Đã đóng dấu treo, giám đốc có phải ký tên và đóng dấu bên dưới không?

• Thread starter Katherine
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Cho tớ hỏi tí!
Hóa đơn bên mình đã đóng dấu treo rùi mà có 1 khách hàng cứ nằng nặc đòi phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị kèm đóng dấu ở phần dưới...
Hình như không được như vậy hay sao ý nhỉ? Có bạn nào giúp mình với!
Cảm ơn có kèm....hậu tạ....

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Katherine nói:
Cho tớ hỏi tí!
Hóa đơn bên mình đã đóng dấu treo rùi mà có 1 khách hàng cứ nằng nặc đòi phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị kèm đóng dấu ở phần dưới...

Thì cứ ký tên đóng dấu cho họ. Đâu có sai gì đâu. Trường hợp thiếu chữ ký của thủ trưỡng đơn vị thì người ta đóng dấu treo cũng được( như chổ bạn đã làm). Còn có dấu treo ở trên và dấu & ký tên bên dưới cũng đúng chứ có sai đâu.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Katherine nói:
Cho tớ hỏi tí!
Khách hàng là thượng đế,khi người ta khó chịu thì mình chịu khó tí đi.Đưa cho thủ trưởng ký và đóng thêm con dấu cho có phần long trọng của hóa đơn.

T

Trinhsnow

Guest
18/2/05
6
0
0
45
TP Ho Chi Minh
Sao không thấy ai thêm nữa nhỉ? các cao thủ đâu hết rồi?
Giả sử thủ trưởng đi vắng, hoặc thủ trưởng ở tít đâu đó trên Công ty (mình là đại lý, cửa hàng, văn phòng đại diện ...) thì làm sao mà ký được cơ chứ, nếu khách hàng cứ nằng nặc đòi kỳ thì sao? Có nên cho họ 1 trận không nhỉ ? (tức quá đi mất), nếu không được thì giải thích sao đây, có ai giúp với !!!

B

Bachmanhtuan80

Guest
Điều này thật đơn giản .Bảo họ để lại chờ sếp về rồi gửi lại họ sau.Chẳng nhẽ họ lại cần gấp như vậy

T

Trinhsnow

Guest
18/2/05
6
0
0
45
TP Ho Chi Minh
Giả sử Công ty mình trong TP Hồ Chí Minh, chỗ mình chỉ là văn phòng đại diện tại Hà Nội (hoặc tương tự: đại lý hãng tàu, chi nhánh ...) vậy chắc phải gửi hóa đơn vào trong đó ký rồi giao cho khách hàng?
Mình muốn biết có hay không tồn tại một quy định nào đó cho phép việc đóng dấu treo và đó là quy định nào. Các cao thủ giúp nhé.

C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
45
Hà nội
Truy cập trang
Nếu như Giám đốc của bạn đi vắng và không thể trực tiếp ký trên hóa đơn thì phải ủy quyền cho người khác ký trên hóa đơn phần của người bán hàng (phải có giấy ủy quyền). Khi này không được đóng dấu vào hóa đơn vào nơi ký duyệt của GD mà chỉ đóng dấu treo phía trên góc bên trái tờ hóa đơn. Do vậy nếu khách hàng yêu cầu có chữ ký của GD thì họ phải chờ thôi.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Đóng dấu treo chỉ sử dụng khi không có thủ trưởng đơn vị ký mà được ủy quyền cho người bán hàng ký.
Khi đã có thủ trưởng đơn vị ký ở dưới thì con dấu của đơn vị phải được đóng vào tên của thủ trưởng đơn vị . Lúc này đóng dấu treo mà không đóng vào tên của thủ trưởng đơn vị lại là sai đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ vào Điểm 1.2, Mục VI, Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của BTC hướng dẫn Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn, thì :

- Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn.

Trinhsnow nói:
Mình muốn biết có hay không tồn tại một quy định nào đó cho phép việc đóng dấu treo và đó là quy định nào. Các cao thủ giúp nhé.

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Hong Tu

Guest
25/3/05
10
0
0
44
Viet Nam
Mình cũng gặp nhiều trường hợp như bạn, nh­ưng theo mình, GD đi vắng thì chỉ có đóng dấu treo thôi còn đã ký tên phải đóng dấu tại đó và kèm theo dấu chức danh, nếu ko hóa đơn ko hợp lệ

T

Trinhsnow

Guest
18/2/05
6
0
0
45
TP Ho Chi Minh
Tú Anh ơi!
Điểm 1.2 chứ sao lại ghi điểm 1.3 làm mình tìm toát cả mồ hôi
Mà sao Tú Anh hiểu mình thế nhỉ, lúc nào rảnh đi uống cà phê nhé.
Thank you nhiều lắm, phen này mấy người lắm chuyện chết với tôi.

P

pinksunny

Guest
22/2/06
34
0
0
Son Tay
Nguyen Tu Anh nói:
Căn cứ vào Điểm 1.2, Mục VI, Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của BTC hướng dẫn Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn, thì :

- Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn.
Bác Tú Anh à, E đã đóng dấu treo góc trên bên trái của liên 2 hóa đơn rùi mà khách hàng cứ nhất thiết phải đòi chữ ký của giám đốc. Vậy khi giám đốc E ký xong thì E có được đóng dấu chức danh và dấu tròn 1 lần nữa k ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tốt nhất là cứ đóng dấu treo roi gửi kèm tờ Giấy Ủy Quyền v/v kí thay (còn trong thời gian có giá trị)

N

Nguyễn Văn Nhựt

Guest
16/8/06
9
0
0
45
TP. Buôn Ma Thuột
Chỉ cần giải thích với vị khách hàng đó, lấy luật ra giải thích chứ sao: Theo mục VI phần B- Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ tài chính thì Hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký của Giám đốc.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Cty mình hôm trước cũng có trường hợp đó( đã đóng dấu treo nhưng khách hàng không chịu và yêu cầu phải có chữ ký của GĐ) và cty mình cũng phải nhờ GĐ ký và đóng dấu . Như vậy tờ hóa đơn đó cũng có hai dấu tròn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Các bạn thân mến!
Để giải phóng thời gian cho những người làm thủ trưởng làm công việc khác khi ký kết các văn bản, hóa đơn chứng từ với cơ quan Thuế khi có ỦY QUYỀN của thủ trưởng thì bất kể ai cũng có thể được ký thay vào mục thủ trưởng đơn vị trong các Hóa đơn chứng từ .
Chào!

B

bodya901

Guest
15/9/06
14
0
0
bon phuong troi
Mình thấy không nên làm phức tạp hóa vấn đề lên nhiều như vậy. Thực tế pháp luật cũng quy định rõ ràng rồi mà.Việc đóng dấu treo vào góc bên trái trên cùng cũng được ,nếu có thêm chữ ký cùa GD và con dấu ở phía dưới thì càng tốt.Có thể tồn tại hai cón dấu của đơn vị bán hàng một lúc cũng được hoặc tối thiểu phải có một ( ở bên trái trên cùng hoặc chỗ thủ trưởng đơn vị ký và đóng dấu) nhưng không thể thiếu con dấu trên HD.
Bây giờ một doanh nghiệp một ngày bán hàng lẻ, một ngày xuất khoảng vài trăm HD thì GD ăn rồi chỉ ngồi ký HD thì còn làm ăn được gì nữa.Còn bao việc phải làm đúng không.
Mình đồng ý với ý kiến của Lương Tuấn Anh
Thân

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
pinksunny nói:
Bác Tú Anh à, E đã đóng dấu treo góc trên bên trái của liên 2 hóa đơn rùi mà khách hàng cứ nhất thiết phải đòi chữ ký của giám đốc. Vậy khi giám đốc E ký xong thì E có được đóng dấu chức danh và dấu tròn 1 lần nữa k ạ?
Không phải được hay không được mà khi đã có chữ ký của GD thì bắt buộc phải có dấu tròn và chức danh thì mới hợp lệ.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Katherine nói:
Mình cũng muốn hỏi như vậy, chẳng lẽ 1 hóa đơn lại có 2 dấu tròn à???
Cái này cũng chẳng sao, có lần tớ ko để ý cộp dấu treo ngược nên cộp lại phát nữa. Vậy là có 2 dấu tròn đó.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA