Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

• Thread starter kimoanh123
  • Ngày gửi
K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội
Ðề: Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

Mình giải thích mãi, nói hoài mà các bạn vẫn ko thể hiểu được à. Họ ko cho, mình cũng làm công văn, trong công văn trích dẫn cả đoạn TT 28 vào rồi. Nhưng, chi cục thuể trả lời rằng nếu sai được phép điều chỉnh tờ khai thuế TNDN còn BCTC thì phải sửa trên sổ năm 2012. ko được nộp lại BCTC. cái này là công văn của ông chi cục trưởng quận Hoàng Mai trả lời đó, vì nhiều doanh nghiệp xin nộp lại nên họ làm 1 cái công văn trả lời cho tất cả các doanh nghiệp xin nộp lại là như thế. Tất cả các quận đều nộp lại được BCTC nhưng riêng Hoàng Mai thì ko, tức nổ mắt ra mà biết sao.

cái mình quan tâm bây giờ là muốn các bạn tư vấn giúp mình là số dư chuyển sang năm 2012 mình sẽ lấy theo sổ sách đúng hay lấy theo BCTC sai. Nếu lấy theo BCTC sai thì lại sai tiếp, còn lấy theo sổ sách đúng thì số dư trong BCTC năm 2012 tới đấy sẽ ko giống với dư cuôi kỳ của BCTC năm 2011. giúp mình đi, tức quá

Các bạn trong diễn đàn trả lời cho bạn ý đi, mỗi chi cục thuế có một cách riêng, mình cũng thuộc chi cuc thuế Hoàng mai nên mình hiểu. Các bạn giúp bạn ý cách điều chỉnh sổ sách, mình cũng đang vướng mắc ở phần này nên rất cần sự tư vấn.

Cảm ơn bạn này đã cùng cảnh ngộ với mình. Các bạn kia ko ở quận Hoàng Mai nên ko hiểu, mình tức nổ mắt ra rồi đấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn làm CV hỏi Tổng Cục Thuế ! Vì đằng nào thì CCT Hòang Mai cũng bắt chẹt doanh nghiệp rồi.
Trong CV trình bày rõ các văn bản QPPL có quy định cho phép nộp lại như tôi đã trích dẫn để làm cơ sở.
Thân !

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Làm thế có được ko, lại vạch áo cho người xem lưng, nó lại để ý mình, rồi lại suốt ngày hạch sách, cho quyết toán thuế sớm xong tìm đủ lý do phạt te tua thì chết. Nói chung là mệt với thuế

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Làm thế có được ko, lại vạch áo cho người xem lưng, nó lại để ý mình, rồi lại suốt ngày hạch sách, cho quyết toán thuế sớm xong tìm đủ lý do phạt te tua thì chết. Nói chung là mệt với thuế
Nếu mãi như thế thì sẽ ở trong vũng bùn nhầy nhụa thôiiiii ! Bạn ko thấy rất rất nhiều DN phải làm CV hỏi TCT( nói chung)- họ cũng sợ bị hạch sách sao ?

SSKT năm 2012 lấy theo số đúng đã làm lại, như thế mới khớp với Tờ Khai QT Thuế TNDN nộp lại.
Còn lúc QT Thuế, Thuế mang BCTC sai xuống đơn vị QT thì trình bày lý do bên Thuế ko cho nộp lại BCTC, cơ sở quyết toán là BCTC ko cho nộp lại, trong khi văn bản cho phép nộp lại. Nhớ mang cái máy ảnh rõ nét lên CQ Thuế chỗ treo CV cấm nộp lại BCTC ấy- chụp cái đó làm bằng chứng sau này QT nữa.
Tôi có nc này với 1 anh bạn bên Cục Thuế Tp.HN, anh bảo có chuyện đó thật sao, gửi cho anh cái Thông Báo đó được ko ? Vậy, bạn nào có ảnh của CV ( Thông Báo )đó gửi tôi xin nhé : van.tax06@gmail.com

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Thật hả, để hôm nào mình gửi cho bạn nhé. chính vì có cái công văn của ông cục trưởng quận Hoàng Mai trả lời thế nên tất cả các nhân viên mới ko dám nhận BCTC nộp lại. Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ điều này. Búc xúc lắm mà ko biết sao vì công ty mới thành lập từ tháng 8/2011 thôi nên kế toán còn chưa biết cách quản lý chứng từ nên mới như vậy.

Cảm ơn bạn đã chia sẽ làm mình được an ủi.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mình giải thích mãi, nói hoài mà các bạn vẫn ko thể hiểu được à. Họ ko cho, mình cũng làm công văn, trong công văn trích dẫn cả đoạn TT 28 vào rồi. Nhưng, chi cục thuể trả lời rằng nếu sai được phép điều chỉnh tờ khai thuế TNDN còn BCTC thì phải sửa trên sổ năm 2012. ko được nộp lại BCTC. cái này là công văn của ông chi cục trưởng quận Hoàng Mai trả lời đó, vì nhiều doanh nghiệp xin nộp lại nên họ làm 1 cái công văn trả lời cho tất cả các doanh nghiệp xin nộp lại là như thế. Tất cả các quận đều nộp lại được BCTC nhưng riêng Hoàng Mai thì ko, tức nổ mắt ra mà biết sao.

cái mình quan tâm bây giờ là muốn các bạn tư vấn giúp mình là số dư chuyển sang năm 2012 mình sẽ lấy theo sổ sách đúng hay lấy theo BCTC sai. Nếu lấy theo BCTC sai thì lại sai tiếp, còn lấy theo sổ sách đúng thì số dư trong BCTC năm 2012 tới đấy sẽ ko giống với dư cuôi kỳ của BCTC năm 2011. giúp mình đi, tức quá

Cảm ơn bạn này đã cùng cảnh ngộ với mình. Các bạn kia ko ở quận Hoàng Mai nên ko hiểu, mình tức nổ mắt ra rồi đấy.
Nếu ko sửa lại BCTC thì tất nhiên số dư chuyển sang năm 2012 bạn phải lấy số dư theo BCTC 2011 chứ. Sau đó chỗ nào sai thì điều chỉnh ở 2012 về số đúng

T

tuyet ngoc

Guest

Thật hả, để hôm nào mình gửi cho bạn nhé. chính vì có cái công văn của ông cục trưởng quận Hoàng Mai trả lời thế nên tất cả các nhân viên mới ko dám nhận BCTC nộp lại. Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ điều này. Búc xúc lắm mà ko biết sao vì công ty mới thành lập từ tháng 8/2011 thôi nên kế toán còn chưa biết cách quản lý chứng từ nên mới như vậy.

Cảm ơn bạn đã chia sẽ làm mình được an ủi.
Mình làm theo luật thì chả có gì sợ cả bạn ạ, mình làm kế toán cũng muốn năm nào duyệt quyết toán năm đó nè, chứ để 3,4 năm làm duyệt một lần nhức đầu hơn. Chưa duyệt quyết toán thì giống như " Án treo" chưa biết khi nào giáng xuống mà thôi.
Không có gì phải sợ hết. Bạn ở Hà Nội quá gần còn gì, làm công văn hỏi Cục thuế Hà Nội xem trả lời thế nào :wall:

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Vấn đề là BCTC năm 2011 cái em kế toán kia chưa lên sổ đã lên BCTC thế nên ko điều chỉnh được. Có định khoản sai đâu mà điều chỉnh bút toán định khoản, em ấy làm như kiểu tổng hợp xong cho vào BCTC ấy, thế nên mình mới đau đầu hỏi xem cái số dư năm 2012 thì lấy kiểu gì. Chứ nếu chỉ đơn thuần định khoản sai thì lại khác.

Mình rất cảm ơn các bạn đã chia sẽ giúp mình. Mình thấy vào diễn đàn này thật hay

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

Theo mình công ty bạn mới thành lập nếu sau này thuế có thanh tra thì cũng o kiểm tra năm đầu đâu,họ thường bỏ qua năm đầu,vì thế nếu thuế không cho bạn nộp lại thì số dư năm 2012 bạn phải lấy theo BCTC cũ đã nộp ý, :)

T

tuyet ngoc

Guest

Theo mình công ty bạn mới thành lập nếu sau này thuế có thanh tra thì cũng o kiểm tra năm đầu đâu,họ thường bỏ qua năm đầu,vì thế nếu thuế không cho bạn nộp lại thì số dư năm 2012 bạn phải lấy theo BCTC cũ đã nộp ý, :)
Lấy bụng ta suy ra bụng người là không hay đâu bạn, cơ quan thuế duyệt quyết toán tùy từng công ty sẽ có cách kiểm tra khác nhau chứ ko giống nhau đâu mà khuyên như thế này.

T

thuongmai58

Sơ cấp
13/9/10
17
0
0
Quảng Bình

Chị quản lý thuế không cho, đem nộp 1 cửa cũng ko được, gặp chị quản lý phường cũng ko xong. Mình muốn hỏi các bạn giờ số dư chuyển sang năm 2012 mình lấy theo số dư trong BCTC đã nộp (BCTC đã nộp số liệu sai) hay là lấy theo số liệu trong sổ đã làm đúng. Giúp mình với

BCTC sữa lại sau kỳ QToán 31/3 cua cơ quân Thuế... Ban cũng dang làm khó cho họ, bởi có thể lúc này họ đã Qtoán xong và gữi lên Tổng cục rồi... Theo kinh nghiệm của mình bạn nên làm như sau: Bạn so sánh đối chiếu giữa bản BCTC sai và BCTC đúng (đã làm lại) rút nhưng số liệu sai ra và làm thuyết minh điều chỉnh cho kỳ BCTC tiếp theo (Bạn phải đảm bảo rằng số liệu bạn làm lại BCTC bản đúng phải có Ctừ gốc chứng minh). Mình Không biết BCTC của bạn làm sai thế nào bạn sữa lại ra sao nên rất khó... Nếu có thể bạn gữi qua E-mail cho mình xem thử có thể mình giúp được bạn chăng... Email: thuongmaituyenhoa@ymail.com

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

BCTC sữa lại sau kỳ QToán 31/3 cua cơ quân Thuế... Ban cũng dang làm khó cho họ, bởi có thể lúc này họ đã Qtoán xong và gữi lên Tổng cục rồi... Theo kinh nghiệm của mình bạn nên làm như sau: Bạn so sánh đối chiếu giữa bản BCTC sai và BCTC đúng (đã làm lại) rút nhưng số liệu sai ra và làm thuyết minh điều chỉnh cho kỳ BCTC tiếp theo (Bạn phải đảm bảo rằng số liệu bạn làm lại BCTC bản đúng phải có Ctừ gốc chứng minh). Mình Không biết BCTC của bạn làm sai thế nào bạn sữa lại ra sao nên rất khó... Nếu có thể bạn gữi qua E-mail cho mình xem thử có thể mình giúp được bạn chăng... Email: thuongmaituyenhoa@ymail.com

Bạn kế toán cũ bạn ấy ko lên sổ mà chỉ làm BCTC (chắc là nhặt theo tờ khai thuế). Giờ mình đi từ hoá đơn lên sổ thì ko thể nào khớp được. Bạn ấy như kiểu bốc số liệu thì sao mình điêù chỉnh được. Ví dụ cụ thể 1 cái nhé: trong BCTC bạn ấy để số dư cuối kỳ bên có tk131 là 66triệu nhưng thực chất số này ko hề tồn lại. Chẳng hiểu bốc ở đâu ra.

Vấn đề của mình nó khó ở chỗ đó, ko thấy chứng từ đâu mà cứ thấy kê vào. Mình định là lấy số dư trong BCTC đúng để chuyển sang năm 2012 (như thế thì năm 2012 mới đúng được và sổ sách in ra mới khớp với BCTC đúng được). Chứ lấy theo BCTC sai thì sẽ sai tiếp số dư cuối kỳ năm 2012 và sổ sách in ra cũng ko đúng với BCTC sai. Chấp nhận coi như năm 2011 là sai vậy.Mình làm thế có được ko các bạn. Bối rối quá, mãi chưa xong năm 2011 để còn làm năm 2012.

T

Ta Thi Thien

Guest
22/12/07
5
0
1
HA NOI

Bạn hãy làm công văn gửi lên cục thuế thành phố Hà nội hỏi về việc này sau đó bạn đưa công văn này đến cho chi cục thuế Quận Hoàng Mai bạn nhé.Vì theo thông tư 28 thì được sửa cho đến khi nào cán bộ thuế đến quyết toán mới không được sửa nữa.

T

trangtubin

Guest
26/8/10
21
0
3
33
âu cơ, tây hồ, hà nội

Em chưa có kinh nghiệm gì cả nhưng em thấy hình như các anh chị đang hiểu nhầm thì phải. Em thấy chi cục thuế Hoàng Mai không sai đâu ạ.
Rõ ràng là thông tư 28 nói là được khai bổ sung điều chỉnh nhưng đó chỉ là điều chỉnh, sửa sai xót số thuế bị tính sai thôi (tờ khai 01/BS gì đó). Rõ ràng nếu sai mà phát hiện ra sai thì TT28 hd là chỉ thay tờ khai thôi chứ đâu có thay BCTC đâu. Còn về mặt kế toán khi đã khoá sổ (qua 31/3) rồi thì không thể sửa sổ được, vì thế em nghĩ không thể nộp lại BCTC sau 31/3 mà cần phải căn cứ và CM kế toán " thay đổi chính sách kế toán, sai xót và ước tính kế toán" để đc hồi tố hoặc phi hồi tố. Vì thế em đồng ý với ý kiến của CCT Hoàng Mai là được sửa tờ khai thuế chứ không được sửa BCTC sau 31/3 nữa. Thuế và kế toán là khác nhau. ý kiến của em là vậy, mong anh chị góp ý.

thực tế có thể là các chi cục thuế khác đang làm sai

C

chu linh lan 1

Sơ cấp
11/6/12
12
0
0
35
bac giang

Bạn ah
bạn muốn đổi thì không dc đâu
Bạn bảo sếp bạn y
đc ngay mà

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước

Em chưa có kinh nghiệm gì cả nhưng em thấy hình như các anh chị đang hiểu nhầm thì phải. Em thấy chi cục thuế Hoàng Mai không sai đâu ạ.
Rõ ràng là thông tư 28 nói là được khai bổ sung điều chỉnh nhưng đó chỉ là điều chỉnh, sửa sai xót số thuế bị tính sai thôi (tờ khai 01/BS gì đó). Rõ ràng nếu sai mà phát hiện ra sai thì TT28 hd là chỉ thay tờ khai thôi chứ đâu có thay BCTC đâu. Còn về mặt kế toán khi đã khoá sổ (qua 31/3) rồi thì không thể sửa sổ được, vì thế em nghĩ không thể nộp lại BCTC sau 31/3 mà cần phải căn cứ và CM kế toán " thay đổi chính sách kế toán, sai xót và ước tính kế toán" để đc hồi tố hoặc phi hồi tố. Vì thế em đồng ý với ý kiến của CCT Hoàng Mai là được sửa tờ khai thuế chứ không được sửa BCTC sau 31/3 nữa. Thuế và kế toán là khác nhau. ý kiến của em là vậy, mong anh chị góp ý.

thực tế có thể là các chi cục thuế khác đang làm sai

Bạn đọc lại trích dẫn của chị bích vân đi ,Trong đó đã nêu khá rõ là được phép khai bổ sung hồ sơ khai thuế .Và Hồ sơ khai thuế bao gồm những gì

T

trangtubin

Guest
26/8/10
21
0
3
33
âu cơ, tây hồ, hà nội

Em đã đọc lại rồi chị ạ, vì thế nên em mới viết như vậy. DN có QUYỀN được khai bổ sung, nhưng đó là bổ sung số thuế phải nộp, thuế phải nộp theo pháp luật về thuế còn kế toán lại là vấn đề khác chị ạ. tình huống ở đây rõ ràng là sau 31/3 thì không thể sửa BCTC được nữa. Chị bị sai, chị có thể nộp hs khai bổ sung vào tháng 10 hay 12 gì đó (miễn là trc khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra) còn BCTC thì không thể sửa và nộp lại vào tháng 10 hoặc 12... được. Nguyên tắc của kế toán là doanh nghiệp không được phép sửa sổ kế toán (--> BCTC) khi đã khoá sổ. Em nghĩ ở đây phải phân biệt rạch ròi giữa thuế và kế toán không thể nhầm lẫn như thế được. Làm kế toán thì phải theo nguyên tắc kế toán mà làm, em nghĩ thế. Chính vì vậy em mới thấy có một chị nói là chị có phát hiện ra sai xót trong tháng 5 và hiển nhiên là chị đó cũng không thể thay BCTC được.
Em nghĩ cách giải quyết ở đây là: về bên THUẾ: nộp HS khai bổ sung và giải trình cụ thể; còn KẾ TOÁN: áp dụng đúng chuẩn mực VAS 29 mà điều chỉnh.
(không nộp lại BCTC vì đã quá 31/3)
không phải đám đông là luôn đúng đâu chị ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em đã đọc lại rồi chị ạ, vì thế nên em mới viết như vậy. DN có QUYỀN được khai bổ sung, nhưng đó là bổ sung số thuế phải nộp, thuế phải nộp theo pháp luật về thuế còn kế toán lại là vấn đề khác chị ạ. tình huống ở đây rõ ràng là sau 31/3 thì không thể sửa BCTC được nữa. Chị bị sai, chị có thể nộp hs khai bổ sung vào tháng 10 hay 12 gì đó (miễn là trc khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra) còn BCTC thì không thể sửa và nộp lại vào tháng 10 hoặc 12... được. Nguyên tắc của kế toán là doanh nghiệp không được phép sửa sổ kế toán (--> BCTC) khi đã khoá sổ. Em nghĩ ở đây phải phân biệt rạch ròi giữa thuế và kế toán không thể nhầm lẫn như thế được. Làm kế toán thì phải theo nguyên tắc kế toán mà làm, em nghĩ thế. Chính vì vậy em mới thấy có một chị nói là chị có phát hiện ra sai xót trong tháng 5 và hiển nhiên là chị đó cũng không thể thay BCTC được.
Em nghĩ cách giải quyết ở đây là: về bên THUẾ: nộp HS khai bổ sung và giải trình cụ thể; còn KẾ TOÁN: áp dụng đúng chuẩn mực VAS 29 mà điều chỉnh.
(không nộp lại BCTC vì đã quá 31/3)
không phải đám đông là luôn đúng đâu chị ạ.
Làm kế toán, thuế, không nói theo em, theo anh, theo tôi, em nghĩ như vậy được bạn hiền. Bài Bích vân trích dẫn là chuẩn không cần chỉnh rồi. Mình làm kế toán mới hơn 8 năm thôi nhưng làm lại báo cáo tài chính thay thế cũng trên dưới 100 bộ rồi bạn có thấy gì đâu?
Cũng mới 2 hôm nay thôi mới nộp lại báo cáo tài chính thay thế từ năm 2007 đến 2011 đâu thấy anh chị cán bộ thuế nào nói không được phép đâu? Nếu nói không được phép mời anh chị trích dẫn văn bản nào quy định : " Hết hạn nộp báo cáo tài chính là không được thay thế? " em chấp hành ngay.

Sửa lần cuối:
T

trangtubin

Guest
26/8/10
21
0
3
33
âu cơ, tây hồ, hà nội

vậy thì em thấy mọi người cần phải đọc lại chuẩn mực kế toán đi. Em xin lỗi về cách sử dụng từ "em nghĩ" của mình, nhưng cái đó là từ chuẩn mực kế toán chứ không phải từ em. Và em thấy chính những cán bộ thuế ở các chi cục khác cũng đang làm sai đấy ạ. Dù sao em cũng muốn đóng topic ở đây vì em nghĩ tranh luận kiểu này không ra kết quả gì. Không phải đông là đúng đâu ạ.

Nếu như anh nói là anh làm lại BCTC từ năm 2007 hay từ năm nào nào đấy đến giờ thì em xin hỏi anh là CHUẨN MỰC KẾ TOÁN SỐ 29 để làm gì ạ. Nếu nói như anh thì chuẩn mực là THỪA ạ. em nói vậy là tuỳ anh suy nghĩ thôi.

T

tuyet ngoc

Guest

vậy thì em thấy mọi người cần phải đọc lại chuẩn mực kế toán đi. Em xin lỗi về cách sử dụng từ "em nghĩ" của mình, nhưng cái đó là từ chuẩn mực kế toán chứ không phải từ em. Và em thấy chính những cán bộ thuế ở các chi cục khác cũng đang làm sai đấy ạ. Dù sao em cũng muốn đóng topic ở đây vì em nghĩ tranh luận kiểu này không ra kết quả gì. Không phải đông là đúng đâu ạ.

Nếu như anh nói là anh làm lại BCTC từ năm 2007 hay từ năm nào nào đấy đến giờ thì em xin hỏi anh là CHUẨN MỰC KẾ TOÁN SỐ 29 để làm gì ạ. Nếu nói như anh thì chuẩn mực là THỪA ạ. em nói vậy là tuỳ anh suy nghĩ thôi.
Điều chỉnh báo cáo tài chính ở đây theo luật quản lý thuế bạn, còn chuẩn mực số 29 là luật kế toán. bạn làm kế toán chắc cũng biết luôn có sự sai lệch ( Vĩnh viễn hoặc tạm thời) giữa kế toán và thuế chứ nhỉ? Mình nói vậy chắc mọi người hiểu lý do vì sao nên topic này close tại đây được rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA