Trả hộ thuế khi thuê nhà (Trả lời bạn Hang25883)

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
chi phí trả hộ-chi phí hợp lý

Mọi người ơi, em hỏi chút:
em có đọc bài nào đó trên web của mình là chi phí trả thay k được cho vào chi phí đúng k? Bên em chi phí nhà đất trả thay chủ nhà trogn hợp đồng ghi rõ bên thuê trả. Em lên thuế thì cán bộ thuế phụ trách việc thu thuế nhà đất bảo em được cho vào chi phí hợp lý. Vậy liệu chi phí trả thay này của em có được tính vào chi phí hợp lý k, vì giấy tờ thì phải theo tên của chủ nhà chứ bên em nộp hộ thôi mà. Nếu cho được vào thì tốt quá. Mọi người biết quy định ở đâu nói về vấn đề này thì chỉ giùm em luôn.
thanks a lot

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các khoản chi phí trả hộ không liên quan đến doanh thu và thu nhập đều không được đưa vào chi phí hợp lý. Nếu cố tình đưa vào CP hợp lý thì có thể công ty bạn sẽ bị truy thu thuế và phạt đó!

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
mình cũng đồng ý với bạn h.a.t

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chi phí tiền thuê nhà thì được chứ chi phí thuế nhà đất kể cả phải nộp thuế GTGT-TNDN trên tiền thuê là trách nhiệm của bên cho thuê.Việc bạn nộp thay và bạn chịu thuế nhà đất là do bạn thỏa thuận với bên cho thuê.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Ngphuocthien nói:
Chi phí tiền thuê nhà thì được chứ chi phí thuế nhà đất kể cả phải nộp thuế GTGT-TNDN trên tiền thuê là trách nhiệm của bên cho thuê.Việc bạn nộp thay và bạn chịu thuế nhà đất là do bạn thỏa thuận với bên cho thuê.

Bạn có văn bản nào nói về vấn đề này không cho mình với.
Bên mình cũng đang mắc trong vấn đề này

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
hang25883 nói:
Mọi người ơi, em hỏi chút:
em có đọc bài nào đó trên web của mình là chi phí trả thay k được cho vào chi phí đúng k? Bên em chi phí nhà đất trả thay chủ nhà trogn hợp đồng ghi rõ bên thuê trả. Em lên thuế thì cán bộ thuế phụ trách việc thu thuế nhà đất bảo em được cho vào chi phí hợp lý. Vậy liệu chi phí trả thay này của em có được tính vào chi phí hợp lý k, vì giấy tờ thì phải theo tên của chủ nhà chứ bên em nộp hộ thôi mà. Nếu cho được vào thì tốt quá. Mọi người biết quy định ở đâu nói về vấn đề này thì chỉ giùm em luôn.
thanks a lot

Cán bộ thuế của em đúng rồi đấy. Cái này nó là cấu thành của chi phí thuê chứ không trả hộ ai hết nên nó phải là chi phí hợp lý hơp lệ. Vì em không thể đổi thành tên em được mà vẫn phải đứng tên chủ nhà thôi. Cần gì phải quy định. Cái gì cũng đòi quy định hảm nào VN ra nhiều văn bản thế. Chẳng qua là luật quy định quá chi tiết, mà quá chi tiết thì tất nhiên không thể bao hàm hết được các trường hợp.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
em cám ơn rất nhiều. Nghe cán bộ thuế nhưng là bên đội quản lý về khoản nhà đất thì phải nói thế. em cũng mong cho nó được vào chi phí nhưng vì đọc được trên web nên k biết có được k?
Giờ thấy bảo được thì tốt quá rồi, em nghĩ thế cũng là hợp lý vì thực chất là khoản tiền DN nộp mà, có trong hợp đồng đàng hoàng. Chỉ có điều mã số thuế cũng mang tên chủ nhà nên k biết thế nào thôi.
em cám ơn mọi người nhìu thật nhìu

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Thuế đó là thuế của chủ nhà chứ đâu phải là thuế của công ty bạn mà tính vào CP hợp lý???
Làm gì cũng phải có căn cứ, theo quy định bạn ạ, nhất là làm về kế toán.
Bạn tham khảo công văn đính kèm nhé!

nedved nói:
Cán bộ thuế của em đúng rồi đấy. Cái này nó là cấu thành của chi phí thuê chứ không trả hộ ai hết nên nó phải là chi phí hợp lý hơp lệ. Vì em không thể đổi thành tên em được mà vẫn phải đứng tên chủ nhà thôi. Cần gì phải quy định. Cái gì cũng đòi quy định hảm nào VN ra nhiều văn bản thế. Chẳng qua là luật quy định quá chi tiết, mà quá chi tiết thì tất nhiên không thể bao hàm hết được các trường hợp.

Đính kèm

• CV1111_160404 thue thue nha tra ho.rar
    352.9 KB · Lượt xem: 178
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
ở công ty em thì khoản đó không được cho là chi phí hợp lệ được vì nó mang tên chủ nhà, chứ không mang tên công ty.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nếu nói cho đúng thuật ngữ của thuế là chi phí hợp pháp,hợp lý chứ không có hợp lệ.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
hat nói:
Thuế đó là thuế của chủ nhà chứ đâu phải là thuế của công ty bạn mà tính vào CP hợp lý???
Làm gì cũng phải có căn cứ, theo quy định bạn ạ, nhất là làm về kế toán.
Bạn tham khảo công văn đính kèm nhé!

Cái công văn này chỉ là công văn trả lời cho một doanh nghiệp.

Vấn đề ở đây là việc áp dụng rất cứng nhắc của rất nhiều kế toán tại VN nói chung mà không hiểu bản chất của thuế. Chỉ được cái chịu khó tìm công văn, khi thuế vào thì chẳng biết vin vào đâu để nói đành mang công văn ra.

Tớ đã bảo rồi, bác nào cũng xin công văn thế này thì hảm nào CV nhiều thế. Nhưng mà có cái lệ đó thì dân tư vấn thuế, thực ra là dẫn đường hộ cho doanh nghiệp mới có đất sống.

Các bạn cứ tự suy nghĩ mà xem. Cái này có đủ điều kiện vào chi phí hợp lý không. Khi thuế vào thì tự giải trình nhé, chẳng liên quan gì tới tớ cả. Quên cái công văn đó đi, nó chỉ là một trường hợp cụ thể không là đại diện và cũng chưa chắc đã giống trường hợp của mỗi người đâu.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Có rất nhiều trường hợp khác nhau trong việc xử lý các khoản nộp hộ nói chung, không chỉ là thuế của chủ cho thuê nhà.

Ví dụ:

TH1: Hợp đồng quy định thuế cho thuê nhà do bên thuê trả. Có thể hiểu rằng phần thuế này nằm trong giá trị tiền thuê. Cụ thể: Giá thuê 10.000.000, bên thuê trả hộ thuế 1.000.000. Được hiểu rằng 1tr này đã nằm trong 10tr kia, đó là trường hợp của Cái công văn trên. Và như thế TC Thuế trả lời tất nhiên là hợp với Thông tư và bản chất thuế. Bên thuê chỉ làm động tác chuyển trả hộ thuế mà thôi và chi phí hợp lệ vẫn là 10tr, chỉ chuyển trả cho bên cho thuê 9tr.

TH2: Giá thuê là 10tr và thuế thuê nhà là 1tr do bên thuê chịu. ha ha lúc này là logic AND rồi. Cũng là quy định do bên thuê chịu thuế nhưng bản chất khoản thuế này là chi phí thuê của bên đi thuê. Chi phí hợp lệ là 11 tr, trả cho bên cho thuê 10tr, trả cho cơ quan thuế 1tr. Tôi nghĩ trường hợp này gần hơn với trường hợp mà cái bạn gì gì đó đặt ra từ đầu.

Vấn đề ở đây là không ai có thể nắm cụ thể cái hợp đồng đó ntn nên có thể gây nhiều tranh cãi. Tôi chỉ nhắn nhủ mọi người một điều là phải rất cẩn thận khi làm các hợp đồng kinh tế mà thôi

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nếu nói cho đúng thuật ngữ của thuế là chi phí hợp pháp,hợp lý chứ không có hợp lệ.
Chi phí hợp lý hợp lệ không phải là hợp pháp !
Bên em chi phí nhà đất trả thay chủ nhà trogn hợp đồng ghi rõ bên thuê trả
đúng ra thì bạn không được xem là chi phí hợp lệ hợp lý nhưng bạn có thể hoạch toán vào chi phí vì trong hợp đồng thêu nhà bạn có ghi phí này do công ty bạn trả khi nào thuế xuất toán bạn làm bút toán điều chỉ lợi nhuận sau thuế vậy !

Đ

Đỗ Hoài Thu

Guest
25/10/05
24
0
0
Hà Nội
Nếu trong hợp đồng của bạn có ghi rõ bên thuê nộp thuế thì bạn được phép hạch toán khoản thuế đó vào chi phí

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các bạn lưu ý khi nghiên cứu 1 công văn nào đó của Tổng Cục thuế thì mình nên để ý đến phần trích dẫn các cơ sở pháp lý nhé. Đó mới là phần quan trọng nhất để mình có thể áp dụng cho trường hợp của mình.

Cái công văn này chỉ là công văn trả lời cho một doanh nghiệp.

Vấn đề ở đây là việc áp dụng rất cứng nhắc của rất nhiều kế toán tại VN nói chung mà không hiểu bản chất của thuế. Chỉ được cái chịu khó tìm công văn, khi thuế vào thì chẳng biết vin vào đâu để nói đành mang công văn ra.

Tớ đã bảo rồi, bác nào cũng xin công văn thế này thì hảm nào CV nhiều thế. Nhưng mà có cái lệ đó thì dân tư vấn thuế, thực ra là dẫn đường hộ cho doanh nghiệp mới có đất sống...

... chẳng liên quan gì tới tớ cả. Quên cái công văn đó đi, nó chỉ là một trường hợp cụ thể không là đại diện và cũng chưa chắc đã giống trường hợp của mỗi người đâu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Nedved, Hat hai Mod đã bị sa đà vào chuyện tranh cãi đi ngòai vấn đề cần được giải đáp.
Giờ chúng ta quay lại đúng bản chất của thuế cho thuê nhà của chủ nhà là như thế nào?
Hai trường hợp ví dụ của bạn Nedved đưa ra là đúng sẽ tính vào chi phí như vậy và đúng với bản chất trả thay nhưng bạn quên là trong hợp đồng thuê nhà giữa hai bên có quy định như bạn đã đề cập không.
Luật thì không thể đề cập đến từng vấn đề cụ thể và không phải ai cũng có đủ trình độ để vận dụng hết nên việc có các công văn hỏi trường hợp cụ thể của mình là điều tất nhiên (Mina nghĩ ngay chính cả người viết ra luật người ta cũng không nghĩ là sẽ xảy ra nhiều tình huống như ở một topic mà Mina đã hỏi về phần chi hộ khuyến mãi ở công ty Honda VN, hai lần được trả lời bằng hai công văn khác nhau).
Nói tóm lại trường hợp của bạn
hang25883 nói:
thì bạn không được tính chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN với khoản phí đã đóng thuế thay cho chủ nhà nếu bạn không làm giống như bạn Nedved đư ra hai ví dụ đóng thuế xong mới trả phần tiền còn lại cho chủ nhà.
Thân

Sửa lần cuối:
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hang25883 nói:
... Chỉ có điều mã số thuế cũng mang tên chủ nhà nên k biết thế nào thôi.
em cám ơn mọi người nhìu thật nhìu
Mình nên bám vào trường hợp cụ thể này chứ không nên suy diễn lung tung.
Còn cách xử lý như thế nào cho đúng thì lại là 1 chuyện khác.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
nedved nói:
Có rất nhiều trường hợp khác nhau trong việc xử lý các khoản nộp hộ nói chung, không chỉ là thuế của chủ cho thuê nhà.

Ví dụ:
TH2: Giá thuê là 10tr và thuế thuê nhà là 1tr do bên thuê chịu. ha ha lúc này là logic AND rồi. Cũng là quy định do bên thuê chịu thuế nhưng bản chất khoản thuế này là chi phí thuê của bên đi thuê. Chi phí hợp lệ là 11 tr, trả cho bên cho thuê 10tr, trả cho cơ quan thuế 1tr. Tôi nghĩ trường hợp này gần hơn với trường hợp mà cái bạn gì gì đó đặt ra từ đầu.

Nhưng mà ở đây có một vấn đề là bác nộp thuế tính trên cơ sở nào:
Nếu thuế nộp tính trên 10triệu thì 10triệu được tính vào chi phí hợp lý
Còn nếu thuế tính trên 11 triệu thì 11 triệu là chi phí hợp lý

1.Nếu giá trị hợp đồng là 10 triệu, bên thuê chịu thuế.
Số thuế tính được là 1 triệu.
thì chi phí hợp lý là 10 triệu và 1 triệu không được tính vào chi phí hợp lý.
Giải thích:
Vì 1 triệu là tiền thuế đánh vào người cho thuê (người cho thuê là đối tương nộp thuế). Nên dù công ty bạn có trả khoản này thì cũng không được tính vào chi phí.
Thử nghĩ nếu mình nộp thuế cho bạn mà mình lại được tính vào chi phí để tính trừ vào thuế TNDN thì... Nhà nước thiệt quá.
2. Nếu hợp đồng bạn ghi là giá thuê là 10 triệu và thuế 1 triệu do bên thuê chịu thì có nghĩa là hợp đồng của bạn trị giá 11 triệu. Và tất nhiên là thuế phải nộp của hoạt động này được tính trên 11 triệu.(Ai là người đi nộp không quan trọng). Bạn được hạch toán vào chi phí hợp lý 11 triệu.
3. Mình muốn nói thêm 1 chút: Nếu bên cho thuê nhất định đòi họ phải được 10 triệu tiền thuê nhà (tư nhân hay vậy). Thì bạn nên làm hợp đồng giá trị 11,11 triệu và đề nghị người ta đóng thuế hoặc người đó làm giấy ủy quyền cho bạn để bạn đi đóng thuế (tiền thuế 10%*11,11 = 0,11 triệu). Và toàn bộ 11,11 triệu bạn được hạch toán vào chi phí. (Đây la mình làm đúng, còn nếu bạn muốn .... thì cũng không phải là không có cách. Chứ đừng mong cãi nhau được vì quy định là khá rõ ràng.

Trong bài này mình lấy VD là thuế suất 10%. Thực tế toàn bộ thuế cho hoạt động thuê nhà nếu mình nhớ không lầm thì là 19,2%
Sorry nedved vì đã dùng lại ví dụ của anh!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Vấn là thuế nhà đất bên thuê đóng hộ cho chủ nhà vấn đề này chúng ta xem như phí tài nguyên môi trường (nếu cơ quan thuế đồng ý ghi theo mã số thuế công ty bạn ).
Còn tiền thuê nhà thì chúng ta trả cho chủ nhà thì chủ nhà phải nộp thuế thu nhập cá nhân do chi cục thuế địa phương thu.khoảng thuế này không thể xem là chi phí của công ty .

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyên văn bởi BUI CHI THANH:

"Vấn là thuế nhà đất bên thuê đóng hộ cho chủ nhà vấn đề này chúng ta xem như phí tài nguyên môi trường (nếu cơ quan thuế đồng ý ghi theo mã số thuế công ty bạn ).
Còn tiền thuê nhà thì chúng ta trả cho chủ nhà thì chủ nhà phải nộp thuế thu nhập cá nhân do chi cục thuế địa phương thu.khoảng thuế này không thể xem là chi phí của công ty ."
*Thuế nhà đất do TVQH ban hành mà chủ sở hữu mảnh đất đó phải đóng thuế không thể coi như phí tài nguyên môi trường được.Cơ quan thuế sẽ không thể đồng ý với bất cứ mọi chi phí thuế nộp thay cho người khác.

*Chủ nhà phải nộp thuế GTGT-TNDN trên tổng số tiền cho thuê,chủ nhà đó đến cơ quan thuế địa phương viết hóa đơn thông thường giao cho bên đi thuê để làm chứng từ chi phí.

Cách tính thuế như sau:
Thuế GTGT=Tổng tiền ghi trên HĐ *Tỉ lệ GTGT*10%
Thuế TNDN=Tổng tiền ghi trên HĐ *Tỉ lệ thu nhập chịu thuế *28%
Tỉ lệ này Bộ tài chính giao cho Cục thuế các tỉnh, thành phố tham mưu cho UBND các tỉnh ,thành phố ban hành./.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA