Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

• Thread starter kimoanh123
  • Ngày gửi
H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Ðề: Hỏi về cách sửa sổ sách khi phát hiện BCTC đã nộp bị sai ?

Cho mình hỏi thêm về chủ đề này. Vậy khi nộp lại báo cáo tài chính đã điều chỉnh lại thì trên sổ sách kế toán của các năm trước phải xử lý thế nào? Cty mình phải điều chỉnh lại BC Tài Chính từ năm 2009 lận. Không lẽ phải in lại SS từ năm 2009, nếu làm bút toán điều chỉnh trong năm 2012 thì các tài khoản trên sổ sách năm 2009 đã làm sai nên sẽ không khớp với BC Tài Chính đã điều chỉnh và nộp cho Thuế, mai mốt cơ quan thuế kiểm tra quyết toán xem báo cáo tài chính so với Sổ sách thì giải trình thế nào? Mong các bạn góp ý cho mình. cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

vậy thì em thấy mọi người cần phải đọc lại chuẩn mực kế toán đi. Em xin lỗi về cách sử dụng từ "em nghĩ" của mình, nhưng cái đó là từ chuẩn mực kế toán chứ không phải từ em. Và em thấy chính những cán bộ thuế ở các chi cục khác cũng đang làm sai đấy ạ. Dù sao em cũng muốn đóng topic ở đây vì em nghĩ tranh luận kiểu này không ra kết quả gì. Không phải đông là đúng đâu ạ.

Nếu như anh nói là anh làm lại BCTC từ năm 2007 hay từ năm nào nào đấy đến giờ thì em xin hỏi anh là CHUẨN MỰC KẾ TOÁN SỐ 29 để làm gì ạ. Nếu nói như anh thì chuẩn mực là THỪA ạ. em nói vậy là tuỳ anh suy nghĩ thôi.

Thấy các kế toán kỳ cựu tranh luận với em kế toán này mà không có dẫn chứng bằng văn bản pháp luật cụ thể thì em ý cứ nghĩ "mình luôn luôn đúng" bằng các dẫn chứng ở chuẩn mực kế toán, mà nói thực là em ý chưa hiểu rằng "chuẩn mực kế toán để làm gì"? "chuẩn mực kế toán quy định điều gì"? Bạn đọc cái công văn đính kèm (bản gốc luôn) của Tổng cục thuế hướng dẫn về việc điều chỉnh BCTC.

Đính kèm

• 3949_TCT-PCCS.pdf
    327.1 KB · Lượt xem: 390
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cho mình hỏi thêm về chủ đề này. Vậy khi nộp lại báo cáo tài chính đã điều chỉnh lại thì trên sổ sách kế toán của các năm trước phải xử lý thế nào? Cty mình phải điều chỉnh lại BC Tài Chính từ năm 2009 lận. Không lẽ phải in lại SS từ năm 2009, nếu làm bút toán điều chỉnh trong năm 2012 thì các tài khoản trên sổ sách năm 2009 đã làm sai nên sẽ không khớp với BC Tài Chính đã điều chỉnh và nộp cho Thuế, mai mốt cơ quan thuế kiểm tra quyết toán xem báo cáo tài chính so với Sổ sách thì giải trình thế nào? Mong các bạn góp ý cho mình. cảm ơn các bạn nhiều

Làm lại SSKT theo số đúng với BCTC đã nộp lại. Trường hợp của bạn phải in lại toàn bộ sổ kế toán từ năm 2009.
(mình đã có gặp trường hợp 1 DN: làm lại sổ kế toán và nộp lại BCTC, TNDN cho các năm 2008, 2009, 2010 và 2011 vừa quyết toán xong 4 năm cho họ theo số liệu đã điều chỉnh mới).

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Lúc này mới áp dụng chuẩn mực kế toán để "điều chỉnh các bút toán sai sót trong các kỳ trước", và được giải thích bằng văn bản về các chỉ tiêu điều chỉnh (chỉ tiêu nào tăng, chỉ tiêu nào giảm) gửi kèm BCTC điều chỉnh, chỉ in lại những sổ có tài khoản bị ảnh hưởng khi điều chỉnh.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Mọi người cứ tranh luận hoài. Ngay từ chủ đề đầu tiên mình đã đưa ra câu hỏi mà ko ai chịu giúp mình cả. Trường hợp bây giờ thuế Hoàng Mai không cho nộp lại vậy mình sẽ chuyển số dư sang năm 2012 theo BCTC đã sai hay theo sổ sách đã đúng.

- Nếu theo BCTC đã sai thì kéo theo năm 2012 lại sai tiếp (vì BCTC của mình là ko thể làm bút toán điều chỉnh được, do kế toán bốc số liệu).
- Nếu lấy số dư trong sổ sách kế toán đúng mà chuyển sang năm 2012 thì vô tình số dư đầu năm 2012 ko giống vơi dư cuối kỳ năm 2011 trong BCTC.

Vậy mình chọn cách làm, và làm thế nào để có số dư chuyển sang 2012. Các bạn hãy tranh luận vấn đề này giúp mình đi nhé, còn việc quận này cho nộp quận kia ko cho thì cũng đành chịu, ko làm thế nào hơn được.

giúp mình gấp gấp

Thấy các kế toán kỳ cựu tranh luận với em kế toán này mà không có dẫn chứng bằng văn bản pháp luật cụ thể thì em ý cứ nghĩ "mình luôn luôn đúng" bằng các dẫn chứng ở chuẩn mực kế toán, mà nói thực là em ý chưa hiểu rằng "chuẩn mực kế toán để làm gì"? "chuẩn mực kế toán quy định điều gì"? Bạn đọc cái công văn đính kèm (bản gốc luôn) của Tổng cục thuế hướng dẫn về việc điều chỉnh BCTC.

Cái công văn của bạn này gửi thì cũng chỉ là điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế TNDN thôi, chứ vẫn ko nói là được phép nộp lại BCTC. ở đây là chỉ điều chỉnh BCTC (cụ thể là điều chỉnh quyết toán thuế TNDN thôi).

Chẳng hiểu kiểu gì nữa nhỉ

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

...
Trường hợp bây giờ thuế Hoàng Mai không cho nộp lại vậy mình sẽ chuyển số dư sang năm 2012 theo BCTC đã sai hay theo sổ sách đã đúng.

- Nếu theo BCTC đã sai thì kéo theo năm 2012 lại sai tiếp (vì BCTC của mình là ko thể làm bút toán điều chỉnh được, do kế toán bốc số liệu).
- Nếu lấy số dư trong sổ sách kế toán đúng mà chuyển sang năm 2012 thì vô tình số dư đầu năm 2012 ko giống vơi dư cuối kỳ năm 2011 trong BCTC.

Vậy mình chọn cách làm, và làm thế nào để có số dư chuyển sang 2012. Các bạn hãy tranh luận vấn đề này giúp mình đi nhé, còn việc quận này cho nộp quận kia ko cho thì cũng đành chịu, ko làm thế nào hơn được.

giúp mình gấp gấp
Trong trường hợp này lấy số dư theo BCTC (2011) đã nộp chuyển sang 2012 và thực hiện điều chỉnh sổ kế toán tại năm phát hiện sai sót (như y/c của quận HM_sừa sai sót theo Luật kế toán).

Điều 28_Luật kế toán.
...
3. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót.”
Xong.

L

Lê Trung Nguyet

Guest

BCTC sai nop lai duoc ma
Theo TT28 thi phat hịen sai lam cong van ghi rõ từng chỉ tiêu điều chỉnh. vì dau ma sai
sau do nop kem theo BCTC cu pho to
Ban phai cung rắn lên. cứ vác luật ra mà nem vào mấy thằng cán bộ ngu đấy, đừng có giơ tiền ra làm hư hỏng công chức nhà nươc.
Can bộ chuyên quản ko múôn nhận là họ ngại phải sửa hồ sơ.

T

tuvvbk

Guest
29/4/10
27
0
1
37
hà nội
Mình mới nộp lại bctc 2011 ngày 02/06/2012 bạn ạ. Mình không hiểu sao CCT Hoàng Mai lại tự ý làm 1 kiểu vậy.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Mệt vì giải thích với mấy bác này quá. Đã nói nó có hẳn công văn to tướng dán vào cửa, nó chỉ cho mình đọc là công văn đó do ông cục trưởng ký là ko được nộp lại nên tất cả phải làm theo. đã có công văn cục trưởng quận hoàng mai ký là ko được phép rồi thì ai dám nhận hồ sơ của mình, mình còn cãi vào đâu nữa chứ. Khổ lắm nói mãi, họ đã thế rồi thì cãi vào đâu, chẳng lẽ lên gặp ông chi cục trưởng.

- về BCTC của mình thì mình nói ròi, ko thể điều chỉnh sai sót của năm 2011 vào năm 2012 được (lý do là sai theo kiểu bốc số liệu chứ ko phải định khoản sai. Chứ nếu định khoản sai thì mình đã chẳng hỏi mấy bác làm gì). Khó là khó ở chỗ đó.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mọi người ơi cho mình hỏi chút nha: Mình đã nộp BCTC năm 2011 đúng hạn nhưng nay phát hiện BCTC bị sai rất nhiều, mình đã làm lại và đi nộp lại nhưng thuế không cho. Trên chi cục thuế nói rằng BCTC chỉ được nộp 1 lần duy nhất nếu phát hiện sai thì được nộp quyết toán thuế TNDN điều chỉnh chứ không được nộp lại toàn bộ BCTC. Sổ sách sai thì phải sửa trực tiếp vào năm phát hiện sai sót.

Nhưng vấn đề của mình là do công ty mới thành lập nên kế toán không biết làm, ko lên sổ mà lên thẳng BCTC luôn. Vậy làm sao để sửa sổ bây giờ, bây giờ sổ sách làm thì chỉ làm theo số đúng thôi, làm theo số sai giống BCTC thì ko ra. Vậy mình phải sửa kiểu gì, số dư chuyển sang năm 2012 mình lấy theo BCTC đã nộp hay lấy theo số dư trong sổ sách mình đã làm đúng.

Giúp mình với, huhuhu

Các bạn chú ý: do trường hợp của chủ topic là làm BCTC trước và sổ kế toán làm sau => chúng ta nên hướng vào yêu cầu của chủ topic_không bàn chuyện nộp lại BCTC (vì CCT quận Hoàng Mai không cho), không sửa sai sổ sách theo luật kế toán (vì Cty không lên sổ kế toán mà lên thẳng BCTC) giờ chủ topic đã làm lại sổ sách theo số đúng nhưng phải lấy số dư nào_theo BCTC sai hay theo sổ kế toán đúng (sau khi làm lại sổ 2011) để chuyển sang 2012, mong muốn của chủ topic là giúp gỡ rối ở điểm này, hic !

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Bó tay với cái bạn này, tưởng gỡ rối thì lại giải thích thêm. Mọi người tập trung giúp mình nào, hãy đưa ra ý kiến bình luận giúp mình với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bó tay với cái bạn này, tưởng gỡ rối thì lại giải thích thêm. Mọi người tập trung giúp mình nào, hãy đưa ra ý kiến bình luận giúp mình với

Giải thích như vậy có đúng với trường hợp của bạn chưa, bởi vì nếu vấn đề nêu ra chưa rõ ràng thì càng gỡ càng rối thêm, giống như qua 5 trang 51 bài ... mà chưa thõa mãn được yêu cầu trợ giúp.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Là bởi vì mọi người chả hiểu mình nói gì, nói mãi nói hoài mà vẫn trả lời ko đúng chỗ. Tức thế, mà sao bạn ko giúp mình luôn mà lại giải thích thêm làm gì. Chờ mãi chờ hoài mà chưa thấy đâu.

T

trangtubin

Guest
26/8/10
21
0
3
33
âu cơ, tây hồ, hà nội

em đồng ý là luôn luôn có sự chênh lệch giữa kế toán và thuế nhưng làm kế toán thì luôn phải theo pháp luật về kế toán chị ạ. Nên em khẳng định BCTC ở đây không thể sửa lại khi đã nộp (31/3-deadline). còn thuế phải nộp thì có thể bổ sung bất cứ khi nào phát hiện ra sai xót (tờ khai thuế). em cũng đồng ý là nên close topic ở đây vì nó sẽ chẳng đi đến đâu cả khi mà quan điểm bất đồng và anh chị luôn cho rằng mình nhiều kinh nghiệm hơn em (mặc dù điều đó đúng).

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

em đồng ý là luôn luôn có sự chênh lệch giữa kế toán và thuế nhưng làm kế toán thì luôn phải theo pháp luật về kế toán chị ạ. Nên em khẳng định BCTC ở đây không thể sửa lại khi đã nộp (31/3-deadline). còn thuế phải nộp thì có thể bổ sung bất cứ khi nào phát hiện ra sai xót (tờ khai thuế). em cũng đồng ý là nên close topic ở đây vì nó sẽ chẳng đi đến đâu cả khi mà quan điểm bất đồng và anh chị luôn cho rằng mình nhiều kinh nghiệm hơn em (mặc dù điều đó đúng).
Diễn đàn là nơi tranh luận, phản biện để có cài nhìn đúng đắn nhất, Bạn cứ mạnh dạn chứng minh điều mình làm là đúng vì căn cứ văn bản này, văn bản kia. Chưa chắc làm lâu năm là đúng hết đâu bạn, vẫn có thể nhầm lẫn như thường.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

"làm kế toán thì luôn phải theo pháp luật về kế toán" đều này đúng khi và chỉ khi kế toán chỉ phục vụ riêng cho nội bộ Cty mà không liên quan gì đến thuế, nhưng 100/100 công việc kế toán phải báo cáo, phải giải trình trước thuế, vậy làm kế toán có phải theo pháp luật về thuế không ?

Khi cần xác định tính đúng sai một vấn đề mang tính pháp lý thì phải dùng chứng cứ pháp lý chứ không phải cảm nhận theo kiểu "em khẳng định" mà được đâu bạn ơi, cũng không phải "các anh chị cho rằng nhiều kinh nghiệm hơn" là đúng khi có sự bất đồng quan điểm, mà sự thật là "các anh chị" chưa gặp phải "tình huống kỳ cục ở CCT-HM" và một điều quan trọng nữa_tự do quan điểm, không đồng quan điểm là một việc bình thường rất bình thường trong tranh luận, nếu tất cả cùng chung quan điểm với nhau, ai tranh luận làm gì ???!!!

Thấy bạn nói vậy ... tự nhiên buồn 5 phút !

@ chủ topic:
Là bởi vì mọi người chả hiểu mình nói gì, nói mãi nói hoài mà vẫn trả lời ko đúng chỗ. Tức thế, ...
Hỏi một vấn đề mà quá nhiều người không hiểu thì cũng nên xem lại cách đặt vấn đề của mình có rõ ràng không, quá nhiều người không hiểu, quá nhiều người trả lời cho bạn "không đúng chổ" tất cả là do người trả lời quá nhiệt tình, dù không đúng chổ như bạn nói nhưng tất cả đều có mục đích chung đó là "đang giúp bạn".
Nghỉ mà xem !

À, hình như bạn quên chuyện gì đó, có lẽ là hai tiếng ... mà cũng có thể không cần !

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Khi tham gia diễn đàn, một vấn đề/câu hỏi mình nêu ra mà có nhiều thành viên trả lời/tranh luận/góp ý/chia sẻ thì còn gì hạnh phúc bằng.
Sợ nhất là khi mình nêu câu hỏi mà ko 1 ai trả lời, buồn lắm bạn ơi (mình đã từng rơi vào hoàn cảnh này rồi)

T

thuongmai58

Sơ cấp
13/9/10
17
0
0
Quảng Bình

Mọi người cứ tranh luận hoài. Ngay từ chủ đề đầu tiên mình đã đưa ra câu hỏi mà ko ai chịu giúp mình cả. Trường hợp bây giờ thuế Hoàng Mai không cho nộp lại vậy mình sẽ chuyển số dư sang năm 2012 theo BCTC đã sai hay theo sổ sách đã đúng.

giúp mình gấp gấp

Cái công văn của bạn này gửi thì cũng chỉ là điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế TNDN thôi, chứ vẫn ko nói là được phép nộp lại BCTC. ở đây là chỉ điều chỉnh BCTC (cụ thể là điều chỉnh quyết toán thuế TNDN thôi).

Chẳng hiểu kiểu gì nữa nhỉ

Đừng tranh luận dài dòng. Theo bạn, BCTC của bạn sai từ năm 2009 (bạn làm lại để nộp theo bản đúng thì ko bao giờ ai chấp nhận cho. Bởi lẽ cơ quan thuế quản lý bạn đã tổng hợp và gữi lên cấp trên của họ rồi (Tổng cục Thuế). Vậy thì bây giờ bạn làm lại như sau:
Theo bạn: Do sổ sách kế toán làm sai dẩn dến BCTC sai. Vì vậy bạn phải sữa lại ss kế toán của những năn làm sai, tìm ra những cái gì sai. Ví dụ: Các khoản phải thu ngắn hạn: Trên ss kế toán 200t, trên BCTC 300t sia 100t, đồng thời làm Thuyết minh điều chỉnh số liệu sai đó sang năm sau, cứ từng năm như vậy cho đên năm 2011... Sau quá trình điều chỉnh như vây đến cuối năm 2011 thì đã xác định được Số liệu trên ss kế toán là đúng.BCTC đang sai... Bây giờ bạn so sánh SS kế toán và BCTC để tìm những số liệu sai của 2011 và thuyết minh điều chỉnh "điều chỉnh các bút toán sai sót trong các kỳ trước" Điều chỉnh xong bạn sẽ có số dư đầu kỳ cho 2012 (Nhớ kèm theo các tính toán và thuyết minh điều chỉnh các năm trước) . Tuy nhiên: Trong quá trình điều chỉnh số liệu Kế toán từng năm sẻ xẩy ra trương hợp chênh lệch số liêụ có ảnh hưởng đến các khoan phải nộp như Thuế...v.v...( Bạn phải thực hiện các nghĩa vụ này + tiền phạt) Chúc bạn thành công!

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Dù sao mình cũng cảm ơn bạn đã chia sẽ nhưng thực tế là thế này:

- Thứ nhất: Mình đã từng nôp lại BCTC năm 2011 ở quận thanh xuân và nộp ok. Rất nhiều người bạn của mình cũng đã nộp ở quận khác ở TP HN cũng Ok. Riêng bây giờ mình làm ở quận Hoàng Mai thì lại ko cho nộp lại nên mình mới vào đây chia sẻ.

- Thứ 2: BCTC của mình năm 2011 sai chứ ko phải năm 2009. BCTC năm 2011 sai là do em kế toán trước ko làm sổ sách mà làm BCTC luôn, giờ mình làm sổ thì nó ko thể khớp với BCTC, vì bạn kế toán cũ ko làm sổ sách kế toán thì làm sao điều chỉnh sổ sách được. Còn sổ sách mà mình làm thì làm đúng, muốn làm sai giống BCTC thì cũng ko thể làm được.

Chuyện là như vậy, mọi người ko hiểu rõ ý của mình nên bảo mình dài dòng.

Thứ 3: Cuối cùng và từ đầu chủ đề đến giờ cái mình quan tâm nhất là chuyển số dư sang năm 2012 lấy theo sổ sách mình làm hay theo BCTC ( ko có sổ sách kế toán sai vì thực tế ko làm sổ trước khi làm BCTC).

Khi tham gia diễn đàn, một vấn đề/câu hỏi mình nêu ra mà có nhiều thành viên trả lời/tranh luận/góp ý/chia sẻ thì còn gì hạnh phúc bằng.
Sợ nhất là khi mình nêu câu hỏi mà ko 1 ai trả lời, buồn lắm bạn ơi (mình đã từng rơi vào hoàn cảnh này rồi)

Mình công nhận là mình rất vui vì nhiều người tranh luận, nhưng tại cứ liên miên quá, đi từ cái này đến cái kia mà mãi ko ra vấn đề.

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam

Báo cáo QT và báo cáo tài chính của cty mình bị sai từ năm 2009 kéo theo sai năm 2010, 2011, bây giờ phải điều chỉnh, giải trình và nộp lại bộ QT và báo cáo tài chính đúng năm 2009,2010,2011 cho cơ quan thuế.
Trên sổ sách năm 2012, vào tháng 6 này là tháng phát hiện sai sót, mình sẽ điều chỉnh bằng các bút toán điều chỉnh sai sót của các năm trước là đúng phải không các bạn?
Nếu vậy cho mình hỏi, số dư đầu năm 2012 trên sổ sách của mình vẫn là số dư sai của năm 2011 chuyển qua chứ không phải số dư đã điều chỉnh trên báo áco tài chính nộp cho cơ quan thuế, có đúng không bạn?
Báo cáo quyết toán và báo cáo tài chính 2012 này thì số dư đầu sẽ lấy theo số dư nào của năm 2011? Số dư sai 2011 trên sổ sách chuyển qua hay số dư trên báo cáo tài chính đã điều chỉnh và nộp cho thuế? Lấy số dư nào để lập báo cáo QT và báo cáo TC năm 2012 hở các bạn?
Mong các bạn vui lòng chỉ dẫn cho mình. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA