việc tại cty TNHH 2 thành viên, sếp yêu cầu làm HĐLĐ cho nhân viên theo mức lương tối thiểu vùng và hệ số lương theo bằng cấp của nhà nước. Làm như vậy có được k?Mọi người biết lấy thông tin về hệ số lương mới nhất ở đâu k, giúp M với. cảm ơn mọi người nhiều!!!

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
các anh chị cho em hỏi : hồi đó cty e đăng ký thang bảng lương nhưng hệ số cao quá bây giờ e làm lại thang bảng lương mới với hệ số e điều chỉnh giảm xuống nhưng lên phòng lao động họ không cho điều chỉnh giảm. e đọc thông tư nghị định nhưng e không thấy điều nào quy định là không cho giảm hệ số hết. a chị nào biết giúp dùm e với có được phép điều chỉnh giảm hệ số không??

Bạn đọc bài "Có giảm được hệ số lương trong thang lương, bảng lương không?" để vận dụng

xin chào các bạn, anh, chị! mình mới tham gia diễn đàn lần đầu và cũng mới làm công việc kế toán được 1 tuần nên còn rất nhiều điều cần các bạn, anh, chị giúp đỡ. Mình đang làm việc tại cty TNHH 2 thành viên, sếp yêu cầu làm HĐLĐ cho nhân viên theo mức lương tối thiểu vùng và hệ số lương theo bằng cấp của nhà nước. Làm như vậy có được k?Mọi người biết lấy thông tin về hệ số lương mới nhất ở đâu k, giúp M với. cảm ơn mọi người nhiều!!!

Tham khảo thêm các văn bản tại Mục lục Kế toán lương và các khoản tính theo lương

NGHỊ ĐỊNH Số : 204/2004/NĐ-CP – Ngày 14 tháng 12 năm 2004 của CHÍNH PHỦ Về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực lượng vũ trang - (Văn bản này hiệu lực : Chưa xác định)

Nghị định của chính phủ Số 205/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004"Quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước" (Văn bản này hiệu lực : Chưa xác định)

Các bạn hãy tập thói quen, đầu câu vui lòng viết chữ Hoa dùm. Hạn chế viết tắt các từ ngữ trong các mục nghiệp vụ luôn thể, ngoại trừ những từ ngữ quen thuộc, ngầm định như BHXH, BHYT,...- Tôn trọng mình trước xem như tôn trọng mọi người và để được người tôn trọng.

Thường tôi đọc các bài này như thế, tôi ngán trả lời lắm. Đại loại ngôn ngữ tuổi teen, chat chit,.. vào nơi đây. Đừng để vốn từ, văn phong chữ Việt Nam đi vào quên lãng. Vô tình đắc tội với ông/bà chúng ta đã dày công sáng lập ra ngôn ngữ tiếng Việt.
Mong các bạn chịu khó tập dần thói quen, hãy tự nghiêm khắc với bản thân mình trước.

Thân

H

huythu

Guest
11/3/10
1
0
0
haiphong
các bạn oi cho minh hỏi lương tối thiểu năm 2009 là bao nhiêu? và những quy định về hệ số lương của đại học, cao đẳng, trung cấp, sơ cấp?

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Dạ, xin được cảm ơn lời góp ý của chị mynhan. Em sẽ rút kinh nghiệm ^^. Phần bảng lương, hệ số lương em cũng mò mẫm được chút ít rồi nhưng vẫn còn chưa sáng sủa lắm. Mọi người giúp e với nhé!
Sếp yêu cầu e làm hệ số lương theo trình độ bằng cấp nhưng hiện giờ tất cả hồ sơ của nhân viên sếp không còn giữ nữa. Vậy em có thể làm hệ số lương như sếp yêu cầu được không ạ?
Hoặc nếu như không phải sử dụng để làm hệ số thì như hiện giờ cty em không lưu giữ hồ sơ nào của nhân viên hết, như vậy có sai không? Có cần thiết phải yêu cầu mọi người làm lại hồ sơ không ạ?
Xin cảm ơn mọi người nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA