Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Em cảm ơn bác nhiều ạ. Thế thì em chỉ phải giục mọi người đi khám SK thôi, còn văn bằng chứng chỉ thì lưu ở công ty được rồi.

Còn công ty thì không phải của riêng anh Giám đốc ạ, mà là một số anh em góp vốn , là công ty cổ phần. Nếu anh Giám đốc ký hợp đồng với Chủ tịch hội đồng quản trị, thì Chủ tịch hội đồng quản trị ký với ai bây giờ ạ ? :wall:

Theo mình nghĩ thì với chủ tịch hội đồng quản tri chỉ cần Biên bản họp Hội đồng thành viên, trong đó có ghi đầy đủ ý kiến, phiếu bầu ra chủ tịch hội đồng quản trị, có quyền hạn, trách nhiệm và thời hạn giữ chức.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trucnhi

Guest
12/7/08
1
0
0
41
Thanh xuan - Ha Noi
Mình mới vào làm ở phòng hành chính của công ty nên phải lo đi làm sổ BHXH cho mọi người.công ty mình nằm ở Q.HBT và mình đến 434A Trần Khát Chân để làm. Mình được cán bộ ở đấy hướng dẫn thủ tục cần làm.Nhưng có một điều hơi khó khăn đó là họ yêu cầu phải có quy chế tiền lương hoặc phải làm công văn xin nộp chậm quy chế tiền lương nếu công ty chưa có.Mình muốn hỏi là các bạn,các anh các chị đi làm BHXH có phải nộp quy chế tiền lương hay không? Và nếu mình không nộp thì mình có sai không? Có một số nhân viên mới chuyển đến làm ở công ty của mình đã có sổ BHXH của công ty cũ nhưng gián đoạn một thời gian không đóng BHXH. Bây giờ công ty mình muốn đóng ngược lại cho họ được không? Nếu không đóng ngược lại được thì thời gian gián đoạn ấy sẽ được tính như thế nào ? Có ảnh hưởng hay thiệt hại gì hay không?. Mình mới làm lần đầu những việc như thế này nên không có chút kinh ngiệm nào cả. Mong mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

Sửa lần cuối:
Y

yennhi84

Guest
21/8/08
1
0
0
39
tphcm
Cho em hỏi là Giấy chứng nhận đăng ký sử dụng lao động đó mình làm thế nào ko ạ, vì em cũng mới lần đầu làm nên ko biết những cái đó, và HĐLĐ em có thể làm bằng đánh máy đc ko hay là bắt buộc phải mua HĐLĐ theo mẫu của BH. A hoangtq có thể gởi cho em qua email về mẫu giấy chứng nhận đăng ký sử dụng lao động đc ko vậy, địa chỉ email của em: dtynhi@powerup.vn
Cho em hỏi thêm là ngoài những giấy tờ trên (từ 1-8) thì khi làm BHXH cần có thêm 2 mẫu:02atbh, và 2 đơn: PDTNBHXH và DK2% này nữa hay sao (a có thể ghi rõ ra cho em biết với đc ko vì ghi tắt như vậy em ko đọc đc), cám ơn A nhiều

C

company

Trung cấp
19/7/08
114
0
0
Miền cát trắng
Giấy đăng ký sd lao động va HĐLĐ bạn lên P LĐTB-XH quận mua có đầy đủ ở trên đó, còn mấy mẫu đăng ký 2%,...bạn vào trang web BHXH có đầy đủ.Bạn vào đó down về mà làm.Mình cũng vừa làm xong.
chúc bạn thành công

L

Le Thi Huong

Guest
ANh Hatuanh ơi nhưng hình như còn phải làm bản " Đăng ký thang bảng lương của DN". Cái này phải nộp ở sở lao động thương binh và xã hội nữa rồi mới được làm thủ tục nộp bảo hiểm ở cơ quan bảo hiểm phải không anh.
Anh có mẫu nào về bản này không cho em với
Công ty em là Công ty Liên doanh không biết phải làm thế nào anh nhỉ
Thank anh nhiều

T

tranngockt

Guest
26/3/08
2
0
0
bien hoa
Em là thành viên mới, cảm ơn anh Tuấn nha, em ở Sài Gòn cũng đang làm BHXH nên có post bài của anh để tham khảo, thật quý!

S

SCO

Guest
15/9/08
3
0
0
37
Ha Noi
Em cảm ơn bác nhiều ạ. Thế thì em chỉ phải giục mọi người đi khám SK thôi, còn văn bằng chứng chỉ thì lưu ở công ty được rồi.

Còn công ty thì không phải của riêng anh Giám đốc ạ, mà là một số anh em góp vốn , là công ty cổ phần. Nếu anh Giám đốc ký hợp đồng với Chủ tịch hội đồng quản trị, thì Chủ tịch hội đồng quản trị ký với ai bây giờ ạ ? :wall:

haha, cậu hỏi hay tuyệt:lily:
tớ đang lang thang để tìm hiểu mấy cái món này đây.
Hy vọng đc các bác júp đỡ.keke:flower1:

S

SCO

Guest
15/9/08
3
0
0
37
Ha Noi
hi, cam on ban nhìu nhìu nha!
hihi, chi cần làm theo các thủ tục thế thoai ah?tớ thấy các bài khác có nói tới việc đăng ký lao động gì ở phòng lao động của quận nữa mà?với lại thang bảng lương zì zì đó. Cái đó có cần khi đi làm BHXH lần đầu ko cả nhà???
:imwithstu =^^=

S

SCO

Guest
15/9/08
3
0
0
37
Ha Noi
híc, các bác ơi cho em hỏi tẹo.
Công ty em mới thành lập, ở Quận Cầu Giấy, giờ làm BHXH lần đầu thì tới đâu hỏi thủ tục và làm?
có phải lên Sở LĐTB&XH của tp Hà Nội (75 Nguyễn Chí Thanh) ko?
Thế cái chỗ 142A Đội cấn mà bác hatuanh nói là cơ quan zì?hic
HELP em cái các bác ui =^^=

M

mitveo

Guest
3/11/06
1
0
0
Ha noi
Cam on vi bai huong dan lam BHXH cua Ban. Minh len BHXH Hai Ba Trung thay mat nhan vien kho qua, khong dam hoi nhieu nua ne. Hic hic

N

NEWHR

Guest
19/9/08
1
0
0
Ha noi
Thks Hatuanh nhé ! Em mới tham gia diễn đàn ! Dare to share , dare to win !!!!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
híc, các bác ơi cho em hỏi tẹo.
Công ty em mới thành lập, ở Quận Cầu Giấy, giờ làm BHXH lần đầu thì tới đâu hỏi thủ tục và làm?
có phải lên Sở LĐTB&XH của tp Hà Nội (75 Nguyễn Chí Thanh) ko?
Thế cái chỗ 142A Đội cấn mà bác hatuanh nói là cơ quan zì?hic
HELP em cái các bác ui =^^=

Bạn lên 75 NCT làm thủ tục đăng LĐ và thang bảng lương nhé, cái này cần thiết để làm BHXH lần đầu.

T

tuyettruong

Guest
21/9/08
1
0
0
tp.HCM
chào cả nhà,
cty mình cũng mới thành lập nên mình phải kiêm phần làm BHXH và BHYT cho nv, cty mình ở Q1 ko biết cách làm có khác gì so với ở HN ko ạh? đây là lần đầu tiên mình làm BHXH, BHYT nên còn bỡ ngỡ lắm ạh. Anh chị nào biết xin chỉ dùm ạh, em cám ơn nhiều.

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
61
1
8
38
Bắc Ninh
Công ty em cũng mới thành lập, bây giờ phải làm thủ tục đóng BHXH cho nhân viên mà bỡ ngỡ quá

R

rua_037

Guest
13/8/07
16
0
0
42
Hà Tây
Thủ tục đăng ký BHXH lần đầu tại Quận Hai Bà Trưng

Các bác nào đã có kinh nghiệm đăng ký BHXH ở quận Hai Bà Trưng rồi cho em xin ít kinh nghiệm, em hỏi mấy người ở phòng BHXH mà khó khăn quá, họ yêu cầu phải có Quy chế tiền lương mà em chẳng biết cái đó phải đăng ký thế nào cả. Bác nào có kinh nghiệm truyền đạt cho em nhé.
Em cảm ơn.....

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Công ty em cũng mới thành lập, bây giờ phải làm thủ tục đóng BHXH cho nhân viên mà bỡ ngỡ quá

Bạn đọc từ đầu trang thì hết bỡ ngỡ liền

K

komacha

Guest
16/10/08
1
0
0
Hà Nội
Công ty em là công ty tư nhân nhỏ, thành lập từ đầu 2006 nhưng tới nay vẫn chưa tham gia đóng BHXH. Công ty em ít người, có 1 số người đóng BHXH ở công ty chính của họ rồi. Còn lại thì khoang vài người, ko biết tối thiểu là bao nhiêu người trong công ty phải đóng các bác nhỉ? Giám đốc và sếp phó đã có sổ BHXH, nếu đóng tiếp thì như thế nào ạ, có bị truy thu j đó ko ạ? Em đóng lần đầu thì thế nào ạ? Mệt lắm ý, lên BHXH Đống Đa thể nào cũng bị hành, hôm trước em lên hỏi thôi mà đã bị càu nhàu rồi. Như em muốn đóng lại từ 2006 thì có được ko ạ? Em ko phải kế toán mà lại chưa làm BHXH bao h, hic hic, mọi người giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút: Bộ hồ sơ của các nhân viên khi mang nộp lên phòng BHXH thì mang bản gốc hay bản photo của họ thôi ạ? cả HĐLĐ nữa. Em nghe nói họ giữ lại những bộ hồ sơ này phải ko ạ?
Các bác giúp em nhé! Thanks!

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Các bác cho em hỏi chút: Bộ hồ sơ của các nhân viên khi mang nộp lên phòng BHXH thì mang bản gốc hay bản photo của họ thôi ạ? cả HĐLĐ nữa. Em nghe nói họ giữ lại những bộ hồ sơ này phải ko ạ?
Các bác giúp em nhé! Thanks!

Bạn đang hỏi đến hồ sơ gì ? Nhiều loại hồ sơ mang lên cơ quan BH. Mang bản photo lên cũng được nhưng khổ nỗi phải mang về lại thôi !

A

anhhoang499

Guest
20/10/08
2
0
0
Vinh nghe an
cảm ơn bạn Hà tú anh nhé.
Mình mới tách ra doanh nghiệp, cái gì cũng ngỡ ngàng, mình chỉ chuyên tâm đến ctác kỹ thuật thi công và tìm kiếm việc làm. Còn việc nội nghiệp mới tuyển mấy cô ktoán "non" khoán gọn nhưng nhân viên chưa đáp ứng được yêu cầu. Mới đây nghe CBNV phản ánh mình mới biết thủ tục đóng BHXH cho CB CNV chưa làm. Mình mới hốt hoảng và vào mạng tự tìm kiếm... May nhờ có thông tin của bạn, mình cảm ơn bạn nhiều.
Bây giờ có lẽ mình phải tự đến cquan BHXH thôi.
Chào bạn - Tôi Hoàng 0989139215

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA