Mỗi tuần một chuyên đề

Có bạn nào bị xoá topic trong WKT chưa?

• Thread starter Nguyễn Cẩm Hà
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Ðề: Có bạn nào bị xoá topic trong WKT chưa?

Cây ngay thì không sợ chết ngay, Mà một hồi lâu lâu sau sẽ chết :)

Mình là mình ủng hộ các Mod.. xóa :)
Và ủng hộ các Mem... Viết :thumbsup:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Em thấy các bác mất quá n thời gian vào cái topic này, để dành thời gian đó trả lời câu hỏi của mọi người thì hơn, tốt nhất trước khi xóa topic MOD nên thông báo trước cho chủ topic lý do, đỡ phải lăn tăn sau này. e thấy tranh luận qua lại có gq đk gì đâu. Cứ chiểu theo luật mà trảm thôi. :005:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Anh quên là nước ta vẫn là nước "Tự do trong khuôn khổ PL" đó hả anh. Anh cứ thử tổ chức 1 buổi biểu tình ở trước cửa 1 cơ quan quyền lực của NN, 1 ĐSQ hay ở nơi công cộng như Hồ Gươm chẳng hạn xem có được ko?

Nôi quy của diễn đàn coi như "PL" của diễn đàn đó. Trong quá khứ, có rất nhiều diễn đàn lớn, trang web lớn đã bị đóng cửa chỉ vì sự "Tự do" đó rồi đấy anh ạ (megaupload là 1 ví dụ nhé). Để tồn tại diễn đàn như thế này thì wkt đã phải đăng ký thành 1 báo chí (nằm trong sự kiểm soát của nhà nước) chứ ko phải là diễn đàn bình thường đâu anh ạ. Vì sự tồn tại lâu dài chung của diễn đàn cho cộng đồng thì BQT mới đưa vào nội quy là không trao đổi những gì liên quan tới "chính trị quốc gia".

Có nhiều thứ trên đời này khá bất công, vô lý mà ta muốn xả stress nhưng ta luôn nhớ câu: "Lời nói gió bay" nhưng "bút xa gà chết". Mọi người thích xả, thích "chém" thì cứ YM, thậm trí "trà chanh chém gió" đi :D

hic. Thôi, em xin ạ. Các bác đang nghiêm trọng hóa vấn đề. Em thì em vẫn thấy topic kia chưa đi quá đà, mà bản thân em cũng không ủng hộ đi quá đà trong diễn đàn. Tuy nhiên, trong con mắt bác và tầm nhìn của các bác khác bọn em. Quan trọng có có dám nhìn thẳng, nhìn thật. Đảng cũng từng có lỗi và đã nhận lỗi công khai. Nghe bác nói thế này em liên tưởng đến mấy sự kiện gần đây quá....

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

Nghĩ mãi không ra, cái cần xóa thì không xóa. Nếu thiếu lực lượng thì bổ sung hoặc mời CTV như Bích Vân, Cẩm Hà, ngocpt, moon87, rồng con, tuannv,.......vào lực lượng ban điều hành. Làm Sờ mó, Mời ông Dê (MOD) không phải dễ ăn, phải cân nhắc khi ra tay "trảm" đồng thời kết hợp sử dụng kỹ thuật cùng 1 số chính sách của diển đàn nữa kìa.
Nghĩ mãi không ra, bài nào xóa thì xóa, còn topic không tội vạ kia cắt cớ gì cho đi cả cái topic của thành viên, không có khói sao có lửa:

1.- Không có dự thảo, nghị quyết gì đó thì sao có người đưa ra ý kiến (Nhà nước còn khuyến khích đóng góp ý kiến trung thực của người dân, Nhà nước đang cần có tiếng nói từ lòng dân, Nhà nước cần phải di hành nhiều nơi để nghe lòng dân, chớ không quan liêu, nhắm mắt làm kẻ bề trên để ban hành

Làm chiến binh chỉ bắn 1 phát có thể chết trăm người
Làm Luật sai, ban hành thì cả 1 thế hệ tiêu tan trong chớp mắt

2.- Không xóa topic đó thì sao có topic này

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

@ Đôi lời góp ý: Thiết nghĩ Mod/Smod như Key Person trong doanh nghiệp thì nên tập trung vào trả lời các câu hỏi nghiệp vụ của thành viên. Còn việc dọn rác, xoá các bài viết Spam nên tuyển chọn riêng các Cộng tác viên hay Mod chuyên dọn rác, Spam. Như vậy, mới đúng nghĩa. Chứ không thể biện hộ là Mod thời gian cũng chỉ có 24/ngày nên không có thời gian trả lời các bài viết xoá bài với lý do gì.

Có bài đăng tuyển làm mod mà, mod có 2 dạng:
- Quản lý diễn đàn
- Quản lý chuyên môn (để định hướng cho box nghiệp vụ bằng các topic mở, topic chỉ mục của box)

WKT khát khao tìm cả 2 dạng mod như trên, nhưng lượng người tham gia điều hành (quản trị diễn đàn) còn rất khiêm tốn nếu ko muốn nói là thực sự thiếu.

Bạn y thien do long ky 2003 có muốn đăng ký tham quản lý diễn đàn ko?

Điều kiện khá "đơn giản"

- Nắm vững nội quy diễn đàn để xác định đâu là loại bài vi phạm nội quy, có được sự thống nhất về phương pháp quản lý của BQT đề ra.
- Biết sử dụng các công cụ quản lý của diễn đàn
- Có thời gian online đều trong các ngày (đây là điều kiện mà nói thật với các bạn là lý do chính để khó tuyển mod)
- Có kiến thức chuyên môn (Áp dụng với mod của các box nghiệp vụ, chỉ cần đủ kiến thức để xác định đâu là bài vi phạm nội quy về mặt nghiệp vụ, biết lập chỉ mục của box, định hướng phát triển cho box mà mình quản lý).

Thực ra, mod ko nhất thiết phải viết bài vì khi tham gia viết bài, trả lời bài viết về nghiệp vụ, mod chỉ đóng vai trò như 1 thành viên (đều sử dụng chức năng soạn thảo tương đương với thành viên mà thôi). Vai trò chính của mod là quản lý diễn đàn. Trong quá khứ cũng như hiện tai, trên wkt có rất nhiều thành viên có trình độ nghiệp vụ hơn mod nhiều (ketoan@, quickquickslow, phamcung, vualua, và rất nhiều ace khác....) và những bài viết của họ rất có giá trị đối với cộng đồng. Quản lý diễn đàn và chuyên gia nghiệp vụ là 2 vai trò khác nhau. Tuy nhiên có thể 1 người đóng vai trò 2 vai trò đó cùng lúc. Ví dụ, trừ những bài viết về nội quy, quy định của các box tôi quản lý, thì khi tôi tham gia trả lời bài trong box ERP, phần mềm kế toán, v.v... bài của tôi chỉ như bài của các thành viên khác mà thôi.

tốt nhất trước khi xóa topic MOD nên thông báo trước cho chủ topic lý do, đỡ phải lăn tăn sau này.

Chắc chắn ko đáp ứng được yêu cầu này. Không biết đây là lần nói thứ bao nhiêu rồi. Trừ phi bạn là người ngồi chơi và tiền nó tự rơi vào đầu bạn. Còn ko, tôi đảm bảo ko ai thực hiện được, ko 1 diễn đàn nào làm nổi.

Nhắc lại với bạn Cẩm Hà, bạn khongnghira,... và các bạn khác 1 lần nữa: Nôi quy của wkt là "Nói không với chính trị". Đây là diễn đàn NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN. Chúng tôi kiên trì đi theo nội quy này. Mong các bạn thông cảm, muốn thoải mái về chính trị, các bạn có thể chia sẻ nơi khác.

Sửa lần cuối:
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Em thấy các bác mất quá n thời gian vào cái topic này, để dành thời gian đó trả lời câu hỏi của mọi người thì hơn, tốt nhất trước khi xóa topic MOD nên thông báo trước cho chủ topic lý do, đỡ phải lăn tăn sau này. e thấy tranh luận qua lại có gq đk gì đâu. Cứ chiểu theo luật mà trảm thôi. :005:

Đâu có mất quá thời gian đâu em :), đang ngồi buồn vào đây buôn chuyện, vui quá còn gì. Coi là tâm sự thư giãn, không có chỗ nào chém buồn muốn chết ra được.

Thông cảm cho Mod là đôi khi nhiều vấn đề chứ đâu phải một, xóa nhiều chứ đâu có xóa ít. Vậy thì Trảm một loạt cho nhanh để ổn định trước, chứ trảm từng cái một thì trảm xong cái này cái kia làm loạn lên không dẹp nổi thì làm sao.
Ai bị Trảm nhầm thì bức xúc chút thôi, thông cảm thông cảm đi.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Nôi quy của wkt là "Nói không với chính trị". Đây là diễn đàn NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN. Chúng tôi kiên trì đi theo nội quy này. Mong các bạn thông cảm, muốn thoải mái về chính trị, các bạn có thể chia sẻ nơi khác.

Minh thấy Nội quy diễn đàn có ghi: Nội dung bài viết không được đề cập đến những vấn đề vi phạm pháp luật, chính trị xã hội.

Nếu so sánh với nhiều bài viết đã hiện hữu trên Diễn đàn lâu nay thì rõ ràng vi phạm nội quy nhiều lắm. He he. Vì vấn đề Xã hội là thuộc phạm vi khá rộng .......

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Minh thấy Nội quy diễn đàn có ghi: Nội dung bài viết không được đề cập đến những vấn đề vi phạm pháp luật, chính trị xã hội.

Nếu so sánh với nhiều bài viết đã hiện hữu trên Diễn đàn lâu nay thì rõ ràng vi phạm nội quy nhiều lắm. He he. Vì vấn đề Xã hội là thuộc phạm vi khá rộng .......

Đúng rồi, wkt ko phải nơi đăng những chuyện vi phạm pháp luật kiểu chém giết, tù tôi, sếch siệc,.... nhưng do lực lượng mod ko đủ để đọc hết các bài nên ko thể duyệt hết từng thread có trên hàng triệu topics được. Có bao nhiêu topic trên diễn đàn, mỗi topic có bao nhiều threads? Chỉ đi xóa những bài kiểu "Up lên nào" cũng quá đủ mệt rồi. Nhiều hôm có ai đó trả lời các topic cũ từ năm 2006 nổi lên, nhìn thấy nghi nghi, mở ra xem mới thấy nhiều threads vi phạm, lúc đó mới xóa được.

Cách đây 1 năm, admin tranvanhung gửi 1 file kê ra các hành động quản lý của từng mod (dạng excel file, và lọc với điều kiện chỉ trong thời gian khoảng 3 tháng gần nhất thôi) để xem các mod hoạt động thế nào, có hiệu quả hay ko. Các bạn biết file đó nặng bao nhiêu ko? Gần 50Mb. Mở 1 file excel to như vậy mãi mới mở được ra nên thôi anh em mod chán chẳng buồn mở xem. Nhưng từ đó các bạn đã thấy có bao nhiêu hành động mà BQT đã thực hiện để có 1 diễn đàn ngày hôm nay rồi.

Trước kia tôi tham gia quản trị 2 diễn đàn là wkt và gpe, sau đó vì sức khỏe mà phải thôi quản trị gpe mặc dù tiếc lắm, nhưng nói thật, đúng là bỏ xong thì nhẹ cả người luôn. Nếu các bạn có trách nhiệm thực sự khi nhận tham gia làm mod như điều kiện ở trên (dù công việc tham gia mod là tự nguyện) thì các bạn sẽ thấy công việc đó tưởng chừng vô cùng đơn giản và nghe có vẻ "oai" nhưng thực sự cực kỳ tốn time và mệt mỏi. 6PM xong việc cty, nhưng từ 6PM-7PM duyệt bài, có hôm tới 8PM, nếu viết bài có khi tới 8:30PM chưa được ra khỏi phòng (vì thế phải tranh thủ mọi lúc mọi nơi để hoàn thành cv trên web). Mệt đến bã người, nhưng nếu 1 hôm không làm, ngày hôm sau vào chức năng bài mới là 20 trang, v.v... Thậm trí có rất nhiều người đang là thành viết tích cực, viết lách đủ kiểu nhưng khi tham gia vào BQT thì tự nhiên thấy "lặn mất tiêu" luôn (vì ngoài chuyện thiếu thời gian, họ nói từ lúc làm mod thì khi viết bài phải để ý thật kỹ lời văn mình viết, sợ bị sơ hở là bị thành viên "đập" ngay, nên họ gần như bỏ viết luôn).

Sửa lần cuối:
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Đúng rồi, thế mới bảo là lực lượng mod ko đủ mà. Có bao nhiêu topic trên diễn đàn, mỗi topic có bao nhiều threads? Chỉ đi xóa những bài kiểu "Up lên nào" cũng quá đủ mệt rồi.

Cách đây 1 năm, admin tranvanhung gửi 1 file kê ra các hành động quản lý của từng mod (dạng excel file, và lọc với điều kiện chỉ trong thời gian khoảng 3 tháng gần nhất thôi) để xem các mod hoạt động thế nào, có hiệu quả hay ko. Các bạn biết file đó nặng bao nhiêu ko? Gần 50Mb. Mở 1 file excel to như vậy mãi mới mở được ra nên thôi anh em mod chán chẳng buồn mở xem. Nhưng từ đó các bạn đã thấy có bao nhiêu hành động mà BQT đã thực hiện để có 1 diễn đàn ngày hôm nay rồi.

Nói thật là trước kia tôi tham gia quản trị 2 diễn đàn là wkt và gpe, sau đó vì sức khỏe mà phải thôi quản trị gpe mặc dù tiếc lắm, nhưng đúng là nói thật nhẹ cả người luôn. Nếu các bạn có trách nhiệm thực sự khi nhận tham gia làm mod như điều kiện ở trên (dù công việc tham gia mod là tự nguyện) thì các bạn sẽ thấy công việc đó tưởng chừng vô cùng đơn giản và nghe có vẻ "oai" nhưng thực sự cực kỳ tốn time và mệt mỏi. 6PM xong việc cty, nhưng từ 6PM-7PM duyệt bài, có hôm tới 8PM, nếu viết bài có khi tới 8:30PM chưa được ra khỏi phòng (vì thế phải tranh thủ mọi lúc mọi nơi để hoàn thành cv trên web). Mệt đến bã người, nhưng nếu 1 hôm không làm, ngày hôm sau vào chức năng bài mới là 20 trang, v.v...

Đọc bài này mới thấy "thương" cho các mod.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Nhắc lại với bạn Cẩm Hà, bạn khongnghira,... và các bạn khác 1 lần nữa: Nôi quy của wkt là "Nói không với chính trị". Đây là diễn đàn NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN. Chúng tôi kiên trì đi theo nội quy này. Mong các bạn thông cảm, muốn thoải mái về chính trị, các bạn có thể chia sẻ nơi khác.

Mong bác xem lại bài ở trên, chính bác là người đưa chính trị ra răn dạy tụi em, và bọn em cũng chưa nói gì ảnh hưởng đến chính trị cả. Chúng em là kế toán, là "đầu đội quyết đinh, vai gánh thông tư, tay ôm chứng từ....) nếu không update thông tin, nếu không tuân thủ pháp luật, hay qui định, liệu tụi em có còn ngồi đây mà tâm sự không ạ?
Chủ trương miễn giảm thuế TNCN của quốc hội là cơn mưa rào trong thời kỳ hạn hán, em đưa ra vấn đề đó chia sẻ cho các kế toán nhà mình để biết chủ trương đồng thời theo dõi khi có thông tư văn bản hương dẫn mới. Vậy vấn đề chính trị không được phép thông báo khi có chính sách mới của các CQ?
Và theo bác, các chính sách, chủ trương hay quyết định của nhà nước là chính trị... là nhạy cảm.... là không phải NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN... và là miễn đề cập sao ạ???

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Và theo bác, các chính sách, chủ trương hay quyết định của nhà nước là chính trị... là nhạy cảm.... là không phải NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN... và là miễn đề cập sao ạ???

Bạn có thể đọc lại cho thật là kỹ:

hai2hai nói:
Với lại, có thể ko phải là chủ ý của chủ topic nhưng những bài tiếp theo sẽ dẫn tới những gì là "chính trị" như tôi đã nói ở trên (nào là ĐCS, nào là tham ô,... đó là những từ ngữ liên quan tới chính trị, ko nên trao đổi trên diễn đàn).

Ở trên chưa kể hết đâu, mod của box xóa bài đó vì lý do đại khái là Spam nhiều quá ko có thời gian xóa hết. Nào là hoa, nào là cạp đất, nào là tham ô, v.v...

Có nhất thiết tôi phải copy lại các bài tiếp theo đó ra đây nữa ko bạn? (Thực ra nếu tôi quote nguyên các bài đó ra đây thì chính tôi lại vi phạm đó)

Tôi chỉ ví dụ minh họa cho bạn thôi nhé. Có rất nhiều topic ban đầu rất hay, tỷ như: "Gửi các bạn tài liệu ABC rất hay", ở nội dung bài viết giới thiệu thiệt là hay về tài liệu, v.v.... và sau đó làm 1 câu sau cùng: Ai muốn tài liệu thì để lại email nhé.

Và các bạn biết tiếp theo là cái gì ko? 15, thậm chí là 20 trang toàn bài "Gửi cho tôi vào địa chỉ abc@xyz.com". Nếu là 1 bài thì ko sao, đằng này tới 90% các bài tiếp theo là như vậy. Chúng tôi gọi đó là "Bài viết có thể tạo nên cơ chế xin/cho" và đó là 1 dạng vi phạm nội quy.

Bạn thấy đấy, có rất nhiều topic tranh luận đang rất hay, rất tích cực nhưng vì có 1 số người thể hiện đi ngược "văn phong diễn đàn" (nói thế cho nhẹ nhé) làm ảnh hưởng tới chất lượng của topic và vì thế topic đó được closed lại 1 cách đáng tiếc. Trong box mà tôi quản lý đã có không biết bao nhiêu topic hay mà phải close lại như vậy rồi.

Ở nhiều diễn đàn khác, khi tôi viết bài, tự nhiên 1 ông post toàn quảng cáo về sex vào, thế là bài tôi bị xóa toẹt luôn. Ức lắm nhưng vẫn phải thông cảm cho BQT diễn đàn bên đó vì họ ko thể đọc kỹ từng bài, xóa từng bài, để lại từng bài được.

Vì vậy, chúng tôi mong sự đóng góp, tuân thủ nội quy của toàn thể thành viên và mọi người cố gắng đừng vi phạm để làm ảnh hưởng tới người khác, tới bài viết chất lượng, tới chủ topic. Hãy tranh luận tích cực chứ đừng tranh cãi, hãy trao đổi chứ đừng chuyện phiếm ở topic nghiêm túc về nghiệp vụ, hãy kiềm chế ko "xả" hết bực tức lên mọi topic của diễn đàn về chính trị

Hãy nhìn mọi việc trên các chiều khác nhau! Thanks!

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

nào là tham ô,... đó là những từ ngữ liên quan tới chính trị, ko nên trao đổi trên diễn đàn

Tham ô có liên quan gì chính chị chính em ở đây nhỉ? Thầy còn đề cập thái độ CBCC sao họ chọn việc nhè nhàng với đồng lương ít ỏi để làm gì? Đó là xã hội hay chính trị.

2. Người ta ồ ạt thi, ồ ạt xin, và ồ ạt chi tiền xxx triệu để được vào những nơi cũng chỉ có mức lương 3tr/tháng. Không tin các bạn vào topic gì gì dài hàng trăm trang trong box Thành Viên Giúp Nhau mà xem. Lương (loại được trả trong thẻ ATM ấy) của Tổng... cũng chỉ có mười mấy triệu thôi.

Không có xã hội thì lấy đâu có chính trị để cai trị, ngự trị lòng dân.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Anh ko phải dẫn chứng, topic đó em muốn xóa từ lâu lắm rồi đó anh ạ. Nói thật nếu ko có anh tham gia em đã xóa toẹt từ lâu rồi. Nếu ko muốn lại phải giải thích lòng vòng tranh luận giải thích kiểu như topic này 1 lần nữa nên mới đành im chưa làm gì tới topic kiểu đó).

Em viết như vậy ở topic đó là để mọi người ngừng ngay cái chuyện trì trích các cơ quan quản lý một cách thái quá. Chuyện xã hội, chuyện cơ quan NN là từ ngàn xưa thay đổi làm sao được (ai mà chẳng biết mấy chuyện đó), có viết cả ngày cũng ko hết, than vãn cũng ko thay đổi được xã hội nên chỉ muốn mọi người dừng lại.

Sửa lần cuối:
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Anh ko phải dẫn chứng, topic đó em muốn xóa từ lâu lắm rồi đó anh ạ. Nói thật nếu ko có anh tham gia em đã xóa toẹt từ lâu rồi. Nếu ko muốn lại phải giải thích lòng vòng tranh luận giải thích kiểu như topic này 1 lần nữa nên mới đành im chưa làm gì tới topic kiểu đó).

Em viết như vậy ở topic đó là để mọi người ngừng ngay cái chuyện trì trích các cơ quan quản lý một cách thái quá. Chuyện xã hội, chuyện cơ quan NN là từ ngàn xưa thay đổi làm sao được (ai mà chẳng biết mấy chuyện đó), có viết cả ngày cũng ko hết, than vãn cũng ko thay đổi được xã hội nên chỉ muốn mọi người dừng lại.

Em là em không đồng ý một số ý đâu nhé. :)
Tất nhiên cần xoá thì cứ xoá, cần viết thì cứ viết.
Nhưng mà không thể nói là chuyện cơ quan nhà nước từ ngày xưa vẫn thế thì không nên viết, không nên phản ánh. Không đi quá không viết quá là được. Còn nhất định phải phản ánh mạnh mẽ để còn góp phần điều chỉnh một chút theo chiều hướng tích cực.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hic. Các bác muốn "xóa toẹt", "nhổ toẹt" hay cái gì... toẹt thì bọn em cũng không có quyền tham dự - mod mà. Trong chia sẻ, anh thay mặt các mod/smod nói lên những khó khăn chung của BQT. Không phải tụi em không hiểu được điều đó, tuy nhiên các bác có thông cảm một chút gì cho tụi em không?
Diễn đàn là cộng đồng, là sẻ chia nghiêm túc. Quan điểm của em là chia sẻ nhiệt tình, là giao lưu, là học hỏi và tìm tòi điều hay và nhìn nhận cũng cái chưa đúng để đúc rút kinh nghiệm bản thân. Xã hội là tương lai của mỗi cá nhân, nếu một con người không hoàn thiện hóa chính mình thì làm sao mà mong muốn được xã hội tốt đẹp.
Nếu chỉ vì một ai đó không thay đổi được xã hội mà áp đặt mọi người phải nghĩ, phải làm, phải hành động theo cách nghĩ và đường đi của mình liệu có thể nêu cao ngọn cờ "vì cộng đồng"??? Có thể một vài thành viên lập nick với ý đồ quảng cáo..., em hoàn toàn không ủng hộ nhưng đó không phải là số đông. Số đông của chúng ta có chung một nguyện vọng là học hỏi, chia sẻ và giao lưu
Các bác có thể ghét em, thù em, em không dám trách. Các bác có thể cay cú khi đọc topic và sự chia sẻ của các bạn trong này - em đồng cảm. Các bác có thể biểu hiện thái độ của mình - em đón nhận. Tuy nhiên không phải ai cũng "là một, là riêng, là thứ nhất"...
Có thể rất nhiều người bị xóa bài oan, nhưng chưa một ai ý kiến nhưng ai dám đảm bảo rằng họ không có những hoài nghi? Em dám nói thẳng thì bị chụp mũ cho là "chính trị hóa". Em cũng chỉ là một cá nhân - một con người và không khỏi cũng có lúc sai và không phải lúc nào em cũng nhận ra cái sai của mình như cha ông ta có câu "cọc đèn tối chân"...
Đôi lời tâm sự với các bác vậy, cũng là những chia sẻ thẳng thắn từ nỗi lòng, em không muốn các bác bức xúc cay cú không hay. Topic cũng như diễn đàn là open, nhiều người có thể đọc, ai thiện chí sẽ có ánh nhìn màu hồng, ai bất mãn sẽ có cái nhìn hằn học... Xét thấy sự việc đến đây nên tạm dừng, với ý kiến chủ quan của cá nhân em kính mong mod đóng (đóng chứ không phải xóa) topic lại dùm. Thanks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Xin chào các Thầy/cô

Người ta ồ ạt thi, ồ ạt xin, và ồ ạt chi tiền xxx triệu để được vào những nơi cũng chỉ có mức lương 3tr/tháng. Không tin các bạn vào topic gì gì dài hàng trăm trang trong box Thành Viên Giúp Nhau mà xem. Lương (loại được trả trong thẻ ATM ấy) của Tổng... cũng chỉ có mười mấy triệu thôi.

Em không muốn trích dẫn điều Thầy nói thừa, thực trạng này ít nhiều gì trong chúng ta ai cũng hiểu rõ nhưng ngại cho cái tự do mà ta có được tự do nói ra không? Em rất vui khi Thầy/cô vẫn còn cho phép chúng em, chúng con được tự do trao đổi tâm tư nơi đây, đó là 1 điều đáng quý, dám nhìn thẳng vào sự thật để cho chúng em có định hướng tốt cho con đường đi.
Cũng có lần thằng ku bạn em nó hỏi riêng ý kiến với cái tuổi quá chừng xuân của hắn, em có nên vào CBCC (Tax HCM) không? Em nói tùy kou, kou đã bỏ ra bao nhiêu Gigabytes, liệu thu thập lại được bao nhiêu hay họ chỉ đưa kou vào cái khâu không làm ăn nên ra, ngồi chơi xơi nước.
Cũng có lần, thằng kou khác hỏi: Mẹ cháu đang chạy cho cháu vào Hải Quan (HCM) nhưng cháu đã phê phán thái độ, tiếp khách hàng, giờ cháu giẫm vào con đường ấy sao?
Không xa, trong các cô con gái nuôi của em cũng có thân nhân đã, đang làm đứng đường, hít bụi khói mịt mù mà vẫn vui và mám chạy theo đồng tiền "bất chính". Con có dự định gì cho con không? Thưa không bác ạ, cháu còn trẻ chỉ biết tranh thủ kiếm chút l'argent et l'or (Money and Gold) phòng thân trước khi chuyển ngành.

Có người nói làm ăn ở VN kỹ cương luật pháp không có tổ chức, luật không ra hồn? Nhờ "luật" như thế mà công việc được bôi trơn, dễ làm ăn hơn bọn Châu Âu.
Có người phê phán chỉ trích cho rằng: đế chế xưa, tham quyền, trục lợi không lo cho dân nhưng ngày nay, chúng ta đã thoát khỏi ách nô lệ, đô hộ của bọn cường quốc nhưng sao ta lại giẫm sâu hơn vết xe lăn cũ là sao? (Chịu khó quay "retour" lại lịch sử thời phong kiến, ...)

Liệu chúng ta phê phán nhưng "cơ hội" khi đến thì chúng ta có lãng tránh để "tiếp nhận" hay "khước từ". (hỉ mong, và chỉ mong sau chúng ta vẫn là chúng ta để đất nước này sớm lành mạnh hơn. (hớ vội bảo: Đi với ma mặc áo giấy, đi với bụt mặc áo cà sa. Ngại rằng, lúc ấy không cùng thuyền thì bị đẩy ra thôi. Không nói chi xa, hiện em cũng là phần tử nhỏ bé trong BDH mà em cứ hay nói ngược lại những gì mà các Thầy/cô không ưng thì e rằng chắc có ngày em cũng được ban nick vĩnh viễn.

Sau cùng, chỉ cầu chúc cho tâm hồn trong chúng ta an lành, tâm an thì mới xử lý việc tốt.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Cam Ha nói:
Em dám nói thẳng thì bị chụp mũ cho là "chính trị hóa"

Bạn chịu khó đọc lại cái dòng màu đỏ tôi đã viết. Không nên để tôi quote lại lần thứ 2 rồi đánh giá là bạn ko biết đọc. Nhớ là tôi đã copy lý do xóa bài của mod quản lý box đó rồi đấy: "Spam quá nhiều..."

Cam Ha nói:
Xã hội là tương lai của mỗi cá nhân, nếu một con người không hoàn thiện hóa chính mình thì làm sao mà mong muốn được xã hội tốt đẹp.

Hãy hành động, đừng nói, đừng "xả" (Ví dụ: Nếu làm được thì ứng cử làm, tìm mọi cách thay thế họ. Nếu muốn kiến nghị thì làm đơn gửi lên cơ quan đó, gửi tới các cấp có thẩm quyền... Nếu thay đổi được quy chế, nề nếp làm việc của các CQ nhà nước thì hãy viết ra quy chế mới, cách làm mới,... Nếu v.v...). Tóm lại, làm gì cũng phải có phương pháp, cũng phải đi đúng hướng chứ ko phải bất cứ chỗ nào cũng "xả", cũng 8 cho vui được. Cách 8 đó ko thay đổi xã hội được.

Và bạn có 1 câu nói đúng, hãy cứ hoàn thiện mình trước đi đã. Người ta thường nói: Hãy thay đổi/hoàn thiện mình đi đã, trước khi thay đổi người khác, thay đổi XH. Câu này chắc các bạn đã nghe quen: Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho tôi...

Ở nhà tôi, có ông anh còn nói ác liệt hơn mọi người ở trên này nhiều. Chửi bậy xa xả "cái xã hội này" suốt trên con đường đi. Kết cục, tôi chỉ hỏi anh 2 câu: Anh đang nhận lương hưu từ đâu, từ Liên Xô hay Trung Quốc à? Anh đã có phương án gì cụ thể, khoa học để thay đổi từng vấn đề của XH (Từ chuyện bóng đá, từ chuyện quản lý các cơ quan nhà nước, từ chuyện tham nhũng, v.v... trong khi mỗi lần mua sắm thiết bị cho nhà máy, anh đều có tiền "kênh", mỗi dịp tết đến, anh đều "đi". Anh như thế rồi anh lại chửi XH à?)? (Vì anh ấy bảo anh mà lên thì "bắn bỏ chúng nó hết"). Anh chửi trong xe có mỗi 2 thằng em và 1 ông lái xe nghe thì có tác dụng gì? chỉ để anh xả stress và làm người khác chán đời thêm (may thay tôi chẳng bao giờ bị ảnh hưởng mấy chuyện đó, với tôi chỉ quan trọng mình đã làm được gì, làm được bao nhiêu mà thôi)

KTGG nói:
...thực trạng này ít nhiều gì trong chúng ta ai cũng hiểu rõ nhưng ngại cho cái tự do mà ta có được tự do nói ra không?

Anh nói đúng rồi, ai cũng hiểu nguyên nhân của mọi thứ đang xảy ra trong XH, vấn đề là hành động, hãy cứ hành động đi thay vì ca thán tiêu cực. Ở đây nói rõ là: Ca thán tiêu cực. Anh ca thán ở đây, cái NH NN chỗ anh làm việc vẫn ... thế. Nếu anh muốn thay đổi, hãy đi theo cách khác hiệu quả hơn.

tuannv nói:
Còn nhất định phải phản ánh mạnh mẽ để còn góp phần điều chỉnh một chút theo chiều hướng tích cực.

Điều chỉnh ai? Ai sẽ thay đổi? Viết ở đây là "xả" chứ ai thay đổi được? Cơ quan nhà nước họ sẽ thay đổi khi đọc mấy dòng bực tức đó à? Hành động là phải đúng cách, đúng phương pháp. Giải quyết 1 việc lớn là phải đi đúng đường. Các bạn muốn thay đổi cơ chế, hãy viết trên các báo chí, đài truyền hình. Hãy viết thành bài có luận chứng, có khoa học, v.v... chứ viết mấy câu cảm thán bực mình ở 1 diễn đàn thì thay đổi được ai/cái gì/như thế nào?

Xét thấy sự việc đến đây nên tạm dừng, với ý kiến chủ quan của cá nhân em kính mong mod đóng (đóng chứ không phải xóa) topic lại dùm. Thanks

TOPIC CLOSED!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA