Tính thuế, quyết toánthuế TNCN của HĐLĐ thời vụ, HĐLĐ trên 3 tháng...

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
A

angella90

Guest
10/2/11
3
0
0
33
HCM
Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Theo quan điểm của mình thì có khấu trừ !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

E thì có thể nói hơi lạc đề chút nhưng cái khoản cấp chứng từ ý thì k quy định là phải cấp đâu khi nào họ yêu cầu thì mình cấp e hỏi cán bộ thuế rồi, những giấy tờ như nộp tiền vào kho bạc phiếu chi ra cho họ là căn cứ để mình tính có chi khoản đó cho họ còn họ k cần thì k phải cấp chứng từ đâu

V

vannguyen13

Sơ cấp
5/8/13
12
0
0
33
HCM

Hix, em cũng có 1 trường hợp nan giải mong được các bác giúp:
Tình hình là cty em thành lập tháng 12/2012, anh GĐ và anh TP hiện vẫn đang làm dài hạn ở 1 cty khác (CTy 1) và cũng ký hđ dài hạn ở cty em (CTy 2), kế toán cũ cũng chưa thực hiện khấu trừ gì hết vì lương của 2 anh <3tr, anh TP có giảm trừ gia cảnh tại CTy 1. Và cuối năm bên em ko nộp hồ sơ quyết toán TNCN năm 2012.
Ngoài ra, bên em còn trả lương cho 3 bạn cộng tác viên (ký hđ 6 tháng, ký cam kết thuế TNCN 2012 <48tr, yêu cầu ko khấu trừ 10% thuế).
Đối với TNCN từ 2012 đến nay em chưa khấu trừ các bạn cộng tác viên, riêng 2 anh thì em chưa biết làm thế nào cho đúng ạ
Mong các anh/chị chỉ em điểm em sai và phải làm thế nào cho đúng ạ? Chân thành cảm ơn.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Hix, em cũng có 1 trường hợp nan giải mong được các bác giúp:
Tình hình là cty em thành lập tháng 12/2012, anh GĐ và anh TP hiện vẫn đang làm dài hạn ở 1 cty khác (CTy 1) và cũng ký hđ dài hạn ở cty em (CTy 2), kế toán cũ cũng chưa thực hiện khấu trừ gì hết vì lương của 2 anh <3tr, anh TP có giảm trừ gia cảnh tại CTy 1. Và cuối năm bên em ko nộp hồ sơ quyết toán TNCN năm 2012.
Ngoài ra, bên em còn trả lương cho 3 bạn cộng tác viên (ký hđ 6 tháng, ký cam kết thuế TNCN 2012 <48tr, yêu cầu ko khấu trừ 10% thuế).
Đối với TNCN từ 2012 đến nay em chưa khấu trừ các bạn cộng tác viên, riêng 2 anh thì em chưa biết làm thế nào cho đúng ạ
Mong các anh/chị chỉ em điểm em sai và phải làm thế nào cho đúng ạ? Chân thành cảm ơn.

Tại Điều 1 Thông tư số 113/2011/TT-BTC ngày 4/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn:
- Áp dụng mức khấu trừ theo tỉ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế; trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý sổ xố).
-Trường hợp tổ chức,cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng”.

- Đối với 2 anh GĐ và TP thì bạn nên ký HĐLĐ nhỏ hơn 12 tháng để áp dụng biểu thuế lũy tiến cho họ.
- Đối với các bạn CTV thì bạn để họ làm cam kết thu nhập, từ đó không phải khấu trừ thu nhập của họ nữa
Tại Công văn 8817/BTC - TCT ngày 08/08/2013 hướng dẫn: "2.3. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế)."

H

Huyentran19051990

Sơ cấp
11/11/13
20
0
0
33
TPHCM
Theo thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013, Điều 25 :
b.Thu nhập từ tiền lương, tiền công
b.1. Đv cá nhân cư trú ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên tại nhiều nơi.
i. Khấu trừ thuế đối với 1 số trường hợp khác
- Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký HĐLĐ (theo hướng dẫn tại điểm c,d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký HĐLĐ dưới 3 tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2 triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết 23/BCK-TNCN gửi tổ chức chi trả thu nhập để tổ chức chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. (cá nhân làm cam kết phải có MST tại thời điểm cam kết)

Vậy theo em hiểu:
- Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập DƯỚI 2 TRIỆU đồng/lần thì khi chi trả lương, kế toán chỉ cần giữ lại CMND của NLĐ thôi, ko cần làm cam kết 23.
- Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập TỪ 2 TRIỆU đồng/lần TRỞ LÊN thì khi chi trả lương, kế toán sẽ khấu trừ 10% thu nhập trước khi chi trả cho NLĐ, HOẶC nếu cá nhân làm bản cam kết 23, cam kết thu nhập sau khi trừ các khoản được giảm trừ chưa tới mức phải khấu trừ thì kế toán tạm thời ko khấu trừ thuế TNCN.
- Đối với cá nhân ký HĐLĐ TỪ 3 THÁNG TRỞ LÊN (giả sử k có người phụ thuộc và k đóng BHXH) thì thực hiện khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến.======> Tức là ví dụ ký HĐLĐ thời vụ 3 tháng, nếu lương =<9 triệu đồng/tháng, thì sẽ không bị khấu trừ lương. Nếu lương VD= 12triệuđ/tháng, thì bị khấu trừ = (12.000.000-9.000.000)*5%= 150.000 đồng.???????

Cho em hỏi:
1. Em hiểu vậy có đúng không?
2. Công ty em không ký hợp đồng lao động với kế toán, nhưng thuê làm dài hạn thì có cần đóng BHXH không? (lương từ 1.500.000 đến 2.500.000 /tháng)
3. Công ty em về lập trình phần mềm, có thuê 1-2 nhân viên ở ngoài phụ trách riêng 1 mảng ví dụ thiết kế web, nhưng các nhân viên đó ko đến công ty, và lương tháng vẫn đều đều cỡ 7.000.000 đồng/ tháng. Sếp em không muốn đóng BHXH cho các nhân viên này thì có được không ạ? Và hợp đồng thời vụ cứ làm dài hạn mà không đóng BHXH có bị phạt ko?
4. Cho hỏi thêm là có loại hợp đồng lao động dịch vụ nào dài hạn mà mình ko cần đóng BHXH cho NLĐ đó ko ạ? (vì ngta ko đến công ty)

Mong mọi người giúp đỡ vì em kinh nghiệm ít và năm nay là năm đầu tiên em làm báo cáo tài chính ạ! hic

H

Huyentran19051990

Sơ cấp
11/11/13
20
0
0
33
TPHCM
Ðề: THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN và BẢO HIỂM XÃ HỘI

Hic, sao không ai trả lời giúp em vậy ! :(

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

=Huyentran19051990;3116076Theo thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013, Điều 25 :
b.Thu nhập từ tiền lương, tiền công
b.1. Đv cá nhân cư trú ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên tại nhiều nơi.
- Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký HĐLĐ (theo hướng dẫn tại điểm c,d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký HĐLĐ dưới 3 tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2 triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết 23/BCK-TNCN gửi tổ chức chi trả thu nhập để tổ chức chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. (cá nhân làm cam kết phải có MST tại thời điểm cam kết)

Vậy theo em hiểu:
- Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập DƯỚI 2 TRIỆU đồng/lần thì khi chi trả lương, kế toán chỉ cần giữ lại CMND của NLĐ thôi, ko cần làm cam kết 23.
=> Đúng rồi.
- Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập TỪ 2 TRIỆU đồng/lần TRỞ LÊN thì khi chi trả lương, kế toán sẽ khấu trừ 10% thu nhập trước khi chi trả cho NLĐ, HOẶC nếu cá nhân làm bản cam kết 23, cam kết thu nhập sau khi trừ các khoản được giảm trừ chưa tới mức phải khấu trừ thì kế toán tạm thời ko khấu trừ thuế TNCN.
=> Đúng rồi, nhưng làm cam kết 23 lưu ý là phải có MST TNCN & có thu nhập duy nhất tại 1 nơi thì mới đc làm cam kết 23 nhé!(Theo quy định TT 111/2013/TT-BTC)
- Đối với cá nhân ký HĐLĐ TỪ 3 THÁNG TRỞ LÊN (giả sử k có người phụ thuộc và k đóng BHXH) thì thực hiện khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến.======> Tức là ví dụ ký HĐLĐ thời vụ 3 tháng, nếu lương =<9 triệu đồng/tháng, thì sẽ không bị khấu trừ lương. Nếu lương VD= 12triệuđ/tháng, thì bị khấu trừ = (12.000.000-9.000.000)*5%= 150.000 đồng.???????
Cũng đúng rồi. Tính theo biểu lũy tiến đối với TH ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên.

2. Công ty em không ký hợp đồng lao động với kế toán, nhưng thuê làm dài hạn thì có cần đóng BHXH không? (lương từ 1.500.000 đến 2.500.000 /tháng)
TH cty không ký hợp đồng lao động với kế toán, mỗi lần chi trả thu nhập cho kế toán từ 2 triệu đồng trở lên thì khấu trừ 10% nếu kế toán ko có cam kết 23.
Nó rơi vào TH này trong Thông tư 111/2013/TT-BTC:

3. Công ty em về lập trình phần mềm, có thuê 1-2 nhân viên ở ngoài phụ trách riêng 1 mảng ví dụ thiết kế web, nhưng các nhân viên đó ko đến công ty, và lương tháng vẫn đều đều cỡ 7.000.000 đồng/ tháng. Sếp em không muốn đóng BHXH cho các nhân viên này thì có được không ạ? Và hợp đồng thời vụ cứ làm dài hạn mà không đóng BHXH có bị phạt ko?
Không đóng bảo hiểm vẫn được, coi như cộng tác viên hoặc giống mấy anh chị cung cấp dịch vụ nhận làm báo cáo thuế tại nhà. Nhưng sẽ bị khấu trừ thuế TNCN 10%/7 triệu nếu những anh này ko làm cam kết 23.
4. Cho hỏi thêm là có loại hợp đồng lao động dịch vụ nào dài hạn mà mình ko cần đóng BHXH cho NLĐ đó ko ạ? (vì ngta ko đến công ty)
Có chứ! Ký dưới dạng cộng tác viên hoặc ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần.Và để ý khoản thuế TNCN 10%

H

Huyentran19051990

Sơ cấp
11/11/13
20
0
0
33
TPHCM

=> Đúng rồi.

=> Đúng rồi, nhưng làm cam kết 23 lưu ý là phải có MST TNCN & có thu nhập duy nhất tại 1 nơi thì mới đc làm cam kết 23 nhé!(Theo quy định TT 111/2013/TT-BTC)

Cũng đúng rồi. Tính theo biểu lũy tiến đối với TH ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên.

TH cty không ký hợp đồng lao động với kế toán, mỗi lần chi trả thu nhập cho kế toán từ 2 triệu đồng trở lên thì khấu trừ 10% nếu kế toán ko có cam kết 23.
Nó rơi vào TH này trong Thông tư 111/2013/TT-BTC:

Không đóng bảo hiểm vẫn được, coi như cộng tác viên hoặc giống mấy anh chị cung cấp dịch vụ nhận làm báo cáo thuế tại nhà. Nhưng sẽ bị khấu trừ thuế TNCN 10%/7 triệu nếu những anh này ko làm cam kết 23.

Có chứ! Ký dưới dạng cộng tác viên hoặc ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần.Và để ý khoản thuế TNCN 10%

Chị ơi cho em hỏi thêm cái nữa em thắc mắc là :
"i. Khấu trừ thuế đối với 1 số trường hợp khác
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết 23/BCK-TNCN gửi tổ chức chi trả thu nhập để tổ chức chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN."

1. Vậy thì những trường hợp NLĐ được thuê với tiền lương <2.000.000đ/tháng (ví dụ là nhân viên phục vụ quán cafe, được thuê dài hạn) công ty có bắt buộc làm hợp đồng với họ ko?
BHXH ko đóng và không đăng ký với phòng lao động được ko ạ?
Và theo quy định là không bị khấu trừ 10% và cũng k phải làm cam kết 23 phải không chị?

2. Chị nói "Ký dưới dạng cộng tác viên hoặc ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần."
Chị có thể cho em biết thêm về hợp đồng cộng tác viên không ạ? Nó có được quy định trong luật LĐ ko chị? Và hợp đồng cộng tác viên mình được ký có giới hạn thời gian không, nếu mình ký 1 năm, 1 năm, 1 năm và ko đóng BHXH được ko ạ?
Chị có thể cho em biết điều "ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần" được quy định cụ thể ở đâu ko ạ? Vì em đọc NĐ 44, TT21 em ko tìm thấy. Hic

Mong giải đáp giúp em ạ!
Em cám ơn!

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị ơi cho em hỏi thêm cái nữa em thắc mắc là :
"i. Khấu trừ thuế đối với 1 số trường hợp khác
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết 23/BCK-TNCN gửi tổ chức chi trả thu nhập để tổ chức chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN."

1. Vậy thì những trường hợp NLĐ được thuê với tiền lương <2.000.000đ/tháng (ví dụ là nhân viên phục vụ quán cafe, được thuê dài hạn) công ty có bắt buộc làm hợp đồng với họ ko?
BHXH ko đóng và không đăng ký với phòng lao động được ko ạ?
Và theo quy định là không bị khấu trừ 10% và cũng k phải làm cam kết 23 phải không chị?

2. Chị nói "Ký dưới dạng cộng tác viên hoặc ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần."
Chị có thể cho em biết thêm về hợp đồng cộng tác viên không ạ? Nó có được quy định trong luật LĐ ko chị? Và hợp đồng cộng tác viên mình được ký có giới hạn thời gian không, nếu mình ký 1 năm, 1 năm, 1 năm và ko đóng BHXH được ko ạ?
Chị có thể cho em biết điều "ký HĐ dưới 3 tháng nhưng 1 năm k đc ký quá 2 lần" được quy định cụ thể ở đâu ko ạ? Vì em đọc NĐ 44, TT21 em ko tìm thấy. Hic

Mong giải đáp giúp em ạ!
Em cám ơn!
Những thứ em hỏi em phải đọc trong Bộ Luật Lao Động số 10/2012/QH13.
Ngoài ra, đọc thêm TT 111/2013/TT-BTC để hiểu về Thuế TNCN. Câu hỏi của em lặp đi lặp lại, chịu khó đọc và hiểu văn bản nhé.

Điều 22. Loại hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

H

Huyentran19051990

Sơ cấp
11/11/13
20
0
0
33
TPHCM
Ðề: Hỏi về cách tính thuế TNCN của HĐLĐ thời vụ, HĐLĐ trên 3 tháng...

Cám ơn chị nhiều !
Em hiểu rồi ah!

G

giangngocdiep

Guest
12/2/14
2
0
0
yên bái
Ðề: Hỏi về cách tính thuế TNCN của HĐLĐ thời vụ, HĐLĐ trên 3 tháng...

Em hỏi một chút là nếu ký hợp đồng có thời hạn thì coi như là hợp đồng >3 tháng thì mình phải đóng BH cho người lao động phải không ah. bên em là sự nghiệp có cung ứng dịch vụ. e ký hợp đồng với >3 tháng với NLĐ và đóng bảo hiểm trích từ nguồn thu bên dịch vụ được ko ah ? hđ nv lương thời gian có bắt buộc phải đóng bh theo lương cấp bậc (hệ đh, hay cđ) ? mà em tính theo lương nV tập sự 80% lương cấp bậc được ko ah?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

==> Nếu 1 chuyên gia lương 40triệu/ tháng làm việc có thời hạn, nhưng ko ký HDLD mà chỉ ký HDong dvụ thì sẽ không fải nộp BH hàng tháng, và chỉ fải tạm nộp thuế TNCN 10% (không theo biểu thuế lũy tiến).
Vậy có hợp lý ko nhỉ?

N

ngdieulien

Guest
25/3/07
44
1
8
tp.hcm
Bên mình có 1 NV, từ T1-T7 NV này làm thời vụ bên công ty mình (part time, nữa ngày), từ T8 đến cuối năm trở thành NV chính thức. Trong khoảng thời gian làm thời vụ ở công ty mình thì NV này có làm chính thức ở 1 công ty khác. Vậy trường hợp này cuối năm mình có được quyết toán thuế không, nếu được thì mình phải quyết toán như thế nào. Mong cả nhà giúp đỡ.

Cảm ơn cả nhà nhiu nhiu!

N

ngdieulien

Guest
25/3/07
44
1
8
tp.hcm
Cho mình hỏi thêm nữa, có 1 NV người VN làm chính thức, kí hợp đồng dài hạn ở cty mình & 1 cty khác nữa, mỗi nơi thu nhập bình quân đều trên 10tr/tháng, như vậy thì k qtoans thuế được đúng không cả nhà? Phải qtoan với cơ quan thuế.

Giả sử 1 trong 2 nơi thu nhập dưới 10tr, thuế ở cả 2 nơi đều tính theo lũy tiến thì có được qtoan không?

Mong cả nhà giúp đỡ???

M

mytthom

Guest
14/11/14
16
4
3
41
Nếu có thu nhập từ 2 nơi trở lên cá nhân tự phải làm quyết toán của mình với cq thuế và nộp tiền vào Kho bạc NN. Công ty không làm hộ đc bạn ah

• Like
Reactions: muahoasua20062002
M

muahoasua20062002

Sơ cấp
24/10/12
14
4
3
34
tphcm
Bên mình có 1 NV, từ T1-T7 NV này làm thời vụ bên công ty mình (part time, nữa ngày), từ T8 đến cuối năm trở thành NV chính thức. Trong khoảng thời gian làm thời vụ ở công ty mình thì NV này có làm chính thức ở 1 công ty khác. Vậy trường hợp này cuối năm mình có được quyết toán thuế không, nếu được thì mình phải quyết toán như thế nào. Mong cả nhà giúp đỡ.

Cảm ơn cả nhà nhiu nhiu!
lúc trả lương cho nhân viên này bạn có khấu trừ 10% thuế TNCN không

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

==> Nếu 1 chuyên gia lương 40triệu/ tháng làm việc có thời hạn, nhưng ko ký HDLD mà chỉ ký HDong dvụ thì sẽ không fải nộp BH hàng tháng, và chỉ fải tạm nộp thuế TNCN 10% (không theo biểu thuế lũy tiến).
Vậy có hợp lý ko nhỉ?
Ký HĐ dịch vụ coi như khoán trọn gói thì trích nộp 10% là hợp lý với văn bản mà anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA