Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

• Thread starter kimoanh123
  • Ngày gửi
N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
Ðề: Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

Dù sao mình cũng cảm ơn bạn đã chia sẽ nhưng thực tế là thế này:

- Thứ nhất: Mình đã từng nôp lại BCTC năm 2011 ở quận thanh xuân và nộp ok. Rất nhiều người bạn của mình cũng đã nộp ở quận khác ở TP HN cũng Ok. Riêng bây giờ mình làm ở quận Hoàng Mai thì lại ko cho nộp lại nên mình mới vào đây chia sẻ.

- Thứ 2: BCTC của mình năm 2011 sai chứ ko phải năm 2009. BCTC năm 2011 sai là do em kế toán trước ko làm sổ sách mà làm BCTC luôn, giờ mình làm sổ thì nó ko thể khớp với BCTC, vì bạn kế toán cũ ko làm sổ sách kế toán thì làm sao điều chỉnh sổ sách được. Còn sổ sách mà mình làm thì làm đúng, muốn làm sai giống BCTC thì cũng ko thể làm được.

Chuyện là như vậy, mọi người ko hiểu rõ ý của mình nên bảo mình dài dòng.

Thứ 3: Cuối cùng và từ đầu chủ đề đến giờ cái mình quan tâm nhất là chuyển số dư sang năm 2012 lấy theo sổ sách mình làm hay theo BCTC ( ko có sổ sách kế toán sai vì thực tế ko làm sổ trước khi làm BCTC).

Mình công nhận là mình rất vui vì nhiều người tranh luận, nhưng tại cứ liên miên quá, đi từ cái này đến cái kia mà mãi ko ra vấn đề.

em có vài dòng góp ý với chị kimoanh như thế này.
Thứ nhất việc chuyển số dư sang năm 2012 thì mọi người đã giải đáp cho chị rõ đó là lấy số liệu đúng trên sổ sách
Thứ hai : về việc nộp lại báo cáo tài chính thì mọi người đều khẳng định là ở CCT khác đều nộp được , tại sao quận của chị lại ko cho nộp .Chị cần phải giải quyết vấn đề ở chỗ đó. Ý kiến của mọi người là chị làm công văn gửi TCT có thể thì chụp hình cái công văn mà đang cản trở chị in ra đính kèm vào đấy làm bằng chứng.Xem họ trả lời ra sao mà tìm hướng giải quyết .
Còn việc chị sợ họ để ý tới công ty của chị thì em bó tay "Làm việc lớn là ko được sợ " .Việc là việc của chị thì người trực tiếp giải quyết cũng phải là chị.Muốn giải quyết 1 đống thắc mắc của chị thì phải giải quyết cái CCT oái oăm kia trước đã,còn khi CCT đã để ý tới công ty chị rồi thì Được thì ta ở , không được thì ta đi . Việc gì chị cứ phải lo thế nhỉ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Ừ mình cảm ơn bạn. Mình cũng đã định lấy số liệu trên sổ sách đúng để cho vào số dư năm 2012 rồi nhưng trên diễn đàn nhiều ý kiến quá nên ko biết đường nào mà lần. Mình chưa bao giờ gặp tình huống thế này cả. Nói chung là cảm ơn tất cả mọi người đã cùng nhau chia sẻ. Cái vấn đề này ko chỉ riêng mình mà mình nghĩ các bạn cũng rất quan tâm đến.

Báo cáo QT và báo cáo tài chính của cty mình bị sai từ năm 2009 kéo theo sai năm 2010, 2011, bây giờ phải điều chỉnh, giải trình và nộp lại bộ QT và báo cáo tài chính đúng năm 2009,2010,2011 cho cơ quan thuế.
Trên sổ sách năm 2012, vào tháng 6 này là tháng phát hiện sai sót, mình sẽ điều chỉnh bằng các bút toán điều chỉnh sai sót của các năm trước là đúng phải không các bạn?
Nếu vậy cho mình hỏi, số dư đầu năm 2012 trên sổ sách của mình vẫn là số dư sai của năm 2011 chuyển qua chứ không phải số dư đã điều chỉnh trên báo áco tài chính nộp cho cơ quan thuế, có đúng không bạn?
Báo cáo quyết toán và báo cáo tài chính 2012 này thì số dư đầu sẽ lấy theo số dư nào của năm 2011? Số dư sai 2011 trên sổ sách chuyển qua hay số dư trên báo cáo tài chính đã điều chỉnh và nộp cho thuế? Lấy số dư nào để lập báo cáo QT và báo cáo TC năm 2012 hở các bạn?
Mong các bạn vui lòng chỉ dẫn cho mình. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Nếu bạn làm lại được BCTC của những năm trước và nộp lại được cho cơ quan thuế thì số dư năm 2012 là số dư sau khi đã điều chỉnh lại, còn gì phải suy nghĩ nữa nhỉ. Nếu ko nộp lại được mới cần quan tâm số dư nào chuyển sang năm 2012. Còn bạn nếu nộp lại được thì bản nộp lại là bản đúng và lấy số dư đó chuyển sang, chứ lấy số dư sai chuyển sang thì hoá ra BCTC nộp lại bằng thừa à. Đúng là cái bạn này,

T

truongthimyphuongkt

Sơ cấp
25/10/11
19
0
1
33
bình phước

Em nộp BCTC, nay em phat hiện sai sai BCTC nhưng chỉ sai tờ lưu chuyển tiền tệ thui, do e nộp qua mạng, nhập số vào nên nhầm dương thành âm, giờ em muốn sữa có dc ko? mà sửa thì cần gì, e nộp qua mạng chắc sửa qua mạng lun hả các anh/ chị? em thấy mấy anh chị trên nói ko dc sửa, nghe sợ ghê ^^~~~:wall:

levanton

levanton

Cao cấp

Em nộp BCTC, nay em phat hiện sai sai BCTC nhưng chỉ sai tờ lưu chuyển tiền tệ thui, do e nộp qua mạng, nhập số vào nên nhầm dương thành âm, giờ em muốn sữa có dc ko? mà sửa thì cần gì, e nộp qua mạng chắc sửa qua mạng lun hả các anh/ chị? em thấy mấy anh chị trên nói ko dc sửa, nghe sợ ghê ^^~~~:wall:

Chỉ sai báo cáo LCTT thì không viêc gì phải lo, khi nào sai về thuế, doanh thu chi phí đẫn đến bàng Cân đối kế toán sai số liệu mới cần thiết phải thay đổi.

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

theo quy dinh la khong duoc doi BCTC la dung, khi doanh nghiep phat hien so lieu ke toan lam sai thi chi co quyen bo sung BCTC (thuc chat la lam lai va nop lai BCTC)
thu tuc khi bo sung: lam cong van giai trinh la do ke toan hach toan sai, phan mem bi vi rut....
pho to BCTC da nop 3 bo
con truong hop cua ban thi ban (truong hop chua co quyet dinh quyet toan thue) cu nop vao 1 cua. neu nguoi ta khong nhan thi bao voi nguoi ta ly do khong nhan bat nguoi ta ghi vao va ky vao do de toi ve bao cao lai voi giam doc do ca chi cuc thang nao giam ky phai cai nhau voi no mot lan tu do no khong dam hach sach nua dau (co luat duoc bo sung BCTC han hoi)
con truong hop khi co quyet dinh kiem tra thue roi thi khoi can ban cai co vuong mac gi toi giup ban dt la 01283191999

A

anhtuanngoc

Guest
29/8/12
6
1
3
Nam Định

Bạn cứ làm 1 bản báo cáo tài chính đúng + công văn giải trình lên nộp. Cán bộ thuế nào không nhận thì bạn nói ghi lý do không nhận vào? căn cứ quy định nào? Còn muốn làm căng thì lên thẳng gặp Ông Chi Cục Trưởng nói chuyện và xin Ông cho biết văn bản nào nói tới chỉ được làm báo cáo tài chính nộp 1 lần không được nộp điều chỉnh hay thay thế?
Theo ý kiến chung của các bác là được phép nộp lại còn mấy ông hành mình bởi mình mềm thì họ rắn đúng không ạ

H

hjhjhjhj

Guest
8/5/11
2
0
1
38
Ha Noi

Trường hợp ko nộp lại được BCTC thì bạn chỉ có thể sửa sổ sách theo báo cáo và số dư đương nhiên là phải lấy số dư theo báo cáo chuyển sang rùi.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Dù sao mình cũng cảm ơn bạn đã chia sẽ nhưng thực tế là thế này:

- Thứ nhất: Mình đã từng nôp lại BCTC năm 2011 ở quận thanh xuân và nộp ok. Rất nhiều người bạn của mình cũng đã nộp ở quận khác ở TP HN cũng Ok. Riêng bây giờ mình làm ở quận Hoàng Mai thì lại ko cho nộp lại nên mình mới vào đây chia sẻ.

- Thứ 2: BCTC của mình năm 2011 sai chứ ko phải năm 2009. BCTC năm 2011 sai là do em kế toán trước ko làm sổ sách mà làm BCTC luôn, giờ mình làm sổ thì nó ko thể khớp với BCTC, vì bạn kế toán cũ ko làm sổ sách kế toán thì làm sao điều chỉnh sổ sách được. Còn sổ sách mà mình làm thì làm đúng, muốn làm sai giống BCTC thì cũng ko thể làm được.

Chuyện là như vậy, mọi người ko hiểu rõ ý của mình nên bảo mình dài dòng.

Thứ 3: Cuối cùng và từ đầu chủ đề đến giờ cái mình quan tâm nhất là chuyển số dư sang năm 2012 lấy theo sổ sách mình làm hay theo BCTC ( ko có sổ sách kế toán sai vì thực tế ko làm sổ trước khi làm BCTC).

Mình công nhận là mình rất vui vì nhiều người tranh luận, nhưng tại cứ liên miên quá, đi từ cái này đến cái kia mà mãi ko ra vấn đề.

Bạn có cái công văn của chi cục Hoàng Mai vv không cho nộp lại BCTC (tất nhiên là trước khi cơ quan thuế công bố qđ kiểm tra nhé) thì quăng lên đây hộ mình. Mỉnh hỏi hộ

M

maitho0511

Guest
31/1/10
1
0
0
Hà Nội

Mình ở quận Hà Đông. Mình cũng gặp trường hợp tương tự. Mình cũng làm BCTC đúng đi nọp kèm công văn giải trình nhưng CCT cung không nhận. Họ nói chỉ được phép bổ sung thôi. Mà trên BCTC sai rất nhiều mình ko biết phải là tờ khai bổ sung thế nào. Mong các bạn giúp đỡ

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Mình có ý kiến: BCTC chỉ điều chỉnh khi có sai sót (sai sót có nghĩa là cơ bản là đúng và chỉ có một vài chỗ sai) còn trường hợp của bạn thì sai là cơ bản (hay nói đúng hơn là BCTC làm không đúng chế độ kế toán, CM kế toán vì bạn nói kế toán trước đã bốc thuốc số liệu) vậy thì bạn làm công văn trình bày trường hợp cụ thể của Công ty bạn và xin đổi lại BCTC. Có thể bạn không muốn "vạch áo cho người xem lưng" nhưng trong trường hợp này bạn phải xử lý như vậy thôi (hoặc bạn có thể lấy lý do Phần mềm kế toán bị lỗi dẫn đến BCTC bị sai lệch rất nhiều...). Nếu CCT Hoàng Mai không giải quyết thì bạn tiếp tục làm công văn lên Tổng cục thuế Hà nội...Ai làm trong nghề kế toán cũng thấy được là thay thế BCTC trong trường hợp của bạn là tối ưu. Số dư cho năm 2012 phải lấy số dư của BCTC đúng.

Chúc bạn sáng suốt và gặp nhiều may mắn trong việc giải quyết vụ này.

Sửa lần cuối:
H

hatran86

Sơ cấp
22/8/12
7
0
0
Hoang mai - ha noi

Sai sửa thoải mái miễn là bên thuế chưa có quyết định xuống kiểm tra là được

K

khavuong

Sơ cấp
27/5/11
6
0
0
dongnai

cái này mình củng tùng gap phải roi, nhung may mình củng có quan he tot và tinh xỏa,,hihihii, làm sao cho ho khỏng nhận củng phải nhận..

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

bạn phải nói với cơ quan thuế trong công văn là do kế toán làm sai và xin bổ sung BCTC nhé , đừng nói là đổi, nếu là đổi thì không bao giờ đổi mà là bổ sung nhớ cho kỹ và nộp vào một cửa, nếu người ta không nhận thì bảo chị ghi vào đây là tại sao hoặc lý do không nhận đê em về báo cáo giám đốc nhé nhưng bạn phải nhớ là công ty bạn đã có quyết định kiểm tra của cơ quan thuế chưa nếu có rồi thì không cần bổ sung nữa còn chưa có thì cứ làm theo tớ nói có gì alo cho tớ 01283191999

B

biha2705

Guest
8/3/11
1
0
0
tp hcm

Mình cũng vậy, bên thuế không cho mình nộp lại báo cáo quyết toán, giờ không biết phải làm sao?!!

T

trangnh185

Trung cấp
16/8/11
60
0
0
38
ha noi

các anh chị ơi cho em hỏi, năm 2012 lần đầu tiên em làm bctc cho năm 2011, do em đặt sai mã trong báo cáo lctt, đáng nhẽ đặt vào mã 03 thì em cho vào mã 02 hết, số cuối cùng thì vẫn đúng, giờ em chỉnh lại cái nào thuộc 03 thì cho về 03 và ko làm ảnh hưởng gì đến kết quả cuối cùng (em làm trên cell ạ). vậy em có cần phải làm lại bctc để nộp lại ko ạ?

levanton

levanton

Cao cấp

các anh chị ơi cho em hỏi, năm 2012 lần đầu tiên em làm bctc cho năm 2011, do em đặt sai mã trong báo cáo lctt, đáng nhẽ đặt vào mã 03 thì em cho vào mã 02 hết, số cuối cùng thì vẫn đúng, giờ em chỉnh lại cái nào thuộc 03 thì cho về 03 và ko làm ảnh hưởng gì đến kết quả cuối cùng (em làm trên cell ạ). vậy em có cần phải làm lại bctc để nộp lại ko ạ?

Sai chi tiết trong Báo cáo LCTT bạn không cần phải sửa lại và đổi BCTC, chỉ khi nào sai sót dẫn đến sai số thuế phải nộp bạn mới cần phải đổi, nộp lại BCTC ở cơ quan thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA