Thuê văn phòng, DN bỏ tiền ra sửa chữa thì CP này có được tính là TSCĐ?

• Thread starter Sodachanh
  • Ngày gửi
S

Sodachanh

Guest
20/6/06
26
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Cty mình mới thành lập, có thuê văn phòng tại tòa nhà cho thuê, Cty bỏ tiền ra trang trí nội thất, ngăn phòng... tổng CP khoản 500tr, mình tính cho vào CP trả trước dài hạn rồi trích phân bổ dần, nhưng sếp muốn ghi nhận là TSCĐ để tính khấu hao, kô biết như vậy có được không? Xin mọi người cho mình ý kiến. Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Sodachanh nói:
Cty mình mới thành lập, có thuê văn phòng tại tòa nhà cho thuê, Cty bỏ tiền ra trang trí nội thất, ngăn phòng... tổng CP khoản 500tr, mình tính cho vào CP trả trước dài hạn rồi trích phân bổ dần, nhưng sếp muốn ghi nhận là TSCĐ để tính khấu hao, kô biết như vậy có được không? Xin mọi người cho mình ý kiến. Cám ơn các bạn.
Bạn có thể trích khấu hao. Thuê bao nhiêu năm thì bạn có thể phân bổ ngần ấy năm!

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn phải căn cứ vào bảng liệt kê chi tiết các hạng mục sửa chữa và tính chất của từng loại chi phí để xác định đó là TSCĐ để khấu hao hay chi phí dài hạn để phân bổ. Không thể vì giá trị chi phí lớn mà xếp vào TSCĐ đâu bạn ạ, có thể bị xuất toán chi phí khấu hao vì không hợp lý đó. Thân mến.

S

Sodachanh

Guest
20/6/06
26
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Cám ơn các bạn đã góp ý cho mình, mình đọc QĐ 206/2003/QĐ-BTC thì trong phần phân loại TSCĐ có ghi "loại 1: Nhà cửa, vật kiến trúc: là TSCĐ của DN được hình thành sau quá trình thi công xây dựng như trụ sở làm việc, nhà kho..." Vậy phần này mình sẽ tính vào loại TSCĐ là vật kiến trúc (Cty có làm 1 hợp đồng giao thầu cho 1 cty khác design và xd) được không?

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Sodachanh nói:
Cám ơn các bạn đã góp ý cho mình, mình đọc QĐ 206/2003/QĐ-BTC thì trong phần phân loại TSCĐ có ghi "loại 1: Nhà cửa, vật kiến trúc: là TSCĐ của DN được hình thành sau quá trình thi công xây dựng như trụ sở làm việc, nhà kho..." Vậy phần này mình sẽ tính vào loại TSCĐ là vật kiến trúc (Cty có làm 1 hợp đồng giao thầu cho 1 cty khác design và xd) được không?

Bạn chỉ chú ý đến phần sau mà ko đọc kỹ phần trước rồi "là tscđ của dn", xin hỏi bạn văn phòng này có phải là tscđ của doanh nghiệp ko ạh????
Trả lời đc điều này--->sẽ tìm đc hướng giải quyết cho nghiệp vụ trên.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Sodachanh nói:
Đây là văn phòng của bạn đi thuê, nên phần thiết kế nội thất Mina nghĩ bạn nên đưa vào chi phí trả trước dài hạn và phân bổ dần như bạn thì đúng hơn vì phần tài sản này còn có phần của bạn đang thuê rất vô lý.
Thân

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Sodachanh nói:
Trong trường hợp này để "chắc ăn" nhất thì bạn nên đưa vào 242 chí phí trả trước dài hạn với lý do: VP là đi thuê vì vậy đây không phải là TSCĐ của DN, nếu đưa khoản CP này vào để tính khấu hao khi cq thuế kiểm tra không đủ căn cứ thì phải xử lý phúc tạp.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Đứng trên quan điểm của Thuế TNDN (Không xét đến Chuẩn mực kế toán).
Để chi phí sửa chữa nhà cho thuê được đưa vào chi phí hợp lý:

1/ CP sửa chữa nhỏ : Có Hoá đơn hợp pháp, hợp lý, hợp lệ : Đưa trực tiếp vào chi phí.
2/ Chi phí sửa chữa lớn (Cải tạo, xây dựng mới) và chủ nhà không bồi hoàn lại giá trị xây dựng : Chi phí này coi như tiền thuê nhà (tập hợp CP cho chủ nhà, hoàn công, ...), và chủ nhà phải cấp hoá đơn lẻ (như hoá đơn cho thuê nhà) ===> Chi phí này được phân bổ dần theo thời gian thuê nhà.

(Trưởng phòng Hỗ trợ chính sách thuế - Cục thuế TPHCM hướng dẫn)

L

Lãng tử

Guest
26/6/06
7
0
0
miền ký ức
Sodachanh nói:
Không thể ghi nhận là TSCĐ được. Chi phí này đưa vào 242 sau đó tiến hành phần bổ trong thời hạn thuê nhà.

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Nhân đây các bạn cho mình hỏi: Công ty mình cũng đang sửa chữa văn phòng thuê, giá trị sửa chữa khoảng 50 triệu. Vậy mình cũng đưa vào chi phí trả trước dài hạn. Nhưng CB thuế họ bảo rằng phần thuế GTGT cũng đưa vào chi phí chứ ko được khấu trừ như vậy có đúng ko các bạn.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Nhưng CB thuế họ bảo rằng phần thuế GTGT cũng đưa vào chi phí chứ ko được khấu trừ như vậy có đúng ko các bạn.

Chưa thấy có quy định nào như vậy cả bạn à.
Bạn xem lại hóa đơn có ghi đúng các chỉ tiêu không, hợp đồng thuê nhà, hợp đồng sửa chữa có hợp lệ không, nếu đúng hết thì fần thuế phải được khấu trừ. Bạn hỏi thử CB thuế xem họ nói thế là theo quy định trong văn bản pháp luật nào?

H

huycefinea

Guest
23/6/06
15
0
0
Ben Tre
chi phí đó đưa vào chi phí trả trước dài hạn theo mình thì đúng rối nhưng phần thuế GTGT vẫn được khấu trừ bình thường đó

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Nhân đây các bạn cho mình hỏi: Công ty mình cũng đang sửa chữa văn phòng thuê, giá trị sửa chữa khoảng 50 triệu. Vậy mình cũng đưa vào chi phí trả trước dài hạn. Nhưng CB thuế họ bảo rằng phần thuế GTGT cũng đưa vào chi phí chứ ko được khấu trừ như vậy có đúng ko các bạn.
Bạn có thể hỏi lại CB thuế xem đó là quy định nào? trừ trường hợp hóa đơn đó đã quá 3 tháng mà chưa kê khai thuế.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Viva nói:
Đứng trên quan điểm của Thuế TNDN (Không xét đến Chuẩn mực kế toán).
Để chi phí sửa chữa nhà cho thuê được đưa vào chi phí hợp lý:

1/ CP sửa chữa nhỏ : Có Hoá đơn hợp pháp, hợp lý, hợp lệ : Đưa trực tiếp vào chi phí.
2/ Chi phí sửa chữa lớn (Cải tạo, xây dựng mới) và chủ nhà không bồi hoàn lại giá trị xây dựng : Chi phí này coi như tiền thuê nhà (tập hợp CP cho chủ nhà, hoàn công, ...), và chủ nhà phải cấp hoá đơn lẻ (như hoá đơn cho thuê nhà) ===> Chi phí này được phân bổ dần theo thời gian thuê nhà.

(Trưởng phòng Hỗ trợ chính sách thuế - Cục thuế TPHCM hướng dẫn)

Ồ, em nghe lạ quá ! Trường hợp sửa chữa như vậy, đơn vị sửa chữa xuất hóa đơn cho bên thuê rồi thì tại sao chủ nhà lại cấp hóa đơn lẻ cho bên thuê vậy ? :wall: Bác Viva có văn bản cụ thể nào không, cho em xin với. Trường hợp mình đi thuê nhà chỉ mới có phần thô, còn toàn bộ nội thất bên trong bên em phải hoàn thiện và sửa chữa theo thiết kế của bên em để làm trường học thì vẫn được tính là chi phí của mình chứ nhỉ.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Cayman nói:
Ồ, em nghe lạ quá !
Thú thực là mình chưa hạch toán vụ này bao giờ. Hôm Cục thuế TPHCM mở khoá Hướng dẫn làm BTCTC và Quyết toán thuế TNDN, mình nghe ông Trưởng phòng Hướng dẫn chính sách thuế có nói như vậy và mình chỉ ghi vào sổ tay cá nhân, còn ở Văn bản nào thì không thấy nói rõ.

Thế nên mình đã ghi chú dẫn Nguồn thông tin ở bài trên. Vấn đề này để mình hỏi lại kỹ trên Cục thuế và sẽ xác nhận lại sau vậy.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Sodachanh nói:

Các bạn có thể nghiên cứu cái công văn này để đưa ra kết luận chính xác cho mình là hạch toán như thế nào.
(Trích Công văn số 2439/TCT-PCCS ngày 25/7/2005).
Chi phí nâng cấp TSCĐ đi thuê – Đối với TSCĐ đi thuê, doanh nghiệp đi thuê phải có trách nhiệm quản lý, sử dụng theo các qui định trong hợp đồng thuê. Chi phí thuê TSCĐ được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ. Các chi phí sửa chữa TSCĐ được coi như khoản phí tổn và được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 03 năm.

Căn cứ hướng dẫn trên, nếu doanh nghiệp có thuê nhà để làm phòng trưng bày, văn phòng làm việc và trạm bảo hành (với thời gian thuê là 07 năm kể từ ngày ký hợp đồng), doanh nghiệp có phát sinh chi phí sửa chữa, nâng cấp, cải tạo lại nhà đi thuê thì các chi phí này được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, tối đa không quá 03 năm.

S

Sodachanh

Guest
20/6/06
26
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Cám ơn các bạn nhiều nhé! mình quyết định khoản này cho vào CP trả trước dài hạn rồi phân bổ dần (3 năm). Vì cty mới thành lập nên còn nhiều cái mình cần nghiên cứu và học hỏi, rất mong sẽ tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của các bạn.:friend:

T

thanh3108hn

Guest
25/10/05
7
0
0
HaNoi
Nguyễn Quốc Bảo nói:

Anh Bảo a, cán bộ thuế tới thì anh cứ trình Hóa đơn VAT ra và giải trình là văn phòng của DN sử dụng cho hoạt động kinh doanh, dĩ nhiên phần thuế đó sẽ được khấu trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA