Khoản tạm ứng và hoàn ứng

• Thread starter nhinhiluu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Đúng là ông Thầy tôi ngại, sợ tôi đem cái tài liệu bán cho ai đó mà link cứ nhá nhá cho thèm chơi vậy đóa mà. Tức thật, thà rằng không cóa để người muốn được chiêm ngưỡng phải đau lòng lắm Thầy ơi.
/(hông biết up lên, đã bảo gởi qua email của em để úp hộ cho, sao cứ ngại là em "đạo văn" của Thầy nhỉ.
Thầy yên tâm đi, ăn cây nào rào cây ấy, có gì em ghi nguồn và tên tác giả của Thầy để PR cho Thầy luôn thể, vừa tìm được nhiều khách hàng tư vấn và lại thêm có nhiều đứa con gái nuôi của em (Cẩm Hà, Bích Vân, Hoàng Yến,...) sẽ xin làm đồ đệ của Thầy.

Em chẳng ngại gì! thứ nhất là không có thời gian, thứ 2 là bần cùng mới nhờ, đường đường là Quản lý chuyên mục lại đi nhờ post dữ liệu, anh chẳng hiểu cho em gì hết! khó em cũng phải cố làm, làm đến cùng khi được thì thôi (ai lại công khai trên diễn đàn là cần thì anh chỉ bảo, nếu cần em sẽ gọi điện hoặc mail cá nhân cho anh). Như em đã nói với anh, 1 ngày em chạy mấy nơi, vô đây là thông qua teamview từ xa nên rất khó khăn! bài 117 em đã sữa dữ liệu đưa lại rồi.
Cũng như Topic này em cũng sẽ theo đến cùng để khẳng định chân lý, cho dù chỉ còn lại 1 mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

.. Đã tranh luận là nói đến tận cùng của vấn đề theo cách đúng nhất, tối ưu nhất, chứ ngoài thực tế hiện nay (nói lại) để phục vụ cơ quan thuế hay kiểm toán đơn thuần (do đơn vị thuê rồi trả tiền) thì nói làm gì...

Bác cay cú quá! Bác có ý của bác, người khác có ý của người khác, mỗi doanh nghiệp người ta làm theo cách mà người ta cho là phù hợp chứ. Kiểm toán người ta có chuyên môn sâu, người ta không nói gì sao bác nói ghê thế.

Chân lý đó là con số biết nói: Đừng làm cho dòng thu, dòng chi tăng lên ảo, đừng để người mua bỏ tiền túi ra rồi lại bắt họ tạm ứng thêm. Hãy chi thêm cho họ, cám ơn họ đã bỏ tiền thêm ra bù vào để hoàn tất dịch vụ của công ty...

Bác diễn tả "chân lý" của bác mà em nghe giống như đang phát biểu trong chương trình "đền ơn đáp nghĩa" vậy, hihi...

Trong trường hợp này, em thấy không làm thay đổi dòng tiền của các hoạt động, chưa kể cách làm này (là cách 2 của Nguyen Cam Ha) làm dòng tiền trở nên sáng sủa, cung cấp được nhiều thông tin hơn cho người đọc.

Trên diễn đàn tranh luận không thể xuề xoà: làm thế nào cũng được- đó là lý của người không dám nhìn vào sự thật (có thể đã trót làm rồi, nên giờ không dám sửa và thừa nhận)

Bác nói gì vậy, có gì mà không dám nhìn vào sự thật, có khi người ta sợ bác buồn nên không muốn tranh cãi thôi (vì dù sao bác cũng là cây cao bóng cả mà), hehe...

.. em cũng sẽ theo đến cùng để khẳng định chân lý, cho dù chỉ còn lại 1 mình!

Còn 1 mình bác thì bác khẳng định "chân lý" với ai? Tự sướng ah? hic...

Sửa lần cuối:
y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Được và mất trong Topic này đã rõ rồi, nhưng chân lý là mãi mãi không được hay không mất. Chân lý đó là con số biết nói: Đừng làm cho dòng thu, dòng chi tăng lên ảo, đừng để người mua bỏ tiền túi ra rồi lại bắt họ tạm ứng thêm. Hãy chi thêm cho họ, cám ơn họ đã bỏ tiền thêm ra bù vào để hoàn tất dịch vụ của công ty...

Trên diễn đàn tranh luận không thể xuề xoà: làm thế nào cũng được- đó là lý của người không dám nhìn vào sự thật (có thể đã trót làm rồi, nên giờ không dám sửa và thừa nhận).
Yêu cầu phải đúng chế độ, thuyết phục bằng dẫn chứng, văn bản qui định của Nhà Nước hiện hành.

Em e là bác đang 1 mình chống lại Mafia .... He he. Em đùa tý thôi.

+ + Nếu nói về thực tế, đúng là các anh làm kiểu nào cũng được miễn sao cơ quan kiểm toán, thuế không bắt bẻ, bắt sai là được. Nhất là các đơn vị doanh nghiệp tư nhân, Công ty TNHH gia đình (không bắt buộc kiểm toán) thì các bút toán hạch toán chắc còn lộn xộn hơn nhỉ ?

+ + Nếu nói về văn bản chế độ đã quy định như vậy, tại sao các anh không làm thì em có ý kiến với bác là văn bản kế toán cũng dạng mở mà bác: http://niceaccounting.com/HTTK/1/141.html

4. Trường hợp số thực chi đã được duyệt lớn hơn số đã nhận tạm ứng, kế toán lập phiếu chi để thanh toán thêm cho người nhận tạm ứng, ghi:

Nợ các TK 152, 153, 156, 241, 331, 621, 623, 627,. . .

Có TK 111 - Tiền măt.

+ + Tiếp đến, về bàn luận dòng tiền thu, chi tăng ảo. Em nghĩ hạch toán cách 2 sẽ đúng về bản chất. Vì nếu hạch toán kiểu bác:

Khi cho nhân viên tạm ứng: Nợ TK 141/ Có TK 111 : 20 triệu ----> ta sẽ lên Báo cáo lưu chuyển tiền tệ Mã chỉ tiêu: Chi khác hoạt động kinh doanh

Khi nhân viên hoàn tạm ứng: Nợ TK 156/ Có TK 141: 20 triệu -----> không hiển thị trên Báo cáo lưu chuyển tiền tệ (đáng ra nó phải là Chi người bán cung cấp hàng hoá, cung cấp dịch vụ

Chi thêm tạm ứng: Nợ TK 156/ Có TK 111: 7 triệu -------> lên Báo cáo lưu chuyển tiền tệ Mã chỉ tiêu : Chi người bán cung cấp hàng hoá

Rõ ràng, nếu làm theo cách này thì Báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp phản ánh sai bản chất dòng tiền. Doanh nghiệp chi để mua hàng hoá để bán nhưng lại phản ánh dòng tiền chi cho hoạt động kinh doanh khác. Nếu là nhà đầu tư trên sản chứng khoán, họ sẽ phân tích tình trạng kinh doanh của đơn vị sẽ sai lệch chiến lược kinh doanh, đầu tư của doanh nghiệp. Tại sao lại chi khác hoạt động kinh doanh khác nhiều hơn chi trả cho nhà cung cấp mua hàng hoá, dịch vụ (nếu như doanh nghiệp đều cho nhân vien tạm ứng đi mua hàng)

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

4. Trường hợp số thực chi đã được duyệt lớn hơn số đã nhận tạm ứng, kế toán lập phiếu chi để thanh toán thêm cho người nhận tạm ứng, ghi:

Nợ các TK 152, 153, 156, 241, 331, 621, 623, 627,. . .

Có TK 111 - Tiền măt.
Mọi người tham gia thảo luận chắc cũng đã công nhận điều trích dẫn ở trên là đúng chế độ hiện hành. Vậy chẳng phải bàn luận gì nữa, khi nào BTC có văn bản hướng dẫn khác thì hãy sửa theo. Còn thực tế xin không nhắc đến nữa!

- Việc phân tích báo cáo tài chính từ lưu chuyển tiền tệ cũng chỉ là 1 căn cứ trong hàng loạt các căn cứ của công cụ này. y thien do long ky 2003 nói đến các chỉ tiêu trong lưu chuyển tiền tệ có lý, nhưng để nhận biết đâu là nguồn chi cho hoạt động khác, đâu là hoạt động kinh doanh thì căn cứ không phải 141 mà căn cứ là 156 nữa, có thể do biên soạn, cũng có thể do phần mềm chưa viết chuẩn (cái này xin để nghiên cứu và trả lời sau).
- Cuối cùng nói về nghiệp vụ này thì chỉ có mâu thuẫn việc: Tôi đã vay tiền (tạm ứng) của cty lần đầu rồi, tôi đi mua hàng phải bỏ thêm cả tiền túi ra thanh toán nữa, giờ lại bảo tôi ký thêm phiếu tạm ứng (vay tiền) cty nữa... là sao????. Đôi khi có người hiểu họ không ký, đôi khi kế toán lòe được họ, họ vẫn ký ... Con số biết nói đấy!

LTS: Có người tự cho là mình cao thượng khi suy nghĩ chủ quan là không thèm nói nữa, mình cứ làm theo ý mình, hay có người thích chọc gậy bánh xe làm cho việc tung mù lên rồi cười đắc ý, có những người cố chấp, nóng nảy, phản ứng quyết liệt, đôi khi còn bất mãn... nói chung có người này người khác thế mới là xã hội... kệ thôi, nhưng chân lý thì vẫn vậy, tôi khác, tôi bảo vệ chân lý! còn ai nghĩ sao cũng được.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Tưởng là đã xong, sao lại có nhiều người vẫn còn lên cao trào tranh luận thế nhỉ?

Tôi cứ đường xưa lối cũ, gọn nhẹ mà làm. Không sai phạm chế độ kế toán, người kiểm tra, người đọc, người quản lý tiện theo dõi là OK.
Tôi nghĩ ai cũng phải bảo vệ lập luận của mình đó là người làm công tác kế toán cần phải có nhưng không bảo thủ, cố chấp.
Tôi không có chiều sâu, ăn học đến nơi đến chốn để nhìn thấy (phân tích) đến các hệ quả BCTC như các Thầy, anh chị phân tích cho rằng sẽ ảnh hưởng đến dòng lưu chuyển tiền tệ. Tôi và các cơ quan kiểm tra cũng không có thời gian đọc được cái báo cáo lưu chuyển tiền tệ (BCLCTT), vì BCLCTT thời điểm tôi lập với thời điểm người kiểm tra sẽ 1 đằng 1 nẻo, không có ý nghĩa gì cho công tác kiểm tra tại thời điểm. Họ quan tâm cái gì trong Báo cáo tài chính của mình: Lãi/lỗ, tình hình nộp ngân sách, các khoản nợ phải thu, phải trả, tài sản, nguyên vật liệu,... thì các thông tin này nó cũng sẽ được thể hiện đầy đủ trong BCTC và Kết quả HDSXKD.

Nên đơn giản như thế để khỏi nhức cái đầu.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Tưởng là đã xong, sao lại có nhiều người vẫn còn lên cao trào tranh luận thế nhỉ?

Tôi cứ đường xưa lối cũ, gọn nhẹ mà làm. Không sai phạm chế độ kế toán, người kiểm tra, người đọc, người quản lý tiện theo dõi là OK.
Tôi nghĩ ai cũng phải bảo vệ lập luận của mình đó là người làm công tác kế toán cần phải có nhưng không bảo thủ, cố chấp.
Tôi không có chiều sâu, ăn học đến nơi đến chốn để nhìn thấy (phân tích) đến các hệ quả BCTC như các Thầy, anh chị phân tích cho rằng sẽ ảnh hưởng đến dòng lưu chuyển tiền tệ. Tôi và các cơ quan kiểm tra cũng không có thời gian đọc được cái báo cáo lưu chuyển tiền tệ (BCLCTT), vì BCLCTT thời điểm tôi lập với thời điểm người kiểm tra sẽ 1 đằng 1 nẻo, không có ý nghĩa gì cho công tác kiểm tra tại thời điểm. Họ quan tâm cái gì trong Báo cáo tài chính của mình: Lãi/lỗ, tình hình nộp ngân sách, các khoản nợ phải thu, phải trả, tài sản, nguyên vật liệu,... thì các thông tin này nó cũng sẽ được thể hiện đầy đủ trong BCTC và Kết quả HDSXKD.

Nên đơn giản như thế để khỏi nhức cái đầu.

Anh ơi! em đã nói là:
Vậy chẳng phải bàn luận gì nữa, khi nào BTC có văn bản hướng dẫn khác thì hãy sửa theo. Còn thực tế xin không nhắc đến nữa!
trong thực tế việc vận hành 1 phòng kế toán -tài chính còn trăm ngàn thứ, chưa kể còn phải chia sẻ hứng chịu kết quả kinh doanh với Ban Giám đốc..vv nghĩ gì cái nhỏ nhặt này, nhưng cái gốc của vấn đề là đã tranh luận là phải tranh luận đến cùng, dựa theo văn bản pháp qui NN ban hành và có hiệu lực tại thời điểm. Chứ không phải bám vào kinh nghiệm, cách làm và qua vai lần quyết toán, kiểm toán cho qua mà bảo đúng!
Ngại nhất là các em mới vào nghề, đọc được cái kiểu xui làm thế nào thì làm thì chữ Thầy lại trả cho Thầy thì phí công dạy và học lắm!

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Anh ơi! em đã nói là: trong thực tế việc vận hành 1 phòng kế toán -tài chính còn trăm ngàn thứ, chưa kể còn phải chia sẻ hứng chịu kết quả kinh doanh với Ban Giám đốc..vv nghĩ gì cái nhỏ nhặt này, nhưng cái gốc của vấn đề là đã tranh luận là phải tranh luận đến cùng, dựa theo văn bản pháp qui NN ban hành và có hiệu lực tại thời điểm. Chứ không phải bám vào kinh nghiệm, cách làm và qua vai lần quyết toán, kiểm toán cho qua mà bảo đúng!
Ngại nhất là các em mới vào nghề, đọc được cái kiểu xui làm thế nào thì làm thì chữ Thầy lại trả cho Thầy thì phí công dạy và học lắm!

Vậy thì Close Topic được chưa bác duyvinh. He he

Nếu để bác nguoilysu đọc từ trang 1 đến trang 15, chắc bác ấy cũng nản như em.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Vậy thì Close Topic được chưa bác duyvinh. He he

Nếu để bác nguoilysu đọc từ trang 1 đến trang 15, chắc bác ấy cũng nản như em.

Vậy mời anh Ketoangiagan hay anh Levanton, hay VTM chốt thảo luận đi ạ! kết luận cuối cùng để còn Close Topic! vừa rồi em nhận được cuộc điện thoại và cười phớ lớ luôn: "Anh có bán phế liệu không ạ!" được cái bố mẹ sinh ra có chút thông minh nên biết ngay có kẻ xấu chơi xỏ (khoanh vùng ở khu vực Miền Nam) :banana: không sao! Duyvinh rất vui vì có người còn trêu đùa mình chứng tỏ mình còn giá trị ra phết! :029:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA