Khoản tạm ứng và hoàn ứng

• Thread starter nhinhiluu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông
Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Cuối cùng, topic sẽ chia ra 3 trường phái. Nghĩ mãi không ra sẽ chọn trường phái nào, tổng hợp 3 trường phái lại, mỗi lần tạm ứng thì dùng trường phái này để hạch toán và lần sau thì ứng dụng trường phái kia để hạch toán nhằm giúp cho các SƯ HUYNH của các môn đệ được hài hòa vui vẻ với nhau.

image.php
image.php
image.php

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cuối cùng, topic sẽ chia ra 3 trường phái. Nghĩ mãi không ra sẽ chọn trường phái nào, tổng hợp 3 trường phái lại, mỗi lần tạm ứng thì dùng trường phái này để hạch toán và lần sau thì ứng dụng trường phái kia để hạch toán nhằm giúp cho các SƯ HUYNH của các môn đệ được hài hòa vui vẻ với nhau.

image.php
image.php
image.php

Huynh nghĩ ra rồi à? hic. Còn muội đang "bâng khuâng đứng giữa ba dòng nước" ạ. Nhưng mừ muội ba phải cơ, trường phái nào cũng ưng. Thía mới khổ. Hậu quả là ... đến giờ ế vẫn hoàn ế..... ạ

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Câu này nói em là thọc lét em rồi nghe! Anh chỉ cho em phần mềm nào định khoản kép được tình huống 1: nhiều nợ, 2 có như đã trích dẫn.

Về cái vụ sơ đồ: Công nhận anh vẽ rất đẹp và điệu nghệ, nhưng đó chỉ là vẽ của cá nhân diễn giải ý nghĩ, suy nghĩ của mình chứ không phải quy định của Nhà Nước hiện hành. Nguồn ở đây là cái ý đó, chứ không phải đẹp xấu!
Em cũng vậy, mặc dù có căn cứ vào chế độ, tuy nhiên nhiều lúc em "hứng" vẽ nhăng vẽ cuội thêm. Mỗi công ty em đi tư vấn đều viết 1 cuốn cẩm nang cho họ, ngoài việc chép chế độ còn vẽ thêm chút xíu... nên mạo muội trích 1 phần trong những cuốn cẩm nang đó, vừa là để báo anh là em đã biết làm sơ đồ vừa đủ để phục vụ công việc (tất nhiên không bằng anh rồi, em mà), vừa là để gửi tặng các bạn đang quan tâm vấn đề này, hy vọng giúp ích được thêm chút gì đó cho công đồng:

http://www.4wkt.net/2we48mdya5a82uo.rar

Đợi mãi không thấy bác upload lên nên em chia sẻ cuốn Cẩm nang kế toán đang áp dụng tại đơn vị. Mong các bác xem cho ý kiến.

Đính kèm

• Cam nang Ke toan tai don vi san xuat, thuong mai.pdf
    166.8 KB · Lượt xem: 40
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Đợi mãi không thấy bác upload lên nên em chia sẻ cuốn Cẩm nang kế toán đang áp dụng tại đơn vị. Mong các bác xem cho ý kiến.

Ẹc Ẹc. Bác ơi. Đã up thì up hết luôn cả cuốn chứ bác up mỗi mục lục không thì chúng iem ... nhìn nhau khóc à.... hụ hụ:wall::wall::wall:

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Ẹc Ẹc. Bác ơi. Đã up thì up hết luôn cả cuốn chứ bác up mỗi mục lục không thì chúng iem ... nhìn nhau khóc à.... hụ hụ:wall::wall::wall:

Tuân thủ Luật bản quyền bác ạ. He he

@ Kế toán thì lém tiền lắm, mỗi đơn vị chỉ cần mua 1 cuốn tham khảo thôi.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Huynh nghĩ ra rồi à? hic. Còn muội đang "bâng khuâng đứng giữa ba dòng nước" ạ. Nhưng mừ muội ba phải cơ, trường phái nào cũng ưng. Thía mới khổ. Hậu quả là ... đến giờ ế vẫn hoàn ế..... ạ

Hình như bác Vinh biết trước rồi nên mới bảo để em với Hà Cẩm gặp nhau thì phải?
Em lại thấy tò mò rồi đấi :004: bác Vinh bố con nhà bà trí thời gian đi.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

image.php
image.php
image.php

Haizz! chưa chịu nhận là sai, cứ như tôn ngộ không, tôn hành giả, gỉả hành tôn...biến hóa lúc nick này lúc nick khác, lúc ở tận Tây, lúc ở Xìgềnh, lúc Thái, Lúc Hà...
Làm gì có trường phái trong kế toán cơ chứ! Chỉ có trót làm rồi thì cứ làm tiếp đi, thuế không phạt cách hạch toán này, chỉ có làm sai dữ liệu, hạch toán sai bản chất ở tình tiết tăng nặng thôi. Nhưng nếu làm cho công ty nước ngoài mà có kiểm toán quốc tế vào thì cần phải thay đổi đó!

Giờ thì chắc xem đường link tài liệu được rồi nhé bạn Sinhvien86 ạ!
Đang ở ngoài, phải làm qua teamview nên hơi chậm!

L

lylyphuong

Guest
17/7/12
1
0
0
khanh hoa

Hạch toán như vậy không đúng qui định của chế độ kế toán, Tham khảo Kết cấu TK 141 chế độ kế toán ban hành theo qd 15

Bạn ơi đâu phải công ty nào cũng áp dụng QĐ 15 đâu bạn nhuũng công ty vừa và nhỏ đã có QĐ 48 rồi mà

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cuối cùng là gì nhỉ? Thấy sự kiên trì của các bậc sư phụ mềnh đem lòng cả nể. Mọi người gắn bó được như thế không gì vui bằng, cứ đấu (lập luận) với nhau để mỗi người hiểu thêm. Mong rằng các topic khác cũng được sự đồng tình hưởng ứng của nhiều thành viên.

KTGG, thay mặt chủ topic và các em mới vào nghề chỉ biết nói lời cám ơn tất cả các Thầy/cô, anh chị, đã dành thời gian đọc, góp ý cho topic này.

Thân

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Nhưng lâu lắm rồi mới có một topic... sôi động vậy. Hiếm lắm bác à... Không chừng em nhinhiluu
chủ topic còn chưa kịp quay vào đọc reply đầu tiên.... Giờ mà vào chắc em hoa mắt chóng mặt vì các "tiền bối" tung chưởng như pháo hoa thế này. Ngày xưa các cụ ta nói "Có bệnh vái tứ phương...." hụ hụ...

Vẫn chưa được bác Vinh ơi ..............

Ặc ặc ... trong này có hằng hà sa số phật rồi Hà ơi ....... chỉ mong bác Vinh trao bí kíp cho mấy em được nhờ.
Hy vọng không phải là chỉ cái "mục lục" như của đại hiệp sử dụng ỷ thiên kiếm :004:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Thì ra đây mới là mục đích của mod khi tiến hành cùng nhau chém ...nhau trong đây. Sao các mod không thử cách làm việc của MB24 xem sao nhỉ, biết đâu lại kiếm được khối tiền đấy

Tại sao bác lại có nhận định như thế này, hãy suy nghĩ hướng tích cực được không nhỉ? Chớ vội buông lời như thế, đau lòng lắm bác ạ.
Em không ở Bộ tộc Maya và em chả có nhà tôi của em ở đây (Duyvinh): để thỉnh mời các bậc trưởng giả đến ghé thăm nhà em ở đây.
Thấy như thế cũng là đủ rồi các bác ạ, hãy giúp em đề tài nóng bỏng này: Chuyển đổi loại hình Cty TNHH một thành viên sang Cty TNHH hai thành viên, tại đây

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Em không nghĩ thế đâu bác.... Bác nói vậy oan cho các mod rồi

Thật sự cỡ bậc thượng thừa như các Thầy, cần gì viết bài cho hao tốn điện, máy móc thiết bị xuống cấp, trả tiền Internet nhiều, quần thì hao mòn. Ở đây mục đích trao đổi kinh nghiệm, các bác thương nên bỏ từ ngữ "chém gió", tránh tai tiếng là PR cho mod để MOD đi kiếm tiền.
Tội nghiệp các Thầy của tôi.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

" Nhà tôi" ở đây là cách nói nhân hóa vì Webketoan là ngôi nhà chung, cái chuyên mục BQT giao cho mình quản lý nên gọi là nhà tôi, phòng ở của tôi, nơi đó các bạn cứ vào ra thoải mái, nhưng đừng để lại dấu ấn vi phạm nội qui là được.

@Valentine: Chú biết thừa là các Mod chỉ vì nhiệm vụ mới phải làm thôi, chẳng bàn bạc gì cả, vào đây là để tranh luận ra điều hay, chứ kiếm chác gì ở đây đâu. Ngứa ngáy chút thôi, chứ để quảng cáo kiếm tiền thì chẳng trông chờ gì các nhân viên kế toán đi làm thuê như chúng ta đâu, mà phải vào các trang dành cho chủ doanh nghiệp, giám đốc doanh nghiệp- người đó mới có quyết định chi tiền cho các nhà tư vấn...
Hy vọng các bài không liên quan MOD phụ trách khu vực này nên xóa bớt đi (cũng nên để vài hôm cho anh em đọc) thấu hiểu đã (kể cả bài này). Để lại sự trong sạch cho Topic với mục đích của nó là thảo luận.
Thân chào các ACE!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Thật sự cỡ bậc thượng thừa như các Thầy, cần gì viết bài cho hao tốn điện, máy móc thiết bị xuống cấp, trả tiền Internet nhiều, quần thì hao mòn. Ở đây mục đích trao đổi kinh nghiệm, các bác thương nên bỏ từ ngữ "chém gió", tránh tai tiếng là PR cho mod để MOD đi kiếm tiền.
Tội nghiệp các Thầy của tôi.

Thực sự những đợt topic này nóng hổi, con mắc màn luôn trong web. Có lúc quên cả làm việc, có lúc chứng từ kế toán chuyển lên chẳng thèm ký... ẹc ẹc.... hic hic. Web chia sẻ free, các mod cũng vì cộng đồng nên bỏ cả thời gian và chất xám vào đây... Thành viên như tụi con vào cũng được, hỏng vào cũng chả sao chứ mod là thêm trách nhiệm dọn dẹp.... hức hức. Quảng cáo rõ lắm, spam rõ nhiều.... chỉ dọn dẹp thôi cũng chết mệt... Bản thân con, là thành viên khá lâu rồi, nhưng có phải lúc nào cũng viết đâu ạ... còn tùy hứng nữa... Nhưng từ lúc tranh luận trong topic này, tự nhiên chăm chỉ trả lời hẳn....mà không chỉ topic này đâu ạ.
Lại nói về thảo luận trong topic này, có lúc giận, có lúc tự ái, có lúc hoang mang, có lúc hi vọng, cũng có lúc buồn cười.... nhất là hai ngày hôm nay con chỉ đọc và cười là chính...... Nhờ tranh luận trao đổi, nhờ chia sẻ với nhau thì mới vỡ ra nhiều vấn đề chưa biết ạ. Đâu phải topic nào cũng hội tụ được các bậc thượng thừa như các Thầy ở trong topic này đâu ạ! Dẫu chủ đề của topic tưởng chừng như.... chỉ là vấn đề đơn giản....

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: khoản tạm ứng và hoàn ứng

Rõ ràng: C1 của bạn là thiếu 1 khâu quan trọng nhất đó là duyêt tạm ứng và chi tạm ứng.

Trước đó cho ứng là đã duyệt tạm ứng rồi mà.

C2: Kiểm toán vào cũng không hiểu nổi tại sao lại có thêm bút toán thu tạm ứng, sau đó lập phiếu chi tiền 27tr

Bạn chưa từng làm kiểm toán hay sao ấy, tôi nghĩ làm cách này kiểm toán thich hơn đó vì rất dễ kiểm.

C3: Lại rơi vào sai sót trong kế toán.

Không biết bạn đang nói sai sót gì nữa vì số dư của các khoản mục là đúng.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Trước đó cho ứng là đã duyệt tạm ứng rồi mà.

Bạn chưa từng làm kiểm toán hay sao ấy, tôi nghĩ làm cách này kiểm toán thich hơn đó vì rất dễ kiểm.

Không biết bạn đang nói sai sót gì nữa vì số dư của các khoản mục là đúng.

He he, thêm bác nguoilysu góp vui cho Topic.

Cách 2 thì đơn vị em đã làm và bây giờ cũng vậy. Kiểm toán vào kiểm tra cũng đồng ý, chắc khoản mục đó không trọng yếu bác nhỉ ?

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

Thực sự những đợt topic này nóng hổi, con mắc màn luôn trong web. Có lúc quên cả làm việc, có lúc chứng từ kế toán chuyển lên chẳng thèm ký... ẹc ẹc.... hic hic. Web chia sẻ free, các mod cũng vì cộng đồng nên bỏ cả thời gian và chất xám vào đây... Thành viên như tụi con vào cũng được, hỏng vào cũng chả sao chứ mod là thêm trách nhiệm dọn dẹp.... hức hức. Quảng cáo rõ lắm, spam rõ nhiều.... chỉ dọn dẹp thôi cũng chết mệt... Bản thân con, là thành viên khá lâu rồi, nhưng có phải lúc nào cũng viết đâu ạ... còn tùy hứng nữa... Nhưng từ lúc tranh luận trong topic này, tự nhiên chăm chỉ trả lời hẳn....mà không chỉ topic này đâu ạ.
Lại nói về thảo luận trong topic này, có lúc giận, có lúc tự ái, có lúc hoang mang, có lúc hi vọng, cũng có lúc buồn cười.... nhất là hai ngày hôm nay con chỉ đọc và cười là chính...... Nhờ tranh luận trao đổi, nhờ chia sẻ với nhau thì mới vỡ ra nhiều vấn đề chưa biết ạ. Đâu phải topic nào cũng hội tụ được các bậc thượng thừa như các Thầy ở trong topic này đâu ạ! Dẫu chủ đề của topic tưởng chừng như.... chỉ là vấn đề đơn giản....

Đồng quan điểm
E thấy cái đề tài này tưởng rằng đơn giản nhưng ko ngờ lại tập trung nhiều anh hùng hào kiệt như thế, toàn là tướng sao vàng, sao đỏ, nick đỏ (ước chi e có sao đỏ nhỉ)

Đặc biệt trong thời gian gần đây, những đề tài mà qui tụ được nhiều anh hùng hào kiệt vào thảo luận sôi nổi, máu lửa như topic này rất hiếm. Ôi mong lắm, những đề tài như thế này

Nói chi đến Cẩm Hà phải mắc màn trên web, đến ngay cả mình sau 7 năm mới dám post lại bài với cái nick "ăn mày" này
E thích ý này:
Dẫu chủ đề của topic tưởng chừng như.... chỉ là vấn đề đơn giản...
Nhiều thứ đôi lúc tưởng rằng đơn giản, nhưng vẫn ko có đáp án chuẩn nhất đấy.
Tóp này cũng thế, cho tới giờ này cũng chưa tìm ra p/a nào là chính xác nhất, chốt vấn đề chỉ là làm sao ko saigọn nhẹ.
Thực tế thì ngày hôm qua mình có 1 bài xì pam đã bị mod xóa, nhưng ko có gì quan trọng, chỉ là lời cảm ơn đến tất cả mọi người.
Nhờ mấy bác mà e sáng con mắt ra (câu này nghe quen quen nhỉ...khà...khà....)
Một lần nữa, xin cảm ơn vì tất cả, bài nào e cũng tks cũng like chỉ trừ bài của Va lung tung là e ko like àh.

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

..................
Làm nhát nữa ở đây xem nào
y3agjbc1yjbsrbj.rar"]y3agjbc1yjbsrbj.rar[/URL]

Đúng là ông Thầy tôi ngại, sợ tôi đem cái tài liệu bán cho ai đó mà link cứ nhá nhá cho thèm chơi vậy đóa mà. Tức thật, thà rằng không cóa để người muốn được chiêm ngưỡng phải đau lòng lắm Thầy ơi.
/(hông biết up lên, đã bảo gởi qua email của em để úp hộ cho, sao cứ ngại là em "đạo văn" của Thầy nhỉ.
Thầy yên tâm đi, ăn cây nào rào cây ấy, có gì em ghi nguồn và tên tác giả của Thầy để PR cho Thầy luôn thể, vừa tìm được nhiều khách hàng tư vấn và lại thêm có nhiều đứa con gái nuôi của em (Cẩm Hà, Bích Vân, Hoàng Yến,...) sẽ xin làm đồ đệ của Thầy.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

He he, thêm bác nguoilysu góp vui cho Topic.

Cách 2 thì đơn vị em đã làm và bây giờ cũng vậy. Kiểm toán vào kiểm tra cũng đồng ý, chắc khoản mục đó không trọng yếu bác nhỉ ?

Không phải khoản mục này không trọng yếu vì trọng yếu hay không còn tùy thuộc vào số dư của khoản mục này.

Nhưng làm cách 2 Người kiểm rất thích vì dễ kiểm (là mình nghĩ như vậy).

Người bên ngoài chỉ xem BCTC nên không biết định khoản thế nào cả, miễn sao trình bày đúng khoản mục và công bố đầy đủ trên BCTC là ok rồi. Vì vậy, chỉ cần sao định khoản đúng tài khoản là được, còn hạch toán qua mấy bước, qua mấy bút toán thì tùy thuộc vào thiết kế hệ thống kiểm soát nội bộ của Doanh nghiệp, không thể nói là ai làm đúng hơn ai.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Chẳng đồng ý với mấy ý kiến trên, dẫu cho mình chỉ là 1 nói lại tất cả, cách nói chỉ là xoa dịu, không chịu nhận lỗi. Đã tranh luận là nói đến tận cùng của vấn đề theo cách đúng nhất, tối ưu nhất, chứ ngoài thực tế hiện nay (nói lại) để phục vụ cơ quan thuế hay kiểm toán đơn thuần (do đơn vị thuê rồi trả tiền) thì nói làm gì. Có đơn vị mình còn bảo sai cũng được (qua nhiều năm rồi), chịu phạt 1 triệu vì nhiều bút toán sai quá, sửa làm gì.... Nếu là DN tư nhân thì đừng viết phiếu chi tạm ứng, mà cho ký sổ tay thôi, khi mua về chi thật- thu giả cho xong (cách 4 đấy).

Được và mất trong Topic này đã rõ rồi, nhưng chân lý là mãi mãi không được hay không mất. Chân lý đó là con số biết nói: Đừng làm cho dòng thu, dòng chi tăng lên ảo, đừng để người mua bỏ tiền túi ra rồi lại bắt họ tạm ứng thêm. Hãy chi thêm cho họ, cám ơn họ đã bỏ tiền thêm ra bù vào để hoàn tất dịch vụ của công ty...

Trên diễn đàn tranh luận không thể xuề xoà: làm thế nào cũng được- đó là lý của người không dám nhìn vào sự thật (có thể đã trót làm rồi, nên giờ không dám sửa và thừa nhận).
Yêu cầu phải đúng chế độ, thuyết phục bằng dẫn chứng, văn bản qui định của Nhà Nước hiện hành.

Còn tài liệu đã gửi ở link này http://www.webketoan.vn/forum/threads/183868-Khoan-tam-ung-va-hoan-ung/page12 bài #117, bài anh Trí trích dẫn là lỗi.

Không phải khoản mục này không trọng yếu vì trọng yếu hay không còn tùy thuộc vào số dư của khoản mục này.
Nhưng làm cách 2 Người kiểm rất thích vì dễ kiểm (là mình nghĩ như vậy).
Người bên ngoài chỉ xem BCTC nên không biết định khoản thế nào cả, miễn sao trình bày đúng khoản mục và công bố đầy đủ trên BCTC là ok rồi. Vì vậy, chỉ cần sao định khoản đúng tài khoản là được, còn hạch toán qua mấy bước, qua mấy bút toán thì tùy thuộc vào thiết kế hệ thống kiểm soát nội bộ của Doanh nghiệp, không thể nói là ai làm đúng hơn ai.

Các ý kiến của bạn đã được trả lời và trích dẫn văn bản chứng minh ở các bài trước! nếu có ý định tranh luận tiếp e rằng phiền bạn đọc lại từ đầu!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA