Hóa Đơn không nghi hình thức thanh toán

• Thread starter Ketoanbe
  • Ngày gửi
T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Bên mình thường chỉ chấp nhận làm biên bản điều chỉnh khi sai địa chỉ thôi, còn sai tên công ty, MST thì đều bắt hủy xuất lại cho chắc.hì
Nhưng bên nhà cung cấp không chịu hủy bạn ak. hóa đơn này không không kê khai có sao không nhỉ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Theo thông tư 26 thì " Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.” Như vậy hóa đơn của bên bạn là không hợp lệ rồi.
Bên mình có yêu cầu làm biên bản thu hồi nưng bên nhà cung cấp không chịu và cũng không xuất lại háo dơn cho bên mình, vậy hóa đơn này không hợp lệ, mình không kê khai có sao không nhỉ ( ngoài việc không được khấu trừ thuế mình có bị phạt gì không).

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Hóa đơn đầu vào kê khai hay không là do bên bạn miễn cân đối được đầu ra hợp lý.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Mọi người cho em hỏi cty em có 1 hóa đơn đầu vào do bên mua ghi sai mã số thuế, bên mua làm biên bản điều chỉnh hóa đơn mà không xuất hóa đơn điều chỉnh. Hóa đơn này có hợp lệ không ạ. Bên em có yêu cầu làm bien ban thu hồi hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác mà bên mua không chịu, bên họ nói hó đơn này được chấp nhận.
Em mong mọi người tư vấn giúp em ạ. em cảm ơn mọi người nhiều.

Về vấn đề này, năm ngoái cục thuế Hà Nội có công văn 48838/CT-HTr ngày 23/09/2014. Theo đó thì chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn như bên bán hàng nhà bạn nói:
trường hợp Công ty đã lập hoá đơn giao cho người mua nhưng phát hiện trên hoá đơn ghi sai mã số thuế của người mua, nhưng không sai tên và địa chỉ của người mua, sai sót này không làm thay đổi đến số lượng hàng hoá, đơn giá, thuế suất.... thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ sai sót, đồng thời ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản. Người bán và người mua được sử dụng hoá đơn đã lập kèm theo biên bản về sai sót mã số thuế trên hoá đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc điều chỉnh sai sót về mã số thuế của người mua trên hoá đơn.
Tuy nhiên cục thuế khác nhau đôi khi sẽ có hướng dẫn xử lý khác nhau về cùng một sự việc. Nếu bạn không ở Hà Nội thì cũng không nên căn cứ vào công văn trên để xử lý. Trường hợp này tốt nhất là yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn. Nếu không hãy hỏi cán bộ thuế hoặc làm công văn hỏi thuế để có hướng xử lý phù hợp cho công ty bạn.

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Về vấn đề này, năm ngoái cục thuế Hà Nội có công văn 48838/CT-HTr ngày 23/09/2014. Theo đó thì chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn như bên bán hàng nhà bạn nói:
trường hợp Công ty đã lập hoá đơn giao cho người mua nhưng phát hiện trên hoá đơn ghi sai mã số thuế của người mua, nhưng không sai tên và địa chỉ của người mua, sai sót này không làm thay đổi đến số lượng hàng hoá, đơn giá, thuế suất.... thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ sai sót, đồng thời ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản. Người bán và người mua được sử dụng hoá đơn đã lập kèm theo biên bản về sai sót mã số thuế trên hoá đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc điều chỉnh sai sót về mã số thuế của người mua trên hoá đơn.
Tuy nhiên cục thuế khác nhau đôi khi sẽ có hướng dẫn xử lý khác nhau về cùng một sự việc. Nếu bạn không ở Hà Nội thì cũng không nên căn cứ vào công văn trên để xử lý. Trường hợp này tốt nhất là yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn. Nếu không hãy hỏi cán bộ thuế hoặc làm công văn hỏi thuế để có hướng xử lý phù hợp cho công ty bạn.
Cảm ơn bạn, nhưng bên nhà cung cấp không chịu làm biên bản thu hồi hóa đơn mà cũng không xuất lại hóa đơn luôn ạ.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Ở đây ngoài việc không được khấu trừ thuế GTGT bạn còn có rủi ro là không được tính chi phí được trừ do không có hóa đơn chứng từ hợp pháp. Do vậy nên hỏi trực tiếp cán bộ thuế của bạn để có hướng xử lý phù hợp (ví dụ như xem việc nhà cung cấp của bạn chỉ làm biên bản điều chỉnh thôi thì thuế bên bạn có chấp nhận không).

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Ở đây ngoài việc không được khấu trừ thuế GTGT bạn còn có rủi ro là không được tính chi phí được trừ do không có hóa đơn chứng từ hợp pháp. Do vậy nên hỏi trực tiếp cán bộ thuế của bạn để có hướng xử lý phù hợp (ví dụ như xem việc nhà cung cấp của bạn chỉ làm biên bản điều chỉnh thôi thì thuế bên bạn có chấp nhận không).
Cảm ơn bạn nhé.

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi

Hì hóa đơn không được tính chi phí được trừ thì vẫn được tính khấu hao hoặc phân bổ bình thường bạn ạ. Vì việc xét chi phí được trừ chỉ áp dụng khi bạn tính thuế thôi, còn về mặt kế toán thì đó vẫn là chi phí của công ty nên vẫn hạch toán bình thường bạn nhé. Cuối năm thì mình nhớ loại ra để tính thuế.

Còn việc kê khai thuế khấu trừ là việc của doanh nghiệp, tuy nhiên nếu thuế vào kiểm tra và phát hiện thì khoản này sẽ bị truy thu và phạt chậm nộp thuế theo quy định bạn ạ.[/QUOTE]
Vâng! Em cảm ơn ạ!

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi
HÓA ĐƠN 2013 MÀ 2015 MỚI THANH TOÁN HẢ BAN? HAY BẠN THANH TOÁN TỪ NĂM 2014. nẾU TRƯỚC 1/8/2014 THÌ BẠN CÓ THỂ CHO KHOẢN ĐÓ THANH TOÁN BẰNG TIỀN MẶT ĐỂ TÍNH VÀO CHI PHÍ VÀ KÊ KHAI VAT ĐẦU VÀO THÔI
Không bạn ak. Năm 2013 thanh toán luôn rùi, nhưng hình thức thanh toán ghi bằng chuyển khoản bạn ak. Chắc hóa đơn chứng từ đó không hợp lệ rùi. Bên mình vẫn tính vào chi phí mà không loại bạn ak.

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi

Hì hóa đơn không được tính chi phí được trừ thì vẫn được tính khấu hao hoặc phân bổ bình thường bạn ạ. Vì việc xét chi phí được trừ chỉ áp dụng khi bạn tính thuế thôi, còn về mặt kế toán thì đó vẫn là chi phí của công ty nên vẫn hạch toán bình thường bạn nhé. Cuối năm thì mình nhớ loại ra để tính thuế.

Còn việc kê khai thuế khấu trừ là việc của doanh nghiệp, tuy nhiên nếu thuế vào kiểm tra và phát hiện thì khoản này sẽ bị truy thu và phạt chậm nộp thuế theo quy định bạn ạ.[/QUOTE]

Chị cho em hỏi chút ạ. Hóa đơn đấy thuộc hóa đơn loại rùi. Doanh nghiệp em còn chưa đăng ký phương pháp tính khấu hao TSCĐ. Tháng này bên em có 1 hóa đơn mua TSCĐ, em định đăng ký mới phương pháp tính khấu hao. Còn HĐ TSCĐ kia em không cho vào chi phí thuế TNDN nữa thì e thui k nộp phương pháp tính khấu hao có được không ạ? vì nếu giờ nộp bên em lại bị phạt mà hóa đơn đó cũng là hóa đơn bị loại ak.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Ðề: Hóa Đơn không nghi hình thức thanh toán

Hồi giờ mình thấy hóa đơn ko ghi hình thức thanh toán nhìu quá chừng, mà mình có lúc ghi có lúc ko ghi vì khi bán hàng mình cũng chưa chắc là họ trả bằng hình thức nào, có khi bên mua họ chuyển ngân hàng có khi họ trả tiền mặt nên mình cũng ko ghi, mà có thấy bên họ nói gì đâu, cũng ko thấy cơ quan thuế nói gì cả, cty mình mới quyết toán năm vừa rồi.
Ðề: Hóa Đơn không nghi hình thức thanh toán

Xin lỗi vì bài lâu mà em lại khơi lại, nhưng hôm qua em có xuất 1 hóa đơn, mà bởi không biết bên họ thanh toán theo hình thức nào, nên em để trông. Bởi xếp thì không cho phép em viết tắt ck/tm, mà phải ghi rõ 1 là tiền mặt 2 là chuyển khoản, cái kia đang phân vân nên em để trống, rồi khách lấy e quên mất chỉ tiêu đó, xem lại thì nó không là chỉ tiêu bắt buộc, Nhưng mà sáng ra xếp tranh cãi với e nên thấy lo, xếp bảo kiểu gì người ta chả trả lại hóa đơn bởi kế toán họ nhìn cái là họ soi ra hết, viết mỗi cái hóa đơn biết bao nhiêu là cuốn rồi mà vẫn không cẩn thận, cái đó đáng nhé phải ghi luôn trong đầu chứ:(,

P

phuongnguyen2291

Guest
27/2/17
5
3
3
33
Ủa, sếp bạn kỳ quá vậy, kiều gì cũng không chịu. Hình thức thanh toán nó không phải là chỉ tiêu bắt buộc nên ghi cũng được, không ghi cũng chả có vấn đề gì, như mấy hóa đơn bên viễn thông, điện lưc, nước,...có đơn vị nào ghi hình thức thanh toán không. Mà ghi là TM/CK thì có sao đâu mà không chịu (làm thế éo nào để biết người ta chuyển khoản hay trả tiền mặt). Sếp chứ có phải thánh đâu mà cái gì cũng biết, bạn cứ tranh cãi đến cùng đi.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
chào các anh chị:
Cty em đang bị bên thuế kiểm tra, và bên cty e có một số hóa đơn đầu vào, trên hóa đơn không ghi hình thức thah toán, Bỏ trống
Nay bên thuế họ không đồng ý những hóa đơn đó được khấu trừ, và truy thu
Như vậy có đúng không mọi người, Nếu đúng xin các anh chị cho em hỏi nó quy định ở thông tư nào.
Bạn phải hiểu được vì sao tài khoản này thanh toán trả tiền cho khách mà lại không được khấu trừ.
1. Về quy định không bắt buộc phải ghi hình thức thanh toán, miễn bạn thanh toán thì phải theo quy định liên quan tới số tiền
2. Bạn phải chắc chắn TKNH đã được đăng ký với cơ quan thuế. Nếu TKNH chưa đăng ký sẽ không được khấu trừ là đúng quy định. Mình có đọc 1 thông tư cho phép ủy quyền thanh toán qua ngân hàng nhưng không nhớ cụ thể thông tư nào.
3. Các loại ủy quyền thanh toán phổ biến trong nghiệp vụ phí công tác thì vẫn được khấu trừ

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@pavenlv
Bữa nay bỏ cái phải đăng ký tài khoản ngân hàng với cục thuế rồi thì phải bác ợ.

• Like
Reactions: pavenlv
P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Ủa, sếp bạn kỳ quá vậy, kiều gì cũng không chịu. Hình thức thanh toán nó không phải là chỉ tiêu bắt buộc nên ghi cũng được, không ghi cũng chả có vấn đề gì, như mấy hóa đơn bên viễn thông, điện lưc, nước,...có đơn vị nào ghi hình thức thanh toán không. Mà ghi là TM/CK thì có sao đâu mà không chịu (làm thế éo nào để biết người ta chuyển khoản hay trả tiền mặt). Sếp chứ có phải thánh đâu mà cái gì cũng biết, bạn cứ tranh cãi đến cùng đi.
HIHI,
Bởi MÌNH cũng sơ ý, thường thì hóa đơn trên 20tr người ta thường chuyển khoản thì mình ghi thẳng là chuyển khoản cho nó nhanh.
Xếp em kỹ tính lắm ạ, chuyển khoản hay tiền mặt chỉ được ghi 1 trong 2 và không được ghi tắt( CK = "chuyển khoản") với luôn có công văn quy định rõ là được viết tắt thành phố = "TP", tỉnh = "T", mà mỗi lần em quen tay nhìn theo địa chỉ trên hợp đồng hay do địa chỉ cty Khách hàng quá dài em ghi tắt mà cứ bị ý kiến không à, yêu cầu ghi rõ tỷ mỷ thành phố, tỉnh... đầy đủ luôn í bạn. Nhưng cái hóa đơn trên kia bên kia người ta vẫn chịu thanh toán cho bên mình rồi, không có bị vướng gì, nên qua luôn chuyện. :D

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
@Kaspersky Bỏ thuế Nhưng phải đăng ký với sở kê hoạch đầu tư mà bạn

P

phuongnguyen2291

Guest
27/2/17
5
3
3
33
HIHI,
Bởi MÌNH cũng sơ ý, thường thì hóa đơn trên 20tr người ta thường chuyển khoản thì mình ghi thẳng là chuyển khoản cho nó nhanh.
Xếp em kỹ tính lắm ạ, chuyển khoản hay tiền mặt chỉ được ghi 1 trong 2 và không được ghi tắt( CK = "chuyển khoản") với luôn có công văn quy định rõ là được viết tắt thành phố = "TP", tỉnh = "T", mà mỗi lần em quen tay nhìn theo địa chỉ trên hợp đồng hay do địa chỉ cty Khách hàng quá dài em ghi tắt mà cứ bị ý kiến không à, yêu cầu ghi rõ tỷ mỷ thành phố, tỉnh... đầy đủ luôn í bạn. Nhưng cái hóa đơn trên kia bên kia người ta vẫn chịu thanh toán cho bên mình rồi, không có bị vướng gì, nên qua luôn chuyện. :D
Ặc, sếp bạn kỹ những cái không cần thiết quá, tốn thời gian quá, bạn làm sếp thì bớt bớt mấy cái này cho nhân viên nó nhờ nhé :)

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Ặc, sếp bạn kỹ những cái không cần thiết quá, tốn thời gian quá, bạn làm sếp thì bớt bớt mấy cái này cho nhân viên nó nhờ nhé :)
Nhưng nhiều khi cũng tốt, giúp mình rèn tính cẩn thận hơn, kế toán rất cần sự cẩn thận :D
Lỡ sau mà được làm xếp khéo mình lại khó lắm thứ hơn kìa :))

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nhưng nhiều khi cũng tốt, giúp mình rèn tính cẩn thận hơn, kế toán rất cần sự cẩn thận :D
Lỡ sau mà được làm xếp khéo mình lại khó lắm thứ hơn kìa :))
Kỹ vậy cũng tốt và nhân viên thì tất nhiên phải chấp hành ý kiến cấp trên rồi, tuy hình thức thanh toán là chỉ tiêu không bắt buộc, nghĩa là đối với Thuế thì "không cần" ghi, nhưng cấp trên nói là "cần" thì nhân viên cũng phải hô lên là "cần" thì mới được lĩnh lương chứ... hihihi...

• Like
Reactions: pavenlv

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA