Thuế TNCN đối với công nhân viên thử việc

• Thread starter vuthecuongjapan
  • Ngày gửi
T

tina2015

Sơ cấp
21/7/15
6
1
3
38
Xin vui lòng cho em hỏi :
Trường hợp người lao đông ký HDLD là 1 năm . nhưng chỉ mới lam việc được 2 tháng thì họ nghỉ việc.. và luc đầu em van nop thuế TNCN theo lũy tiến cho 2thang ... như vậy cuoi nam la to khai quyet toan thi nhan vien nay em phai lam khau trừ 10% thue TNCN hay van tinh theo luy tien minh da nop trong quy.. Nhu vay nguoi lao dong nay duoc tính vào la lao dong thoi vụ hay sao ạ..\
Mong mọi nguoi tư vấn giúp em..

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
chắc là sau 2 tháng thử việc họ nghỉ đúng ko ? vậy là bên bản ko cần thử việc mà ký hợp đồng 1 năm luôn ?

Vậy thì vẫn tính lũy tiến từng phần nhưng mà bạn ko phải quyết toán cho người ta, chỉ kê khai là mình đã khấu trừ bao nhiêu thui, ko tích vào ô ủy quyền quyết toán.

D

donghai2

Guest
24/2/16
27
1
3
29
Nếu làm việc luôn tại công ty thì làm mẫu cam kết 23 làm gì? Tính theo biểu lũy tiến từng phần thì làm gì có phát sinh thuế phải nộp.
anh cho em hỏi ạ:
Vậy nếu người này làm việc luôn tại công ty nhưng cty không đóng bảo hiểm cho họ, thì làm thế nào để vừa tránh đóng thuế tncn, vừa tránh đóng bảo hiểm ạ!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
anh cho em hỏi ạ:
Vậy nếu người này làm việc luôn tại công ty nhưng cty không đóng bảo hiểm cho họ, thì làm thế nào để vừa tránh đóng thuế tncn, vừa tránh đóng bảo hiểm ạ!
Thuế TNCN nếu có hợp đồng từ 3 tháng thì tính theo biểu thuế lũy tiến rồi mà bạn, trên 9tr mới phải đóng
Còn bảo hiểm, tại sao các bạn luôn nghĩ đến hướng tránh mà không đưa ra ý kiến cho doanh nghiệp đóng cho mình nhỉ

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
BH luôn là vấn đề nhậy cảm với DN, vừa chi phí trích choác, giám sát của sở LĐ, BHXH chủ quản .... nên nếu k cần thiết thì né là việc nên làm, tuy nhiên đặt ngược câu hỏi là tại sao phải né Thuế TNCN ? có mất đâu mà né, tạm khấu trừ rồi cuối năm gửi cái HS hoàn thuế là tiền chuyển thẳng tài khoản luôn, nhàn mà k phải lo, nhiệm vụ là kế toán đơn vị phải thống nhất với Ng lao động chấp nhận khoản khấu trừ thôi ..

M

minhha_kernel

Guest
28/7/16
1
0
1
33
Thuế TNCN nếu có hợp đồng từ 3 tháng thì tính theo biểu thuế lũy tiến rồi mà bạn, trên 9tr mới phải đóng
Còn bảo hiểm, tại sao các bạn luôn nghĩ đến hướng tránh mà không đưa ra ý kiến cho doanh nghiệp đóng cho mình nhỉ

Bạn ơi, cho mình hỏi là lương thử việc có được trừ phần đăng ký giảm trừ gia cảnh không? Mình đã nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh được khoảng 3 tuần, làm sao để biết được rằng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh thành công hay chưa vậy bạn?

Nhờ bạn giải đáp thắc mắc giúp mình nhé, cám ơn bạn nhiều.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ơi, cho mình hỏi là lương thử việc có được trừ phần đăng ký giảm trừ gia cảnh không? Mình đã nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh được khoảng 3 tuần, làm sao để biết được rằng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh thành công hay chưa vậy bạn?

Nhờ bạn giải đáp thắc mắc giúp mình nhé, cám ơn bạn nhiều.
Bạn nộp giấy hay qua mạng thế, giảm trừ gia cảnh thì chỉ dành cho hợp đồng dài hạn từ 3 tháng trở lên mà.

nganluan

nganluan

Trung cấp
24/7/15
194
13
18
32
mọi người cho em hỏi, bên em có một nhân viên có sổ bhxh bị sai năm sinh so với cmnd, bây giờ mình phải làm hồ sơ gì để sửa lại hồ sổ bhxh ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mọi người cho em hỏi, bên em có một nhân viên có sổ bhxh bị sai năm sinh so với cmnd, bây giờ mình phải làm hồ sơ gì để sửa lại hồ sổ bhxh ạ
Bạn làm theo phiếu giao nhận 302 nhé, mấy bài về bảo hiểm này bạn nên hỏi trong topic bảo hiểm nhé

• Like
Reactions: nganluan
A

adsun

Guest
29/7/16
4
0
1
31
adsun.vn
chỉ biết là thử việc 80% lương chinh thức thôi :)