Trích % doanh thu trả cho người lao động có được đưa vào chi phí hợp lý?

• Thread starter Quang Kim Son
  • Ngày gửi
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Xin chào cả nhà!
Xin các Bác tư vấn cho em một trường hợp như thế này:
Ngành nghề của Công ty em là đào tạo lái xe mô tô, ô tô các loại. Riêng lĩnh vực đào tạo lái xe mô tô (hạng A1) do có nhiều đơn vị đào tạo nên cạnh tranh rất khó khăn, vì vậy công ty phải mở rộng thị trường là liên kết với các xã, huyện trong tỉnh để tổ chức. Tất nhiên là Công ty phải trích cho các xã, huyện một khoản tiền theo thỏa thuận (thường là từ 30% đến 40% trên doanh thu thực hiện) bằng một "Hợp đồng lao động". Hợp đồng lao động này được ký trực tiếp với một cán bộ của xã hoặc huyện và có xác nhận của Chủ tịch xã hoặc huyện. Nội dung hợp đồng là người lao động tổ chức tuyên truyền và thu nhận hồ sơ, lo phòng học, sân tập lái xe để giáo viên của Công ty đến giảng dạy, ôn và phục vụ cho việc thi sát hạch để cấp giấy phép lái xe. Mức trích lại cho "người lao động" là từ 30% đến 40% trên tổng doanh thu nhận được. Vậy chi phí trả cho người lao động đó có được đưa vào chi phí hợp lý hay không?
Xin các Bác sớm cho ý kiến nhé.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Quang Kim Son nói:
Xin chào cả nhà!
Ngành nghề của Công ty em là đào tạo lái xe mô tô, ô tô các loại. Riêng lĩnh vực đào tạo lái xe mô tô (hạng A1) do có nhiều đơn vị đào tạo nên cạnh tranh rất khó khăn, vì vậy công ty phải mở rộng thị trường là liên kết với các xã, huyện trong tỉnh để tổ chức. Tất nhiên là Công ty phải trích cho các xã, huyện một khoản tiền theo thỏa thuận (thường là từ 30% đến 40% trên doanh thu thực hiện) bằng một "Hợp đồng lao động". Hợp đồng lao động này được ký trực tiếp với một cán bộ của xã hoặc huyện và có xác nhận của Chủ tịch xã hoặc huyện. Nội dung hợp đồng là người lao động tổ chức tuyên truyền và thu nhận hồ sơ, lo phòng học, sân tập lái xe để giáo viên của Công ty đến giảng dạy, ôn và phục vụ cho việc thi sát hạch để cấp giấy phép lái xe. Mức trích lại cho "người lao động" là từ 30% đến 40% trên tổng doanh thu nhận được. Vậy chi phí trả cho người lao động đó có được đưa vào chi phí hợp lý hay không?
Không được tính khoản này vào chi phí ,mà được giảm trừ vào doanh thu.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Làm sao mà giảm doanh thu được? Mình thu bao nhiêu tiền thì phải xuất hóa đơn bấy nhiêu, căn cứ vào hóa đơn để ghi nhận doanh thu. Nếu giảm doanh thu chỉ có bút toán điều chỉnh giảm là nghi N511/111. Như vậy thì cũng chưa hợp lý?
Các Bác cho ý kiến nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi nghỉ bạn sử dụng HĐLĐ trong trường hợp này là sai.HĐLĐ gì mà có cả việc cung cấp phòng học, sân tập lái xe, ôn thi ở đây nữa.

Cán bộ xã huyện có quyền gì mà chứng nhận vô HĐLĐ. Đây là thỏa thuận của người thuê lao động với người lao động thôi mà.

Theo tôi bạn có thể ký hợp đồng liên kết với xã, huyện và người đại diện để ký là chủ tịch, hoặc p.chủ tịch (có giấy ủy quyền). theo những nội dung bạn nêu. Trong đó ghi rõ quyền lơi và trách nhiệm của mỗi bên. Như vậy khi bên xã , huyện giao nhận hồ sơ và tiền thu được bạn phải lập biên bản giao nhận đàng hòang. Tương tự như vậy, những lần tổ chức tập luyện (nói chung là sử dụng sân bãi, văn phòng...) của xã, huyện thì nên có lịch theo dõi, và ký xác nhận của 2 bên. Tất cả những việc làm này để chứng minh là việc ký hợp đồng này là thực hiện thật.

Căn cứ trên doanh thu do bên xã, huyện bàn giao qua cho bên bạn =>xuất chi tiền thực hiện theo hợp đồng liên kết(số tiền = 30%-40% doanh thu ) => Hạch tóan vào chi phí.

Theo tôi thì tôi làm thế

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Quang Kim Son nói:
Làm sao mà giảm doanh thu được? Mình thu bao nhiêu tiền thì phải xuất hóa đơn bấy nhiêu, căn cứ vào hóa đơn để ghi nhận doanh thu. Nếu giảm doanh thu chỉ có bút toán điều chỉnh giảm là nghi N511/111. Như vậy thì cũng chưa hợp lý?
Các Bác cho ý kiến nhé!
Đúng là thu bao nhiêu tiền phải xuất HĐ bấy nhiêu.Nhưng bạn trích lại 40% cho người thực hiện hợp đồng thì là các khoản giảm trừ doanh thu chứ còn gì nữa.Bên xã, huyện xuất lại cho bạn HĐ khi nhận tiền .( Giống như chiếc khấu thương mại)

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ngphuocthien nói:
Đúng là thu bao nhiêu tiền phải xuất HĐ bấy nhiêu.Nhưng bạn trích lại 40% cho người thực hiện hợp đồng thì là các khoản giảm trừ doanh thu chứ còn gì nữa.Bên xã, huyện xuất lại cho bạn HĐ khi nhận tiền .( Giống như chiếc khấu thương mại)

Bạn ơi! Xã và huyện không có mua dịch vụ đào tạo lái xe của cty QKS nên không có chuyện chiết khấu hay giảm giá ở đây. Và xã, huyện làm gì có hóa đơn để xuất.

Bạn nên xem lại các khái niệm về chi phí, và doanh thu. Kế tóan tài chính thì phải theo luật định chứ không phải cảm nhận, bạn trả lời kiểu này làm cho việc trả lời câu hỏi thiếu tập trung

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Quang Kim Son nói:
Xin chào cả nhà!

To: Quang Kim Sơn -Trường hợp của bạn Chị thắm đã nói và phân tích rất rõ !
Tuấn Anh xin bổ sung thêm như sau :
1. Đây là một hình thức của Hợp đồng liên kết công việc giữa xã và đơn vị của bạn. Nếu trong HĐ có nêu rõ công việc phải làm của mỗi bên và thỏa thuận % ăn chia thì thực hiện theo hướng dẫn cách làm của chị Thắm
2. Đây là một hình thức của Hợp đồng lao động và giao khoán công việc giữa cá nhân của một cán bộ xã và đơn vị của bạn thì khi trích lại phần trăm cho đối tác theo thỏa thuận, bạn phải giữ lại 10% sau mỗi vụ việc và giấy biên lai cộng thêm các chứng từ khác theo quy định của pháp luật sẽ là chứng từ để bạn kê khai và hạch toán cho đơn vị.
3. Bạn có thể lựa chọn một trong hai cách trên để vận dụng cho phù hợp với tình hình thực tiễn của công việc
Chào!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
xuantham nói:
Bạn ơi! Xã và huyện không có mua dịch vụ đào tạo lái xe của cty QKS nên không có chuyện chiết khấu hay giảm giá ở đây. Và xã, huyện làm gì có hóa đơn để xuất.

Bạn nên xem lại các khái niệm về chi phí, và doanh thu. Kế tóan tài chính thì phải theo luật định chứ không phải cảm nhận, bạn trả lời kiểu này làm cho việc trả lời câu hỏi thiếu tập trung
ơ cái anh này.ai nói xã huyện không có hóa đơn.Doanh nghiệp mình chuyên thuê các trung tâm dịch vụ,thuê các xã về việc cấp bằng lái.Mình vẫn làm thế có sao đâu.mình vẫn nhận hóa đơn từ xã đấy chứ,hóa đơ của bộ tài chính đường hoàn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Ngphuocthien nói:
ơ cái anh này.ai nói xã huyện không có hóa đơn.Doanh nghiệp mình chuyên thuê các trung tâm dịch vụ,thuê các xã về việc cấp bằng lái.Mình vẫn làm thế có sao đâu.mình vẫn nhận hóa đơn từ xã đấy chứ,hóa đơ của bộ tài chính đường hoàn.
+ Chịu khó sửa lỗi chính tả nhé bạn ( Lên 2 sao rồi mừ )
+ Chỉ được cái đúng!
+ Xuân Thắm là chị chứ không phải là anh. Chị ấy nóng tính lắm đấy ( Bà...chằn)
+ Xin lỗi chị Thắm nhé! Em đùa cho vui một tý ấy mà!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
LUONG TUAN ANH nói:
+ Chịu khó sửa lỗi chính tả nhé bạn ( Lên 2 sao rồi mừ )
+ Chỉ được cái đúng!
+ Xuân Thắm là chị chứ không phải là anh. Chị ấy nóng tính lắm đấy ( Bà...chằn)
+ Xin lỗi chị Thắm nhé! Em đùa cho vui một tý ấy mà!
Hì..Hì...Mình nghe chị ấy nói mình cũng tức lắm chứ nên bấm máy nhanh >lỗi chính tả.Phải nghe lời chị Xuan tham thôi ,ngày mai ôm cặp xuống trường ĐHKT TP-HCM ôn lại thôi Ngphuocthien nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ngphuocthien nói:

Ồ! Nếu như bạn nói thì DN có thể thuê các xã về việc cấp bằng lái. (Còn việc thuê tung tâm dịch vụ thì là chuyện bình thường).Vả theo bạn thì xã , huyện có quyền " tổ chức tuyên truyền và thu nhận hồ sơ, lo phòng học, sân tập lái xe để giáo viên của Công ty đến giảng dạy, ôn và phục vụ cho việc thi sát hạch để cấp giấy phép lái xe (như cty bạn QKS đã làm ) và xuất hóa đơn cho việc này. Tôi nghỉ lâu nay các đơn vị này chị xuất hóa đơn cho công việc hành chính công thôi. Cảm ơn bạn Ngphuocthien đã cung cấp thông tin này. Còn việc làm này đúng hay sai tôi không rõ, phải nhờ chuyên gia kế tóan bên HCSN có thu trả lời hộ.

Tôi chỉ muốn làm rõ cách làm trong trường hợp của QKS đưa ra thế nào là tốt nhất để cùng nhau học hỏi. Nên mọi người không nên đi vào chi tiết của bài viết mà không trở về chủ đề chính.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
LUONG TUAN ANH nói:
To: Quang Kim Sơn -Trường hợp của bạn Chị thắm đã nói và phân tích rất rõ !
Tuấn Anh xin bổ sung thêm như sau :
1. Đây là một hình thức của Hợp đồng liên kết công việc giữa xã và đơn vị của bạn. Nếu trong HĐ có nêu rõ công việc phải làm của mỗi bên và thỏa thuận % ăn chia thì thực hiện theo hướng dẫn cách làm của chị Thắm
2. Đây là một hình thức của Hợp đồng lao động và giao khoán công việc giữa cá nhân của một cán bộ xã và đơn vị của bạn thì khi trích lại phần trăm cho đối tác theo thỏa thuận, bạn phải giữ lại 10% sau mỗi vụ việc và giấy biên lai cộng thêm các chứng từ khác theo quy định của pháp luật sẽ là chứng từ để bạn kê khai và hạch toán cho đơn vị.
3. Bạn có thể lựa chọn một trong hai cách trên để vận dụng cho phù hợp với tình hình thực tiễn của công việc
Chào!

Chị nghỉ ở đây không thể làm HĐ Khóan việc được, vì trong đó còn có việc sử dụng văn phòng, sân bãi của xã, huyện nữa. Hơn nữa, nếu đây là thu nhập của xã, huyện mà trên giấy tờ chỉ thể hiện là thu nhập cá nhân của 1 cán bộ nào đó, nhưng lại sử dụng nhân lực, vật lực của xã, huyện thì sẽ rắc rối dài dài về sau.

Em nói Ngphuocthien nói đúng.Ý em là:

1.Việc Xã, Huyện xuất hóa đơn kiểu này là xã làm làm đúng? hay là việc xuất hóa đơn kiểu này là có thật? Hay việc có thật và cũng làm đúng luôn? (CHị không rành lắm việc xuất hóa đơn ở đơn vị HCSN có thu)
2. Hay là việc căn cứ trên hóa đơn của bên xã,huyện mình ghi giảm doanh thu bằng bút tóan N511/C111 chứ không được tính vào chi phí của đơn vi dịch vụ. Vậy thì chi phí của TTâm dạy lái xe là gì? Trong trường hợp nào thì được ghi giảm doanh thu?

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
xuantham nói:
Chị nghỉ ở đây không thể làm HĐ Khóan việc được, vì trong đó còn có việc sử dụng văn phòng, sân bãi của xã, huyện nữa. Hơn nữa, nếu đây là thu nhập của xã, huyện mà trên giấy tờ chỉ thể hiện là thu nhập cá nhân của 1 cán bộ nào đó, nhưng lại sử dụng nhân lực, vật lực của xã, huyện thì sẽ rắc rối dài dài về sau.

Em nói Ngphuocthien nói đúng.Ý em là:

1.Việc Xã, Huyện xuất hóa đơn kiểu này là xã làm làm đúng? hay là việc xuất hóa đơn kiểu này là có thật? Hay việc có thật và cũng làm đúng luôn? (CHị không rành lắm việc xuất hóa đơn ở đơn vị HCSN có thu)
2. Hay là việc căn cứ trên hóa đơn của bên xã,huyện mình ghi giảm doanh thu bằng bút tóan N511/C111 chứ không được tính vào chi phí của đơn vi dịch vụ. Vậy thì chi phí của TTâm dạy lái xe là gì? Trong trường hợp nào thì được ghi giảm doanh thu?

Em thêm thông tin n hư sau:
1- Để tạo ra nguồn thu trên thì phải trải qua một quá trình rất dài: thông báo, thu nhận hồ sơ, tổ chức học, ôn và thi sát hạch thì khoản thời gian này diễn ra khoản 2 đến 3 tháng.
2- Số tiền trên không phải một người được hưởng mà khi nhận thì các Bác ở xã, huyện chia nhau, lượng người chia nhau không dưới 5 người và bao gồm tổ chức xã hội của xã, huyện.
3- Tại các xã, huyện không có hóa đơn nên công ty không có hóa đơn đầu vào.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Quang Kim Son nói:
Em thêm thông tin n hư sau:
1- Để tạo ra nguồn thu trên thì phải trải qua một quá trình rất dài: thông báo, thu nhận hồ sơ, tổ chức học, ôn và thi sát hạch thì khoản thời gian này diễn ra khoản 2 đến 3 tháng.
2- Số tiền trên không phải một người được hưởng mà khi nhận thì các Bác ở xã, huyện chia nhau, lượng người chia nhau không dưới 5 người và bao gồm tổ chức xã hội của xã, huyện.
3- Tại các xã, huyện không có hóa đơn nên công ty không có hóa đơn đầu vào.

Thế thì nên làm theo bài 4, nhưng tách ra làm 2 loại:

+1 hợp đồng thuê sân bãi, phòng ốc: phần này sẽ chi cho các tổ chức xã hội (yêu cầu họ lập phiếu thu tiền, có đóng dấu ký tên đàng hòang mỗi lần nhận tiền). Phiếu chi này cần lưu giữ cùng với hợp đồng và thanh lý hợp đồng để làm chứng từ chi phí cho bên bạn.

+ còn những cá nhân nhân còn lại thì làm hợp đồng khóan việc, mấy người thì làm mấy hợp đồng, nhớ lấy photo CMND của họ.

Cả 2 loại hợp đồng này nên lập với thời gian thực hiện trùng khớp với lớp học, Tốt nhất là nên làm thanh lý hợp đồng thuê bãi xe mổi khi chấm dứt khóa học, bắt đầu khóa mới thì lại ký lại hợp đồng

P

PVI Tay Nam

Guest
22/6/06
7
0
0
44
Cần Thơ
Trích % doanh thu

Quang Kim Son nói:
Xin chào cả nhà!
Xin các Bác tư vấn cho em một trường hợp như thế này:Mức trích lại cho "người lao động" là từ 30% đến 40% trên tổng doanh thu nhận được. Vậy chi phí trả cho người lao động đó có được đưa vào chi phí hợp lý hay không?

Mình xin ké một tí, trường hợp ở công ty mình là Công ty bán bảo hiểm, bạn xem tham khảo nhá, Cty mình có hai loại hợp đồng:

1. Hợp đồng pháp nhân: là ký với các cơ quan, đoàn thể, công ty, mà có đăng ký kinh doanh làm đại lý bảo hiểm, thì khi trích hoa hồng (% theo thỏa thuận hợp đồng giữa hai bên), bên đơn vị đó sẽ phải xuất lại hóa đơn cho cty mình và khi đó mình hạch toán vào chi phí hợp lý bình thường.

2. Hợp đồng cá nhân: là ký với các cá nhân đã từng tham gia đào tạo về bảo hiểm, thì khi trích hoa hồng (% theo thỏa thuận hợp đồng giữa hai bên), cá nhân ko xuất được hóa đơn, thì mình lập bảng kê thanh toán theo phần trăm hoa hồng, và để đại lý ký nhận hoa hồng (nhưng phải trích lại 5% thuế thu nhập của đại lý đó để nộp thuế TNDN thay đại lý), và khi đó mình cũng được hạch toán vào chi phí hợp lý.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
PVI Tay Nam nói:
Mình xin ké một tí, trường hợp ở công ty mình là Công ty bán bảo hiểm, bạn xem tham khảo nhá, Cty mình có hai loại hợp đồng:

1. Hợp đồng pháp nhân: là ký với các cơ quan, đoàn thể, công ty, mà có đăng ký kinh doanh làm đại lý bảo hiểm, thì khi trích hoa hồng (% theo thỏa thuận hợp đồng giữa hai bên), bên đơn vị đó sẽ phải xuất lại hóa đơn cho cty mình và khi đó mình hạch toán vào chi phí hợp lý bình thường.

2. Hợp đồng cá nhân: là ký với các cá nhân đã từng tham gia đào tạo về bảo hiểm, thì khi trích hoa hồng (% theo thỏa thuận hợp đồng giữa hai bên), cá nhân ko xuất được hóa đơn, thì mình lập bảng kê thanh toán theo phần trăm hoa hồng, và để đại lý ký nhận hoa hồng (nhưng phải trích lại 5% thuế thu nhập của đại lý đó để nộp thuế TNDN thay đại lý), và khi đó mình cũng được hạch toán vào chi phí hợp lý.

Tất nhiên là được, tỉ lệ hoa hồng cho mỗi loại hợp đồng đã được BTC phê duyệt rồi, bạn không phải lo

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Nếu như vậy thì Công ty của mình sẽ trích thêm 5% thuế TNCN của người đứng ra ký hợp đồng vì người ký hợp đồng đó yêu cầu nhận đúng số tiền thỏa thuận trên hợp đồng. Nếu công ty mình không chấp nhận thì sẽ có đơn vị khác chấp nhận, bởi vì mình đang cạnh tranh.
Như vậy là Công ty mình chi trả theo hợp đồng và chi thêm 5% của số tiền đó để nộp thuế TNCN cho người ký hợp đồng?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Quang Kim Son nói:
Nếu như vậy thì Công ty của mình sẽ trích thêm 5% thuế TNCN của người đứng ra ký hợp đồng vì người ký hợp đồng đó yêu cầu nhận đúng số tiền thỏa thuận trên hợp đồng. Nếu công ty mình không chấp nhận thì sẽ có đơn vị khác chấp nhận, bởi vì mình đang cạnh tranh.
Như vậy là Công ty mình chi trả theo hợp đồng và chi thêm 5% của số tiền đó để nộp thuế TNCN cho người ký hợp đồng?

Thế thì trị giá hợp đồng bạn cộng thêm 5% TTNCN vào, họ nhận tiền sau khi đã trích nộp 5% đó. Nhưng nhớ làm hợp đồng môi giới, và lấy photo CMND của người đó.

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Cũng theo chủ đề này, Cty mình có ký với một số cộng tác viên cung cấp dịch vụ, theo quy chế tài chính của Cty, nếu cá nhân mang lại doanh thu về cho Cty sẽ được hưởng thù lao cung cấp dịch vụ là 80% và có trách nhiệm khấu trừ 10% thu nhập của các cộng tác viên đó.. Vậy chi phí này có hợp lệ không, có được coi là giá vốn hàng bán của Doanh thu cộng tác viên mang lại không ?

N

ngockt05

Guest
Chi phí đó là hợp lý và chỉ hợp lệ khi Bạn hoàn tất các thủ tục về hợp đồng cộng tác, mức trả thực tế, danh sách (nếu một nhóm người tham gia) cộng tác và phải thuế thu nhập cá nhân không thường xuyên khấu trừ tại nguồn chi trả nữa ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA