Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyện gia đình - cho em lời khuyên!!!

• Thread starter hoahuongduong02
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong02

Guest
13/6/12
0
0
0
34
tay ninh
Em năm nay 24 tuổi, học kế toán nhưng làm bên kế hoạch. Gia đình em không hạnh phúc, từ nhỏ đã quen với việc ba mẹ cãi nhau. Không biết mẹ em là người nóng tính hay do cơm áo gạo tiền mà chẳng khi nào mẹ nói dễ nghe. Chỉ là những lời đai nghiên, mắng chửi "mầy muốn lấy ai thì lấy,người như mầy tao cho không biếu không", bây giờ nhớ về mẹ là em rùng mình, ám ảnh những gì đã xảy ra và cả hiện tại, tương lai khi em không làm theo lời mẹ như đi làm về phải đưa tiền hết, không được giữ lại, muốn gì mẹ đưa lại, nhưng mỗi lần muốn lấy tiền đâu có dễ, v.v.... Khi em nghe những lời này, cho đến bây giờ vẫn rớt nước mắt, người khác có thể khinh khi em như thế nào cũng được, còn mẹ là người sinh ra em sao không tôn trọng em chứ ? Em sợ sống trong gia đình lắm rồi, rồi những người bạn khuyên em nên lập gia đình, biết đâu sẽ tìm được hạnh phúc. Và cuối năm nay, em sẽ đám cưới. Nhưng có 1 điều làm em băn khoăn, lo lắng mãi. Đó là bạn trai em là con út trong gia đình, có nghĩa là sao này em sẽ ở chung với ba mẹ chồng. Ba mẹ ruột còn làm em tổn thương, vậy còn ba mẹ chồng thì sao ? Em nói bạn trai mình sẽ ở riêng, để anh của bạn trai em ở chung với ba mẹ. Nhưng anh ấy không đồng ý. Anh ấy không hiểu, vì lý do này em có thể sẽ hủy hôn. Thật sự em rất sợ sống với gia đình, em không muốn vì điều này mà em huỷ hôn, vì nó không đáng chút nào ? Bạn trai em không biết chuyện em với gia đình hay cãi nhau. Hãy cho em lời khuyên, bây giờ em phải làm sao ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Ðề: cho em lời khuyên !!!!!!!!!!

Có lẽ thời thơ ấu của bạn đã làm bạn sợ hoàn cảnh sống cùng gia đình. Nhưng trong đâu phải tất cả các gia đình đều như nhau đâu, có những hoàn cảnh rất éo le, có những cuộc sống rất hạnh phúc và đầm ấm. Biết đâu bạn chuyển về sống cùng với gia đình bố mẹ chồng sẽ tốt đẹp hơn bạn nghĩ thì sao??

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Chỉ có con người thay đổi để thích nghi với hoàn cảnh thôi bạn à, bạn phải thay đổi suy nghĩ & hãy sống thật hạnh phúc với gia đình nhà chồng. Nếu bạn cứ suy nghĩ như vậy sẽ chẳng tìm được hạnh phúc cho mình.

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Chào em
24 thì lập gia đình có quá sớm k em;
Chị cũng mới lập gia đình được 5 năm thôi, nên k nhiều kn, nhưng theo kn của chính bản thân chị, thì có sống với bố mẹ chồng hay với bất cứ ai đi nữa, mình yêu thương tôn trọng người ta thì mình sẽ được người ta yêu thương tôn trọng lại, cho đi cái gì thì nhận lại cái đó;
Nếu đúng là tình yêu thật sự thì đừng vì bất cứ lý do gì mà từ bỏ em nhé;
Về phần gia đình, chị nghĩ mẹ em là người ruột để ngoài da, cứ nghĩ sao nói vậy, không cần biết đến cảm giác của người nghe, nhưng em ơi, nhớ cho chị một điều, trên thế gian này không có người mẹ nào là không thương con, dù mỗi cách thể hiện là khác nhau, có người mẹ dịu dàng, có người mẹ thô lỗ nhưng tóm lại đều là tình thương. Chuyện mẹ giữ tiền của em, chị nghĩ là do mẹ sợ em tiêu xài hoang phí nên giữ giùm thôi. Em ah, người ngoài khinh mình hay chửi mình thì mình mới thấy bị xúc phạm, mới cần phản kháng lại, chứ bố mẹ nói mình, la mình, hay chửi mình thì có thiệt thòi gì đâu em. Đừng bao giờ có tư tưởng rời xa gia đình của mình, tất cả đều đi qua hết chỉ có gia đình là còn lại. Không có người phụ nữ nào thương mình bằng mẹ, không có người đàn ông nào yêu mình bằng cha. Đừng bao giờ đánh đổi gia đình lấy bất cứ thứ gì em nhé.
Đây là những suy nghĩ của chị, chia sẻ với em như hai người bạn gái;
Chúc em sớm nghĩ thông được mọi việc và tìm được hạnh phúc

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Đúng đấy bạn ạ. Hãy thử tìm niềm hạnh phúc trong gia đình mới xem tn. Mình mong là nếu chồng tương lai của bạn yêu bạn, và nếu cs của bạn và gđ chống ko được hòa thuận thì a ý sẽ biết cách hòa giải, hoặc cả 2 sẽ chuyển ra ở riêng. Cuộc sống gia đình còn nhiều phức tạp lắm. Bạn cố gắng lên nhé

H

hoahuongduong02

Guest
13/6/12
0
0
0
34
tay ninh
Ðề: Chuyện gia đình - cho em lời khuyên !!!!!!!!!!

Em cám ơn mọi người đã quan tâm, em cũng hy vọng là vậy.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mình lại nghĩ bạn chưa thực sự thấu hiểu và chia sẻ cho Mẹ của bạn. Cũng như bạn nói, Mẹ của bạn có lẽ là do gánh nặng cơm áo gạo tiền mà sinh ra hay cáu gắt. Nhưng Mẹ bạn lo cơm áo gạo tiền là vì ai? Chẳng phải vì anh chịh em của bạn sao? Lẽ ra bạn phải thương mẹ bạn hơn là muốn chạy trốn khỏi gia đình của chính mình. Trước kia, gia đình mình cũng rất khó khăn, Bố mẹ mình phải làm việc thật vất vả để nuôi 2 chị em mình ăn học. Khi mình đi làm, được lĩnh lươnglà mình đưa hết cho Mẹ và mình cảm thấy rất vui vì mình đã giúp được Bố mẹ, chứ khôngnhư bạn nói là "Phải đưa hết tiền". Bạn là người con trong gia đình thì bạn phải chia sẻ gánh nặng cùng gia đình chứ. Nếu ngay tại trong gia đình mình mà bạn không tìm thấy niềm hạnh phúc thì bạn sẽ KHÔNG BAO GIỜ tìm được hạnh phúc ở một gia đình khác. Bạn không đối xử với Bố mẹ bạn bằng những hành động xuất phát từ chính con tim bạn, bằng tình cảm của một người con đối với bố mẹ. Và với mọi người cũng vậy, trước khi muốn người khác tốt với mình thì mình hãy tốt với họ trước đã. Nói thật, mình thấy bạn hơi ích kỷ đấy. "Thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng" Nếu mình npí gì quá thì bạn hãy coi như mình chưa nói gì

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Chào em
24 thì lập gia đình có quá sớm k em;
Chị cũng mới lập gia đình được 5 năm thôi, nên k nhiều kn, nhưng theo kn của chính bản thân chị, thì có sống với bố mẹ chồng hay với bất cứ ai đi nữa, mình yêu thương tôn trọng người ta thì mình sẽ được người ta yêu thương tôn trọng lại, cho đi cái gì thì nhận lại cái đó;
Nếu đúng là tình yêu thật sự thì đừng vì bất cứ lý do gì mà từ bỏ em nhé;
Về phần gia đình, chị nghĩ mẹ em là người ruột để ngoài da, cứ nghĩ sao nói vậy, không cần biết đến cảm giác của người nghe, nhưng em ơi, nhớ cho chị một điều, trên thế gian này không có người mẹ nào là không thương con, dù mỗi cách thể hiện là khác nhau, có người mẹ dịu dàng, có người mẹ thô lỗ nhưng tóm lại đều là tình thương. Chuyện mẹ giữ tiền của em, chị nghĩ là do mẹ sợ em tiêu xài hoang phí nên giữ giùm thôi. Em ah, người ngoài khinh mình hay chửi mình thì mình mới thấy bị xúc phạm, mới cần phản kháng lại, chứ bố mẹ nói mình, la mình, hay chửi mình thì có thiệt thòi gì đâu em. Đừng bao giờ có tư tưởng rời xa gia đình của mình, tất cả đều đi qua hết chỉ có gia đình là còn lại. Không có người phụ nữ nào thương mình bằng mẹ, không có người đàn ông nào yêu mình bằng cha. Đừng bao giờ đánh đổi gia đình lấy bất cứ thứ gì em nhé.
Đây là những suy nghĩ của chị, chia sẻ với em như hai người bạn gái;
Chúc em sớm nghĩ thông được mọi việc và tìm được hạnh phúc

Chào e. Quả đúng như lời của chị truong phat2009 chia sẻ cùng em em a.
Chị cũng mới lập gia đình được 5 năm và có một cháu nhỏ. Khi mình làm cha mẹ rồi mình mới cảm nhận và thấu hiểu được hết những vất vả và tình thương yêu mà cha mẹ đã dành cho mình, các cụ bảo "có con mới hiểu lòng cha mẹ" em ạ. Đối với mỗi người gia đình là chỗ dựa bền vững nhất. Có những niềm vui, nỗi buồn mà con người ta chỉ có thể chia sẻ với những người thân trong gia đình mà thôi.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Trên tivi VTV3 buổi tối đang chiếu bộ phim dài tập gì gì mà có cô Mộng Nhiên gì đó bị mẹ chồng tương lai ghét vì là sao chiếu mệnh đó. Bạn thử xem cô đó xử sự thế nào mà cuối phim được cả nhà chồng quý.

Không quý cha mẹ chồng thì làm sao chồng yêu được nhỉ? Vợ có thể... thay nhưng bố mẹ, anh chi em ruột là máu mủ và dù có đánh chém nhau cũng không thể thay thế được. Ai đang/sắp làm vợ thì nên hiểu nguyên lý đơn giản đó.

Chứ cho đi, rồi khắc nhận được nhiều!

Sửa lần cuối:
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Trên tivi VTV3 buổi tối đang chiếu bộ phim dài tập gì gì mà có cô Mộng Nhiên gì đó bị mẹ chồng tương lai ghét vì là sao chiếu mệnh đó. Bạn thử xem cô đó xử sự thế nào mà cuối phim được cả nhà chồng quý.

Không quý cha mẹ chồng thì làm sao chồng yêu được nhỉ? Vợ có thể... thay nhưng bố mẹ, anh chi em ruột là máu mủ và dù có đánh chém nhau cũng không thể thay thế được. Ai đang/sắp làm vợ thì nên hiểu nguyên lý đơn giản đó.

Chứ cho đi, rồi khắc nhận được nhiều!

Đó là phim " Cầu vồng tình yêu " bác ạ.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Đọc tâm sự của chủ top, mình bỗng giật mình. Chỉ có điều mình khác bạn một chút, thay vì người mẹ của bạn thì với mình là người cha thôi. Tuổi thơ của mình vô cùng khốn khó và thật đáng quên, đến h mình vẫn còn chứng kiến những những xung khắc của cha mẹ, điều mà mình sợ hãi nhất phải chứng kiến trong cuộc đời. Lúc đầu mình cũng ko cho bạn trai hay đâu, nhưng sau này khi ko chịu đựng được nữa, ko cần phải ngụy biện nữa, mình cần phải chia sẻ, thế là bạn trai mình biết hết luôn. Thật trái ngược với những gì mình sợ hãi, bạn mình vô cùng cảm thông. Từ sau hôm đó, bạn mình tạo nhiều cơ hội cho mình tiếp xúc hơn với gia đình bạn mình, giúp mình lấy lòng cha mẹ anh ấy. Bây giờ thì mình được yêu thương rất nhiều, chỉ mong đến ngày có 1 gia đình thật sự. Bạn đừng lo, nếu bạn yêu thương cha mẹ anh ấy, anh ấy sẽ càng yêu bạn. nó tỉ lệ thuận như vậy đó bạn, càng cho đi yêu thương, càng nhận được nhiều yêu thương. Tất nhiên, quan hệ mẹ chồng nàng dâu mấy khi suôn sẻ đến cuối, nhưng chính những yêu thương cho đi của bạn sẽ hòa giải tất cả, bạn sẽ có được hạnh phúc, hãy tự tin lên nhé. Bạn ko thik ở chung với gia đình chồng, anh ấy sẽ nghĩ, bạn ko yêu thương và ko muốn phụng dưỡng cha mẹ anh ấy, điều mà đàn ông rất không muốn có ở người vợ mình, và bạn sẽ ko có được tình yêu của chồng nữa. Thay vì bạn lo lắng thì nên chia sẻ với chồng sắp cưới để tìm cách giải quyết tốt nhất
Chúc ban vui và hạnh phúc nhé!

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang

Em năm nay 24 tuổi, học kế toán nhưng làm bên kế hoạch. Gia đình em không hạnh phúc, từ nhỏ đã quen với việc ba mẹ cãi nhau. Không biết mẹ em là người nóng tính hay do cơm áo gạo tiền mà chẳng khi nào mẹ nói dễ nghe. Chỉ là những lời đai nghiên, mắng chửi "mầy muốn lấy ai thì lấy,người như mầy tao cho không biếu không", bây giờ nhớ về mẹ là em rùng mình, ám ảnh những gì đã xảy ra và cả hiện tại, tương lai khi em không làm theo lời mẹ như đi làm về phải đưa tiền hết, không được giữ lại, muốn gì mẹ đưa lại, nhưng mỗi lần muốn lấy tiền đâu có dễ, v.v.... Khi em nghe những lời này, cho đến bây giờ vẫn rớt nước mắt, người khác có thể khinh khi em như thế nào cũng được, còn mẹ là người sinh ra em sao không tôn trọng em chứ ? Em sợ sống trong gia đình lắm rồi, rồi những người bạn khuyên em nên lập gia đình, biết đâu sẽ tìm được hạnh phúc. Và cuối năm nay, em sẽ đám cưới. Nhưng có 1 điều làm em băn khoăn, lo lắng mãi. Đó là bạn trai em là con út trong gia đình, có nghĩa là sao này em sẽ ở chung với ba mẹ chồng. Ba mẹ ruột còn làm em tổn thương, vậy còn ba mẹ chồng thì sao ? Em nói bạn trai mình sẽ ở riêng, để anh của bạn trai em ở chung với ba mẹ. Nhưng anh ấy không đồng ý. Anh ấy không hiểu, vì lý do này em có thể sẽ hủy hôn. Thật sự em rất sợ sống với gia đình, em không muốn vì điều này mà em huỷ hôn, vì nó không đáng chút nào ? Bạn trai em không biết chuyện em với gia đình hay cãi nhau. Hãy cho em lời khuyên, bây giờ em phải làm sao ???
Mình vô tình vào đây và đọc đc những tâm sự của chủ toppic. Mình hiểu bạn vì mình cũng có cs gần giống bạn. Thế nhưng người ta có câu" mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh". Mình khuyên bạn trước khi lập gia đình bạn nên thường xuyên tới gia đình bạn trai của bạn làm quen và tìm hiểu về cuộc sống gia đình bên đó. Biết đâu bạn sẽ có quyết định đúng đắn cho cs của bạn. Mình nghĩ sống ở đời nên trao yêu thương dù phải nhận những hờn ghét nhỏ nhoi. Cuộc sống sẽ hạnh phúc và tốt đẹp hơn bạn nghĩ rất nhiều lần! Chúc bạn hạnh phúc!

H

hoahuongduong02

Guest
13/6/12
0
0
0
34
tay ninh

Mình vô tình vào đây và đọc đc những tâm sự của chủ toppic. Mình hiểu bạn vì mình cũng có cs gần giống bạn. Thế nhưng người ta có câu" mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh". Mình khuyên bạn trước khi lập gia đình bạn nên thường xuyên tới gia đình bạn trai của bạn làm quen và tìm hiểu về cuộc sống gia đình bên đó. Biết đâu bạn sẽ có quyết định đúng đắn cho cs của bạn. Mình nghĩ sống ở đời nên trao yêu thương dù phải nhận những hờn ghét nhỏ nhoi. Cuộc sống sẽ hạnh phúc và tốt đẹp hơn bạn nghĩ rất nhiều lần! Chúc bạn hạnh phúc!

nhưng nhà bạn trai ở xa, a ấy đang ở tp hồ chí minh, còn em thì cách a ấy hơn 100 km, 1 tháng 2 lần em xuống a hoặc a lên em.

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội
Ðề: Chuyện gia đình - cho em lời khuyên!!!

Mình cũng phải sống những tháng ngày y như bạn bi giờ. Nhưng khi đã lấy chồng có con rồi thì mình lại thương mẹ mình hơn. Bạn cố gắng xoa dịu trái tim mình để sau này còn nuôi con bạn à. Lúc bạn làm mẹ rồi thì bạn sẽ hiểu thôi, không dễ đâu. Cố gắng lên bạn à!

luchong

luchong

Guest
27/3/12
69
2
8
TP Hồ Chí Minh

Cuộc đời không đơn giản, nhưng hãy nghĩ đơn giản để mà sống...

H

hoahuongduong02

Guest
13/6/12
0
0
0
34
tay ninh

Cuộc đời không đơn giản, nhưng hãy nghĩ đơn giản để mà sống...

cám ơn bạn đã chia sẽ.

H

huongkute11

Guest
9/7/12
2
0
0
33
Thái nguyên

Có thể ba mẹ chống không giống ba mẹ đẻ của bạn đâu?Nếu chồng ban mà yêu thương chăm sóc bạn thì bạn đừng lo nhé.
Có thể gia đình riêng sẽ làm tâm lý bạn thay đổi đó. Mình nghĩ bạn nên cưới đi, qd nhanh nhé.

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang

Có thể ba mẹ chống không giống ba mẹ đẻ của bạn đâu?Nếu chồng ban mà yêu thương chăm sóc bạn thì bạn đừng lo nhé.
Có thể gia đình riêng sẽ làm tâm lý bạn thay đổi đó. Mình nghĩ bạn nên cưới đi, qd nhanh nhé.
Từ "có thể" đã khiến nhiều cuộc đời phải lao đao rồi. Lập gia đình là một việc có ý nghĩa sống còn trong cuộc đời hạnh phúc hay đau khổ có lẽ nào lại phụ thuộc vào 2 từ có thể? Bạn chủ topic có thể tin vào 2 chữ có thể để quyết định cuộc đời mình k? Làm nghề kế toán các bạn biết rồi đấy cái gì cũng phải rõ ràng và có căn cứ nếu k thì tan tành hết.
nhưng nhà bạn trai ở xa, a ấy đang ở tp hồ chí minh, còn em thì cách a ấy hơn 100 km, 1 tháng 2 lần em xuống a hoặc a lên em.
100km có đáng cho hạnh phúc cả cuộc đời bạn k? Mình thấy nhiều người rất hạnh phúc cho đến khi có 1 hay 2 mụn con mới nhận ra mình đã sai lầm khi chon con đường hạnh phúc cho riêng mình. Điều quan trọng bạn phải luôn "tin" và "yêu" và chắc chắn chứ đừng mập mờ với 2 từ "có thể". Thân

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Mình chưa lập gia đình cũng chưa rơi vào hoàn cảnh như bạn, Là một người ngoài cuộc(Thường thì sáng suốt hơn người trong cuộc) mình xin chia sẽ với bạn, Mình nghĩ bạn không nên vì lý do đó mà hủy hôn, nếu bạn yêu thương anh ấy thật lòng và thực sự muốn đến với anh ấy, Thường nói Con chim bị tên thì sợ làn dây cong, nhưng bạn thử nghĩ xem, Đâu phải ai cũng giống nhau, Chẳng lẽ mẹ bạn thế thì sau này bạn cũng vậy và con bạn cũng nghĩ bạn thế, Hơn nữa nếu bạn vì lý do đó mà bắt anh ta ra ở riêng thì bạn có nghĩ cho anh ta hay không hay chỉ ích kỷ cho bạn, Mình biết bạn ở trong hoàn cảnh ấy nên rất là muốn ra ở riêng, nhưng bạn cứ ở trong nhà của chồng trước đã, nếu không thể hòa hợp được thì có thể ra ở riêng sau này, cái quan trọng là người chồng của bạn phải hiểu bạn. Khuyên là thế nhưng đối mặt hoàn cảnh và quyết định là ở bạn, Bạn nên suy nghĩ cho kỹ nhé, vấn đề này có thể ảnh hưởng lớn đến tương lai hạnh phúc sau này đó, đừng một phút nông nổi nhé bạn.

A

anhsang1986

Guest
4/7/12
1
0
0
38
Khánh Hòa

Chị này nói chuẩn đấy, cho đi cái j sẽ nhận lại dc cái đó nên bạn yên tâm nhé

Xem nhiều