KT xây dựng

• Thread starter Lưu Mỹ Hạnh
  • Ngày gửi
L

Lưu Mỹ Hạnh

Guest
15/3/06
16
0
0
40
Vũng Tàu
Chào cả nhà của web kế toán!

1. Cty của e là công ty thầu xây dựng khi hoàn thành xong công trình nào theo hợp đồng kí kết ban đầu thì e làm biên bản thanh lý hợp đồng xong xuất hóa đơn cho khách hàng thôi. Thủ tục như vậy có đủ chưa ạ?.

2. Do cty có những người công nhân họ làm với cty đã lâu nên muốn đóng BH cho họ thì fải dựa trên mức lương nào đây các anh chị. Vì lương công nhân là lương theo ngày mà.

Xin mọi người giúp giúp nhé..Thanks...nhiều..

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
1. Cty của e là công ty thầu xây dựng khi hoàn thành xong công trình nào theo hợp đồng kí kết ban đầu thì e làm biên bản thanh lý hợp đồng xong xuất hóa đơn cho khách hàng thôi. Thủ tục như vậy có đủ chưa ạ?.
Nếu công trình có giá trị lớn thì bạn nên lập hồ sơ dự toán.
Tất cả các công trình khi quyết toán đều phải có bản vẽ hoàn công để làm thủ tục. Bạn lưu HĐ, Hồ sơ dự thầu, BB thanh lý, nghiệm thu, bản vẽ hoàn công, giấy phép XD... vào 1 bộ.
Về phần quyết toán, bạn lập 1 phiếu tính giá thành xây dựng, ghi rõ chi phí mỗi loại là bào nhiuêu: Nhân công, xi măng, sắt, cát, đá v...v. 1 cột là số dự toán và 1 cột là số thực tế, đề làm căn cứ ghi sổ. Hạch toán:
- Nếu chưa bàn giao xuất hóa đơn: Nợ 155/Có 154
- Nếu xuất hóa đơn bàn giao ngay: Nợ 632/Có 154
2. Do cty có những người công nhân họ làm với cty đã lâu nên muốn đóng BH cho họ thì fải dựa trên mức lương nào đây các anh chị. Vì lương công nhân là lương theo ngày mà.
Dựa vào lương bình quân 1 tháng, mức lương cơ bản cộng với phụ c6áp trách nhiệm ghi trong HDLĐ

L

Lưu Mỹ Hạnh

Guest
15/3/06
16
0
0
40
Vũng Tàu
Cám ơn anh Adam Tran nhiều nhiều hen. A giải đáp giúp e cái này nữa...

Nhưng cty e chỉ thầu xây dựng thôi ko bao gồm vật tư. Nên hàng tháng sổ sách của e cũng làm giống như các cty dịch vụ. Khi nào công trình hoàn thành thì e xuất Hóa đơn và ghi nhận giá vốn dựa vào chi phí nhân công + chi phí khấu hao thôi. Và kết chuyển lãi lỗ cho tháng đó luôn. Vậy đúng ko anh?.

E ko cần fải lưu bản vẽ hoàn công, biên bản nghiệm thu..dc ko? Chỉ cần dựa vào biên bản thanh lý + hợp đồng ký kết ban đầu + giấy phép để xuất HĐ thôi. Như vậy có bị các bác thuế théc méc gì ko anh?.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn thầu nhân công thì bạn cũng phải lưu tất cả những hồ sơ trên, chỉ có phần dự toán chỉ tính có nhân công mà thôi. Bạn cũng phải nghiệm thu chứ vì bạn là người thi công, bạn chịu trách nhiệm về mặt kỹ thuật. Thí dụ trên bản vẽ XD và giấy phép được duyệt 1 đàng, bạn thi công 1 nẻo thì ai chịu. Ngoài ra, đối với cơ quan thuế, giấy phép ghi xây 400m, HĐ ghi 400.000/mét vuông, bạn tính ra chi phí nhân công 180tr tương đương 450.000/mét thì khó chấp nhận. Lúc đó bạn phải giải trình là thực tế XD hơn 400mét vuông và căn cứ vào bản vẽ hoàn công để giải trình việc phát sinh này.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
sinchikiu nói:
a Adam_Tran oi cho e hoi ké tí nha.
Vậy là mình cần đầy đủ hồ sơ như thế là có thể suất hoá đơn rồi đúng không a?
Cho em hỏi biên bản thanh lý mình có phải nộp cơ quan thuế không ?
Thường trong hợp đồng tiền thanh toán em chia thành 3 or 4 đợt gì đó.Cứ mỗi đợt em thu thì em ghi nhận phiếu thu, khi công trình hoàn thành em chuyển số tiền thu được đó vào doanh thu,nói rõ hơn là em hạch toán vầy nè :
+Khi thu tạm ứng đợt 1 khách hàng : N111/C131
+Khi thu tạm ứng đợt 2 khách hàng : N111/C131
.......
+Khi công trình hoàn thành em suất hoá đơn thì : N131/C511-C333
Em ghi vậy được k?còn tiền lương công nhân thì em hạch toán vầy nè: N111/C622, cuối kỳ em kết chuyển : N154/C622,khi công trình hoàn thành thì : N632/C154.
Hạch toán đúng rồi. Thiếu 1 chút là trường hợp công trình hoàn thành nhưng chưa nghiệm thu bàn giao thì hạch toán Nợ 155/Có 154

sinchikiu nói:
Còn trong tháng mà k có doanh thu thì mình khỏi cần XĐKQ, và tài khoản 642 em kết chuyển vào 1422 được không a? Vì tài khoản loại này đâu có treo cuối tháng được đâu.Do đó khoi có DT thì e Kết chuyển 1422 vào 911 luôn.
Mong nhận được sự trả lời của A,e cám ơn niều ghê ghớm lắm.
:biggrinda
Sai, nếu không có DT vẫn phải kết chuyển 642 vào 911 => kết quả kinh doanh lỗ.
Chi phí quản lý chỉ được hạch toán vào 142 khi DN đang ở giai đoạn trước khi chính thức hoạt động. CHi phí quản lý chứ được hạch toán chứ không phải là kết chuyển từ 642 sang 1422, nếu không muốn hạch toán vào 1422 thì cứ hạch toán vào 642 => lỗ, không sao cả.

D

duytrinh

Guest
13/5/06
17
0
0
HCHC
Ban oi!
Tháng nào bạn cũng phải làm bút toán XDKQKD, mặc dù không có DT, chứ còn CP thì chắc chắn phải có rồi không nhiều thì ít, nếu chưa có DT thì XĐKQ KD là lỗ
Nợ 4212/Có 911.

D

doanthituoi

Guest
21/10/06
6
0
0
40
khánh hoà
Chào chị Hạnh
Công ty em cũng giống công ty chị, nhưng mới thành lập. Em lại mới ra trường nên chẳng biết bắt đầu từ đâu cả. Chị chỉ cho em với, khi giấy tờ mang về như phiếu mua đá, sắt,... thì mình phải làm gi. Giúp em với, em lu bu quá

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
chào cả nhà.
Nhờ cả nhà giúp mình:
-Khi thu tạm ứng khách hàng, kế toán cu đã hạch toán N112/C3387 ma theo minh thì phải là N112/C131. các bạn thấy mình có sai kg, nếu mình đúng thì phải làm thế nào với số dư cuối kỳ trên 3387(Doanh thu chưa thực hiện)
-Sự khác nhau của 2 TK C387 và C131

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
thêm vấn đề này nữa cả nhà oi:
cty cung cấp cát san lấp,cát đc bơm lên bãi bên mua rồi,nhưng nghiệm thu thì chỉ một phần,vì bên mua kg bao giờ cho nghiệm thu hết,vậy khi hạch toán giá vốn hàng bán,,minh lấy hết giá trị cát đã bơm hay chỉ lấy phần tương ứng với nghiệm thu.Nếu chỉ lấy phần tương ứng với nghiệm thu thì phần còn lại vẫn treo trên 156 đúng kg.minh lấn cấn ở chổ là cát đã bơm lên bãi bên mua rồi chứ đâu nằm ở bên mình.còn nếu lấy hết giá trị vào giá vốn hàng bán thì khi hạch toán sẽ lỗ,vì khối lượng đầu vào lớn hơn đầu ra mà
nhờ cả nhà nhe....

D

DangKhoi

Guest
11/10/06
4
0
0
Cần Thơ
Help me !!! Công ty mình cũng là cty xây dựng ...
Cty mình làm thầu công trình san lắp cát ( tất cả chi phí đó mình đưa vào 154 ) ngoài ra TK 1422 của mình cũng đang treo chi phí khá nhiều trước đó, công trình thì vẫn làm nhưng cty mình có làm 1 số việc lặt vặt như : trục vớt xà lan chìm, vận chuyển ống cống, làm gàu cạp đất bán, gia công đại tu sửa chửa cần cẩu .... mình đều xuất hóa đơn cho khách hàng, những chi phí của nhửng việc này thì thiếu vì 1 số không có hóa đơn, vậy mình có thể kết chuyển 1422 qua những công việc này để xác định lãi lỗ ko ?
Đa số những chi phí của mình đều tập hợp qua 627 ( trong đó vừa làm công trình, 1 số thì làm những việc trên ) mình đều kết chuyển qua 154. Vậy mình có thể kết chuyển 154 qua những việc lặt vặt đó ko ...
Trong trường hợp nào thì mình có quyền kết chuyển 1422 hoặc 154 qua để xác định lãi lỗ ( Chi phí thì tùm lum hết mình cũng không biết nên kết chuyển sao cho phù hợp ... ) Mong các bạn giúp mình .. Thanksss

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
duonghoainam nói:
-Khi thu tạm ứng khách hàng, kế toán cu đã hạch toán N112/C3387 ma theo minh thì phải là N112/C131. các bạn thấy mình có sai kg, nếu mình đúng thì phải làm thế nào với số dư cuối kỳ trên 3387(Doanh thu chưa thực hiện)
-Sự khác nhau của 2 TK C387 và C131
Vì có sự khác nhau giữa CM kế toán và luật thuế TNDN nên nó sinh ra cái tài khoản này để chữa cháy. Tôi không đủ trình độ để phân tích bản chất nó khác nhau ở chỗ nào, nhưng vận dụng thì như thế này:
Nếu nhận tiền trước và xuất hoá đơn nhưng chưa thể ghi nhận doanh thu theo chuẩn mực doanh thu, hạch toán Có 3387, 3331. Nếu chưa xuất hoá đơn thì hạch toán Có 131

duonghoainam nói:
cty cung cấp cát san lấp,cát đc bơm lên bãi bên mua rồi,nhưng nghiệm thu thì chỉ một phần,vì bên mua kg bao giờ cho nghiệm thu hết,vậy khi hạch toán giá vốn hàng bán,,minh lấy hết giá trị cát đã bơm hay chỉ lấy phần tương ứng với nghiệm thu.Nếu chỉ lấy phần tương ứng với nghiệm thu thì phần còn lại vẫn treo trên 156 đúng kg.minh lấn cấn ở chổ là cát đã bơm lên bãi bên mua rồi chứ đâu nằm ở bên mình.còn nếu lấy hết giá trị vào giá vốn hàng bán thì khi hạch toán sẽ lỗ,vì khối lượng đầu vào lớn hơn đầu ra mà
Bạn chỉ ghi nhận giá vốn khi ghi nhận doanh thu. Doanh thu chỉ được ghi nhận khi nghiệm thu (bàn giao cho khách hàng) và xuất hoá đơn. Do đó => chưa nghiệm thu thì chưa ghi nhận giá vốn, để treo ở 155 hoặc 154.
@ DangKhoi: Kế toán xây dựng bạn phải tập hợp được chi phí cho từng đối tượng, từng công trình, từng hạng mục công việc. Điều này đòi hỏi bạn phải sử dụng tốt Excel hoặc sử dụng phần mềm.
Xây dựng là 1 lĩnh vực nằm giữa sản xuất và dịch vụ. Điều này được tranh cãi tới cấp Bộ và ... vẫn chưa đâu vào đâu. Do đó, một số công việc làm thêm cứ hạch toán nó như đối với lĩnh vực cung cấp DV: Không cần giá vốn, chỉ kết chuyển thằng vào 642.
Đối với các chi phí "lưỡng tính" mà bạn không biết để nó vào chi phí SX hay CP quản lý, bạn treo ở 142 là sai. CP "như thế này bạn có thể hạch toán thẳng vào chi phí quản lý 642.

D

doanthituoi

Guest
21/10/06
6
0
0
40
khánh hoà
Các anh cac chị giúp em với. Em lo quá, cuối năm rồi mà chưa làm được gì cả. Bắt đầu từ đâu để vào hình thức chứng từ ghi sổ ạ. Em cám ơn nhiều nhiều.

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
-hàng ngày,ban tổng hợp các chứng từ gốc cùng tính chất (cùng định khoản), để ghi lên chứng từ ghi sổ.
-từ các chứng từ ghi sổ bạn ghi vào sổ tổng hợp.(theo trình tự thời gian và nội dung kinh tế)
các chứng từ kế toán sau khi làm căn cứ lập chứng tgso63 đc dùng để ghi vào sổ chi tiết
-cuối tháng,khóa sổ,bạn tính ra tổng số tền phát sinh trên ctgs,tính ra số phát sinh Nợ,Có và số dư trên từng tk để lập bảng cân đối số phát sinh
-sau khi đối chiếu số liệu trên sổ cái và sổ chi tiết,bạn lập báo cáo tài chính.
------------- thân---------

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
DangKhoi nói:
Help me !!! Công ty mình cũng là cty xây dựng ...
Cty mình làm thầu công trình san lắp cát ( tất cả chi phí đó mình đưa vào 154 ) ngoài ra TK 1422 của mình cũng đang treo chi phí khá nhiều trước đó, công trình thì vẫn làm nhưng cty mình có làm 1 số việc lặt vặt như : trục vớt xà lan chìm, vận chuyển ống cống, làm gàu cạp đất bán, gia công đại tu sửa chửa cần cẩu .... mình đều xuất hóa đơn cho khách hàng, những chi phí của nhửng việc này thì thiếu vì 1 số không có hóa đơn, vậy mình có thể kết chuyển 1422 qua những công việc này để xác định lãi lỗ ko ?

1/ 1422 Trong Xây dựng là tài khoản để tập hợp các chi phí phát sinh dài hạn cho công trình, quan mỗi giai đoạn căn cứ vào tiến độ hoàn thành (BB bàn giao công việc hoàn thành) bạn sẽ chuyển vào 642, 627 và đưa vào CP trong kỳ.

2/ Chi phí không có chứng từ thì làm sao xác định là CP được hả bạn. Chi phí đó gồm những CP gì ?

DangKhoi nói:
Đa số những chi phí của mình đều tập hợp qua 627 ( trong đó vừa làm công trình, 1 số thì làm những việc trên ) mình đều kết chuyển qua 154. Vậy mình có thể kết chuyển 154 qua những việc lặt vặt đó ko ...

- Bạn phải tách ra cho cụ thể từng Công trình. TK 627 là CP quản lý công trình cấp đội thi công, và ban quản lý cấp dưới.

DangKhoi nói:
Trong trường hợp nào thì mình có quyền kết chuyển 1422 hoặc 154 qua để xác định lãi lỗ ( Chi phí thì tùm lum hết mình cũng không biết nên kết chuyển sao cho phù hợp ... ) Mong các bạn giúp mình .. Thanksss

- Bạn phải viết kỹ hơn mình mới có ý kiến được.

B

buongcun

Guest
11/7/07
2
0
0
41
Hà Nội
em chào các anh các chị. em mới ra trường, đang làm công ty xây dựng dân dụng. Các anh chị chỉ cho em kinh nghiẹm với. Với lại có phần mềm kế toán xây dựng nào không gửi cho em được không ạ. Em cảm ơn!
Email của e: buongcun_hd@yahoo.com.vn

T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Theo mình nghĩ thì chi phí QLDN cuối tháng sẽ kc vào 1422. Vì mục đích của tài khoản này là tổng hợp những chi phí khi chưa được kết chuyển. Nếu kết chuyển luôn vào 911 thì e không ổn lắm. Vì nếu công trình làm 3 năm mới hoàn thành thì chi phí này rất lớn và doanh nghiệp lỗ nặng à? Vì vậy chi phí QLDN sẽ được kết chuyển sang 1422. Khi nào công trình hoàn thành có DT thì kết chuyển 1422 sang 911. Trường hợp có nhiều công trình thì phân bổ 1422 để kc sang 911 chứ không phải kết chuyển hết 1422 hay 642 sang luôn 911 khi có DT của 1 công trình trong nhiều công trình

N

Nguyen Tien Tha

Guest
Chao các bác!
Cho em hỏi về điều này:
Ctrình thực hiện Bắt đầu T1 và hoàn thành nghiệm thu vào T2 . CP vật liệu xuất T2 nhưng T3 mới lấy được hóa đơn(HĐ khấu trừ thuế) đầu vào, hóa đơn ra thì xuất T2 vậy xử lý tình hướng này thế nào hả các Bác

Thank you!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA