Thủ tục chốt sổ BHXH

• Thread starter babie
  • Ngày gửi
B

babie

Guest
3/12/04
10
0
0
43
Hanoi
Các anh chị ơi, cho em chút kinh nghiệm với.

Chẳng là em có cái sổ BHXH được 2 hai năm, giờ vì lý do cá nhân nên muốn rút, các anh chị tư vấn giùm em cần làm những thủ tục gì để rút được ạ. Cụ thể, em quan tâm là:

1. Chính sách trả BHXH: em có nghe nói là một năm làm việc được 1 tháng lương bình quân?
2. Thủ tục phải làm gồm những gì?
3. Đem nộp giấy tờ ở BHXH Hà Nội địa chỉ ở đâu?
4. Thời gian sau bao lâu thì nhận được tiền ạ?

Cám ơn anh chị rất nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
babie nói:

Chẳng là em có cái sổ BHXH được 2 hai năm, giờ vì lý do cá nhân nên muốn rút, các anh chị tư vấn giùm em cần làm những thủ tục gì để rút được ạ. Cụ thể, em quan tâm là:

1. Chính sách trả BHXH: em có nghe nói là một năm làm việc được 1 tháng lương bình quân?

- chính xác, bạn nhận được 1 tháng lương bình quân
- Đơn xin nghỉ việc + quyết định cho thôi việc của công ty + đơn xin đóng sổ bảo hiểm.
để đóng sổ: công ty mở sổ BHXH của bạn ở đâu thì đến đó làm thủ tục đóng sổ
để nhận tiền trợ cấp: đến phòng bảo hiểm xã hội tại quận, địa phương mà bạn thường trú làm thủ tục (VD bạn làm ở TPHCM, hộ khẩu ở Bình Dương thì về phòng BHXH tỉnh Bình Dương làm thủ tục)
6 tháng sau khi đóng sổ (thôi việc) bạn đến phòng BHXH nơi bạn thường trú xin hồ sơ, đơn yêu cầu nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần --> điền vào nộp --> 1 tháng sau nhận tiền = 7 tháng

K

Khương Thị Hà

Guest
13/7/06
6
0
0
Hà Nội
bác vitconlonton đã từng làm rồi hay sao mà biết rõ vậy. Cảm ơn bác mình cũng đang băn khoăn có nên rút sổ hay là đóng tiếp đây, mình đã nghỉ ở chỗ cũ từ tháng 5/2006 và sang chỗ khác làm nhưng không được đóng BHXH.
Mong bác tư vấn dùm cho
Cảm ơn bác.

T

titanic

Guest
12/7/06
4
0
0
Bạc liêu
Khương Thị Hà nói:
bác vitconlonton đã từng làm rồi hay sao mà biết rõ vậy. Cảm ơn bác mình cũng đang băn khoăn có nên rút sổ hay là đóng tiếp đây, mình đã nghỉ ở chỗ cũ từ tháng 5/2006 và sang chỗ khác làm nhưng không được đóng BHXH.
Mong bác tư vấn dùm cho
Cảm ơn bác.
Bạn muốn rút tiền trợ cấp thôi việc từ sổ BHXH ư ? khoản tiền đó có đáng là bao!:angel: có lẽ hiện tại bạn đang làm hợp đồng thử việc nên chưa được đóng BHXH đó. bạn hãy yên tâm vì trước khi nghỉ việc ở chỗ cũ, BHXH đã chốt sổ và xác nhận thời gian tham gia BHXH của bạn trước đây rồi, khi nào bạn có hợp đồng trên 3 tháng, đơn vị mới buộc phải đóng BHXH cho bạn, và 2 mốc thời gian bạn tham gia BHXH sẽ lại cộng dồn lại để sau này đủ điều kiện nghỉ hưu chứ, còn nếu không đủ tuổi nghỉ hưu thì hãy nhận trợ cấp thôi việc.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
Chào các bạn,

Thông thường thì nếu bạn nghỉ, công ty bạn sẽ làm thủ tục cho bạn về việc đó, sẽ dễ dàng hơn là bạn phải tự làm.
Nếu bạn không thể nhờ bên công ty cũ làm cho, thì có lẽ cứ nên để sổ đó, chờ khi có điều kiện sẽ đóng tiếp (hoặc khi có công việc mới được đóng BHXH, hoặc khi gửi được vào đâu đó để đóng). Thực ra dần dần các công ty ở VN sẽ đi vào quy củ và sẽ đóng BHXH đầy đủ cho người lao động thôi.
Nếu quyết định rút thì thủ tục phiền lắm đấy bạn ạ, và công đi lại có khi cũng hết 2 tháng lương rồi.
Thân ái.

M

maihaviet

Guest
28/5/08
10
0
0
40
4/164/192 le trong tan
thủ tục rút sổ

em làm 2 năm mà lấy 2 tháng lương thì sẽ ko được lấy sổ đâu.
em chỉ cần viết đơn xin thôi việc hoặc giấy tiếp nhận công tác của công ty khác , QĐ thôi việc và sổ BHXH chốt thời gian công tác tại công ty cũ có ký và đóng dấu của GĐ lên BHXH nơi công ty em đăng ký tham gia người ta sẽ làm thủ tục trả sổ thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

1. 1 năm làm việc sẽ dc 1,5 tháng lương, cơ sở tính lương = bquân lương của toàn bộ tgian tham gia BHXH. Nếu tgian làm việc có tháng lẻ thì dc qui tròn như sau: 1 - 2 tháng thì bỏ, 3 - 6 tháng dc làm tròn = 6 tháng, từ 7 - dưới 12 tháng làm tròn = 12 tháng.

• Like
Reactions: meoranvangua
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Các bạn cho mình hỏi về vấn đề BH chút! Nếu nói những tháng lẽ sẻ được làm tròn, vậy giả sử người lao động chỉ tham gia đóng BH có 3 tháng rồi ngưng luôn, xin nghỉ việc! (Cty khóa sổ cho người lao động luôn) và nếu người đó không đóng BH tiếp cho cuốn số này! Vay người lao động có được hưởng trợ cấp hay lãnh tiền BH gì không các bạn?
Mình tham khảo ý kiền vài người! Người ta nói sẽ được làm tròn lên giống như người tham gia BH 6 tháng vay đó! VD: 1 năm tham gia thì được 1.5tháng lương, 6 tháng thì 1.5 tháng lương chia 2, vậy người làm 3 tháng cùng giống người 6 tháng đúng không?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Thủ tục rút sổ BHXH

Các bạn cho mình hỏi về vấn đề BH chút! Nếu nói những tháng lẽ sẻ được làm tròn, vậy giả sử người lao động chỉ tham gia đóng BH có 3 tháng rồi ngưng luôn, xin nghỉ việc! (Cty khóa sổ cho người lao động luôn) và nếu người đó không đóng BH tiếp cho cuốn số này! Vay người lao động có được hưởng trợ cấp hay lãnh tiền BH gì không các bạn?
Mình tham khảo ý kiền vài người! Người ta nói sẽ được làm tròn lên giống như người tham gia BH 6 tháng vay đó! VD: 1 năm tham gia thì được 1.5tháng lương, 6 tháng thì 1.5 tháng lương chia 2, vậy người làm 3 tháng cùng giống người 6 tháng đúng không?

Thân chào bạn ,
Mốc thời gian được hưởng trợ cấp 1 lần là
Dưới 3 tháng không được tính
Từ 3 tháng đến 6 tháng thì tính 1/2 năm
Từ 7 tháng đến 12 tháng thì tính 1 năm
1 năm thì được 1.5 tháng lương
Bye
:atom: :atom: :atom:

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Mình tham gia bảo hiểm cũng hơn 4 năm tại công ty cũ! Giờ mình đã nghỉ việc, mình viết đơn theo qui định là 45 ngày rồi mình nghỉ! Nhưng mình ko có cầm tờ đơn xin nghỉ hay QD cho nghỉ việc của GD! Hiện giờ nhân sự ở cty đó đã làm thủ tục khóa sổ cho mình! vậy mình chỉ có cuốn sổ không, minh có gặp khó khăn gì không nếu muốn xin trợ cấp tiền BH 1lần? Và nếu mình đóng tiếp ở cty khác thì sao này 2 khỏan đó mình lấy như thế nào? CÓ liên quan gì đế cty cũ không?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Thủ tục rút sổ BHXH

- chính xác, bạn nhận được 1 tháng lương bình quân
- Đơn xin nghỉ việc + quyết định cho thôi việc của công ty + đơn xin đóng sổ bảo hiểm.
để đóng sổ: công ty mở sổ BHXH của bạn ở đâu thì đến đó làm thủ tục đóng sổ
để nhận tiền trợ cấp: đến phòng bảo hiểm xã hội tại quận, địa phương mà bạn thường trú làm thủ tục (VD bạn làm ở TPHCM, hộ khẩu ở Bình Dương thì về phòng BHXH tỉnh Bình Dương làm thủ tục)
6 tháng sau khi đóng sổ (thôi việc) bạn đến phòng BHXH nơi bạn thường trú xin hồ sơ, đơn yêu cầu nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần --> điền vào nộp --> 1 tháng sau nhận tiền = 7 tháng
Bạn vitconlonton , bạn trả lời nhưng chưa được chínhn xác lắm
1.1 năm làm việc được 1.5 tháng lương , Đã áp dụng từ 2007 rồi bạn ạ
2.Thủ tục rút sổ là do cty làm , Quyết định thôi việc + sổ đã được xác nhận của BHXH thời gian tham gia + đơn xin hưởng 1 lần có xác nhận của địa phương nơi mình cư trú
Sau 1 năm kể từ ngày mình nghị việc ,đem nộp bộ hồ sơ nầy ở BHXH nơi mình cư trú . Khoảng 15 ngày sau khi thủ tục mình hoàn chỉnh sẽ được BHXH thanh toán tiền .
Thân chào bạn
:talk: :talk: :talk:
.

K

khanhson

Guest
12/5/08
8
0
0
46
Ha Dong
mình cũng đang chết dở vì BHXH đây. Khi mình không làm ở đơn vị cũ người ta gửi cho mình quyển sổ bảo hiểm không có dấu chốt chỉ ghi từ thời điểm làm đến lúc nghỉ là 9 tháng và đóng dấu tròn và dấu chức danh. vì k có kinh nghiệm nên mình không thắc mắc gi. 3 năn sau mình đóng tiếp bảo hiểm thì người ta bảo phải có dấu chốt. không biết phải giải quyết thế nào?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Thủ tục rút sổ BHXH

mình cũng đang chết dở vì BHXH đây. Khi mình không làm ở đơn vị cũ người ta gửi cho mình quyển sổ bảo hiểm không có dấu chốt chỉ ghi từ thời điểm làm đến lúc nghỉ là 9 tháng và đóng dấu tròn và dấu chức danh. vì k có kinh nghiệm nên mình không thắc mắc gi. 3 năn sau mình đóng tiếp bảo hiểm thì người ta bảo phải có dấu chốt. không biết phải giải quyết thế nào?

Bạn khanhson thân mến
Bây giờ bạn cầm quyển sổ BHXH lại cty cũ yêu cầu họ đem đến BHXH nơi cty bạn làm , yêu cầu BHXH xác nhận thời gian bạn tham gia .
đơn giản lắm , bản thân bạn đem đến cũng được , yêu cầu BHXH lục lại báo cáo giảm thời điểm bạn nghỉ là được . Họ sẽ xác nhận cho bạn
Thân chào
:007: :007: :007:

L

lpn

Guest
6/1/07
18
0
0
TPHCM
Chi lương theo ngày

nếu mà mình không chốt sổ , để bao lâu vẫn được phải kô ạ

Sửa lần cuối:
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Thủ tục rút sổ BHXH

nếu mà mình không chốt sổ , để bao lâu vẫn được phải kô ạ

Thân chào bạn lpn , không được đâu bạn ,nấu bạn đã nghỉ việc rồi thì bạn phải chốt lại thời gian đó , BHXH họ không chịu đâu .
Cty bạn phải làm báo cáo giảm chứ và BHXH sẽ xác nhận thời gian cho bạn .
Chào
:034: :034: :034:

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Mình cũng có một thắc mắc mong các bạn giúp mình, cty mình có 2 nhân viên hết HĐ ngày 1/6/2008 đến 27/6 này mình mới lấy thông báo giảm rồi nộp cho bên BHXH phải không và có cần thêm giấy tờ gì khác nữa?
Cám ơn các bạn nhiều

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Mình cũng có một thắc mắc mong các bạn giúp mình, cty mình có 2 nhân viên hết HĐ ngày 1/6/2008 đến 27/6 này mình mới lấy thông báo giảm rồi nộp cho bên BHXH phải không và có cần thêm giấy tờ gì khác nữa?
Cám ơn các bạn nhiều

Đối với đơn vị có LĐ giảm tham gia BHXH thì làm

- Mẫu 02A-TBH, 03 Danh sách LĐ và quỹ lương trích nộp BHXH .
- Mẫu 03A-TBH 02 Danh sách điều chỉnh.
- Kèm theo quyết định giảm LĐ hoặc Quyết định CDHD
- Mẫu C2A-BH 03 Biên bản báo giảm và thu hồi thẻ KCB.
- Mẫu phiếu đề nghị xác nhận thời gian tham gia BHXH Kèm theo Sổ BHXH cập nhật thời gian đóng BHXH đến trước thánh báo giảm.

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Thủ tục rút sổ BHXH

Tiền BH bạn lấy sẽ rất thấp, với lại muốn lấy trợ cấp BH thì bạn thất nghiệp 1 năm mới được nhận, và khi đi lãnh trợ cấp bạn phải có QĐ cho nghỉ việc của cty cũ, thôi thì bạn cứ để sổ BH dó, khi nào đi làm cty mới thì đem sổ bh đó nộp vào, khỏi phải làm lại sổ mới cho mất công.

Sửa lần cuối:
T

tlmot

Guest
18/11/08
1
0
0
Hải Phòng
Tôi tham gia BHXH 11 tháng (từ 05/2006 – 03/2007) tại BHXH Đống Đa – Hà Nội. Vì muốn dưỡng thai nên tôi nghỉ việc (chấm dứt HĐLĐ) và đến 07/2007 thì tôi sinh con. Công ty đã hoàn trả sổ BHXH cho tôi, nhưng tôi không được hưởng chế độ thai sản vì lý do tôi đã ngừng đóng BHXH trước khi sinh con. Tôi xin hỏi việc tôi không được hưởng chế độ thai sản có đúng không? Nếu tôi vẫn được hưởng chế độ thai sản thì tôi phải làm thủ tục như thế nào? Hiện nay tôi đang thường trú tại Hải Phòng. Xin các bạn tư vấn giúp.

L

linhbontun

Guest
18/5/08
10
0
0
44
ha noi
Khi bạn nghỉ việc ở công ty cũ họ sẽ hỏi bạn là muốn chốt sổ BH để khi nào làm ở chỗ mới đóng tiếp hay nhận trợ cấp 1 lần. Nếu bạn đã được chốt sổ thì khi nào đi làm chỗ mới sẽ đóng bảo hiểm tiếp, thời gian ngắt quãng ko đóng BH ko quá 1 năm và đóng đủ 25 năm thì bạn sẽ nhận được lương hưu, đừng chọn hình thức trợ cấp 1 lần vì số tiền đó sẽ chẳng đáng là bao đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA