Trả hộ thuế khi thuê nhà (Trả lời bạn Hang25883)

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
home_star nói:
Nhưng mà ở đây có một vấn đề là bác nộp thuế tính trên cơ sở nào:
Nếu thuế nộp tính trên 10triệu thì 10triệu được tính vào chi phí hợp lý
Còn nếu thuế tính trên 11 triệu thì 11 triệu là chi phí hợp lý

1.Nếu giá trị hợp đồng là 10 triệu, bên thuê chịu thuế.
Số thuế tính được là 1 triệu.
thì chi phí hợp lý là 10 triệu và 1 triệu không được tính vào chi phí hợp lý.
Giải thích:
Vì 1 triệu là tiền thuế đánh vào người cho thuê (người cho thuê là đối tương nộp thuế). Nên dù công ty bạn có trả khoản này thì cũng không được tính vào chi phí.
Thử nghĩ nếu mình nộp thuế cho bạn mà mình lại được tính vào chi phí để tính trừ vào thuế TNDN thì... Nhà nước thiệt quá.
2. Nếu hợp đồng bạn ghi là giá thuê là 10 triệu và thuế 1 triệu do bên thuê chịu thì có nghĩa là hợp đồng của bạn trị giá 11 triệu. Và tất nhiên là thuế phải nộp của hoạt động này được tính trên 11 triệu.(Ai là người đi nộp không quan trọng). Bạn được hạch toán vào chi phí hợp lý 11 triệu.
3. Mình muốn nói thêm 1 chút: Nếu bên cho thuê nhất định đòi họ phải được 10 triệu tiền thuê nhà (tư nhân hay vậy). Thì bạn nên làm hợp đồng giá trị 11,11 triệu và đề nghị người ta đóng thuế hoặc người đó làm giấy ủy quyền cho bạn để bạn đi đóng thuế (tiền thuế 10%*11,11 = 0,11 triệu). Và toàn bộ 11,11 triệu bạn được hạch toán vào chi phí. (Đây la mình làm đúng, còn nếu bạn muốn .... thì cũng không phải là không có cách. Chứ đừng mong cãi nhau được vì quy định là khá rõ ràng.

Trong bài này mình lấy VD là thuế suất 10%. Thực tế toàn bộ thuế cho hoạt động thuê nhà nếu mình nhớ không lầm thì là 19,2%
Sorry nedved vì đã dùng lại ví dụ của anh!
Bên mình cũng đang gặp rắc rồi về thuê nhà. Mình thấy bạn vd rất chính xác và rất đúng với công văn của TCT. Đúng là phải gặp thực tế thì mới hiểu hết được. Cám ơn bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Mình đã nói là nuế cơ quan thuế nhà đất đồng ý cho công ty bạn nộp thuế nhà đất ! giả sử nếu người cho thuê là nhà nước hoặc công ty tài chính cho thuê kho bãi ! thì thuế đất giống như phí tài nguyên môi trường vậy !

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
hang25883 nói:
Mọi người ơi, em hỏi chút:
em có đọc bài nào đó trên web của mình là chi phí trả thay k được cho vào chi phí đúng k? Bên em chi phí nhà đất trả thay chủ nhà trogn hợp đồng ghi rõ bên thuê trả. Em lên thuế thì cán bộ thuế phụ trách việc thu thuế nhà đất bảo em được cho vào chi phí hợp lý. Vậy liệu chi phí trả thay này của em có được tính vào chi phí hợp lý k, vì giấy tờ thì phải theo tên của chủ nhà chứ bên em nộp hộ thôi mà. Nếu cho được vào thì tốt quá. Mọi người biết quy định ở đâu nói về vấn đề này thì chỉ giùm em luôn.
thanks a lot

Trong hợp đồng của bên em ghi rõ là bên thuê trả. Có nghĩa là giá thuê của bên em trả cho chủ nhà chỉ còn lại là giá "Net" sau khi đã trừ đi thuế GTGT và thuế TNDN của chủ nhà (lẽ ra chủ nhà nhận khoản này từ công ty em rôi đi đóng thuế của họ) Họ đã không nhận khoản tiền thuế này (là tiền trong tổng giá trị cho thuê nhà) mà để tiền của họ lại để cơ quan em đi đóng thuế thay giúp họ và lấy hóa đơn luôn. Do vậy khi đi đóng thuế này thì khoản tiền chi phí này của đơn vị em đưa vào chi phí hợp lý là đúng(Thực chất nó vẫn là tiền thuê nhà của công ty em trả cho chủ nhà mà không trả trực tiếp cho chủ nhà mà đêm đóng thuế hộ họ thôi).
Còn nếu trong hợp đồng công ty em ghi rõ là chủ nhà chịu trách nhiệm đống toán bộ các loại thuế phát sinh thì khi ấy bên em chi khoản tiền này ra mới không được tính vào chi phí hợp lý(vì em trả cả toàn bộ thuế vào giá thuê cho họ rồi)

Vì vậy chị nghĩ là cán bộ quản lý thuế của em đã làm đúng rồi đấy.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nhungpt59 nói:
Trong hợp đồng của bên em ghi rõ là bên thuê trả. Có nghĩa là giá thuê của bên em trả cho chủ nhà chỉ còn lại là giá "Net" sau khi đã trừ đi thuế GTGT và thuế TNDN của chủ nhà (lẽ ra chủ nhà nhận khoản này từ công ty em rôi đi đóng thuế của họ) Họ đã không nhận khoản tiền thuế này (là tiền trong tổng giá trị cho thuê nhà) mà để tiền của họ lại để cơ quan em đi đóng thuế thay giúp họ và lấy hóa đơn luôn. Do vậy khi đi đóng thuế này thì khoản tiền chi phí này của đơn vị em đưa vào chi phí hợp lý là đúng(Thực chất nó vẫn là tiền thuê nhà của công ty em trả cho chủ nhà mà không trả trực tiếp cho chủ nhà mà đêm đóng thuế hộ họ thôi).
Còn nếu trong hợp đồng công ty em ghi rõ là chủ nhà chịu trách nhiệm đống toán bộ các loại thuế phát sinh thì khi ấy bên em chi khoản tiền này ra mới không được tính vào chi phí hợp lý(vì em trả cả toàn bộ thuế vào giá thuê cho họ rồi)

Vì vậy chị nghĩ là cán bộ quản lý thuế của em đã làm đúng rồi đấy.
to Chi Nhung đối với các trường hợp trả hộ thì không thể nào tính vào chi phí được chị Nhung ạ. Ngay từ :Trả hộ nó cũng đã nói lên rằng đây chỉ là làm thay cho họ mà thôi ( kể cả là có ký hợp đồng với nhau). Vì làm thay cho nên họ phải trả lại mình. Như vậy khoản đó làm sao tính chi phí
Còn việc trong quá trình thanh toán với nhau có đối trừ là vấn đề binh thường.
Vấn đề ở đây đó mọi người thấy 2 sự việc cùng trong một vấn đề nghĩa là thuế đó nó vẫn nằm trong giá thuê nhà (mà tổng giá trị thuê nhà đều được tính vào chi phí) nên cứ hiểu tắt, chứ thực ra 2 vấn đề này phải tách bạch nó ra cho đúng bản chất cụ thể của nó.
Trả hộ thì phải đòi lại hoặc khấu trừ với nhau
Còn tính vào chi phí thì phải tính đúng với số thực tế tiền thuê bao gồm cả thuế.
Ngay cái công văn của tổng cục thuế nó cũng tách 2 vấn đề này ra hẳn với nhau đó chị.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Các bác cứ tranh cãi mãi thế nhỉ? Xa đà vào chữ "chi hộ" để luận ra rằng chi phí đó không phải là chi phí hợp lý là thế nào? Tớ đồng ý với quan điểm của Nedved và chị Nhungpt59: chi phí "chi hộ thuế nhà đất" là một phần cấu thành nên chi phí thuê nhà do trong hợp đồng có ghi rõ bên thuê chịu trách nhiệm thanh toán khoản tiền này, do vậy nó phải được hạch toán vào chi phí: cộng cả tiền net trả cho chủ nhà và tiền thuế nhà đất mới ra chi phí đi thuê, tổng số tiền này được ghi nhận là chi phí thuê văn phòng (nhà xưởng kho tàng gì đó), nếu có sai thì chỉ sai khi hạch toán tiền chi hộ này vào khoản mục chi phí thuế, lệ phí mà thôi.

Để đỡ lằng nhằng khó giải thích với cơ quan thuế thì kế toán nên viết phiếu chi trả tiền thuê nhà cho bên cho thuê bằng tổng số tiền thuê đã bao gồm thuế, đồng thời viết thêm phiếu thu nội dung: thu tiền nộp hộ thuế nhà đất bên thuê nhà, khỏi tranh cãi lằng nhằng (cách định khoản lúc này chắc không thành vấn đề nữa nhỉ).

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Mình nghĩ là bản chất của việc đóng thuế này khác nhau. Thuế mà chủ nhà nộp vào NSNN có bản chất khác thuế mà DN phải nộp, và trong hệ thống TK không có TK nào ghi nhận chi phí nộp thuế thay cho chủ nhà.

Vì vậy, dù hợp đồng có ghi như thế nào, thuế chủ nhà nộp vẫn phải tách riêng. Khi DN nộp hộ, cần phải đưa vào tài khoản công nợ để cấn trừ, không thể đưa khoản này vào chi phí của DN được. Nếu có thoả thuận DN chịu thì phải đưa vào sau TN chịu thuế.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
em cũng đồng ý là cho được vào chi phí. (k biết đúng k? mỗi người một ý nhưng em nghĩ cho vào thì cũng là hợp lý và thỏa đáng, nhưng nếu theo cái công văn kia thì k được thật).
Còn về phần hạch toán: nếu mình hạch toán như anh HyperVN nói thì có được k? trong khi giá trong hợp đồng là giá net. em nghĩ giá trong hợp đồng thế thì mình phải hạch toán thế chứ, lại được tính cả giá trước thuế rồi hạch toán à. Còn thuế cho vào 3337 có ổn k nhỉ (về nguyên tắc là k được vì đây k phải là khoản của công ty đúng k? cũng khó nghĩ nhỉ)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
HyperVN nói:
Các bác cứ tranh cãi mãi thế nhỉ? Xa đà vào chữ "chi hộ" để luận ra rằng chi phí đó không phải là chi phí hợp lý là thế nào? Tớ đồng ý với quan điểm của Nedved và chị Nhungpt59: chi phí "chi hộ thuế nhà đất" là một phần cấu thành nên chi phí thuê nhà do trong hợp đồng có ghi rõ bên thuê chịu trách nhiệm thanh toán khoản tiền này, do vậy nó phải được hạch toán vào chi phí: cộng cả tiền net trả cho chủ nhà và tiền thuế nhà đất mới ra chi phí đi thuê, tổng số tiền này được ghi nhận là chi phí thuê văn phòng (nhà xưởng kho tàng gì đó), nếu có sai thì chỉ sai khi hạch toán tiền chi hộ này vào khoản mục chi phí thuế, lệ phí mà thôi.

Để đỡ lằng nhằng khó giải thích với cơ quan thuế thì kế toán nên viết phiếu chi trả tiền thuê nhà cho bên cho thuê bằng tổng số tiền thuê đã bao gồm thuế, đồng thời viết thêm phiếu thu nội dung: thu tiền nộp hộ thuế nhà đất bên thuê nhà, khỏi tranh cãi lằng nhằng (cách định khoản lúc này chắc không thành vấn đề nữa nhỉ).
quan điểm của hyper ở phần trên một đằng ở dưới 1 nẻo. Nếu làm như ở dưới thì hoàn toàn đúng nhưng rõ ràng nghiệp vụ đó đã tự tách ra rồi. Nó càng chứng minh cho điều mình nói đó.
Hơn nữa nếu thuế nói là đưa vào chi phí của khoản thuế nộp hộ này là không đúng ( theo hướng dẫn công văn) loại ra và phạt ai chịu cho đây . Thôi cứ chắc ăn thì tách nó ra đỡ chẳng may có kế toán nào không đủ sức lập luận với thuế bị phạt thì đau lắm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Viva nói:
Mình nghĩ là bản chất của việc đóng thuế này khác nhau. Thuế mà chủ nhà nộp vào NSNN có bản chất khác thuế mà DN phải nộp, và trong hệ thống TK không có TK nào ghi nhận chi phí nộp thuế thay cho chủ nhà.

Vì vậy, dù hợp đồng có ghi như thế nào, thuế chủ nhà nộp vẫn phải tách riêng. Khi DN nộp hộ, cần phải đưa vào tài khoản công nợ để cấn trừ, không thể đưa khoản này vào chi phí của DN được. Nếu có thoả thuận DN chịu thì phải đưa vào sau TN chịu thuế.
Đồng ý với ý kiến viva chỉ có mỗi điều không cần phải đến đưa vào lợi nhuận sau thuế vì mình có thể đối trừ được

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
PHIHUNGVN nói:
Đồng ý với ý kiến viva chỉ có mỗi điều không cần phải đến đưa vào lợi nhuận sau thuế vì mình có thể đối trừ được
Ý em nói rằng, nếu DN chấp nhận chịu chi phí này (không đối trừ với chủ nhà ) thì phải đưa vào lợi nhuận sau thuế, chứ không được đưa vào chi phí hợp lí, hợp lệ để tính thuế TNDN.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Các bác này đúng là . Ai lại rõ ràng thuế là của chủ nhà, biên lai nộp thuế cũng ghi tên chủ nhà thế mà cứ đòi tính vào chi hợp lý của một thằng khác. Cứ lô gic này thì xã hội loạn hết à. Thử hỏi xem nhà nước cò còn thu được thuế của ai nữa không?
Mấy cái ví dụ kia chỉ là cái láu cá, khôn lỏi để lách luật thôi, chứ tôi nói thật nếu gặp phải cán bộ thuế đầu có sỏi nó bóc tách ra hết.

Sửa lần cuối:
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
gaconlonton nói:
Các bác này đúng là . Ai lại rõ ràng thuế là của chủ nhà, biên lai nộp thuế cũng ghi tên chủ nhà thế mà cứ đòi tính vào chi hợp lý của một thằng khác. Cứ lô gic này thì xã hội loạn hết à. Thử hỏi xem nhà nước cò còn thu được thuế của ai nữa không?
Mấy cái ví dụ kia chỉ là cái láu cá, khôn lỏi để lách luật thôi, chứ tôi nói thật nếu gặp phải cán bộ thuế đầu có sỏi nó bóc tách ra hết.
Bạn gà ơi!Mọi người đang tranh luận thôi.Bạn hơi nặng lời rồi đấy!

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
ôi trời ơi, nói một lúc em lại chẳng có đủ tự tin cho nó vào chi phí rồi. Nói bóc tách là bóc tách ra dễ dàng thế sao, phải chịu thuế đó. hic
Giờ k biết làm sao ...

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hang25883 nói:
ôi trời ơi, nói một lúc em lại chẳng có đủ tự tin cho nó vào chi phí rồi. Nói bóc tách là bóc tách ra dễ dàng thế sao, phải chịu thuế đó. hic
Giờ k biết làm sao ...
Đưa vào chi phí có ngày bị phạt đừng kêu, đưa tổng giá trị hóa đơn là gồm cả nó rồi còn gì. Đâu phải kêu

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
hanhlata nói:
Bạn gà ơi!Mọi người đang tranh luận thôi.Bạn hơi nặng lời rồi đấy!
Lời nói đúng thường hơi khó nghe!
Mod nào sửa lại bài gacon thì nên để lại bút tích tí nhỉ!
Làm như thế khác nào cho gacon ăn tóc???

Sửa lần cuối:
N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Vì sao mọi người vẫn không hiểu nhau ở chỗ này nhỉ. Khi các bạn lên nộp thuế và lây hóa đơn cho thuê nhà, lúc đó các cán bộ thuế sẽ căn cứ số tiền "net" mà bạn đã chi trả cho chủ nhà để tính ngược lại tiền thuế GTGT và thuế TNDN của số tiền thuế nhà đó. Hóa đơn mà chi cục thuế xuất ra cho bạn lúc này không phải là tiền "net" mà bạn trả chủ nhà trong hợp đồng mà bao gồm cả tiền thuế GTGT và thuế TNDN của tiền thuê nhà đó trong hóa đơn. Khi đó bạn hạch toán theo hóa đơn nhận được từ chi cục thuế và đối ứng trừ với số tiền bạn chi trả tiền "net" cho chủ nhà và số tiền chi đóng thuế nữa.

Xin nói với các bạn đây là thực tế công ty tôi đã làm và đã đóng thuế nhiều rồi. Có lẽ mọi người không hiểu được bản chất của vấn đề nên cứ cãi nhau và lôi văn bản này văn bản kia ở đây ra. Cái chính là phải hỉểu được bản chất của từng chi phí ấy.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
nhungpt59 nói:
Vì sao mọi người vẫn không hiểu nhau ở chỗ này nhỉ. Khi các bạn lên nộp thuế và lây hóa đơn cho thuê nhà, lúc đó các cán bộ thuế sẽ căn cứ số tiền "net" mà bạn đã chi trả cho chủ nhà để tính ngược lại tiền thuế GTGT và thuế TNDN của số tiền thuế nhà đó. Hóa đơn mà chi cục thuế xuất ra cho bạn lúc này không phải là tiền "net" mà bạn trả chủ nhà trong hợp đồng mà bao gồm cả tiền thuế GTGT và thuế TNDN của tiền thuê nhà đó trong hóa đơn. Khi đó bạn hạch toán theo hóa đơn nhận được từ chi cục thuế và đối ứng trừ với số tiền bạn chi trả tiền "net" cho chủ nhà và số tiền chi đóng thuế nữa.

Xin nói với các bạn đây là thực tế công ty tôi đã làm và đã đóng thuế nhiều rồi. Có lẽ mọi người không hiểu được bản chất của vấn đề nên cứ cãi nhau và lôi văn bản này văn bản kia ở đây ra. Cái chính là phải hỉểu được bản chất của từng chi phí ấy.
Có bạn không hiểu vẫn đề thì có. Không nói vòng vo ở đẩu ở đâu. Chỉ nói trường hợp này đó là bên thuê nhà trả hộ tiền thuế cho chủ nhà và biên lai ghi tên chủ nhà, hợp đồng cho thuê nhà nói là người thuê phải trả tiền thuế này, như thế có đcj tính vào chi phí hợp lý không?
Câu trả lời là không?
Còn ai bảo là được tính thì cũng được, thế là hoà.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Bạn đã nhầm trường hợp tôi đang nói với trường hợp khác rồi đấy. Hãy xem kỹ và đọc kỹ trước khi viết bài nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Nếu công ty của Chị Nhungpt59 làm được vậy thì chúc mừng chị.
Nhưng mà vấn đề ở đây rất rõ ràng và logic:
Thuế đánh vào người cho thuê nhà mà lại được hạch toán vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp để tính trừ vào thu nhập chịu thuế.
Vậy là Nhà nước thất thu rồi. he he
Mình ủng hộ Gacon

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Vấn đề tất cả ở chỗ nhiều bạn không có được cái nhìn tổng quát cho một vấn đề nên có nhiều thắc mắc, thậm chí là gay gắt bảo vệ quan điểm. Điều đó là tốt, nhưng cần phải suy nghĩ một cách chín chắn hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA