Hóa đơn thông thường kê khai như thế nào?

• Thread starter Thai Thanh Hien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Thai Thanh Hien

Guest
24/11/05
7
0
0
thanh pho Hue
Anh chị có thể cho em hỏi vấn đề này được không? Khi nhận được hóa đơn thông thường thì khi báo cáo thuế GTGT đầu vào hàng tháng em có thể sử dụng hóa đơn này để báo cáo được không? và phải viết thuế như thế nào ? Mong các anh chị giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Hóa đơn thông thường là hóa đơn nào? Chỉ có 2 loại hóa đơn để kê khai thuế là Hóa đơn bán hàng (Mẫu 02) và Hóa đơn GTGT (Mẫu 01).
Đối với mẫu 02 thì không có thuế (kê vào bảng kê 04)
Đối với mẫu 01 có thuế GTGT (kê vào bảng kê 03)
Trường hợp mẫu 01 nhưng ghi giá thanh toán đã bao gồm thuế GTGT thì bạn tách thuế ra: Giá chưa thuế=Giá thanh toán/(1+thuế suất). Thuế GTGT=Giá CHƯA THUẾ *THUẾ SUẤT.
Còn trường hợp mua của hộ kinh doanh cá thể, nông dân,.. thif đâu có thuế (kê mẫu 05)

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
SLL nói:
Hóa đơn thông thường là hóa đơn nào?

Hóa đơn thông thường là hóa đơn bán hàng đó. Đó là hóa đơn trực tiếp, nên khi kê khai bạn kê vào bảng kê "Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào bán hàng" (mẫu 05)

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Mẫu 05 là bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng( mẫu 02/GTTT)
Mẫu 04 là bảng kê thu mua hàng hóa dịch vụ của người bán không có hóa đơn.

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
SLL nói:
Hóa đơn thông thường là hóa đơn nào? Chỉ có 2 loại hóa đơn để kê khai thuế là Hóa đơn bán hàng (Mẫu 02) và Hóa đơn GTGT (Mẫu 01).
Đối với mẫu 02 thì không có thuế (kê vào bảng kê 04)
Đối với mẫu 01 có thuế GTGT (kê vào bảng kê 03)
Trường hợp mẫu 01 nhưng ghi giá thanh toán đã bao gồm thuế GTGT thì bạn tách thuế ra: Giá chưa thuế=Giá thanh toán/(1+thuế suất). Thuế GTGT=Giá CHƯA THUẾ *THUẾ SUẤT.
Còn trường hợp mua của hộ kinh doanh cá thể, nông dân,.. thif đâu có thuế (kê mẫu 05)
Đồng chí này nhầm lẫn cơ bản về kê khai thuế nhiều quá
Đề nghị xem lại các bài cũ .Đề tài này nói nhiều rồi cơ mà!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=13549

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đọc câu hỏi của em nó thì các anh chị phải đoán em nó hỏi về loại hóa đơn nào chứ! Đưa ra nhiều quá, kẻo em nó bị "tẩu hỏa nhập ma". Các anh chị từ từ thôi nha.

Đó là "Hóa đơn bán hàng thông thường" của cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.

Thai Thanh Hien nói:
Khi nhận được hóa đơn thông thường thì khi báo cáo thuế GTGT đầu vào hàng tháng em có thể sử dụng hóa đơn này để báo cáo được không?
Được chứ!

Thai Thanh Hien nói:
và phải viết thuế như thế nào ?
Kê khai "Hóa đơn bán hàng thông thường" vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" (mẫu số 05/GTGT). Trên bảng kê này sẽ không có cột thuế suất và tiền thuế GTGT nên không phải "viết thuế".

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Câu trả lời cuối cùng là bạn kê vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" ( Mẫu số 05/GTGT) theo như chị Tú Anh nói là đúng đó.
Thân!

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Nguyen Tu Anh nói:
Kê khai "Hóa đơn bán hàng thông thường" vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" (mẫu số 05/GTGT). Trên bảng kê này sẽ không có cột thuế suất và tiền thuế GTGT nên không phải "viết thuế".
Chị Tú anh ơi, e vẫn thường kê chung cả 2 loại GTGT và Trực tiếp vào cùng 1 bảng kê nhưng ghi rõ là HDBH ( nếu là HDBH).. không thấy có ảnh hưởng gì cả :dzo:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
tho moc nói:
Chị Tú anh ơi, e vẫn thường kê chung cả 2 loại GTGT và Trực tiếp vào cùng 1 bảng kê nhưng ghi rõ là HDBH ( nếu là HDBH).. không thấy có ảnh hưởng gì cả :dzo:
1. Về Kê khai thì đã có Thông tư quy định rõ ràng rồi và vấn đề này cũng đã thảo luận khá kỹ trong các chuyên mục trước.
2. Khi thanh tra quyết toán thuế, cán bộ Thuế sẽ đối chiếu, tham chiếu từ các bảng kê này để soi xét kỹ các khoản doanh thu và chi phí và thống kê các khoản vượt định mức. Hàng tháng các lỗi vi phạm về kê khai đã được tập hợp từ bộ tờ khai nộp của DN và được cập nhật vào máy và sổ tay quản lý trong hệ thống thông tin của Tổ tin học Chi cục thuế đấy em ạ ( Quy trình quản lý Thuế nói rất rõ về vấn đề này )
3. Thỏ moc nên làm lại và tách ra hai bản cho rõ ràng để tiện đối chiếu khi kiểm tra quyết toán và kiểm soát HĐ của nội bộ nhé ( Có ĐK phạt trong TT41 về việc kê khai này đấy )
Chào thân!

Sửa lần cuối:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các bác ơi cứu em với !!!!!!!!
em mới đi làm và em kiểm tra TK thuế GTGT hàng tháng (trong 3 năm) thì em thấy các kế toán trước họ ko hề kê khai những HĐ thông thường vào TK hàng tháng, nhưng vẫn tính vào chi phí hợp lý để làm BCTC hàng năm, vậy em biết phải làm sao bi giờ ? huhuhu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không phải lo lắng đâu vì ai làm thì người đó phải chịu trách nhiệm.

Theo đúng quy định thì loại hóa đơn này phải kê khai cho mục đích quản lý hóa đơn của cơ quan thuế, chứ không vì mục đích tính thuế GTGT.

Bạn rà soát lại tất cả các hóa đơn bán hàng thông thường trong năm 2006 chưa được kê khai để kê khai vào Tờ khai thuế GTGT tháng 8 này. Hóa đơn từ những năm trước thì bỏ qua.

Ocean 13 nói:
Các bác ơi cứu em với !!!!!!!!
em mới đi làm và em kiểm tra TK thuế GTGT hàng tháng (trong 3 năm) thì em thấy các kế toán trước họ ko hề kê khai những HĐ thông thường vào TK hàng tháng, nhưng vẫn tính vào chi phí hợp lý để làm BCTC hàng năm, vậy em biết phải làm sao bi giờ ? huhuhu

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cảm ơn bạn Nguyễn Tú Anh rất nhìu. chúc bạn cùng tất cả thành viên WKT 1 ngày làm việc vui vẻ.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
LUONG TUAN ANH nói:
1. Về Kê khai thì đã có Thông tư quy định rõ ràng rồi và vấn đề này cũng đã thảo luận khá kỹ trong các chuyên mục trước.
2. Khi thanh tra quyết toán thuế, cán bộ Thuế sẽ đối chiếu, tham chiếu từ các bảng kê này để soi xét kỹ các khoản doanh thu và chi phí và thống kê các khoản vượt định mức. Hàng tháng các lỗi vi phạm về kê khai đã được tập hợp từ bộ tờ khai nộp của DN và được cập nhật vào máy và sổ tay quản lý trong hệ thống thông tin của Tổ tin học Chi cục thuế đấy em ạ ( Quy trình quản lý Thuế nói rất rõ về vấn đề này )
3. Thỏ moc nên làm lại và tách ra hai bản cho rõ ràng để tiện đối chiếu khi kiểm tra quyết toán và kiểm soát HĐ của nội bộ nhé ( Có ĐK phạt trong TT41 về việc kê khai này đấy )
Chào thân!
Anh Tuấn Anh ơi! thuế quyết toán mấy lần rồi, nhưng bên e có bị phạt đâu cơ chứ :biggrin: , có lẽ đôi khi cái này thuế cũng ko quá quan tâm :dzo:

đính chính tý, e ko phải " thỏ mọc "

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
tho moc nói:
Anh Tuấn Anh ơi! thuế quyết toán mấy lần rồi, nhưng bên e có bị phạt đâu cơ chứ :biggrin: , có lẽ đôi khi cái này thuế cũng ko quá quan tâm :dzo:"
Ừ lỗi phạt này cũng không nặng lắm, vả lại anh cũng nghĩ là em đã kê ra rồi nhưng không tách riêng bảng mà thôi hoặc là số lượng chứng từ phát sinh trong một tháng bên em không nhiều nên việc kiểm soát cũng không khó lắm

tho moc nói:
đính chính tý, e ko phải " thỏ mọc "
Ừ xác nhận lại là Thợ mộc .....ke..ke

L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Nhân tiện các bạn cho mình hỏi một chút:
Một Cty có được mua 2 loại Hóa Đơn không,cụ thể: Hóa đơn GTGT, Hóa đơn bán hàng thông thường? Vì một lần mình đi mua VPP, họ hỏi mình lấy HĐ loại nào? Nên mình vẫn thắc mắc?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ladydinh nói:
Một Cty có được mua 2 loại Hóa Đơn không,cụ thể: Hóa đơn GTGT, Hóa đơn bán hàng thông thường? Vì một lần mình đi mua VPP, họ hỏi mình lấy HĐ loại nào? Nên mình vẫn thắc mắc?
Một cơ sỡ kinh doanh không được thực hiện 2 phương pháp tính thuế,nên không thể sử dụng 2 loại hóa đơn.

V

vitbau510

Guest
1/8/06
5
0
0
40
Viet Nam
Đúng đấy, có rất nhiều người ko hề kê khai HĐ thông thường vào TK hàng tháng. Hiện tại E vẫn thường kê khai chung cả 2 loại HĐ thông thường và HĐGTGT vào cùng một biểu mẫu.Thấy Tuấn Anh nói vậy cũng thấy sợ. Thôi bắt đầu từ tháng sau phải kê ra làm 2 mẫu riêng vậy. hii.....hi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng không có gì là khó hiểu cả vì "Tên người bán hàng" trên hai loại hóa đơn này sẽ khác nhau. Sẽ có trường hợp xuất thẳng hóa đơn từ nhà cung cấp văn phòng phẩm của công ty, chứ không sử dụng hóa đơn của công ty đó.

Mình mua văn phòng phẩm tại một cửa hàng nhưng một lần thì nhận được hóa đơn giá trị gia tăng, lần khác thì nhận được hóa đơn bán hàng thông thường. Do đó, khi đi mua văn phòng phẩm thì phải giao hẹn trước sẽ lấy loại hóa đơn nào.

ladydinh nói:

tocdai_friendly

tocdai_friendly

Guest
24/10/05
71
0
0
19
Hanoi
chào các bạn!
cho mình hỏi: kế toán cũ của mình vẫn kê khai hóa đơn bán hàng Mẫu số 02 khi kê khai thuế vẫn cho vào bảng kê mấu số 03. Cột thuế thì gạch ngang để trống không và không cho vào bảng kê số 04 như thế có sao không nhỉ
Vì khi nộp thuế không thấy họ nói gì

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì hóa đơn bán hàng thông thường không có thuế GTGT nên kê khai sai mẫu thì cũng không ảnh hưởng tới vấn đề "thực hiện nghĩa vụ thuế GTGT đối với nhà nước" và thuế chẳng nói gì là vì vậy.

Nhưng để tuân theo đúng luật thì tháng kê khai tới đây bạn hãy kê khai hóa đơn bán hàng thông thường về đúng mẫu của nó.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA