Kê Khai hóa đơn xuất khẩu thuế suất bán ra 0% và bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế

• Thread starter quangketoanlx
  • Ngày gửi
Q

quangketoanlx

Guest
12/9/07
12
0
0
Long Xuyen
Các ACE cho mình hỏi trong tháng cty mình có xuất khẩu bán hàng ra nước ngoài,đã xuất và đã nhận về bản lưu người khai hải quan của đơn hàng đó,mình cũng xuất hóa đơn xuất khẩu (bên cty mình xuất khẩu thì theo quy định thuế VAT là 0%),nhưng mình không biết có kê khai hóa đơn bán hàng xuất khẩu vào mãu PL01-1/GTGT không?nếu không thì kê vào bảng kê nào?(vì nếu không kê sẽ kg thể hiện thuế GTGT được khấu trừ!!!!)
bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế ,mình nhập dấu "-" hay 000000000000 vào HTKK đều không được,mình xin hỏi cách nhập luôn?
Cám ơn các ACE trước!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Kê Khai hóa đơn xuất khẩu thuế suất bán ra 0% và bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế

Các ACE cho mình hỏi trong tháng cty mình có xuất khẩu bán hàng ra nước ngoài,đã xuất và đã nhận về bản lưu người khai hải quan của đơn hàng đó,mình cũng xuất hóa đơn xuất khẩu (bên cty mình xuất khẩu thì theo quy định thuế VAT là 0%),nhưng mình không biết có kê khai hóa đơn bán hàng xuất khẩu vào mãu PL01-1/GTGT không?nếu không thì kê vào bảng kê nào?(vì nếu không kê sẽ kg thể hiện thuế GTGT được khấu trừ!!!!)
bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế ,mình nhập dấu "-" hay 000000000000 vào HTKK đều không được,mình xin hỏi cách nhập luôn?
Cám ơn các ACE trước!

Bạn kê vào phụ lục bán ra (PL01-1/GTGT) phần hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất 0%. Không có mã số thuế thì để trống nhé
Thân!

• Like
Reactions: qdieu and vuthitien
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Kê Khai hóa đơn xuất khẩu thuế suất bán ra 0% và bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế

Cám ơn các ACE trước!
Kê bình thường như các HĐ bán hàng khác, thuế VAT đầu ra là 0%. MST thì bỏ trống.

• Like
Reactions: lehoang1905
L

Le Thi Kieu Oa

Guest
26/3/08
5
1
0
Tây Ninh

Bạn ơi, bạn phải kê khai vào PL01-1/GTGT nhé, còn MST của người mua không có thì bạn cứ để trống, không cần nhập gì đâu. Chúc bạn may mắn.

• Like
T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

Mình có 2 cái đầu vào là hóa đơn bán hàng thông thường mua của cơ sở kinh doanh tư nhân,ko có thuế suất tên hóa đơn chỉ là hóa đơn bán hàng thôi thì mình có phải kê khai trong tờ khai ko nhỉ?mình đang băn khoăn vì thấy chị kế toán cũ vẫn kê khai trong mục hàng hóa,dvu ko đủ điều kiện khấu trừ, mình hỏi đứa bạn nó bảo ko cần kê khai cũng đc.cả nhà cho mình ý kiến đi?

• Like
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình có 2 cái đầu vào là hóa đơn bán hàng thông thường mua của cơ sở kinh doanh tư nhân,ko có thuế suất tên hóa đơn chỉ là hóa đơn bán hàng thôi thì mình có phải kê khai trong tờ khai ko nhỉ?mình đang băn khoăn vì thấy chị kế toán cũ vẫn kê khai trong mục hàng hóa,dvu ko đủ điều kiện khấu trừ, mình hỏi đứa bạn nó bảo ko cần kê khai cũng đc.cả nhà cho mình ý kiến đi?
Hóa đơn mua hàng thông thường thì ko phải khai thuế bạn nhé.

• Like
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hóa đơn bán hàng thông thường thì không kê khai bạn hiền. Xem hướng dẫn kê khai thuế GTGT theo thông tư 28/2011 phần căn cứ lập bảng kê mua vào nhé
* Chú ý: Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp thì không ghi vào bảng kê này.

• Like
K

Khoaihp

Sơ cấp
8/5/12
9
0
0
Hải Phòng

Hóa đơn bán hàng thông thường thì không kê khai bạn hiền. Xem hướng dẫn kê khai thuế GTGT theo thông tư 28/2011 phần căn cứ lập bảng kê mua vào nhé

Bạn ơi cho mình hỏi 1 chút nhé! Cty mình lâu nay chỉ làm dịch vụ vận tải, nhưng 2 tháng gần đây có phát sinh thương mại là mua và bán (xuất khẩu) mặt hàng gỗ ván bóc bạch đàn thuế suất 0%. Mình vẫn xuất hoá đơn bình thường (là loại hoá đơn đặt in lâu nay mình vẫn dùng) thì có đúng ko? Hay mình phải có loại hoá đơn xuất khẩu riêng? Xin lỗi nếu như câu hỏi này k đúng chuyên mục nhé! Cảm ơn bạn nhiều, mình đọc thấy bạn có rất nhiều câu trả lời bổ ích nên tiện đây hỏi bạn luôn.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn ơi cho mình hỏi 1 chút nhé! Cty mình lâu nay chỉ làm dịch vụ vận tải, nhưng 2 tháng gần đây có phát sinh thương mại là mua và bán (xuất khẩu) mặt hàng gỗ ván bóc bạch đàn thuế suất 0%. Mình vẫn xuất hoá đơn bình thường (là loại hoá đơn đặt in lâu nay mình vẫn dùng) thì có đúng ko? Hay mình phải có loại hoá đơn xuất khẩu riêng? Xin lỗi nếu như câu hỏi này k đúng chuyên mục nhé! Cảm ơn bạn nhiều, mình đọc thấy bạn có rất nhiều câu trả lời bổ ích nên tiện đây hỏi bạn luôn.
Năm 2011 có Công văn của Bộ Tài chính số 13518/BTC-TCT ngày 10/10/2011 và công văn số 18036/BTC-TCT ngày 30/12/2011 cho phép xuất khẩu dùng hóa đơn GTGT còn năm 2012 thì chưa biết thế nào nên tốt nhất bạn phải dùng hóa đơn xuất khẩu nhé.
5. Về việc sử dụng hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu hàng hóa

Ngày 10/10/2011, Bộ Tài chính đã có công văn số 13518/BTC-TCT về việc sử dụng hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu hướng dẫn: “…Các doanh nghiệp xuất khẩu đã dùng hóa đơn GTGT khi xuất khẩu từ 31/8/2011 trở về trước thì được chấp thuận.

Bộ Tài chính hướng dẫn tiếp như sau: Trường hợp từ ngày 01/9/2011 đến hết ngày 31/12/2011, các doanh nghiệp xuất khẩu đã dùng hóa đơn GTGT khi xuất khẩu thì được chấp thuận.
Riêng phần xuất khẩu vào các khu phi thuế quan trong nước thì bạn có thể sử dụng hóa đơn GTGT bình thường như hướng dẫn tại khoản k Điều 4 Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010
Tổ chức, cá nhân được sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu theo quy định của pháp luật về thương mại.

Sửa lần cuối:
K

Khoaihp

Sơ cấp
8/5/12
9
0
0
Hải Phòng

@ mrvanthuc: Cảm ơn bạn nhiều. Từ đầu năm 2012 mình vẫn đang dùng hđơn GTGT thông thường, chưa dùng HĐ xuất khẩu, hic, số lượng xuất khẩu này cũng ko nhiều, 1 năm cty mình xuất khoảng 6-7 lô hàng nhưng mình sẽ tiến hành mua hđơn XK.

P

phamhact2

Sơ cấp
4/8/10
18
2
3
45
Hà Nội

:029: Công ty mình xây lắp thuế GTGT đâu ra là 0% ( công ty nhật ) hạch toán thuế đầu vao như thế nào, kê khai thuế đâu ra như thế nào ? các cao thu giúp em với

• Like
cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Hóa đơn mua hàng thông thường thì ko phải khai thuế bạn nhé.

Hóa đơn bán hàng thông thường, các bạn kê trên HTKK cũng được, mà k kê cũng chẳng sao.
Bởi đơn giản đó là thuế trực tiếp rùi, trên hóa đơn k thể hiện riêng tiền thuế, kê vào cũng k ảnh hưởng tới số thuế phải nộp mà.
Cái hóa đơn đó chỉ để tính vào chi phí thuế TNDN thui.
Đừng băn khoăn mấy cái này.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hóa đơn bán hàng thông thường, các bạn kê trên HTKK cũng được, mà k kê cũng chẳng sao.
Hóa đơn bán hàng thông thường theo đúng qui định thì không kê lên bảng kê mua vào nhé bạn,

Tham khảo hướng dẫn kế khai thuế GTGT theo TT 28/2011 tại trang web của Tổng cục thuế

K

khiem0153

Guest
26/3/08
21
0
1
Hanoi

:029: Công ty mình xây lắp thuế GTGT đâu ra là 0% ( công ty nhật ) hạch toán thuế đầu vao như thế nào, kê khai thuế đâu ra như thế nào ? các cao thu giúp em với

Công ty của đ/c có hoạt động xây dựng/ lắp đặt công trình cho DN chế xuất ah? Đối với dịch vụ xây lắp chịu thuế GTGT 0% thì kê khai hoá đơn đầu ra ở mục "dịch vụ chịu thuế suất thuế GTGT 0%", hoá đơn đầu vào kê khai khấu trừ bình thường.

T

thanhanht

Guest
17/2/14
37
1
8
tp hcm

Bạn kê vào phụ lục bán ra (PL01-1/GTGT) phần hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất 0%. Không có mã số thuế thì để trống nhé
Thân!
Anh ơi cho em hỏi là công ty em làm dịch vụ ủy thác xuất hàng qua nước ngoài,hôi trước tới giờ hóa đơn xuất khẩu xuất ko kê khai báo thuế gtgt, giờ e mới vào làm e mới thấy,không biết có sao ko ah? và giờ công ty em trực tiếp xuất bán hàng qua nước ngoài em khai vào PL01-1/gtgt mục hàng hóa 0% vậy có được không a ah? em cảm ơn nhiều

L

Long Hoa

Guest
26/9/14
5
0
1
38
Theo TT 119 thì từ 1/9/2014 DN không phải xuất hóa đơn GTGT, HĐXK đối với hàng hóa xuất khẩu. Vậy kê khai PL01-1/GTGT như thế nào ạ. Cả nhà giúp mình với.

puxu

puxu

Guest
1/12/11
15
6
3
33
gia lai
bạn kê vào PL01-1/GTGT dòng số 02, cột số hoá đơn bạn kê số invoice vào, MST bạn để trống nhé

• Like
Reactions: Long Hoa
L

Long Hoa

Guest
26/9/14
5
0
1
38
Cảm ơn bạn puxu. Bạn cho mình hỏi thêm. Bên mình gia công theo hình thức tạm nhập tái xuất. Giá trên Invoice là giá của cả sản phẩm bao gồm gia công, chi phí nguyên vật liệu. Bên mình chỉ ghi nhận doanh thu theo đơn giá gia công. vậy mình cứ kê khai số lượng theo invoice, còn giá thì mình ghi theo phụ lục hợp đồng được không bạn. Giúp mình với bạn nhé.

puxu

puxu

Guest
1/12/11
15
6
3
33
gia lai
Cảm ơn bạn puxu. Bạn cho mình hỏi thêm. Bên mình gia công theo hình thức tạm nhập tái xuất. Giá trên Invoice là giá của cả sản phẩm bao gồm gia công, chi phí nguyên vật liệu. Bên mình chỉ ghi nhận doanh thu theo đơn giá gia công. vậy mình cứ kê khai số lượng theo invoice, còn giá thì mình ghi theo phụ lục hợp đồng được không bạn. Giúp mình với bạn nhé.
Được nhé bạn, Invoice là chứng từ kiểm tra đối chiếu, còn giá tính thuế của bên bạn thì kê theo hợp đồng là hợp lí rồi :)

• Like
Reactions: Long Hoa
L

Long Hoa

Guest
26/9/14
5
0
1
38
Mình cảm ơn bạn puxu nhiều nhiều

Xem nhiều