Thuế TNCN của VPDD nước ngoài

• Thread starter cagoca
  • Ngày gửi
C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM
Các anh chị làm ơn cho em hỏi thông tin về thuế TNCN (PIT) của VPDD nước ngoài.

Nhỏ bạn em làm việc cho 1 VPDD Singapore, năm nay thì hết hạn hoạt động nên ông sếp Sing quyết định giải thể VP. Để hoàn tất thủ tục giải thể, nó cần phải có giấy xác nhận không nợ thuế của cục thuế. Người trên cục Thuế bảo phải chuẩn bị cash book, nó đã đem nộp toàn bộ nhưng có nhiều chi phí chi ra không có hóa đơn đỏ, giờ nó có thể xin hủy bộ hồ sơ đó và về làm lại (loại bỏ tất cả các chi phí nào không có hóa đơn đỏ) như vậy có hợp lệ không ạ?

Người ở cục Thuế bảo với nó là, các chi phí không có hóa đơn đỏ thì buộc phải tính vào PIT và phạt VP đó, nếu không đóng thì sẽ không cho xác nhận. Em thì hiểu là VPDD đâu có kê khai thuế đầu ra đầu vào đâu mà phải lấy hóa đơn đỏ làm gì, VP củng đâu có báo cáo thuế hằng năm đâu. Bây giờ thì VP cũng không còn hoạt động ở VN nữa thì ai sẽ trả tiền phạt đó mà cục Thuế lại làm khó như vậy. PIT chỉ là thu nhập của nhân viên có hợp đồng với VP thôi, nếu VP nợ cái đó thì đương nhiên phải trả còn các chi phí khác như thuê văn phòng thì đâu thể kê vào PIT được phải không a?

Mong các anh chị rành về kế toán thuế cho em xin ý kiến về vấn đề này với ạ. Cũng là để giúp nhỏ bạn em luôn, nó đang đứng ở giữa, chẳng biết phải làm sao.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang
Ðề: Thuế TNCN của VPDD nước ngoài

Up cho bạn. Đề tài này hay, mong mọi người giúp!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM

Bạn nói vậy là không đúng. Hoạt động ở VN thì phải chấp hành qui định về thuế... của VN chứ. VPDD thì phải tuân thủ ít nhất về mặt thuế TNCN. Các chi phí không có hóa đơn là sai rồi, lẽ ra lúc trước em phải lấy hóa đơn, còn không thì tách ra rồi nộp thuế thay người bán (không MST 20%, có MST 10%). Không đóng phạt thì không cấp cho bản xác nhận, không làm thủ tục đóng cửa VP. Hệ quả cho phần sau là cty Sing đó, ông sếp đó quên ngay cái việc mở VP khác ở VN.
Tất cả các chi phí đó bị truy thu thuế, rồi còn phạt nộp chậm (số tiền này cũng nhiều tương đương tiền thuế).

C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM

Bạn nói vậy là không đúng. Hoạt động ở VN thì phải chấp hành qui định về thuế... của VN chứ. VPDD thì phải tuân thủ ít nhất về mặt thuế TNCN. Các chi phí không có hóa đơn là sai rồi, lẽ ra lúc trước em phải lấy hóa đơn, còn không thì tách ra rồi nộp thuế thay người bán (không MST 20%, có MST 10%). Không đóng phạt thì không cấp cho bản xác nhận, không làm thủ tục đóng cửa VP. Hệ quả cho phần sau là cty Sing đó, ông sếp đó quên ngay cái việc mở VP khác ở VN.
Tất cả các chi phí đó bị truy thu thuế, rồi còn phạt nộp chậm (số tiền này cũng nhiều tương đương tiền thuế).

Như vậy, nếu họ không cần đóng MST thì không cần bảng xác nhận không nợ thuế từ cục thuế phải không ạ?

Em vẫn không hiểu vì sao các khoản chi không có hóa đơn của VPĐD (như tiền thuê VP, tiền mua VPP...) lại bị tính vào lương của nhân viên để phải đóng thuế TNCN. Các anh chị tiền bối nếu biết văn bản nào quy định việc này thì cho em xin tham khảo với.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM

Nói về qui định luật pháp thì bạn không được bỏ không đóng MST khi bạn giải thể, đóng cửa. Nói dễ hiều thì không có xác nhận của thuế bạn không đủ hồ sơ thủ tục đóng cửa văn phòng.

Còn các chi phí thuê nhà... không có hóa đơn thì sao biết là CP thật hay không? Biết đâu CP có 10 mà bạn kê thành 1000 rồi chia nhau. Do vậy, các CP sẽ tách ra như sau:
- CP thuê nhà, phải cung cấp được hợp đồng, MST và số CMND của chủ nhà để tính truy thu thuế (20% hoặc 10%), và tất nhiên sẽ truy thu số thuế đó từ VP của bạn.
- CP điện thoại có hóa đơn tên cty không? không có thì truy thu thuế bằng cách tính thuế cho nhân viên có số đt đó...
- CP VPP sử dụng chung nên chia đều cho nhân viên để tính thuế là đúng rồi.

Chỉ nhắc bạn 1 vấn đề: ngoài tiền truy thu thuế còn kèm tiền phạt (khoản này cũng gần tương đương đó), nên khi dự kiến khoản nộp phải tính gấp đôi.

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang

Người ở cục Thuế bảo với nó là, các chi phí không có hóa đơn đỏ thì buộc phải tính vào PIT và phạt VP đó, nếu không đóng thì sẽ không cho xác nhận. Em thì hiểu là VPDD đâu có kê khai thuế đầu ra đầu vào đâu mà phải lấy hóa đơn đỏ làm gì, VP củng đâu có báo cáo thuế hằng năm đâu.

Anh/chị nào em cho em rõ hơn vấn đề này ạ. VPĐD thương nhân nước ngoài đi mua gì cũng phải đòi hoá đơn đỏ hay sao vậy ạ? Theo chị Hồ Lan thì mình phải lấy hoá đơn đỏ sao hả mọi người ơi!!!!!:wall:

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

nó không kê khai thuế, tức là nó thuộc diện kiểu cá nhân, và cá nhân có thu nhập từ hoạt động kinh doanh sẽ phải đóng PIT

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang

nó không kê khai thuế, tức là nó thuộc diện kiểu cá nhân, và cá nhân có thu nhập từ hoạt động kinh doanh sẽ phải đóng PIT

matran241091 : Đó là một điều hiển nhiên nếu cá nhân có thu nhập thì phải kê khai thuế. Nhưng vấn đề em hỏi ở đây là VPĐD khi mua đồ gì cho công ty cũng phải lấy hoá đơn đỏ hay sao ạ?

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

lấy hóa đơn đỏ để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập của cá nhân

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang

lấy hóa đơn đỏ để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập của cá nhân
Ủa, nghĩa là sao ạ? Chi phí là chi phí của cty, còn thu nhập cá nhân là của nhân viên. Hai cái này có liên quan gì ạ??
VPĐD thì mỗi lần mua gì, nộp gì thì có chứng từ ghi tên VPĐD và giá chi phí là được rồi chứ, đúng không ạ? Có nhất thiết phải là hoá đơn đỏ ko? Mong mọi người giúp đỡ nhiệt tình chứ đừng chỉ cho em 1 câu vỏn vẹn, em chậm hiểu lém anh/chị à!!!! :wall:

P

phuongphuonga4

Guest
5/4/07
43
0
6
thanh xuan ha noi

Đề tài hay,
Em đánh dấu ngồi hóng,
Em chỉ biết quyết toán cho Nhân viên VPDD thôi, không nghĩ có cả vụ truy thu này nữa

- Quyết toán thuế TNCN cho trưởng VPĐD văn phòng đại diện nước ngoài:
Tờ khai quyết toán.
Giấy xác nhận lương ( do công ty mẹ xác nhận).
Bảng kê số ngày cư trú.
Bảng tính chi tiết thuế TNCN.
Chứng từ nộp thuế.
Hợp đồng thuê nhà.
Hộ chiếu của trưởng VP (sao y).
- Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên làm việc tại văn phòng:
Tờ khai quyết toán.
Bảng tổng hợp thu nhập.
Bảng chi tiết thu nhập.
Giấy ủy quyền quyết toán.
Chứng từ nộp thuế.
Trường hợp BHXH và BHYT do người lao động tự chi trả phải nộp chứng từBHXH hoặc quyết toán BHXH.
Giấy quyết định nghĩ việc của nhân viên.

T

todaumadot

Sơ cấp
23/6/10
2
0
1
HCM

Mình cũng mới biết vụ này. Vì hầu hết VPDD nghĩ rẳng do ko được khấu trừ thuế nên ko cần lấy Hóa đơn đỏ để tiết kiệm chi phí. Bạn nào có kinh nghiệm vụ này rồi ra tay giúp đỡ đi.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM

Túm lại, mình đã quyết toán vụ này 2 lần rồi nên có kinh nghiệm lắm đó. Thuế không bỏ qua vụ không có hóa đơn đâu nha.

• Like
Reactions: pigxinhxinh
B

BACHTUUSANH

Sơ cấp
15/6/09
14
0
1
Ha noi

Đa phần các văn phòng đại diện nước ngoài đều mắc ở vấn đề này. Mà khi làm việc với các cơ quan chức năng toàn là nhân viên Việt Nam. Khi giải thích lại cho người nước ngoài họ đều tá hỏa.... Mà văn phòng đại diện không hoạt động sinh lời, chỉ hỗ trợ, liên lạc.... để phát triển kinh tế giữa các nước mà thôi. Mong Cục thuế nương tay kẻo chẳng thu được gì.....

H

hoapham710

Sơ cấp
26/8/10
9
0
1
39
bình thạnh

Túm lại, mình đã quyết toán vụ này 2 lần rồi nên có kinh nghiệm lắm đó. Thuế không bỏ qua vụ không có hóa đơn đâu nha.

Chị Hồ Lan ơi,
CHị cũng làm VPDD phải hông? Bên chị làm quyết toán thì làm những gì? Thuế kiểm tra những gì ah? Chị chỉ chút kinh nghiệm cho tụi em học hỏi với ah. Để đầy đủ, hợp pháp thì mình cần chuẩn bị những gì hàng ngày ạ?
Thanks chị nhiều.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Để mình giải thích cái này tại sao tính PIT khi không có hóa đơn nhé!
Khi không có hóa đơn tính vào chi phí của VPDD thì sẽ bị coi là chi phí của cá nhân nào đó mà VPDD trả tiền thay. Khi đó sẽ là thu nhập của cá nhân vì được hưởng lợi ch từ các chi phí được VPDD trả cho đó

N

Nguyenhongbkd

Guest
16/10/15
1
0
1
36
Thưa các ban, bên mình cũng đang làm quyết toán thuế để hoàn thành thủ tục đóng cửa VPDD. Cả nhà cho mình hỏi. Sếp mình có thu nhập tại Nhật nhưng với mức thuế 35%. Sếp mình kêu quá cao và đã đóng đầy đủ tại nhật. Liệu khi quyết toán mình chỉ đưa mình thu nhập phát sinh tại Viẹt Nam có được ko?

H

hoangduyactpro

Guest
25/5/16
3
0
1
34
CHo em hỏi cty em mới thành lập 1 VPĐại diện của cty nước ngoài vốn 100%, thủ tục thuế ban đầu và hàng tháng phải làm như thế nào ạ em cám ơn!

B

Bảo Hà Anh

Sơ cấp
25/12/15
32
4
8
40
CHo em hỏi cty em mới thành lập 1 VPĐại diện của cty nước ngoài vốn 100%, thủ tục thuế ban đầu và hàng tháng phải làm như thế nào ạ em cám ơn!
Bạn tham khảo nhé.
Theo mình thì ban đầu phải đăng ký mã số thuế cho VP. VPDD thì chỉ có thuế TNCN thôi, nếu số thuế phải nộp hàng tháng <50tr thì gộp lại nộp theo quý 3 tháng 1 lần, còn >50tr thì nộp theo tháng. Tải phần mềm HTKK về làm theo tờ khai 02/KK theo tháng/quý. Nộp tờ khai tại cục thuế TP.HCM (Vũ Tông Phan - Q.2) hoặc nộp tại http://nhantokhai.gdt.gov.vn/. Nộp tiền thuế TNCN qua ngân hàng hoặc trực tiếp tại kho bạc nhà nước (Nguyễn Huệ, Q.1).

thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
Văn phòng đại diện có phải thông báo đầy đủ các tài khoản hoạt động theo mẫu 08-MST không nhỉ cả nhà?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA