Khóc hay cười khi bị phạt thuế trong trường hợp này?

• Thread starter swear
  • Ngày gửi
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Mình có đứa em làm kế toán ở 1 đơn vị thuộc chi cục thuế quản lý. Hôm vừa rồi thuế vừa mới kiểm tra sơ bộ tình hình hoạt động công ty năm 2005 (Vì công ty đến T.10/2005 mới bắt đầu hoạt động), phát hiện ra 1 số sai sót và gọi kế toán lên, lập biên bản với những vi phạm :

1. Phạt vì hạch toán sai :
Trong năm 2005, công ty có mua 2 cái máy lạnh, do không đủ điều kiện là tài sản nên em mình đưa vào trong TK 242 để phân bổ dần. Cán bộ thuế không chịu, bảo là CCDC thì tại sao không hạch toán vào TK 153, như vậy là hạch toán sai, phải phạt.

2. Truy thu thuế GTGT đối với tiền cước điện thoại di động của Giám đốc :
Hóa đơn cước điện thoại của GĐ đứng tên công ty rõ ràng, mã số thuế đầy đủ, nhưng cán bộ thuế vẫn phạt, các bạn biết lý do gì không ? Vì không xuất trình được hóa đơn mua cái điện thoại đó.

Nó về nói lại với mình, mình chỉ còn nước ... cười. Cán bộ thanh tra đàng hoàng đó nha. Nhưng là nó nói là mới lập biên bản thôi, đang đợi ra QĐ. Hì hì, có bạn nào gặp trường hợp nào như vậy chưa ? Lúc này nên khóc hay nên cười ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Trong năm 2005, công ty có mua 2 cái máy lạnh, do không đủ điều kiện là tài sản nên em mình đưa vào trong TK 242 để phân bổ dần. Cán bộ thuế không chịu, bảo là CCDC thì tại sao không hạch toán vào TK 153, như vậy là hạch toán sai, phải phạt.
Vụ này phạt là đúng rồi vì phải đưa vào 153 trước, sau đó mới kết chuyển vào 242 sau để phân bổ dần.
2. Truy thu thuế GTGT đối với tiền cước điện thoại di động của Giám đốc :
Hóa đơn cước điện thoại của GĐ đứng tên công ty rõ ràng, mã số thuế đầy đủ, nhưng cán bộ thuế vẫn phạt, các bạn biết lý do gì không ? Vì không xuất trình được hóa đơn mua cái điện thoại đó.
Điều này vô lý, đọc biên bản xem văn bản nào quy định phải có điện thoại mới được tính cước. Vậy trong trường hợp người lao động được công ty trả cước nhưng không mua điện thoại thì cước phí đó cũng không được tính à?
Lúc này nên khóc hay nên cười ???
Nên cười vì nếu khóc thì phí nước mắt lắm.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi hi, chắc đơn vị đó để lại ấn tượng ban đầu không đẹp với Cán bộ thanh tra rồi, nên mới bị bắt bẽ như thế. Tuy nhiên, đơn vị có thể đưa ra các lý luận của mình để ... không bị đóng phạt mà anh.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
trường hợp 1 không phạt mới là lạ,hạch toán sai phè phè ra thế thì làm sao mà cho qua được
Trường hợp 2 làm ơn hỏi giùm công văn nào quy định điều đó?nghe bạn kể mình cũng hơi giật mình vì cty mình mua điện thoại di động cho các sếp nhiều lắm

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Cho em hỏi ké chút nhé!
Ở công ty em cũng mua máy lạnh, nhưng kế toán cũ của công ty không hạch toán vào Tk 153 mà hạch toán vào TK 152.
Hơn nữa khi xuất dùng, chị ấy không hạch toán từ TK 153 - 242 để phân bổ dần mà cứ để trên TK 152 và hạch toán 642/152.
Như vậy thì có sao không ạ?

S

sky-blue

Guest
Mình không hiểu vì sao Nguyễn Bình và dangkhoaquan lại đồng ý "Phạt là đúng" nhỉ??? Các bạn có quy định nào bảo hạch toán sai (nhưng cùng lại là "hàng tồn kho) thì thuế được quyền phạt không nhỉ. Nếu có chỉ mình với.
Còn cái thứ 2 thì cán bộ Thuế lại càng sai nữa, đó chỉ là lý sự cùn.
=> tóm lại, bạn nên cười vì 02 lý do

1. Đơn vị nên cười để sáng suốt tìm ra lý do, yêu cầu giải thích cặn kẽ, căn cứ của việc quyết định phạt (nhưng chắc là chỉ hù dọa thôi, làm gì có căn cứ)
2. Chắc là "mối quan hệ" ...chưa tốt nên Đơn vị phải cười để tạo "mối quan hệ" đi.

To sinhviennamdinh: hạch toán thẳng vào 642 cũng không sao.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
THỨ nhất ở trường hợp 1 theo mình hiểu em của swear chỉ định khoản thiếu bỏ qua giai đoạn ghi tăng ccdc mà phân bổ luôn thì theo bạn sky-blue là đúng hay sai? Theo mình biết thì khi mua CCDC về thường có bút toán
Nợ 153
Nợ 1331
Có 111.112
cÒN KHI xuất CCDC để sử dụng thì thường có 2 bút toán
1)Nợ 642,642,627
Có 153
2)Nợ 142(242)
Có 153
Theo cách nói của SWEr thì em của bạn ấy đã ko ghi tăng mà đã chỉ phân bổ thì làm sao mà ko bị phạt đc

S

sky-blue

Guest
dangkhoaquan nói:
THỨ nhất ở trường hợp 1 theo mình hiểu em của swear chỉ định khoản thiếu bỏ qua giai đoạn ghi tăng ccdc mà phân bổ luôn thì theo bạn sky-blue là đúng hay sai? Theo mình biết thì khi mua CCDC về thường có bút toán
Nợ 153
Nợ 1331
Có 111.112
cÒN KHI xuất CCDC để sử dụng thì thường có 2 bút toán
1)Nợ 642,642,627
Có 153
2)Nợ 142(242)
Có 153
Theo cách nói của SWEr thì em của bạn ấy đã ko ghi tăng mà đã chỉ phân bổ thì làm sao mà ko bị phạt đc

Mình đồng ý là khi mua CCDC về thì hạch toán N111,112/C152,142,242 là hạch toán không đúng (chứ không phải là sai hen)
Nhưng xét về bản chất của hoạt động SXKD, điều này không ảnh hưởng đến việc tuân thủ pháp luật của doanh nghiệp. Nên không có chế tài nào cho việc hành xử như thế này.
Tuy nhiên, việc tính toán lại (chứ không thể là phạt được) sẽ được áp dụng khi CCDC này chưa đưa vào phục vụ SXKD mà doanh nghiệp đã phân bổ vào chi phí rồi (còn nến vẫn nằm ở 142,242 thì chẳng vấn đề gì).
Còn việc nhắc nhở, yêu cầu hạch toán lại cho đúng bản chất vấn đề là việc của các bác Kiểm Toán.
Việc lớn nhất đối với em của Swear là cải thiện "mối quan hệ" :dzo: thôi. Nhưng ta phải có lý lẽ và cơ sở xác đáng tránh trường hợp "Ta càng nhân nhượng, địch càng lấn tới". Thân

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
sky-blue nói:
Mình đồng ý là khi mua CCDC về thì hạch toán N111,112/C152,142,242 là hạch toán không đúng (chứ không phải là sai hen)
Nhưng xét về bản chất của hoạt động SXKD, điều này không ảnh hưởng đến việc tuân thủ pháp luật của doanh nghiệp. Nên không có chế tài nào cho việc hành xử như thế này.
Tuy nhiên, việc tính toán lại (chứ không thể là phạt được) sẽ được áp dụng khi CCDC này chưa đưa vào phục vụ SXKD mà doanh nghiệp đã phân bổ vào chi phí rồi (còn nến vẫn nằm ở 142,242 thì chẳng vấn đề gì).
Còn việc nhắc nhở, yêu cầu hạch toán lại cho đúng bản chất vấn đề là việc của các bác Kiểm Toán.
Việc lớn nhất đối với em của Swear là cải thiện "mối quan hệ" :dzo: thôi. Nhưng ta phải có lý lẽ và cơ sở xác đáng tránh trường hợp "Ta càng nhân nhượng, địch càng lấn tới". Thân
Bạn đã đọc Nghị định qui định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán thống kê chưa? Nếu các bác thanh tra, kiểm toán, thuế ... áp dụng thẳng cẳng cái nghị định này thì không doanh nghiệp nào thoát đâu, bèo lắm cũng 200.000đ cho 1 hành vi sai phạm (ví dụ đơn giản như dùng bút xóa chẳng hạn). Nếu các bác đó còn vận dụng thêm Luật kế toán thì không cẩn thận là chết chắc.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Nguyễn Bình nói:
Vụ này phạt là đúng rồi vì phải đưa vào 153 trước, sau đó mới kết chuyển vào 242 sau để phân bổ dần.

Điều này vô lý, đọc biên bản xem văn bản nào quy định phải có điện thoại mới được tính cước. Vậy trong trường hợp người lao động được công ty trả cước nhưng không mua điện thoại thì cước phí đó cũng không được tính à?

Nên cười vì nếu khóc thì phí nước mắt lắm.
Mình không hiểu vì sao bạn lại bảo khi tủ lạnh mua về lại đưa vào TK153 trước (TK 153 dùng để nhập kho và xuất kho các công cụ dụng cụ, nhưng thường CC-DC mua về xuất dùng cho công tác quản lý thì người ta ít khi nhập kho). Vì vẫn có trường hợp mua về xuất dùng ngay không qua kho người ta thường hạch toán:
Nợ TK 242
Nợ TK 133
Có TK 111,112
Sau đó tùy cách phân bổ làm nhiều lần hoặc hai lần mà hạch toán:
Nợ TK642
Có TK242
Mình cũng nghĩ là bạn chưa có nhã ý nên người ta nhắc nhở bạn thôi. Mình cũng phải hiểu cho dù mình làm đúng nhưng cũng không vì thế mà ...Mình nhớ câu "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng" mà.

Mình vẫn hạch toán như vậy và cả bên kiểm toán lẫn bên cơ quan thuế đến kiểm tra không thấy nhắc nhở gì.
Chúc bạn hiểu được mọi vấn đề.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công cụ dụng cụ dùng cho quản lý là một tài sản có tính hiện hữu tại DN, do đó khi mua về vẫn phải theo dõi trên tài khoản 153 trước bạn ạ, dù hạch toán thẳng vào chi phí trong kỳ hay chờ phân bổ.

Lê Thu Trang nói:
Nợ TK 242
Nợ TK 133
Có TK 111,112
Chi phí trả trước dài hạn có rất nhiều thứ được treo trên đó. Nếu bạn hạch toán như vậy thì người ta sẽ không biết chi phí này được phân bổ từ đâu.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
swear nói:
Mình có đứa em làm kế toán ở 1 đơn vị thuộc chi cục thuế quản lý. Hôm vừa rồi thuế vừa mới kiểm tra sơ bộ tình hình hoạt động công ty năm 2005 (Vì công ty đến T.10/2005 mới bắt đầu hoạt động), phát hiện ra 1 số sai sót và gọi kế toán lên, lập biên bản với những vi phạm :

Bạn phân bổ như vậy làm cho thuế phải nộp năm 2005 cao hơn cán bộ thuế không cảm ơn bạn còn đòi phạt ha.

S

sky-blue

Guest
Lê Trung Nguyên nói:
Bạn đã đọc Nghị định qui định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán thống kê chưa? Nếu các bác thanh tra, kiểm toán, thuế ... áp dụng thẳng cẳng cái nghị định này thì không doanh nghiệp nào thoát đâu, bèo lắm cũng 200.000đ cho 1 hành vi sai phạm (ví dụ đơn giản như dùng bút xóa chẳng hạn). Nếu các bác đó còn vận dụng thêm Luật kế toán thì không cẩn thận là chết chắc.

Bạn cho mình xin cái quy định này nhé.
Vì tớ đọc trong * Luật KT không có,
* Nghị định 129 hướng dẫn luật cũng không,
* Nghị định 100/2004/NĐ-CP thì chỉ quy định:
1. Phạt tiền từ 1 lần đến 2 lần tính trên số thuế trốn đối với một trong những hành vi sau:
a) Để ngoài sổ kế toán số liệu kế toán hoặc hạch toán kế toán không đúng quy định của chế độ kế toán làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm;

* pháp lệnh kế toán thống kê năm 1988 thì hết hiệu lực rùi.

Đó là về mặt pháp luật, còn về mặt thực tiễn mà phạt như thế là cố chấp, bảo thủ, cứng nhắc, thậm chí là....củ chuối.

Tớ đồng ý với bạn Tú Anh, hạch toán qua 153 trước là để theo dõi, quản lý một cách chính xác tài sản của mình, công tác Tài chính, kế toán phản ảnh đúng bản chất hoạt động SXKD. Nhưng làm thế mà phạt thì..... tớ không tin.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nguyễn Bình nói:
Vụ này phạt là đúng rồi vì phải đưa vào 153 trước, sau đó mới kết chuyển vào 242 sau để phân bổ dần. .
Không nhất thiết phải hạch toán vào 153 . Mấy ảnh đó làm khó thôi !

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
sky-blue nói:
Bạn cho mình xin cái quy định này nhé.
Vì tớ đọc trong * Luật KT không có,
* Nghị định 129 hướng dẫn luật cũng không,
* Nghị định 100/2004/NĐ-CP thì chỉ quy định:
1. Phạt tiền từ 1 lần đến 2 lần tính trên số thuế trốn đối với một trong những hành vi sau:
a) Để ngoài sổ kế toán số liệu kế toán hoặc hạch toán kế toán không đúng quy định của chế độ kế toán làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm;

* pháp lệnh kế toán thống kê năm 1988 thì hết hiệu lực rùi.

Đó là về mặt pháp luật, còn về mặt thực tiễn mà phạt như thế là cố chấp, bảo thủ, cứng nhắc, thậm chí là....củ chuối.
Mình đồng ý với sky-blue. Doanh nghiệp hạch toán sai không liên quan đến thuế (không làm ảnh hưởng thuế) thì cơ quan thuế không có quuyền phạt doanh nghiệp. Dám cá là khi có quyết định xử phạt vụ này thì căn cứ xử phạt là sai bét (nếu cơ quan thuế ra quyết định).
Xử phạt những vụ như thế này thì phải là một cơ quan trực thuộc UBND TP (tỷ như thanh tra) mới có chức năng xử phạt. Khi nào có quyết định xử phạt, skyblue post lên diễn đàn để chúng ta cùng phân tích cái sai của quyết định:friend:

S

sky-blue

Guest
Virgin nói:
Mình đồng ý với sky-blue. Doanh nghiệp hạch toán sai không liên quan đến thuế (không làm ảnh hưởng thuế) thì cơ quan thuế không có quuyền phạt doanh nghiệp. Dám cá là khi có quyết định xử phạt vụ này thì căn cứ xử phạt là sai bét (nếu cơ quan thuế ra quyết định).
Xử phạt những vụ như thế này thì phải là một cơ quan trực thuộc UBND TP (tỷ như thanh tra) mới có chức năng xử phạt. Khi nào có quyết định xử phạt, skyblue post lên diễn đàn để chúng ta cùng phân tích cái sai của quyết định:friend:
Bạn nhầm rồi, tớ đang phản đối vì có một số ý kiến đồng ý việc xử phạt.
Còn quyết định xử phạt bạn phải hỏi....em của Swear cơ!

H

hoamuoigio

Guest
26/6/06
2
0
0
thaibinh
Thành viên mơi xin được tham gia
Theo em thì trường hợp mua máy điều hòa về dùng ngay không cần phải cho vào TK 153 mà cho luôn vào TK 242 sau đó phân bổ vào TK 642. Vì thế trong trường hợp này theo em la không bị phạt

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi hi, cothant cho đó là do "mối quan hệ" 2 bện không đẹp thôi, người ta mới làm khó dễ thế, chứ 2 cái chỗ đó mà phạt cái gì.
Nhưng vấn đề ở đây, mình nên nhìn lại là thái độ của Kế Toán viên trước các cơ quan chức năng, và gần nhất là Cơ Quan Thuế. Chúng ta phải biết cách ứng xử cho tốt, bảo vệ quan điểm, quyền lợi của mình, không thể để cơ quan Thuế muốn làm gì thì làm được, hì.... đó là điều mà... không phải ai cũng làm được.

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Vì là DN mới nên mấy ông nhà thuế muốn nắn gân vậy thui. Chẳng có quy định nào cho phép CB thuế xử phạt sai phạm hạch toán kế toán nếu sai phạm này không dẫn đến thất thu thuế. Trong nghị định 185/2004/NĐ-CP về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán không hề có quy định thẩm quyền của CQ thuế.
Còn hạch toán vô 642 hay 153 là do nhu cầu quản lý của DN.

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
phi_yen nói:
Còn hạch toán vô 642 hay 153 là do nhu cầu quản lý của DN.
Dear phi_yen,
-------------
Theo mình thì không thể nói là "do nhu cầu quản lý của doanh nghiệp được". Mỗi việc làm của chúng ta phải luôn có căn cứ rõ ràng, đó là chuẩn mực và nguyên tắc kế toán. Nhiều khi nhu cầu của doanh nghiệp là vậy, nhưng nguyên tắc là bắt buộc thì không thể làm khác đi.

Dear all,
--------
Chế độ kế toán hàng tồn kho hướng dẫn việc phản ánh các khoản hàng tồn kho xuất dùng trực tiếp không qua kho thì được phép tính vào chi phí trong kỳ theo nguyên tắc phù hợp (nghĩa là phải phân bổ theo kỳ phát sinh chi phí). Việc hạch toán như vậy mới đúng thực trạng của tài sản vì thực tế tại thời điểm phát sinh hàng tồn kho không nhập kho, giá trị hàng tồn kho không tăng lên.

Còn câu chuyện về chiếc điện thoại của Giám đốc, đúng là thật khó để "bày tỏ nỗi lòng". Dường như các Cán bộ chỉ một mực hiểu rằng cái điện thoại làm phát sinh chi phí và làm thất thu thuế chứ không phải là các giao dịch bằng điện thoại. Thay vì việc kiểm soát các cuộc gọi nhằm phục vụ cho hoạt động kinh doanh thì các bác lại đi "bắt" những "lỗi muôn thuở của kế toán". Giả như chiếc điện thoại của Giám đốc có chứng từ rõ ràng (cái này có vẻ "kiếm" cũng không khó lắm) nhưng Sếp lại suốt ngày ngồi "buôn" với các "em" thì cũng... hoà cả làng thôi!

Qua câu chuyện này, chúng ta càng thấu hiểu thêm chân lý:
"Làm kế toán thật là khó!"​

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA